การ์ดเปรียบเทียบแบบตัวต่อตัวที่สร้างขึ้นโดยมีหัวข้อ 'SWE-2 Flash vs DeepSeek V4 Flash' พร้อมข้อความ 'ฝ่ายหนึ่งขายโทเคน อีกฝ่ายขายเพียงเศษเสี้ยวของโมเดลพี่น้อง' โดยแสดง SWE-2 Flash ในราคาหนึ่งในห้าของราคา SWE-2, ขนาดรวม 276B และ active 12B, 200 tok/s ในการเล่นซ้ำ, น้ำหนักแบบจำกัดการเข้าถึง; และ DeepSeek V4 Flash ในราคา $0.15 ถึง $1.20 ต่อ 1M โทเคน, ขนาดรวม 284B และ active 13B, วัดได้ 112 tok/s, น้ำหนักแบบ MIT
Guides & Insights

SWE-2 Flash กับ DeepSeek V4 Flash: ตัวหนึ่งมีตารางราคา อีกตัวมีอัตราส่วน

ผู้เขียน

Elias Hawthorne

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

สิ่งแรกที่พังทันทีเมื่อคุณวาง SWE-2 Flash กับ DeepSeek V4 Flashไว้ข้างกันคือหน่วยวัด DeepSeek ประกาศราคาเป็นดอลลาร์ต่อล้านโทเค็น พร้อมเช็กพอยต์ที่คุณดาวน์โหลดได้ ส่วน Cognition ประกาศเป็นสัดส่วน — หนึ่งในห้าของ SWE-2 — และเป็นที่นั่งหนึ่งตำแหน่งภายใน Devin หนึ่งในสองตัวนี้คือโมเดลที่คุณสร้างต่อยอดได้ อีกตัวคือโมเดลที่คุณใช้งานได้ ทุกการเปรียบเทียบที่ตามมาจะต้องอยู่รอดภายใต้ความไม่สมมาตรนั้น และส่วนใหญ่ที่แพร่กระจายกันในวันเปิดตัวก็ทำไม่ได้

นั่นไม่ใช่เหตุผลที่จะข้ามการเปรียบเทียบนี้ไป แต่เป็นเหตุผลว่าทำไมการเปรียบเทียบนี้จึงคุ้มค่าที่จะทำอย่างรอบคอบ โมเดลทั้งสองมุ่งเป้าไปที่ผู้ซื้อรายเดียวกัน — ทีมที่ต้องการพฤติกรรมการเขียนโค้ดที่ใกล้เคียงระดับล้ำสมัยโดยไม่ต้องจ่ายในราคาระดับล้ำสมัย — และทั้งสองเดิมพันในทางตรงกันข้ามเกี่ยวกับวิธีที่ผู้ซื้อรายนั้นต้องการรับมัน เดิมพันหนึ่งคือการแยกส่วนประกอบ: น้ำหนักโมเดล, API, หน้าต่างบริบทที่เผยแพร่, และบิลที่คุณคาดการณ์ได้ อีกเดิมพันหนึ่งคือการรวมเป็นหนึ่งเดียว: โมเดลที่ปรับแต่งสำหรับฮาร์เนสหนึ่ง ๆ ขายในราคาเพียงเศษเสี้ยวของต้นทุนโมเดลอื่น โดยรวมสแตกการให้บริการไว้ในตัวเลขนั้นแล้ว

แต่ละอย่างคืออะไรกันแน่ และกับดักของ checkpoint

SWE-2 Flash ถูกประกาศเมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 โดยผ่านการ post-train จาก Inkling-Small ซึ่งเป็นโมเดลแบบ mixture ขนาดรวม 276B และ active 12B ของ Thinking Machines และมีให้ใช้งานใน Devin Desktop และ Devin CLI โดยฟรีในแพลตฟอร์มเหล่านี้จนถึงวันที่ 30 พฤศจิกายน ไม่มี API ไม่มี weights แบบสาธารณะ และไม่มีข้อมูล context window ที่เผยแพร่

