การ์ดหัวเรื่องสำหรับการเปรียบเทียบ Images 2.6 กับ Meta Muse Image โดยมีชื่อทั้งสองโมเดลเป็นหัวเรื่องอยู่เหนือบรรทัด 'ช่องว่างราคา 21 เท่าส่วนใหญ่เป็นเรื่องของการตั้งค่าคุณภาพ' พร้อมการ์ดสถิติสามใบที่แสดง $0.01 / Muse Image ต่อภาพ, $0.21 / Images 2.6 ที่ค่าสูงสุด และ $0.013 / Images 2.6 ที่ระดับกลาง
Guides & Insights

Images 2.6 กับ Meta Muse Image: ช่องว่างราคา 21× ส่วนใหญ่เป็นเรื่องของการตั้งค่าคุณภาพ

ผู้เขียน

Alistair Wren

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

การเปรียบเทียบที่คุณจะพบในข้อความอ้างอิงคือ Images 2.6 มีค่าใช้จ่ายประมาณ 21 เท่าของค่าใช้จ่ายของ Meta Muse Image ตัวเลขนั้นเป็นความจริงและก็ทำให้เข้าใจผิดด้วย เพราะมันเปรียบเทียบการตั้งค่าเอาต์พุตที่แพงที่สุดของ OpenAI กับการตั้งค่าเพียงแบบเดียวของ Meta GPT-Image-2.6 Sunburst คิดค่าบริการ 30 ดอลลาร์ต่อโทเค็นเอาต์พุตภาพหนึ่งล้านโทเค็น และที่งบโทเค็นระดับ "max" จะอยู่ที่ราว 0.21 ดอลลาร์ต่อภาพ ส่วน Meta คิดราคาแบนที่หนึ่งเซนต์ แต่ถ้าลด Sunburst ลงมาที่คุณภาพปานกลาง ซึ่งเป็นระดับที่งานโปรดักชันส่วนใหญ่ใช้งานจริง ตัวเลขของ OpenAI จะอยู่ที่ราว 0.013 ดอลลาร์ ณ จุดนั้นช่องว่างคือ 1.3 เท่า ไม่ใช่ 21 เท่า และข้อโต้แย้งทั้งหมดก็ต้องถูกสร้างใหม่บนสิ่งอื่นที่ไม่ใช่ราคา Images 2.6 เปิดตัวเมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 ในรูปแบบ API สองแบบ คือ Sunburst และแบบที่ปรับแต่งเพื่อความเร็วอย่าง GPT-Image-2.6 Flare ส่วน Meta Muse Image พร้อมใช้งานทั่วไปมาตั้งแต่วันที่ 7 กรกฎาคม 2026 สร้างโดย Meta Superintelligence Labs ภายใต้ชื่อรหัส Mango และเป็น API รูปภาพที่เชื่อถือได้และมีราคาถูกที่สุดในรุ่นนี้

ดังนั้นคำถามที่มีประโยชน์จึงไม่ใช่ "อันไหนถูกกว่า" แต่เป็น "เงินที่จ่ายเพิ่มไปซื้ออะไรได้ในแต่ละระดับคุณภาพ และถึงจุดไหนที่อัตราคงที่ของ Meta จะไม่ใช่คำตอบที่เหมาะสมอีกต่อไป แม้สำหรับทีมที่คำนึงถึงงบประมาณ"

