การ์ดหลักสำหรับ ERNIE-5.5-Flash เทียบกับ Qwen 3.8 Flash โดยเปรียบเทียบเช็กพอยต์ฐานขนาดรวม 280B ที่มีพารามิเตอร์ทำงาน 14B ซึ่งคุณโพสต์เทรนเอง กับโมเดลมัลติโมดัลสำเร็จรูปขนาดรวม 125B ที่มีพารามิเตอร์ทำงาน 6B ซึ่งคุณเรียกใช้ผ่าน API
Guides & Insights

ERNIE-5.5-Flash vs Qwen 3.8 Flash: เมื่อเช็กพอยต์ฐานได้พบกับโมเดลที่เสร็จสมบูรณ์

ผู้เขียน

Gideon Frost

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

วาง ERNIE-5.5-Flashไว้ข้าง Qwen 3.8 Flash แล้วข้อสังเกตแรกที่ตรงไปตรงมาคือ ทั้งสองไม่ใช่สิ่งประเภทเดียวกัน สิ่งที่ Baidu เผยแพร่จริง ๆ คือ ERNIE-5.5-Flash-Base ซึ่งเป็นเช็กพอยต์ ณ จุดสิ้นสุดของการพรีเทรน — ก่อนการเทรนช่วงกลาง ก่อนการปรับแต่งตามคำสั่ง และก่อนงานด้านการตั้งค่าความชอบใด ๆ — ดังนั้นมันจึงต่อข้อความแทนการตอบคำขอ และให้บริการผ่านปลายทาง completions ไม่ใช่ปลายทางแชต Qwen 3.8 Flash ซึ่ง Alibaba เปิดตัวเมื่อวันที่ 26 สิงหาคม 2026 เป็นโมเดลมัลติโหมดที่เสร็จสมบูรณ์แล้ว รับข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ แล้วส่งคืนข้อความ ในราคา 0.15 ดอลลาร์ต่อหนึ่งล้านโทเค็นอินพุต และ 0.47 ดอลลาร์ต่อหนึ่งล้านโทเค็นเอาต์พุต ตัวหนึ่งคือจุดเริ่มต้นที่คุณยังต้องฝึก อีกตัวคือผลิตภัณฑ์ที่คุณเรียกใช้ได้บ่ายนี้ แทบทุกตัวเลขด้านล่างเปลี่ยนความหมายไปตามว่าคุณคิดว่ากำลังเปรียบเทียบสิ่งใดในสองสิ่งนั้น ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงควรตกลงให้ชัดก่อนดูแผ่นสเปกมากกว่าหลังจากนั้น

สิ่งที่ Baidu เปิดตัว และสิ่งที่ยังไม่ได้เปิดเผย

การเปิดตัวครั้งนี้เงียบในแบบเฉพาะที่การปล่อยโมเดล open-weight ของจีนมักเป็น: อาร์ติแฟกต์มาถึงก่อนเรื่องราวจะตามมา baidu/ERNIE-5.5-Flash-Base รีโพซิทอรีถูกสร้างบน Hugging Face เมื่อวันที่ 21 ตุลาคม ตั้งอยู่แทบว่างเปล่าเป็นเวลาหนึ่งสัปดาห์ จากนั้นจึงมีชาร์ดน้ำหนัก FP8 จำนวน 128 ชาร์ดเข้ามาในช่วงวันที่ 2 ถึง 3 พฤศจิกายน แผนภาพสถาปัตยกรรมและแผนภาพ benchmark ถูกอัปโหลดเมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน และตัวการ์ดโมเดลเองก็ยังถูกแก้ไขอยู่เมื่อเช้านี้ หน้าเพจเปิดตัวของ Baidu เองลงวันที่วันนี้ 5 พฤศจิกายน และการพูดคุยเพียงอย่างเดียวที่เกิดขึ้นนอกหน้าเพจนั้นคือกระทู้ในฟอรัมหนึ่งกระทู้และโพสต์ WeChat หนึ่งโพสต์ ไม่มีข่าวประชาสัมพันธ์ ไม่มีงานเปิดตัว และแทบไม่มีการรายงานข่าวจากสื่อใด ๆ ที่จะพูดถึงได้