DeepSeek V4 Flash เป็นโมเดลแบบผสม (mixture) ที่มีพารามิเตอร์รวม 284B และเปิดใช้งานประมาณ 13B ภายใต้สัญญาอนุญาต MIT มีหน้าต่างบริบท 1M โทเคน และรองรับโทเคนเอาต์พุตสูงสุด 384,000 โทเคน โดยรับเฉพาะข้อความเป็นอินพุต ส่วนเวอร์ชันวิชันเป็น ID สำหรับการทดลองแยกต่างหาก โมเดลนี้ให้บริการผ่าน API ที่เข้ากันได้กับ OpenAI และสามารถเรียกใช้งานได้ตั้งแต่ฤดูใบไม้ผลิ โดยมีเช็กพอยต์ 0731 ที่ผ่านการฝึกหลังการฝึกใหม่ (re-post-trained) ซึ่งทำงานส่วนใหญ่ด้านการเขียนโค้ดแบบเอเจนต์

จากนั้นก็คือกับดัก หน้าโมเดลและราคาของ DeepSeek เองที่เข้าดูเมื่อวันที่ 5 พฤศจิกายน 2026 ระบุชื่อ deepseek-v4-flash ไว้ในบรรดาชื่อรุ่นเก่าที่ API ยังคงรับอยู่ และบอกว่าตอนนี้ให้บริการโดย DeepSeek-V4.1-Flash-1017 ซึ่งเป็นคนละรุ่นและใหญ่กว่า: ตารางเปรียบเทียบของ Cognition ระบุว่า V4.1 Flash 1017 มีขนาดรวม 763B และมีพารามิเตอร์ที่ใช้งานจริง 16B ดังนั้น “DeepSeek V4 Flash” จึงหมายถึงอย่างน้อยสามสิ่ง ขึ้นอยู่กับว่าใครเป็นคนพูด — บิลด์เดือนเมษายน เช็กพอยต์ 0731 หรือเช็กพอยต์ V4.1 เดือนตุลาคมที่ ID นี้ชี้ไปตอนนี้ บน OrcaRouter ID ที่ปักหมุดไว้เป็นเส้นทางแยกกัน ซึ่งเป็นเหตุผลเดียวที่ทำให้การเปรียบเทียบทำซ้ำได้จริง

นี่ไม่ใช่การจับผิดเล็กน้อย มันเปลี่ยนแถว benchmark ที่คุณมีสิทธิ์จะอ้างอิง ตัวเลขบน leaderboard สาธารณะสำหรับ "DeepSeek V4 Flash" วัดจากบิลด์ 0731 ส่วนตารางของ Cognition วัด V4.1 Flash 1017 ทั้งสองไม่ใช่โมเดลเดียวกัน และตัวเลขก็แตกต่างกันตามนั้น

A generated two-column scoreboard headed 'SWE-2 Flash vs DeepSeek V4 Flash', with SWE-2 Flash reading a price of one-fifth of SWE-2, 200 tok/s, FrontierCode 2.0 24.0, DeepSWE 1.1 60.1, Terminal-Bench 4.0 20.0 and an unpublished context, against DeepSeek V4 Flash at $0.15 to $1.20 per 1M tokens, 112 tok/s, FrontierCode 2.0 19.3, DeepSWE 1.1 77.0, Terminal-Bench 4.0 42.3 and a 1M context with MIT weights, over a footer noting the DeepSeek benchmark rows are Cognition's run of V4.1 Flash 1017 and speed is per Artificial Analysis.

ราคา ในสองหน่วยที่ผู้ขายแต่ละรายเผยแพร่จริง

การ์ดราคาของ DeepSeek เป็นเรื่องของการคำนวณ ต่อหนึ่งล้านโทเค็นสำหรับโมเดลที่ ID deepseek-flash ให้บริการอยู่ในปัจจุบัน คือ DeepSeek-V4.1-Flash-1017 ซึ่งหน้าเว็บระบุชื่อไว้อย่างชัดเจน ณ วันที่ 5 พฤศจิกายน 2026: อินพุตอยู่ที่ $0.15 นอกช่วงพีค และ $0.30 ในช่วงพีค เอาต์พุตอยู่ที่ $0.60 นอกช่วงพีค และ $1.20 ในช่วงพีค อินพุตที่แคชไว้อยู่ที่ $0.003 และ $0.006 ช่วงพีคคือ 01:00 ถึง 04:00 และ 06:00 ถึง 10:00 UTC วันจันทร์ถึงวันศุกร์ ยกเว้นวันหยุดนักขัตฤกษ์ของจีน นอกช่วงเวลาเหล่านั้นจะใช้อัตราที่ถูกกว่า