การคำนวณอย่างถูกต้อง

OpenAI ไม่ได้เผยแพร่ราคาต่อรูป ดังนั้นตัวเลขต่อรูปใด ๆ จึงเป็นการคำนวณต่อจากโมเดลโทเค็น อัตราคือ $5 ต่อหนึ่งล้านโทเค็นอินพุตข้อความ (แคช $1.25), $8 ต่อหนึ่งล้านโทเค็นอินพุตภาพ (แคช $2) และ $30 ต่อหนึ่งล้านโทเค็นเอาต์พุตภาพ; อัตราแบบแบตช์ของ OpenAI เป็นครึ่งหนึ่งของจำนวนนั้น อย่างไรก็ตาม หน้าของโมเดล 2.6 ในปัจจุบันระบุว่า /v1/batch ไม่รองรับ ดังนั้นส่วนลดนี้จึงยังเข้าถึงไม่ได้สำหรับโมเดลนี้ในวันนี้ งบประมาณโทเค็นเอาต์พุตตามการตั้งค่าคุณภาพนั้นสืบทอดมาจากรุ่น 2.5 ซึ่งทำให้สิ่งเหล่านี้เป็นค่าประมาณมากกว่าตัวเลข 2.6 ที่เผยแพร่ — ข้อควรระวังที่มีความสำคัญ เพราะการเปลี่ยนแปลงในตัวตัดคำหรือตารางงบประมาณจะทำให้ทุกตัวเลขด้านล่างเปลี่ยนไป

• คุณภาพต่ำ — ประมาณ 196 โทเคนเอาต์พุต ประมาณ $0.006 ต่อภาพ ถูกกว่า Meta

• กลาง — ประมาณ 439 โทเค็น ราว $0.013 ซึ่งห่างจากอัตราสิบเซนต์ต่อสิบของ Meta ไม่ถึงหนึ่งในสามของเซนต์

• สูง — ประมาณ 1,756 โทเคน ประมาณ $0.053 ซึ่งเป็นห้าเท่าของ Meta

• xhigh — ประมาณ 3,122 โทเคน หรือประมาณ $0.094 ซึ่งเป็นเก้าเท่าของ Meta

• Max — ประมาณ 7,024 โทเค็น หรือราว $0.21 สูงกว่า Meta ถึงยี่สิบเอ็ดเท่า นี่คือตัวเลขที่ถูกอ้างอิงกันบ่อย

• Meta Muse Image — $0.01 ราคาเดียว รวมการอ้างอิงจากการค้นหาไว้ด้วย ที่ความละเอียดใดก็ตามที่รองรับ ผู้ขายต่อระบุราคาไว้ที่ $0.011

มีสองนัยตามมา นัยแรกคือ การกำหนดราคาของ OpenAI เป็นเหมือนปุ่มหมุนที่ปรับได้ ส่วนของ Meta ไม่ใช่ ทีมที่กำหนดมาตรฐานไว้ที่คุณภาพต่ำหรือปานกลางสามารถรัน Images 2.6 ในราคาที่ใกล้เคียงกับที่ Muse ต้องใช้จ่าย และได้ลักษณะความล้มเหลวที่แตกต่างออกไป ไม่ใช่งบประมาณที่แตกต่างออกไป นัยที่สองคือ ปุ่มหมุนนี้คือจุดที่งบประมาณแตกจริง ๆ ไม่มีใครตั้งใจจะสร้างที่ระดับสูงสุด แต่ระดับสูงสุดอยู่ห่างจากระดับปานกลางเพียงพารามิเตอร์เดียว และไม่มีประมาณการต้นทุนต่อคำขอในคำตอบที่จะบอกคุณว่าคุณเพิ่งใช้จ่ายไปเท่าไร

ความไม่สมมาตรนั้น — แบบคิดตามปริมาณการใช้เทียบกับแบบเหมาจ่าย — คือเหตุผลที่ตรงไปตรงมาว่าการใช้เราเตอร์นั้นคุ้มค่านอกเหนือจากความสะดวก หรือcaRouter คิดค่าบริการในราคาตามที่ผู้ให้บริการระบุโดยบวกเพิ่ม 0% ดังนั้นโมเดลที่คิดตามโทเคนก็ยังคงคิดตามโทเคน และโมเดลแบบเหมาจ่ายก็ยังคงเหมาจ่าย สิ่งที่คุณได้คือทั้งสองแบบอยู่ภายใต้คีย์เดียวและใบแจ้งหนี้เดียว ซึ่งหมายความว่าค่าใช้จ่ายต่อโมเดลสามารถเปรียบเทียบได้ในที่เดียว แทนที่จะต้องประกอบขึ้นใหม่จากระบบเรียกเก็บเงินสองระบบ การสลับไปยังระบบสำรองอัตโนมัติก็สำคัญที่นี่มากกว่าปกติด้วย: หากคำขอราคา $0.21 ล้มเหลวที่ปลายทางไกล คุณก็ได้จ่ายไปสำหรับความพยายามแล้วแต่ไม่ได้ภาพ และการลองใหม่ไปยังปลายทางที่เสื่อมสภาพเดิมคือวิธีที่ทำให้เดือนที่ถูกกลายเป็นเดือนที่แพง

