การ์ดชื่อเรื่องที่สร้างขึ้นซึ่งแสดงข้อความ 'Tencent Hy4 vs Tencent HY3' พร้อมคำโปรย 'หน้าต่างบริบทใหญ่ขึ้นสี่เท่า ราคาโทเคนใหม่แพงขึ้นสี่เท่าครึ่ง และรุ่นที่ราคาถูกกว่าก็คือรุ่นที่ยังดาวน์โหลดได้' ชิปที่ระบุข้อความ 'HY3 295B / 21B · $0.18', 'Hy4 770B / 49B · $0.834' และ 'บริบท 262K vs 1M' และส่วนท้ายที่ระบุข้อความ 'ตัวเลขตามที่ผู้จำหน่ายรายงาน ราคาเป็นอัตราตามรายการของสิงคโปร์ต่อหนึ่งล้านโทเคน 4 พฤศจิกายน 2026' โลโก้ OrcaRouter ถูกคอมโพสิตไว้ที่มุมขวาล่าง
Guides & Insights

Tencent Hy4 กับ Tencent HY3: คอนเท็กซ์มากกว่า 4 เท่า ราคาสูงกว่า 4.5 เท่า

ผู้เขียน

Magnus Corvin

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

Tencent HY3 เป็นโมเดล Mixture-of-Experts ขนาด 295 พันล้านพารามิเตอร์ที่คุณสามารถดาวน์โหลด ให้บริการบนฮาร์ดแวร์ของคุณเอง และเรียกใช้ได้ในราคา $0.18 ต่อล้านโทเคนอินพุต Tencent Hy4 เป็นโมเดลขนาด 770 พันล้านพารามิเตอร์ที่มีหน้าต่างบริบทใหญ่กว่าสี่เท่า มีโหมดการใช้งานคอมพิวเตอร์ที่ควบคุมเดสก์ท็อป และมีราคาอินพุตที่ $0.834 — โดยมีน้ำหนักโมเดลที่ให้สัญญาไว้แทนที่จะเผยแพร่ ทั้งสองต่างกันหนึ่งรุ่นและสี่เดือนในสาย Hunyuan เดียวกัน และการเปรียบเทียบที่มีประโยชน์ไม่ใช่ตัวไหนได้คะแนนสูงกว่าบนตารางของ Tencent เอง แต่คือตัวไหนที่คุณได้รับอนุญาตให้รัน ที่ไหน และด้วยต้นทุนสุดท้ายเท่าไร

การวางกรอบแบบนั้นสำคัญ เพราะโมเดลทั้งสองไม่ได้แข่งขันกันในช่องเดียวกัน HY3 คือม้าทำงานที่คุณวางไว้หลังไฟร์วอลล์ ไฟน์ทูน แล้วไม่ต้องสนใจอีก ส่วน Hy4 คือโมเดล API ระดับแนวหน้าที่เพิ่งส่งมอบเมื่อเช้านี้ ซึ่งยังไม่ได้เขียนสัญญาอนุญาต การเลือกระหว่างสองตัวนี้โดยหลักแล้วเป็นเรื่องของข้อจำกัด และเป็นเรื่องของความสามารถเพียงลำดับรอง

A generated two-column scoreboard titled 'Tencent Hy4 vs Tencent HY3 — the scoreboard'. Left column Tencent Hy4: total and active parameters 770B / 49B, context 1,048,576, modality text plus image, input $0.834, output $2.501, cached input $0.042, weights planned. Right column Tencent HY3: 295B / 21B, context 262,144, text only, input $0.18, output $0.59, cached input $0.059, weights Apache 2.0. A footer reads 'Prices from the OrcaRouter catalogue with provider list prices passed through; benchmark figures are vendor-reported.'