{{1}}เช็กพอยต์รุ่นเก่าที่ปักหมุดไว้{{/1}}มีราคาแตกต่างออกไป แคตตาล็อกของ OrcaRouter มี {{2}}deepseek/deepseek-v4-flash{{/2}} ในราคา $0.22 ต่อหนึ่งล้านโทเคนอินพุต และ $0.66 ต่อหนึ่งล้านโทเคนเอาต์พุต เป็นอัตราคงที่โดยไม่มีระดับพีค นั่นคือราคาของความสามารถในการทำซ้ำผล: {{3}}ปักหมุดโมเดลสาย April แทนการเรียกใช้โมเดลปัจจุบัน{{/3}} แล้วคุณจะจ่ายมากขึ้น เพื่อแลกกับโมเดลที่แถว Benchmark ที่เผยแพร่ส่วนใหญ่ถูกวัดจริงบนโมเดลนั้น ไม่มีตัวเลือกใดผิด ทั้งสองตอบคำถามที่แตกต่างกัน

การ์ดของ Cognition เป็นการเปรียบเทียบ “ราคาหนึ่งในห้าและความเร็ว 3 เท่าของรุ่นพี่ที่ใหญ่กว่ามาก” คือคำแถลงสาธารณะทั้งหมด โดยไม่มีตัวเลขสัมบูรณ์แนบมาด้วย และยังฟรีถึงวันที่ 30 พฤศจิกายนเพิ่มเข้าไปอีก ไม่มีทางคำนวณได้ว่างานหนึ่งงานบน SWE-2 Flash มีต้นทุนเท่าใดจากข้อมูลสาธารณะ เพราะตัวหารคือโมเดลที่ราคาต่อโทเคนของมันเองก็ไม่เคยถูกเผยแพร่เช่นกัน

ผลที่ตามมามีสองประการ และทั้งสองประการเป็นเรื่องในทางปฏิบัติมากกว่าจะเป็นการจุกจิกถ้อยคำ

• ความสามารถในการคาดการณ์ — ต้นทุนต่อล้านโทเคนของ DeepSeek ทราบได้แม่นถึงระดับเซนต์ รวมถึงตัวคูณช่วงพีคด้วย ส่วนต้นทุนของ SWE-2 Flash ทราบได้เพียงในรูปสัดส่วนของตัวเลขที่ไม่ได้เผยแพร่ ซึ่งอยู่ในแพ็กเกจสมาชิกที่คุณจ่ายเงินอยู่แล้ว

• ราคาแบบเหมาจ่ายเดียวทำให้เข้าใจผิด — เส้นทาง V4 Flash ที่ปักหมุดไว้เป็นอัตราเหมาจ่ายเดียว ขณะที่บัตรราคาปัจจุบันของผู้ให้บริการมีสองระดับ ดังนั้นตัวเลขแบบเหมาจ่ายเดียวจึงไม่ถูกต้องสำหรับบางช่วงของสัปดาห์ และมันอธิบายเช็กพอยต์ที่แตกต่างจากเช็กพอยต์ที่แถวผลทดสอบมาตรฐานส่วนใหญ่อ้างถึง ให้วางแผนตามบัตรราคาของผู้ให้บริการ และทำซ้ำตามเส้นทางที่ปักหมุดไว้

Screenshot of DeepSeek's Models and Pricing page, showing that the deepseek-flash model is DeepSeek-V4.1-Flash-1017 with a 1M context length and 384K maximum output, and a pricing block listing cache-hit input at $0.003 off-peak and $0.006 peak, cache-miss input at $0.15 and $0.3, and an output row beginning at $0.6 for the same model.