สิ่งนี้สำคัญต่อสิ่งที่คุณไว้ใจได้และไว้ใจไม่ได้ สิ่งที่รู้ได้จากรีโป ได้แก่ สถาปัตยกรรม จำนวนพารามิเตอร์ ตาราง benchmark ของผู้ขายที่ครบถ้วนพร้อมชื่อ harness ที่ระบุไว้อย่างชัดเจน สูตรการเสิร์ฟด้วย SGLang และ vLLM ที่ใช้งานได้จริง ข้อความสัญญาอนุญาต และข้อเท็จจริงที่ว่ามีรุ่นพี่น้อง BF16 อยู่เคียงข้างรุ่น FP8 สิ่งที่รู้ไม่ได้ ได้แก่ Baidu ตั้งใจจะให้บริการมันในรูปแบบ API หรือไม่ — ตารางราคาของ Qianfan ซึ่งอัปเดตล่าสุดเมื่อ 18 ตุลาคม ระบุ ERNIE 5.1, 5.0 และ 4.5 Turbo และไม่มีรายการ ERNIE 5.5 ใด ๆ เลย — เวอร์ชัน instruction-tuned ของมันจะได้คะแนนเท่าใด และผู้ประเมินอิสระรายใดจะทำซ้ำตัวเลขแม้แต่ตัวเดียวในตารางของ Baidu ได้หรือไม่

สเปกที่ทางนิตยสารระบุไว้ เพื่อบันทึกไว้คือ: พารามิเตอร์รวม 280B โดยมี 14B ที่ใช้งานต่อโทเค็น พรีเทรนตั้งแต่เริ่มต้นบน 33.5T โทเค็น มี 43 เลเยอร์ โดยหนึ่งเลเยอร์เป็น FFN แบบ dense และอีก 42 เลเยอร์เป็น MoE มี routed expert 512 ตัวพร้อมการ routing แบบ top-10 บวก shared expert อีกหนึ่งตัว และมีชุดคำศัพท์ขนาด 201,216 โทเค็น คอนฟิกที่เผยแพร่เปิดใช้บริบท 1,048,576 โทเค็น แม้ว่าการฝึกจะเห็นเพียง 131,072 โทเค็นเท่านั้น นอกจากนี้ยังมี multi-token-prediction head ขนาด 0.36B ซึ่งไม่ถูกนับในตัวเลขพารามิเตอร์ทั้งสองค่า

การเปรียบเทียบสเปก ในมิติที่ชี้ขาดได้จริง

• สิ่งที่คุณได้รับ — ERNIE-5.5-Flash-Base เป็นเพียงเช็กพอยต์เท่านั้น: เป็นเวตที่คุณดาวน์โหลด, endpoint /v1/completions และไม่มีพฤติกรรมการทำตามคำสั่ง Qwen 3.8 Flash เป็นโมเดลที่ให้บริการซึ่งรองรับการเรียกใช้เครื่องมือ โหมดการให้เหตุผล เอาต์พุตแบบมีโครงสร้าง และคำตอบสูงสุด 131,072 โทเคน

• ขนาด — ERNIE มีขนาดรวม 280B / ใช้งานจริง 14B เทียบกับ Qwen 3.8 Flash ที่มีขนาดรวม 125B / ใช้งานจริงราว 6B ซึ่งยังมีตาราง embedding แบบ n-gram ขนาด 51B และ MTP head อีกประมาณ 4B ทำให้มีพารามิเตอร์ราว 180B อยู่บนดิสก์

• การออกแบบ attention — ERNIE ใช้ 43 เลเยอร์ แบ่งเป็น 37 เลเยอร์แบบ heavily-compressed-attention (HCA) บวก 6 เลเยอร์ MLA ที่ใช้ sparse attention; Qwen 3.8 Flash ใช้ไฮบริดระหว่าง Gated DeltaNet กับ Qwen Sparse Attention ครอบคลุม 48 เลเยอร์ ทั้งสองเป็นการเดิมพันว่า attention แบบเต็มรูปแบบดั้งเดิมเป็นสิ่งที่ไม่คุ้มที่จะจ่ายในราคาระดับ Flash โดยมาจากคนละทิศทาง

• บริบท — ทั้งสองฝ่ายอ้างว่ามี 1M โทเค็น แต่มาจากที่ต่างกัน: ERNIE ฝึกด้วย 128K และเปิดใช้ 1M เฉพาะตอน fine-tune และ inference เท่านั้น ส่วน Qwen 3.8 Flash มีขนาด 262K โดยกำเนิดและไปถึง 1M ได้ผ่านการขยายด้วย YaRN

• รูปแบบข้อมูล — ERNIE-5.5-Flash-Base รองรับเฉพาะข้อความ ในภาษาอังกฤษและภาษาจีน ส่วน Qwen 3.8 Flash รองรับทั้งข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ และตารางของผู้ให้บริการยังรวมผลลัพธ์จาก AndroidWorld, OSWorld 2.0, MathVision และ LVBench ซึ่งเป็นผลที่เช็กพอยต์แบบข้อความล้วนไม่สามารถสร้างได้