สองโมเดลนี้ เมื่อพิจารณาทีละมิติ

• จำนวนพารามิเตอร์ทั้งหมด — 295B สำหรับ Tencent HY3 เทียบกับ 770B สำหรับ Tencent Hy4

• พารามิเตอร์ที่ใช้งานต่อโทเค็น — 21B เทียบกับ 49B โดยทั้งคู่เป็น mixture-of-experts ที่ใช้การจัดเส้นทางแบบ top-8 ส่วน HY3 มีผู้เชี่ยวชาญ (experts) 192 ตัวกระจายอยู่ทั่ว 80 เลเยอร์ ขณะที่ Hy4 มี routed experts 256 ตัว บวกกับอีกหนึ่งตัวที่ใช้ร่วมกันทั่ว 78 เลเยอร์ พร้อมด้วยเลเยอร์ multi-token-prediction ขนาด 10B สำหรับการถอดรหัสแบบ speculative

• หน้าต่างบริบท — 262,144 โทเคน เทียบกับ 1,048,576 โทเคน มากกว่ากันสี่เท่าพอดี และเป็นความแตกต่างเชิงฟังก์ชันที่ใหญ่ที่สุดเพียงหนึ่งเดียวระหว่างทั้งสอง

• รูปแบบอินพุต — ข้อความเท่านั้นบน HY3 เทียบกับข้อความและรูปภาพบนบิลด์ GA ซึ่งเป็นครั้งแรกที่ไลน์นี้มีความสามารถในการมองเห็นเลย

• เวทโมเดล — Apache 2.0 และดาวน์โหลดได้วันนี้สำหรับ {{1}}HY3{{/1}} รวมถึงเช็กพอยต์ FP8 สำหรับ Hy4 วางแผนไว้ ไม่ระบุวันที่ และยังไม่มีสัญญาอนุญาต

• ราคาบน OrcaRouter — $0.18 สำหรับอินพุต และ $0.59 สำหรับเอาต์พุตต่อล้านโทเคนสำหรับ HY3; $0.834 และ $2.501 สำหรับ Hy4 ซึ่งคิดเป็น 4.6 เท่าในส่วนอินพุต และ 4.2 เท่าในส่วนเอาต์พุต

• อินพุตแบบแคช — $0.059 ต่อล้านสำหรับ HY3 เทียบกับ $0.042 สำหรับ Hy4 โมเดลที่แพงกว่ากลับเป็นตัวที่ถูกกว่าในที่นี้ และบรรทัดเดียวนี้เปลี่ยนการคำนวณสำหรับเวิร์กโหลดของเอเจนต์มากกว่าที่อัตราส่วนจากพาดหัวข่าวบ่งชี้

เส้นแคชคือจุดที่ช่องว่างของราคาลดลงครึ่งหนึ่ง

การเปรียบเทียบส่วนใหญ่หยุดอยู่ที่ราคาอินพุต แล้วสรุปว่า Hy4 มีค่าใช้จ่ายสูงกว่าถึง 4.5 เท่า สำหรับกล่องแชตนั้นถือว่าใกล้เคียง แต่สำหรับเอเจนต์ที่อ่านรีโพซิทอรีขนาด 200,000 โทเคนเดิมซ้ำในทุกเทิร์นกลับคลาดเคลื่อนไปถึงสองเท่า เพราะทั้งสองโมเดลคิดราคาโทเคนที่แคชไว้ในลำดับตรงข้ามกับโทเคนใหม่ของตน

ลองพิจารณาเซสชัน 20 เทิร์นในบริบทขนาด 200,000 โทเคน โดยมีเอาต์พุต 2,000 โทเคนต่อเทิร์น และมีอินพุต 90% ที่ให้บริการจากแคช นั่นคือโทเคนอินพุตที่แคชไว้ 3.6 ล้านโทเคน โทเคนอินพุตใหม่ 400,000 โทเคน และโทเคนเอาต์พุต 40,000 โทเคน

• Tencent HY3 — $0.21 สำหรับอินพุตที่แคชไว้, $0.07 สำหรับอินพุตใหม่, $0.02 สำหรับเอาต์พุต รวม $0.31