ทั้งสองอย่างสำคัญกว่าที่หน้าตาของมัน สำหรับเอเจนต์ที่รันการเรียกแบบสั้น ๆ หลายพันครั้ง ตัวคูณช่วงพีคเป็นปัญหาด้านการจัดตารางที่คุณออกแบบรับมือได้ ส่วนเอเจนต์เขียนโค้ดที่รันเซสชันยาวเพียงไม่กี่ครั้ง มันแทบเป็นเศษเสี้ยวที่ไม่มีนัยสำคัญ การที่คุณเป็นแบบไหนจะตัดสินว่าตารางราคาของ DeepSeek จะมีสองราคาหรือราคาเดียว

ความเร็ว: การเล่นซ้ำเทียบกับการวัด

200 โทเค็นต่อวินาทีของ Cognition ไม่ใช่การจับเวลาสด โพสต์อธิบายไว้ว่า เป็นการรันของแต่ละโมเดลเองบนงาน gsea-proteomics ของ Terminal-Bench 4.0 ซึ่ง "เล่นซ้ำด้วยความเร็วจำลอง 200 เทียบกับ 60 โทเค็นต่อวินาที" โดยตัดทอนบันทึกเหตุการณ์ให้มีความยาวเท่ากัน 60 tok/s ของ SWE-2 มาจากการเล่นซ้ำเดียวกัน มันอธิบายโปรไฟล์การให้บริการที่ Cognition มุ่งเป้า ซึ่งเป็นสิ่งที่เผยแพร่ได้อย่างชอบธรรม แต่ไม่ใช่การจับเวลาด้วยนาฬิกาจับเวลาบนปลายทางสองจุด

Artificial Analysis วัด DeepSeek V4 Flash ได้ที่ 112 โทเค็นเอาต์พุตต่อวินาทีบนหน้าของโมเดลปัจจุบัน โดยมีเวลาถึงโทเค็นคำตอบแรก 32.41 วินาที นั่นคือการวัด API แบบสด ซึ่งรวมถึงการจัดคิวใด ๆ ที่ผู้ให้บริการดำเนินการ ตัวเลขสองตัวนี้ไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบกันได้ และการนำมาลบกันจะไม่มีความหมาย: ตัวหนึ่งคือการเล่นซ้ำแบบจำลองภายในผลิตภัณฑ์ อีกตัวคืออัตราการให้บริการที่สังเกตได้ผ่านปลายทางสาธารณะ

สิ่งที่ยังยืนอยู่ได้แม้มีข้อแม้คือทิศทาง หากโมเดล 12B-active ให้บริการได้จริงที่ราว 200 tok/s ภายใน Devin ขณะที่โมเดล 13B-active วัดได้ 112 tok/s บน API สาธารณะ โมเดลที่มี active น้อยกว่าไม่ได้เป็นตัวที่เร็วกว่าอย่างชัดเจน — สแตกการให้บริการทำงานมากพอ ๆ กับสถาปัตยกรรม นั่นเป็นข้อสนับสนุนผลิตภัณฑ์แบบบูรณาการ และเป็นข้อคัดค้านการอนุมานความเร็วจากจำนวนพารามิเตอร์

การรันบนตารางเดียวกันเพียงครั้งเดียว และใครเป็นผู้รัน

ตารางเปิดตัวของ Cognition รวมโมเดลของ DeepSeek ไว้โดยตรง คอลัมน์ดังกล่าวคือ DeepSeek V4.1 Flash 1017 — เช็กพอยต์ที่ ID deepseek-v4-flash ชี้ไปในขณะนี้ — ซึ่งทำให้สิ่งนี้เป็นการเปรียบเทียบเพียงรายการเดียวของทั้งคู่ที่จัดทำขึ้นภายใต้หลังคาเดียวกัน ตัวเลขทุกตัวด้านล่างเป็นของ Cognition บนเบนช์มาร์กของ Cognition โดยไม่ได้เปิดเผยฮาร์เนส