• เวตต์ในฝั่ง Qwen — Qwen 3.8 Flash รุ่นที่ใช้งานจริงให้บริการผ่าน API เท่านั้น แต่ Qwen3.8-Flash-Next รุ่นพี่น้องแบบเปิดเวตต์ได้รับการเผยแพร่ภายใต้ Qwen Community License 1.0 ดังนั้นทั้งสองฝั่งจึงเปรียบเทียบกันได้มากกว่าที่กรอบเปรียบเทียบแบบ API กับเวตต์จะบ่งชี้ไว้ในตอนแรก

• การให้บริการ — Baidu มีสูตรที่ใช้งานได้จริง: อิมเมจ lmsysorg/sglang:dev-ernie-55-flash พร้อม --tp 4 หรือ vLLM 0.32.0 ร่วมกับปลั๊กอิน baidu/vLLM-ERNIE ที่ขนาด data-parallel 4 ส่วน Qwen 3.8 Flash ไม่จำเป็นต้องมีสูตรการให้บริการ เพราะ Alibaba ให้บริการมันให้คุณอยู่แล้ว

• ราคา — ไม่มีราคาต่อโทเคนที่เผยแพร่สำหรับ ERNIE-5.5-Flash-Base ที่ใดเลย เนื่องจากไม่มีปลายทางแบบโฮสต์ให้กำหนดราคา ส่วน Qwen 3.8 Flash อยู่ที่ 0.15 ดอลลาร์สำหรับอินพุต / 0.47 ดอลลาร์สำหรับเอาต์พุตต่อล้านโทเคน โดยการอ่านอินพุตจากแคชอยู่ที่ 0.0184 ดอลลาร์

• สัญญาอนุญาต — ข้อตกลงสัญญาอนุญาต ERNIE 5.5 Flash Base Model เวอร์ชัน 1.0 ซึ่งเป็นข้อตกลงกำหนดเองที่ควรอ่านฉบับเต็มก่อนนำไปสร้างผลิตภัณฑ์ เทียบกับ Qwen Community License 1.0 ในฝั่งโอเพนซอร์สของ Qwen

Two-column scoreboard comparing ERNIE-5.5-Flash-Base and Qwen 3.8 Flash on type, parameters, inputs, context, price and weights availability, with a footer noting both sets of figures are vendor-reported and neither model has an independent benchmark score

แถวของ benchmark ที่ดูเหมือนเปรียบเทียบกันได้แต่จริง ๆ ไม่ใช่

Screenshot of Baidu's ERNIE 5.5 Flash Base release page dated 5 November 2026, showing the 280B-total, 14B-active sparse MoE, 33.5T pre-training tokens, 128K training context and the 1M-token fine-tuning and inference context claim

นี่คือกับดักที่การเปรียบเทียบนี้วางไว้ ผู้ขายทั้งสองรายเผยแพร่ตัวเลข LiveCodeBench และตัวเลขทั้งสองคือ 40.1 และ 91.9

ตัวเลขเหล่านี้ไม่ได้วัดสิ่งเดียวกัน และช่องว่างระหว่างกันก็ไม่ใช่ช่องว่างด้านความสามารถ ค่า 40.1 ของ Baidu คือ Pass@1 แบบ one-shot บน checkpoint ที่ผ่านการพรีเทรนดิบ ๆ — โมเดลถูกขอให้เติมโค้ดต่อให้สมบูรณ์ทั้งที่ยังไม่เคยได้รับการสอนให้ทำตามคำสั่ง ค่า 91.9 ของ Alibaba คือ LiveCodeBench v6 ซึ่งเป็นเวอร์ชันของ benchmark ที่แตกต่างและใหม่กว่า และรายงานสำหรับโมเดลที่ผ่านกระบวนการ post-training ครบถ้วน คู่ GPQA ก็มีปัญหาเดียวกัน: 60.2 สำหรับ ERNIE ในการวัดแบบ five-shot exact match บน base checkpoint, 91.7 สำหรับ Qwen บน GPQA Diamond หลัง instruction tuning แม้แต่การเปรียบเทียบ MMLU ค่า 93.3 กับโมเดลที่ไม่เผยแพร่ผล MMLU ก็ไม่มีอะไรให้เทียบเคียง