• Tencent Hy4 — $0.15 สำหรับอินพุตที่แคชไว้, $0.33 สำหรับอินพุตใหม่, $0.10 สำหรับเอาต์พุต รวม $0.58

เซสชันเดียวกันที่ไม่มีแคชเลยมีค่าใช้จ่าย $0.74 บน HY3 และ $3.44 บน Hy4 — เต็ม ๆ 4.6 เท่า การแคชคือสิ่งที่ปิดช่องว่างนี้ และปิดจากทั้งสองด้าน: อัตราแคชของ Hy4 ต่ำกว่าของ HY3 29% ขณะที่อัตราเฟรชของมันสูงกว่า 4.6 เท่า สำหรับเอเจนต์ที่รันยาวนาน ค่าใช้จ่ายจะอยู่ที่ประมาณ 1.9 เท่า ไม่ใช่ 4.6

A generated worksheet card titled 'One agent session, priced' showing a 200,000-token context read over twenty turns with 2,000 output tokens per turn. The cached column, with 90% of input served from cache, totals 31 cents for Tencent HY3 and 58 cents for Tencent Hy4 at a 1.9x ratio. The uncached column totals 74 cents and 3 dollars 44 at a 4.6x ratio. A footer reads 'Computed from OrcaRouter catalogue rates, 4 November 2026. Hy4's cache-hit price is 29% below HY3's, which is what closes the gap.'

มีข้อควรระวังสองประการก่อนที่ใครจะจัดงบประมาณจากเรื่องนั้น ราคาที่คิดเมื่อแคชฮิตใช้ได้เฉพาะกับโทเคนที่ผู้ให้บริการให้บริการจากแคชจริง ๆ เท่านั้น และอัตราการฮิตขึ้นอยู่กับวิธีที่คุณจัดโครงสร้างคำนำหน้า; เซสชันที่แก้ไขบริบทของตัวเองในทุกเทิร์นจะแคชได้น้อยกว่าเซสชันที่ต่อท้าย และบริบทขนาด 200,000 โทเคนนั้นพอดีอยู่ในหน้าต่างของ HY3 ซึ่งเป็นเหตุผลที่การเปรียบเทียบนี้เป็นไปได้เลย — เมื่อเกิน 262,144 โทเคน HY3 ไม่ใช่ตัวเลือกที่ถูกกว่า แต่ไม่ใช่ตัวเลือกเลย

สิ่งที่ตัวเลขจากผู้ขายบ่งบอก และปัญหาการรันสองครั้ง

Tencent เผยแพร่ตารางเปรียบเทียบเมื่อเปิดตัว Hy4 preview และนี่เป็นตารางเทียบเคียงเพียงชุดเดียวที่บริษัทเคยเผยแพร่ออกมา ให้อ่านมันเป็นทิศทางที่มุ่งไป ไม่ใช่ชุดของค่าความแตกต่าง

Terminal-Bench 2.1 — 70.8 สำหรับ HY3 เทียบกับ 85.4 สำหรับสายตระกูล Hy4 ในแผนภูมิเปรียบเทียบของ Tencent เอง

• DeepSWE — 28.0 เทียบกับ 64.3 ซึ่งเป็นการเพิ่มขึ้นแบบสัมพัทธ์ที่มากที่สุดในตาราง