• FrontierCode 2.0 — SWE-2 Flash 24.0 เทียบกับ DeepSeek V4.1 Flash 1017 19.3

• FrontierCode 1.1 หลัก — 45.5 เทียบกับ 43.9

• DeepSWE 1.1 — 60.1 เทียบกับ 77.0

• Terminal-Bench 4.0 — 20.0 เทียบกับ 42.3

• Terminal-Bench 2.1 — 89.2 เทียบกับ 91.0

• SWE-Atlas QA — 50.0 เทียบกับ 71.0

• SWE-Bench Pro v2 Hard — 89.9 เทียบกับ 86.3

• ExploitBench — 34.8 เทียบกับ 31.1

การแบ่งเป็นฝั่งละสี่แถว และส่วนต่างของคะแนนไม่ได้สมมาตรกันเลย SWE-2 Flash ชนะ FrontierCode 2.0 อยู่ 4.7 คะแนน ชนะ FrontierCode 1.1 Main อยู่ 1.6 ชนะ SWE-Bench Pro v2 Hard อยู่ 3.6 และชนะ ExploitBench อยู่ 3.7 DeepSeek ชนะ DeepSWE 1.1 อยู่ 16.9 ชนะ Terminal-Bench 4.0 อยู่ 22.3 ชนะ SWE-Atlas QA อยู่ 21.0 และชนะ Terminal-Bench 2.1 อยู่ 1.8 ทุกชัยชนะของ Flash เป็นเพียงไม่กี่คะแนน ส่วนชัยชนะของ DeepSeek สองรายการนั้นมากกว่ายี่สิบ

หากให้น้ำหนักกับการเปรียบเทียบด้วยส่วนต่างคะแนนแทนที่จะเป็นจำนวนครั้งที่ชนะ มันก็ไม่ใช่การแข่งขันที่สูสีอีกต่อไป Flash นั้นแข่งขันได้จริงบน FrontierCode ซึ่งให้คะแนนกับแพตช์ที่จำกัดขอบเขตตามข้อกำหนดที่เขียนไว้ แต่ตามหลังอยู่ไกลบน Terminal-Bench 4.0 ซึ่งวัดว่าเอเจนต์เทอร์มินัลสามารถพางานหนึ่งไปจนสำเร็จได้หรือไม่ และนั่นก็เป็นแถวที่ผู้แข่งขันรายอื่น ๆ แยกความต่างออกมาชัดเจนเช่นกัน: GLM 5.3 Flash ได้ 41.8 บนเบนช์มาร์กเดียวกัน และ Claude Haiku 5.5 ได้ 39.2 เทียบกับ 20.0 ของ Flash

ตอนนี้มาถึงข้อควรระวังที่ต้องพูดในคราวเดียวกันเลย นี่คือตารางของคู่แข่ง FrontierCode เป็นเครื่องมือของ Cognition เอง และ Cognition เป็นผู้ให้คะแนนมัน โพสต์ไม่ได้เปิดเผย harness ไม่ได้ระบุการตั้งค่า effort และจำนวนรอบการรัน ดังนั้น “ตารางเดียวกัน” จึงไม่เท่ากับ “เงื่อนไขเดียวกัน” — มันคือระเบียบวิธีของผู้ขายรายเดียวที่ใช้อย่างสม่ำเสมอ ซึ่งดีกว่าไม่มีอะไรเลย แต่ด้อยกว่าการทดสอบที่เป็นอิสระ และคอลัมน์ DeepSeek คือ V4.1 Flash 1017 ไม่ใช่บิลด์ 0731 ที่ตัวเลขสาธารณะส่วนใหญ่อ้างถึง

มีการตรวจสอบความสมเหตุสมผลที่เป็นประโยชน์ว่าตัวเครื่องมือวัดมีความสำคัญมากเพียงใด การประเมินของ Artificial Analysis ต่อบิลด์ 0731 ของ DeepSeek V4 Flash ซึ่งรันล่าสุดเมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม 2026 บันทึกผลไว้ที่ 12.1% บน Terminal-Bench 4.0 ตารางของ Cognition บันทึกไว้ที่ 42.3% สำหรับเช็กพอยต์ V4.1 Flash 1017 ห่างกันถึงสามสิบจุดบนเบนช์มาร์กชื่อเดียวกัน ส่วนหนึ่งมาจากเช็กพอยต์ — V4.1 เป็นโมเดลที่แตกต่างและใหญ่กว่า — และอีกส่วนมาจากฮาร์เนส เนื่องจากอันหนึ่งเป็นการรันมาตรฐานโดยบุคคลที่สาม และอีกอันเป็นของผู้ขายเอง ไม่ว่าอย่างไร ก็ไม่มีแถวใดแถวหนึ่งในการเปรียบเทียบนี้ที่เป็นคุณสมบัติของโมเดลเพียงลำพัง และแถวที่ผู้ขายทั้งสองรายเห็นต่างกันมากที่สุดคือแถวที่ควรถือไว้อย่างหลวมที่สุด