นี่ไม่ใช่การวิจารณ์โมเดลใดโมเดลหนึ่ง แต่เป็นข้อความเกี่ยวกับว่าการประเมิน base model มีไว้เพื่ออะไร คะแนน 40.1 บน LiveCodeBench จาก checkpoint ที่ไม่เคยเห็น instruction เลย เป็นข้อบ่งชี้ว่า pre-training ดูดซับโครงสร้างการเขียนโค้ดไปมากแค่ไหน และหากตีความเช่นนั้น ก็ถือเป็นตัวเลขที่สมเหตุสมผล มันไม่ได้บอกอะไรเลยว่า weight ชุดเดียวกันจะทำคะแนนได้เท่าไรหลังมีคน fine-tune แล้ว ยังไม่มีใคร รวมถึง Baidu ที่เผยแพร่ตัวเลขนั้น

ตารางเดียวที่อ่านแบบตรงตัวได้คือตารางของ Baidu เอง เพราะทั้งสี่คอลัมน์ถูกรันผ่านไปป์ไลน์ พรอมต์ และการตั้งค่า few-shot ชุดเดียวกัน เมื่อเทียบกับ DeepSeek-V4-Flash-Base (284B-A13B), Hy3-preview-Base (295B-A21B) และ MiMo-V2.5-Base (310B-A15B) แล้ว ERNIE-5.5-Flash-Base ได้ค่าดีที่สุดในแถวบน 24 จาก 30 benchmark รวมถึง MMLU-Pro ที่ 78.4 เทียบกับ 69.2, HumanEval+ ที่ 82.3 เทียบกับ 69.5 และ RepoQA ที่ 91.7 เทียบกับ 81.0 โดยแพ้ DeepSeek ใน ChineseSimpleQA แพ้ Hy3 ใน FullStackBench และ BBH chain-of-thought และแพ้ DeepSeek ทั้ง HELMET-Rerank และ InfiniteBench นั่นคือตัวเลขที่ผู้จำหน่ายเป็นผู้รันบนฮาร์เนสที่ผู้จำหน่ายเลือก โดยไม่มีการทำซ้ำอย่างอิสระ — แต่ตัวเลขเหล่านั้นเทียบกันได้ภายในชุดเดียวกัน ซึ่งเป็นสิ่งที่พูดได้มากกว่าสำหรับการจับคู่ข้ามผู้จำหน่ายใด ๆ ในบทความนี้

ค่าใช้จ่ายของแต่ละเส้นทาง พร้อมแสดงการคำนวณให้เห็น

Qwen 3.8 Flash เป็นตัวที่คำนวณราคาได้ง่าย ลองใช้ปริมาณงานด้านการสนับสนุนและการดึงข้อมูลที่ 1,000 คำขอต่อวัน โดยเฉลี่ย 6,000 โทเค็นอินพุตและ 800 โทเค็นเอาต์พุต: 6M อินพุตและ 0.8M เอาต์พุตโทเค็นต่อวัน หรือ 180M และ 24M ต่อเดือน 30 วัน ที่ $0.15 และ $0.47 ต่อล้าน นั่นคือ $27.00 บวก $11.28 — $38.28 ต่อเดือน โดยการอ่านจากแคชที่ $0.0184 ต่อล้านช่วยลดส่วนของพรอมต์ระบบที่เกิดซ้ำลงได้อีก

ERNIE-5.5-Flash-Base ไม่มีรายการค่าใช้จ่ายที่เทียบเท่า ดังนั้นโมเดลต้นทุนเดียวที่ซื่อตรงคือฮาร์ดแวร์ รีโพซิทอรี FP8 มี 128 ชาร์ด ขนาดประมาณ 2.25 GB ต่อชาร์ด รวมเป็น288 GB ของน้ำหนักโมเดล; รุ่นพี่น้อง BF16 มีขนาดเป็นสองเท่าของจำนวนนั้น คำสั่งเปิดใช้งาน SGLang ของ Baidu เองแบ่งมันออกเป็นสี่ส่วนด้วย --tp 4 ซึ่งทำให้มีน้ำหนักประมาณ 72 GB อยู่บน GPU แต่ละตัวก่อนที่จะมี KV cache ใด ๆ — ใช้งานได้บนการ์ด 80 GB ก็ต่อเมื่อคุณไม่ใช้หน้าต่างบริบทเลย และสบายบนการ์ดระดับ H200 เช่าสี่ตัวนั้นในราคาระดับกลาง $2–3 ต่อ GPU-ชั่วโมง แล้วโหนดจะมีค่าใช้จ่ายประมาณ $5,800–8,600 ต่อเดือนเมื่อรันต่อเนื่อง ก่อนที่คุณจะจ่ายเงินให้ใครเพื่อไฟน์ทูน ประเมินผล หรือดูแลสแตกการให้บริการให้เป็นปัจจุบัน