เงินที่จ่ายเพิ่มเติมซื้ออะไรได้บ้างในระดับสูงและสูงกว่า

Quality Elo เป็นตัวชี้วัดข้ามผู้จำหน่ายเพียงตัวเดียวที่มีอยู่ และ ancestor เป็นเพียงตัวเดียวที่ถูกวัด

สำหรับ AA-Image-Editing v2.1 ตรวจสอบเมื่อวันที่ 5 พฤศจิกายน 2026: GPT Image 2.5 Sunburst (max) ได้คะแนน 1,199จากตัวอย่าง 18,300 รายการ Meta Muse Image ได้คะแนน 1,129จากตัวอย่าง 13,426 รายการ นั่นคือช่องว่าง 70 คะแนน ซึ่งอยู่นอกช่วงความเชื่อมั่นทั้งสองช่วงอย่างชัดเจน และเป็นข้อความที่ชัดเจนที่สุดในบทความนี้: ที่จุดสูงสุดของช่วง OpenAI นั้น Muse ไม่ได้ใกล้เคียงเลย

บน AA-Image-T2I v2.1 ส่วนต่างก็ใกล้เคียงกัน — 1,224 สำหรับ GPT Image 2.5 Sunburst เทียบกับ 1,127 สำหรับ Muse Image โดยมี GPT Image 2 (high) อยู่ที่ 1,188 คั่นกลาง ส่วน Images 2.6 เองยังไม่มีแถวบนกระดานทั้งสองเลย เปิดตัวเมื่อวานนี้ กระดาน Elo ต้องใช้คะแนนโหวตแบบจับคู่หลายพันคะแนน ดังนั้นนี่จึงเป็นความล่าช้ามากกว่าจะเป็นผลลัพธ์

คำถามที่ยังเปิดอยู่คือจุดตัดอยู่ตรงไหน Muse Image ที่ 1,127 อยู่ในระดับเดียวกับ GPT Image 2 ประมาณเดือนเมษายน 2026 และพอๆ กับ MAI-Image-2.6 ที่ 1,168 ในงานแปลงข้อความเป็นภาพ หาก Sunburst ที่คุณภาพปานกลางได้คะแนนใกล้เคียง GPT Image 2 (สูง) ที่ 1,188 การตั้งค่า $0.013 ก็ซื้อ Elo ได้ประมาณ 60 Elo เหนือ Muse ในราคาสามในสิบของหนึ่งเซนต์ หากได้ใกล้ 1,140 ก็ซื้อ 13 Elo และ Meta ชนะการโต้แย้งเรื่องความคุ้มค่าไปเลย ยังไม่มีใครบอกได้ว่าอันไหน และความไม่รู้เพียงจุดเดียวนี้มีค่ามากกว่าข้อเท็จจริงอื่นทั้งหมดในการเปรียบเทียบนี้

A two-column scoreboard titled 'Images 2.6 vs Meta Muse Image — the scoreboard'. The OpenAI column lists Nov 4 2026, about $0.013 at medium, about $0.21 at max, text-to-image not yet scored, output set by token budget, and GIF and SVG extras. The Meta column lists Jul 7 2026, $0.01 flat at medium and at max, text-to-image Elo 1127, an output ceiling of about 1600 px, and agentic search extras.