• SWE-bench Pro — HY3 อยู่ที่ 57.9; สายรุ่น Hy4 อยู่ที่ 65.7

• BrowseComp — 84.2 สำหรับ HY3 โดยไม่ได้ระบุซ้ำสำหรับ Hy4

• Humanity's Last Exam ด้วยเครื่องมือ — 53.2 สำหรับ HY3 โดยไม่กล่าวซ้ำ

กับดักคือ 70.8 โพสต์เปิดตัว HY3 ของ Tencent รายงาน Terminal-Bench 2.1 ไว้ที่ 71.7 และแผนภูมิเปรียบเทียบ Hy4 แสดง 70.8 สำหรับชื่อโมเดลเดียวกัน นั่นเกือบแน่นอนว่าเป็นการรันเบนช์มาร์กเดียวกันสองครั้งโดยมีการเปลี่ยนฮาร์เนสหรือการสุ่มตัวอย่าง และหมายความว่าคุณไม่สามารถนำสองแถวที่เผยแพร่มาลบกันแล้วอ้างว่าดีขึ้น 14.6 จุดได้ ฉบับที่ตรงไปตรงมาคือ สายตระกูล Hy4 ทำคะแนนได้ราว 85 บนเบนช์มาร์กที่ HY3 ทำได้ราว 71 จากผลการรันโดยผู้ขายสองครั้งแยกกันซึ่งไม่เคยถูกนำมากระทบยอดกันต่อสาธารณะ

การเปิดตัว GA ไม่ได้เผยแพร่ซ้ำข้อมูลใด ๆ เหล่านี้เลย แต่ได้เพิ่มการเปรียบเทียบภายในสองรายการแทน — GameDev +19.1% และ GameLogic +9.8% เมื่อเทียบกับพรีวิว — และคณะผู้เชี่ยวชาญด้านการเงินซึ่ง Hy4 มีค่าเฉลี่ย 3.04 เทียบกับ 2.68 สำหรับทั้ง Kimi K3.1 Pro และ GLM-5.3 ไม่มีส่วนใดเป็นอิสระ และไม่มีส่วนใดเปรียบเทียบโดยตรงกับ HY3 หากคุณต้องการตัวเลขเพื่อปกป้องการตัดสินใจด้านการจัดซื้อจัดจ้าง โมเดลทั้งสองไม่มีตัวเลขใดที่ผ่านการตรวจสอบอย่างละเอียด สิ่งที่มีอยู่คือรายงานจากผู้ปฏิบัติงานตลอดสี่เดือนเกี่ยวกับ HY3 และคำกล่าวอ้างของผู้ขายในเช้าวันเดียวเกี่ยวกับ Hy4

จุดที่ HY3 ยังคงชนะอย่างเด็ดขาด

สี่สิ่ง และสามสิ่งแรกไม่ใกล้เคียงกัน

มันรันในที่ที่คุณรัน น้ำหนักโมเดลภายใต้ Apache 2.0, เช็กพอยต์ FP8, สูตรการใช้งานสำหรับ vLLM และ SGLang และขนาดรวม 295B ที่พอดีกับโหนดหลาย GPU เพียงโหนดเดียวในรูปแบบ FP8 Hy4 ต้องใช้คลัสเตอร์ที่ทีมส่วนใหญ่ไม่มี และไม่สามารถโฮสต์เองได้อย่างถูกกฎหมายเลยจนกว่า Tencent จะเผยแพร่ใบอนุญาต

มันเร็วกว่าทั้งต่อโทเคนและต่องาน โมเดลที่มีพารามิเตอร์ใช้งาน 21B พร้อมหน้าต่าง 256K ทำงานต่อการเรียกหนึ่งครั้งน้อยกว่าโมเดลที่มีพารามิเตอร์ใช้งาน 49B ซึ่งใช้เหตุผลได้นานกว่า และในพรีวิวได้ตรวจสอบเอาต์พุตของตนเองซ้ำมากเกินไป Tencent อ้างว่าเวอร์ชัน GA ย่อห่วงโซ่ความคิดให้สั้นลง แต่แม้แต่ Hy4 ที่ได้รับการแก้ไขแล้วก็ยังคำนวณต่อคำตอบมากกว่า HY3 สำหรับเส้นทางที่ไวต่อความหน่วง — autocomplete, chat, classification — HY3 คือรูปแบบที่เหมาะสม