บริบท ค่าน้ำหนัก และสิ่งที่คุณสามารถสร้างได้

• หน้าต่างบริบท — DeepSeek เผยแพร่ 1,048,576 โทเค็น เทียบกับ SWE-2 Flash ที่ไม่ได้เผยแพร่

• เอาต์พุตสูงสุด — DeepSeek 384,000 โทเค็น เมื่อเทียบกับ SWE-2 Flash ที่ยังไม่เปิดเผย

• น้ำหนักโมเดล — DeepSeek MIT ดาวน์โหลดได้ เทียบกับ SWE-2 Flash ที่ถูกจำกัดการเข้าถึง โดยโปรแกรมพันธมิตรสัญญาว่าจะเปิดให้ "ในอีกไม่กี่สัปดาห์"

• รูปแบบความสามารถ — DeepSeek V4 Flash รองรับข้อความเท่านั้น โดย vision จะมาใน checkpoint V4.1 และยังไม่ระบุว่าจะมาใน ID ทดลองแยกต่างหากหรือ SWE-2 Flash

• การเผยแพร่ — DeepSeek API และแพลตฟอร์มของบุคคลที่สาม เทียบกับ Devin Desktop และ Devin CLI เท่านั้น

• การควบคุมระดับความพยายาม — โหมดคิดและไม่คิดของ DeepSeek เทียบกับ SWE-2 Flash ไม่มีเอกสารระบุไว้

• สิทธิ์ในการ fine-tune — DeepSeek ใช่ ส่วน SWE-2 Flash ไม่ ยังไม่ใช่

สำหรับทีมที่กำลังสร้างผลิตภัณฑ์ ห้าในเจ็ดแถวนั้นถือเป็นข้อตัดสิทธิ์ในตัวเองอยู่แล้ว คุณไม่สามารถวางแผนไปป์ไลน์การดึงข้อมูลโดยอิงกับหน้าต่างบริบทที่ยังไม่เผยแพร่ คุณไม่สามารถปรับแต่งน้ำหนักที่คุณไม่มี และคุณไม่สามารถใส่ dependency ในสถาปัตยกรรมของคุณที่ดำรงอยู่เพียงภายใน IDE ของคนอื่นเท่านั้น SWE-2 Flash ไม่ได้แข่งขันเพื่อช่องนั้น แต่กำลังแข่งขันเพื่อที่นั่งที่นักพัฒนาครอบครองอยู่แล้ว

แถวเดียวที่ Flash ได้เปรียบคือแถวที่ Cognition ชัดเจนน้อยที่สุด นั่นคือต้นทุนต่องาน หากหนึ่งในห้าของราคา SWE-2 คือหนึ่งในห้าของต้นทุนในการทำงานหนึ่งงานให้เสร็จ มันก็เหนือกว่าบัตรคิดราคาต่อโทเคนของ DeepSeek สำหรับงานโต้ตอบภายใน Devin เพราะได้จ่ายค่าสมัครสมาชิกไปแล้ว หากมันเป็นหนึ่งในห้าของราคาต่อโทเคนบนโมเดลที่สร้างโทเคนต่องานมากกว่า ความได้เปรียบก็ลดลง Cognition ไม่ได้เผยแพร่ข้อมูลมากพอที่จะบอกได้ว่าอันไหนเป็นจริง

ที่เราเตอร์เปลี่ยนการคำนวณ

DeepSeek V4 Flash ถูกกำหนดเส้นทางบน OrcaRouter ในชื่อ deepseek/deepseek-v4-flash ในราคาตามรายการของผู้ให้บริการโดยไม่มีการบวกเพิ่ม ซึ่งสำคัญสำหรับโมเดลที่ราคาเปลี่ยนวันละสองครั้ง: การลดราคาจากผู้ขายหรือการเปลี่ยนแปลงช่วงพีคจะส่งถึงเส้นทางนี้ทันที แทนที่จะต้องรอให้แพลตฟอร์มมาตั้งราคาใหม่ คีย์เดียวกันเข้าถึงโมเดลได้มากกว่า 200 โมเดล ดังนั้นเวอร์ชันที่สมเหตุสมผลของการเปรียบเทียบนี้ — รันคิวของคุณกับ DeepSeek V4 Flash, GLM 5.3 Flash และ Kimi K3 แล้วดูว่างานของคุณชอบตัวไหนจริง ๆ — มีค่าใช้จ่ายเพียงการเปลี่ยน model-ID แทนที่จะเป็นสามสัญญา การสลับสำรองอัตโนมัติข้ามผู้ให้บริการ คืออีกครึ่งหนึ่ง: ช่วงพีคของ DeepSeek คือเวลาที่เส้นทางที่สองคุ้มค่าที่จะมีไว้พอดี และเชนสำรองนั้นถูกกว่าการแจ้งเตือนทางเพจเจอร์