ความแตกต่างด้านสถาปัตยกรรมที่ไม่มีใครคิดรวมไว้ในราคา

Meta Muse Image ไม่ใช่ diffusion endpoint ที่มีคิวพรอมป์ต์ แต่เป็นตัวสร้างแบบเอเจนต์ ตามคำอธิบายของ Meta มันให้เหตุผลก่อนเรนเดอร์ สามารถเรียกใช้การค้นเว็บและการรันโค้ดระหว่างการสร้าง และปรับปรุงผลลัพธ์ของตนเองได้ นั่นคือเหตุผลที่การอิงข้อมูลจากการค้นหาถูกรวมอยู่ในค่าใช้จ่าย แทนที่จะถูกเรียกเก็บเป็น tool call — โมเดลถูกคาดหมายให้ไปค้นหาข้อมูล

สิ่งที่ได้จากสิ่งนั้นเป็นเรื่องจริงและเฉพาะเจาะจง ลองขอโปสเตอร์ที่มีชื่อผลิตภัณฑ์ปัจจุบัน โลโก้ที่จัดวางในมุมใดมุมหนึ่ง หรือฉากที่ต้องตรงกับรายละเอียดเชิงข้อเท็จจริง แล้วโมเดลที่ยึดโยงกับข้อมูลจริงจะตรวจสอบรายละเอียดนั้นได้ แทนที่จะสร้างเรื่องขึ้นมาเอง ลองขอแผนภาพที่มีการคำนวณเลขอยู่ในนั้น แล้วโมเดลที่รันโค้ดได้จะมีโอกาสที่การคำนวณจะถูกต้องมากกว่าโมเดลที่เพียงทำนายรูปสัญลักษณ์

สิ่งที่คุณต้องแลกไปนอกเหนือจากเงินคือความสามารถในการคาดเดา ลูปแบบเอเจนต์ที่ตัดสินใจเองว่าจะใช้กี่ขั้นตอนนั้นจำกัดขอบเขตได้ยากกว่าการทำ denoise แบบคงที่ และทำให้เป็น idempotent ได้ยากกว่า—พรอมต์เดียวกันอาจเดินคนละเส้นทางในวันอื่น สำหรับงานแบตช์ที่ผลิตภาพแคตตาล็อกหนึ่งหมื่นภาพ นั่นคือต้นทุนการดำเนินงานจริงที่ไม่ปรากฏบนเรตการ์ดทั้งสองใบ

Images 2.6 ได้ไปในทิศทางตรงกันข้ามในแบบที่เทียบเคียงได้โดยตรง โดยเพิ่มพารามิเตอร์ ความซับซ้อนที่ควบคุมว่าภายในโมเดลมีพื้นที่ในการวางแผนมากเพียงใด — คำแนะนำของ OpenAI คือให้เริ่มจากระดับต่ำแล้วเพิ่มขึ้นเมื่อฉากหนึ่งมีข้อจำกัดที่เกี่ยวพันกันหลายข้อ — และเปิดให้กำหนดค่านั้นเป็นค่าตั้งต่อคำขออย่างชัดเจน กล่าวอีกนัยหนึ่ง ผู้จำหน่ายรายหนึ่งทำให้ลูปการวางแผนเป็นอัตโนมัติ ส่วนอีกรายทำให้มันเป็นตัวปรับระดับ อันไหนจะดีกว่าขึ้นอยู่ทั้งหมดกับว่าคุณอยากให้โมเดลตัดสินใจหรืออยากตัดสินใจเอง

ภาพอ้างอิงและขีดจำกัดความละเอียด

นี่คือจุดที่ผลิตภัณฑ์ทั้งสองแตกต่างกันในลักษณะที่กำหนดเวิร์กโฟลว์ทั้งหมด

• ภาพอ้างอิง — Meta Muse Image รองรับได้สูงสุด 10ภาพ และ Meta อ้างว่ามีความสอดคล้องของตัวละคร 94% ตลอดทั้งซีรีส์ Images 2.6 เพิ่มภาพอ้างอิงที่บันทึกไว้ซึ่งนำกลับมาใช้ซ้ำได้ใน ChatGPT และรองรับอินพุตภาพทั้งในเอนด์พอยต์การสร้างและการแก้ไข; OpenAI ยังไม่ได้เผยแพร่จำนวนภาพอ้างอิงสูงสุดสำหรับโมเดล 2.6