มันถูกพอที่จะเป็นค่าเริ่มต้นได้ ที่ราคา $0.18 และ $0.59 นั้น HY3 อยู่ในช่วงที่คุณส่งทุกอย่างไปที่มันแล้วเลือกยกระดับเฉพาะบางกรณี ส่วนที่ $0.834 และ $2.501 นั้น Hy4 เป็นโมเดลที่คุณต้องตั้งใจเลือกส่งไป

มันมีผลงานที่พิสูจน์แล้ว HY3 เปิดให้บริการทั่วไป (GA) ตั้งแต่ 6 กรกฎาคม 2026 โดยใช้งานจริงในโปรดักชันมาแล้วสามเดือน และมีช่วงพรีวิวก่อนหน้านั้น ส่วน Hy4 GA เพิ่งเปิดตัวได้เพียงไม่กี่ชั่วโมงและออกมาโดยไม่มีตาราง benchmark โมเดลที่มีโปรไฟล์ความล้มเหลวที่รู้จักกันดีนั้นมีค่ามากกว่าโมเดลที่ดีกว่าแต่มีโปรไฟล์ที่ไม่รู้จัก

ที่ซึ่ง Hy4 เป็นคำตอบเดียว

มีเวิร์กโหลดสามรายการที่ไม่มีตัวเลือก HY3 อย่างแท้จริง

• อะไรก็ตามที่เกิน 262,144 โทเคน สัญญา 400 หน้า โมโนรีโป หรือไฟล์ถอดเสียงความยาวหนึ่งชั่วโมง — HY3 ไม่สามารถรองรับได้ และการแบ่งเนื้อหาเป็นชิ้นส่วน (chunking) ก็เป็นผลิตภัณฑ์ที่แตกต่างออกไปซึ่งมีโหมดความล้มเหลวที่แตกต่างกัน

• รูปภาพ HY3 เป็นข้อความเข้า ข้อความออก ส่วน Hy4 GA อ่านแผนภูมิ ไดอะแกรม และภาพหน้าจอได้ ซึ่งทำให้เป็นโมเดล Hy รุ่นแรกที่สามารถอยู่ในไปป์ไลน์เอกสารหรือ UI ได้เลย

• การควบคุมเดสก์ท็อปและแอปพลิเคชัน การใช้คอมพิวเตอร์ผ่าน GUI และ CLI แบบรวมกันเป็นความสามารถใหม่ในบิลด์ GA และไม่ว่าพรอมป์ต์มากเพียงใดก็ไม่ทำให้ HY3 มีเมาส์

ทุกอย่างที่เหลือคือการตัดสินใจด้านต้นทุน และเมื่อนำแคชมาใช้ การตัดสินใจด้านต้นทุนนั้นก็เฉียดกันกว่าที่ตารางราคาบ่งชี้ไว้

เรียกใช้ทั้งสองโดยไม่เลือก

A screenshot of the OrcaRouter model page for tencent/hy3, showing Tencent HY3 dated 2026-07-06, described as a 295B-parameter mixture-of-experts model with 21B active per pass and a 262K-token context window, a specification panel listing text input and output and a p50 time-to-first-token of 3.77 seconds, an input price of $0.18 and an output price of $0.59 per million tokens, 119.2 million tokens of traffic over seven days, and an OpenAI-compatible code sample pointing at the api.orcarouter.ai base URL. Captured 4 November 2026.

สถาปัตยกรรมที่สมเหตุสมผลสำหรับทีมส่วนใหญ่ไม่ใช่การย้ายระบบ แต่เป็นการแยกใช้งาน: ใช้ HY3 เป็นค่าเริ่มต้นสำหรับงานสั้น เกิดบ่อย และไวต่อความหน่วง และใช้ Hy4 สำหรับงานบริบทยาว งานภาพ หรืองานที่ใช้เอเจนต์ ซึ่ง HY3 ไม่สามารถรองรับได้จริงเนื่องจากข้อจำกัดทางกายภาพ