Screenshot of the OrcaRouter model page for DeepSeek V4 Flash, showing the model ID deepseek/deepseek-v4-flash, a description of a 284B total and 13B active mixture with 1M context, a 384K maximum output, text input, a p50 time to first token of 1.72 seconds, an OpenAI-compatible code sample pointed at api.orcarouter.ai, and a stat strip reading $0.22 input and $0.66 output per 1M tokens.

SWE-2 Flash ไม่มีอยู่บน OrcaRouter และไม่สามารถมีได้ เพราะไม่มี endpoint ให้ route ไป ซึ่งเป็นบทสรุปที่ตรงไปตรงมาของการเปรียบเทียบทั้งหมด ถ้าคุณต้องการมัน คุณต้องซื้อ Devin ถ้าคุณต้องการเรียกใช้โมเดลเขียนโค้ดจากซอฟต์แวร์ของคุณเอง ตัวเลือกก็ถูกกำหนดให้คุณแล้วก่อนที่ผลเบนช์มาร์กจะถูกเผยแพร่

เลือกอันไหนดี

หากคุณต้องการโมเดลสำหรับเขียนโค้ดในโปรดักชัน — API, หน้าต่างบริบทที่กำหนดขนาดได้, เวตที่ปักหมุดได้, และค่าใช้จ่ายที่พยากรณ์ได้ — DeepSeek V4 Flash คือตัวเดียวในสองตัวที่เข้าเกณฑ์ และเช็กพอยต์เดือนตุลาคมคือตัวที่ควรปักหมุด ส่วนลดช่วงพีคคุ้มค่าที่จะออกแบบระบบให้สอดรับ และบริบท 1M ก็คุ้มค่าที่จะมีไว้แม้คุณจะแทบไม่เคยใช้จนเต็ม

หากคุณจ่ายเงินสำหรับ Devin อยู่แล้ว SWE-2 Flash ถือเป็นตัวเลือกที่ใกล้เคียงกับฟรีจนถึงวันที่ 30 พฤศจิกายน ลองใช้กับงานส่วนท้ายของคิวที่มีขอบเขตจำกัด เก็บ SWE-2 ไว้สำหรับงานหลายขั้นตอนที่ช่องว่างของ DeepSWE อธิบายไว้ และมองว่าช่วงเวลาฟรีนั้นคือช่วงประเมินผลตามที่เป็นจริง ความเสี่ยงไม่ใช่เพราะมันแย่ ความเสี่ยงคือมีการใช้อัตราส่วนในจุดที่ควรใช้การวัดผลแทน

หากคุณกำลังกำหนดมาตรฐานให้ทีมใช้โมเดลเขียนโค้ดเพียงตัวเดียว นี่ไม่ใช่การเปรียบเทียบที่จะใช้ตัดสินเรื่องนั้น ผู้สมัครรายหนึ่งทดสอบได้ แต่อีกรายหนึ่งทดสอบไม่ได้ และการเปรียบเทียบที่สังเกตได้เพียงฝ่ายเดียวนั้นคือการตัดสินใจเรื่องช่องทาง/การเข้าถึงที่สวมคราบของ benchmark ไว้เท่านั้น เลือกตัวที่คุณวัดผลได้ แล้วค่อยกลับมาพิจารณาใหม่เมื่อ Cognition เปิดตัว endpoint หรือโปรแกรมพันธมิตรที่ทำให้ weights อยู่ในที่ที่คุณเข้าถึงได้

การเปรียบเทียบในบทความนี้1

ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

[email protected]

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discord[email protected]XLinkedInGitHubYouTube