• เพดานเอาต์พุต — Muse Image ทำได้สูงสุดราว 1,600 พิกเซลในด้านที่ยาวที่สุด ซึ่งเป็นทางเลือกที่ตั้งใจไว้สำหรับการลงโฆษณาและโพสต์บนโซเชียล และเป็นขีดจำกัดตายตัวสำหรับงานพิมพ์ Images 2.6 ไม่มีระดับ 2K หรือ 4K ที่ประกาศไว้ในความหมายเดียวกับที่สายผลิตภัณฑ์ Gemini มี ความละเอียดถูกกำหนดโดยงบโทเค็นเอาต์พุต แทนที่จะขายเป็นระดับที่ตั้งชื่อไว้

• รูปแบบเอาต์พุต — Images 2.6 เพิ่มการส่งออก SVG ซึ่ง Muse Image ไม่มีให้ สำหรับงานโลโก้ ไอคอน และไดอะแกรม เอาต์พุตแบบเวกเตอร์เป็นปัจจัยชี้ขาดโดยไม่คำนึงถึงราคา เพราะภาพแรสเตอร์ไม่สามารถอัปสเกลเป็นเวกเตอร์ได้ ไม่ว่าจะได้คะแนน Elo กี่คะแนนก็ตาม

เพดาน 1,600 พิกเซลเป็นข้อเท็จจริงเกี่ยวกับ Muse Image ที่ถูกรายงานน้อยที่สุดเพียงข้อเดียว ราคาแบนหนึ่งเซนต์ถือว่าพิเศษจริง ๆ สำหรับภาพฟีด แต่ไม่ใช่สิ่งทดแทนภาพสินค้า 2K และทีมที่ซื้อเพราะราคาแล้วเพิ่งมารู้ข้อจำกัดทีหลังก็ต้องจ่ายค่าตัวอัปสเกลอร์ ซึ่งเป็นโมเดลที่สอง ผู้ขายรายที่สอง และโหมดความล้มเหลวที่สอง

Screenshot of the Artificial Analysis AA-Image-T2I v2.1 leaderboard dated 5 November 2026, where GPT Image 2.5 Sunburst leads at 1224, Nano Banana 2.1 is fourth at 1176, MAI-Image-2.6 sixth at 1168, and Muse Image is eighth at 1127 with a $10.0 per 1k images pricing figure.

คณิตศาสตร์ของปริมาตร ในสามระดับสเกล

• 1,000 รูปภาพต่อเดือน — Muse $10. Images 2.6 ที่ medium $13, ที่ high $53, ที่ max $210 ความแตกต่าง: ระหว่างราคากาแฟกับราคาแล็ปท็อป ในระดับนี้ การตัดสินใจควรขึ้นอยู่กับคุณภาพของผลลัพธ์เพียงอย่างเดียว

• 100,000 ภาพต่อเดือน — Muse $1,000 ส่วน Images 2.6 ที่ระดับ medium $1,300 ที่ระดับ high $5,300 และที่ระดับ max $21,000 นี่คือช่วงที่วินัยในการตั้งค่าคุณภาพกลายเป็นรายการในงบประมาณ และเป็นช่วงที่ทีมซึ่งยังไม่ได้วัดการใช้งานโทเค็นของตัวเองจะเจอเรื่องเซอร์ไพรส์

• 5 ล้านภาพต่อเดือน — Muse $50,000; Images 2.6 ที่ระดับ medium $65,000, ที่ระดับ high $265,000 เมื่อปริมาณมากขนาดนี้ โมเดลแบบเหมาจ่ายไม่เพียงแต่ถูกกว่าเท่านั้น แต่ยังเป็นโมเดลเดียวที่ทราบต้นทุนได้ก่อนสิ้นเดือน