บน OrcaRouter การแยกนั้นคือกฎการกำหนดเส้นทาง ไม่ใช่การผสานรวมสองรายการ โมเดลทั้งสองอยู่บนคีย์เดียว — orca ส่งต่อราคาตามรายการของผู้ให้บริการโดยไม่บวกเพิ่ม ดังนั้นเมื่อ Tencent เปลี่ยนราคา ที่นี่ก็จะมีผลทันทีในวันที่เกิดขึ้น ไม่ใช่ให้เรามาตั้งราคาใหม่ — และ tencent/hy3 และ tencent/hy4-preview ทั้งสองเรียกใช้งานได้แล้ววันนี้ การย้ายเวิร์กโหลดระหว่างทั้งสองเป็นเพียงการเปลี่ยนสตริงโมเดล ไม่ใช่สัญญาฉบับที่สองหรือ SDK ใหม่ และ DSL สำหรับกำหนดเส้นทางสามารถส่งสิ่งใดก็ตามที่เกินเกณฑ์โทเคนหรือมีรูปภาพไปยังโมเดลที่ใหญ่กว่า ขณะที่ทุกอย่างอื่นจะตกไปที่โมเดลที่ถูกกว่า สำหรับบิลด์ GA โดยเฉพาะ แคตตาล็อกยังไม่แสดงรายการนี้ เมื่อเปิดตัวแล้วจะอยู่ภายใต้คีย์เดียวกัน และจนถึงตอนนั้น พรีวิวคือพร็อกซีที่กำหนดเส้นทางได้ใกล้เคียงที่สุดในราคาเดียวกัน

การสลับไปใช้อัตโนมัติเมื่อเกิดความล้มเหลวคืออีกครึ่งหนึ่งของข้อโต้แย้งนั้น โมเดลเรือธงใหม่เอี่ยมที่ยังไม่มี benchmark อิสระและมีคิวในวันเปิดตัวคือกรณีที่คุณต้องการโมเดลที่สองรองรับอยู่เบื้องหลังเส้นทางนั้นพอดี และ HY3 — ซึ่งโฮสต์เองได้ เผยแพร่แล้ว และใช้งานจริงในโปรดักชันมาสามเดือน — คือ fallback ที่ชัดเจนสำหรับทุกอย่างที่ไม่ใช่ long-context หรือ visual

การตัดสินใจที่กล่าวไว้อย่างตรงไปตรงมา

ถ้างานของคุณพอดีภายใน 256K โทเค็น มาส่งเป็นข้อความ และใช้งานในปริมาณมาก Tencent HY3 ก็ยังเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่ากว่าที่จะซื้อ ณ วันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 โดยถูกกว่า 4–5 เท่าสำหรับโทเค็นใหม่ ถูกกว่าประมาณสองเท่าสำหรับเซสชันของเอเจนต์ที่ใช้แคชตามสถานการณ์จริง เร็วกว่า ดาวน์โหลดได้ และเป็นที่รู้จัก

หากคุณต้องการหน้าต่างบริบทหนึ่งล้านโทเค็น ความเข้าใจภาพ หรือการควบคุมเดสก์ท็อป Tencent Hy4 ไม่ได้แข่งขันกับ HY3 — มันเป็นโมเดล Hunyuan เพียงรุ่นเดียวที่ทำงานนี้ได้ และการเปรียบเทียบจึงกลายเป็น Hy4 กับอะไรก็ตามที่คุณจะใช้สำหรับภาระงานนั้น ราคาของมันสูงเมื่อเทียบในตระกูลเดียวกัน และไม่โดดเด่นเมื่อเทียบกับกลุ่มผู้นำระดับแนวหน้า และข้อจำกัดที่แท้จริงของมันในวันนี้ไม่ใช่ต้นทุน แต่เป็นเพราะโมเดลนี้ไม่มีตาราง Benchmark สาธารณะ ไม่มีสัญญาอนุญาต และเพิ่งมีตัวตนมาเพียงเช้าวันเดียว

การเปรียบเทียบในบทความนี้1

ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

[email protected]

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discord[email protected]XLinkedInGitHubYouTube