รูปแบบที่เห็นคือ ข้อได้เปรียบของ Meta ขึ้นอยู่กับระดับคุณภาพขั้นต่ำของคุณ ไม่ใช่ปริมาณของคุณ หากเกณฑ์การยอมรับของคุณผ่านที่คุณภาพระดับกลาง และคุณกำลังสร้างในปริมาณมาก Muse จะชนะทั้งสองแกน และการเปรียบเทียบก็จบลง หากเกณฑ์เหล่านั้นผ่านเฉพาะที่ระดับสูงหรือสูงกว่า คุณกำลังจ่ายในอัตราที่แพงกว่าของ Meta ห้าถึงยี่สิบเท่า เพื่อแลกกับความได้เปรียบด้าน Elo 40 ถึง 70 คะแนน และจะคุ้มหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับว่าภาพที่ถูกปฏิเสธมีต้นทุนต่อคุณเท่าใด — คำถามที่ไม่มีเกณฑ์วัดมาตรฐานใดตอบได้

Screenshot of OpenAI's developer documentation page for GPT-Image-2.6 Sunburst showing token pricing of $5 per 1M text input, $8 per 1M image input and $30 per 1M image output, with performance and speed marked not specified.

ที่ที่แต่ละรายการอยู่

Meta Muse Image เป็นค่าเริ่มต้นที่เหมาะสมสำหรับภาพปริมาณมากที่ผู้บริโภคเห็นและมีลักษณะแบบโซเชียล: โพสต์ในฟีด รูปแบบโฆษณาที่หลากหลาย เอฟเฟกต์สตอรี่ หรืออะไรก็ตามที่เอาต์พุต 1,600 พิกเซลเพียงพอ และต้นทุนหนึ่งในสิบของเซนต์ต่อหน่วยเปลี่ยนสิ่งที่คุณมีงบพอจะลองได้ พฤติกรรมแบบเอเจนต์เป็นข้อได้เปรียบจริงสำหรับพรอมต์ที่ต้องให้ข้อเท็จจริงได้รับการแก้ไข และการอ้างอิงจากการค้นหาโดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมคือฟีเจอร์ที่คุ้มค่าที่สุดในผลิตภัณฑ์ทั้งสอง

Images 2.6เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องเมื่อผลลัพธ์ต้องผ่านการตรวจสอบอย่างละเอียด: ภาพถ่ายสินค้าที่จะถูกครอปและรีทัช งานที่ต้องใช้เอาต์พุตแบบเวกเตอร์ การแก้ไขที่นำทางด้วยมาร์กอัป และอะไรก็ตามที่ต้องใช้แอนิเมชัน — ฟีเจอร์ GIF ที่ Meta ไม่มีสิ่งใดเทียบได้ การปรับปรุงที่ระบุไว้ของตัวแปร Sunburst เมื่อเทียบกับ 2.5 คือความสม่ำเสมอตลอดลำดับการแก้ไข ซึ่งเป็นคุณสมบัติที่เวิร์กโฟลว์แค็ตตาล็อกให้ความสำคัญพอดี และเป็นคุณสมบัติที่ค่าเฉลี่ย Elo ซ่อนไว้พอดี

ไม่ว่าตัวไหนก็ไม่ใช่คำตอบที่ยุติแล้ว โมเดลราคาแพงไม่มีคะแนนอิสระ และโมเดลราคาถูกมีเพดานด้านความละเอียด และพาดหัว 21× เปรียบเทียบการตั้งค่าสองแบบที่ไม่มีทีมไหนรันพร้อมกัน วัดที่ medium ก่อน มันคือการตั้งค่าที่ผลิตภัณฑ์ทั้งสองแข่งกันจริง ๆ และเป็นสิ่งที่ไม่มีใครเขียนถึง

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

[email protected]

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discord[email protected]XLinkedInGitHubYouTube