นั่นอยู่ในระดับประมาณ 150 ถึง 225 เท่าของค่าใช้จ่าย API ของ Qwen ในตัวอย่างข้างต้น และการเปรียบเทียบนี้จงใจไม่ยุติธรรมในทิศทางหนึ่ง: ทั้งสองยังไม่ใช่สิ่งทดแทนกันจนกว่าจะมีคนทำ post-training ให้เช็กพอยต์ ERNIE จุดประสงค์ของการคำนวณนี้ไม่ใช่เพื่อบอกว่าการโฮสต์เองมีค่าใช้จ่ายสูง — แต่เพื่อบอกว่าต้นทุนคงที่นั้นมีอยู่จริงและเกิดขึ้นก่อนที่โมเดลจะตอบคำสั่งได้แม้แต่คำสั่งเดียว ดังนั้นปริมาณการใช้งานที่การเป็นเจ้าของเองคุ้มกว่าการเช่าสิ่งที่พร้อมใช้แล้วจึงสูงกว่าที่การเปรียบเทียบต่อโทเค็นบ่งชี้มาก

บริบทขนาดยาวคือจุดที่การออกแบบทั้งสองบรรจบเข้าหากัน

โมเดลทั้งสองอ้างว่ามีหนึ่งล้านโทเค็น และทั้งคู่ทำได้โดยปฏิเสธที่จะใช้ความสนใจแบบเต็มรูปแบบกับตำแหน่งหนึ่งล้านตำแหน่ง เลเยอร์ HCA ของ ERNIE แคชเพียงรายการเดียวต่อ 128 โทเค็น ดังนั้น 37 จาก 43 เลเยอร์ของมันจึงทำให้ KV cache เติบโตช้ากว่าเลเยอร์ทั่วไปถึง 128 เท่า ส่วนเลเยอร์ MLA หกเลเยอร์ยังคงรักษาการเข้าถึงแบบความละเอียดเต็มสำหรับโทเค็นที่ต้องการ ไฮบริด GDN-plus-QSA ของ Qwen ก็แลกเปลี่ยนในลักษณะเดียวกันจากฝั่งสแปร์สแอตเทนชัน และพารามิเตอร์ที่ใช้งานอยู่ 6B ของมันช่วยให้การคำนวณต่อโทเค็นต่ำ ไม่ว่าความสนใจจะทำอะไรอยู่

สำหรับผู้อ่าน ความแตกต่างในทางปฏิบัติไม่ใช่ว่าการออกแบบใดฉลาดกว่า — ทั้งสองแบบล้วนน่าเชื่อถือ — แต่เป็นว่ามีเพียงหนึ่งในสองแบบเท่านั้นที่มาพร้อมกับราคาที่ต้องจ่ายสำหรับการนำบริบทนั้นไปใช้จริง พรอมต์ขนาดหนึ่งล้านโทเคนบน Qwen 3.8 Flash ในวันนี้มีตัวเลขราคาระบุไว้แล้ว ส่วนบน ERNIE-5.5-Flash-Base พรอมต์เดียวกันมีเพียงค่าประมาณชั่วโมง GPU และคำถามที่ยังตอบไม่ได้ว่าโมเดลฐานจะทำงานอย่างไรเมื่อมีความยาวขนาดนั้นโดยไม่ผ่านการปรับแต่งด้วยคำสั่ง

ใครควรเลือกอันไหน

เลือก Qwen 3.8 Flash หากคุณต้องการโมเดลที่ทำตามคำสั่งได้ทันที หากอินพุตของคุณมีภาพหน้าจอ เอกสาร หรือวิดีโอ หากคุณอยากให้ค่าใช้จ่ายด้าน long-context เป็นปัญหาการวางแผนกำลังความสามารถของคนอื่น และหากราคา $0.15/$0.47 ต่อล้านโทเค็นสอดคล้องกับเศรษฐศาสตร์ต่อหน่วยของสิ่งที่คุณกำลังสร้าง โมเดลนี้เปิดตัวมาสองเดือนแล้ว มีบริการติดตามจากบุคคลที่สามเก็บข้อมูลได้ตั้งแต่เปิดตัว และตัวเลขจากผู้ขาย — SWE-bench Pro 62.5, GPQA Diamond 91.7, CoWorkBench 73.9 — เป็นข้อกล่าวอ้างมากกว่าผลลัพธ์ที่ตรวจสอบแล้ว ดังนั้นให้ถือเป็นขีดจำกัดบนไว้ก่อนจนกว่าการประเมินของคุณเองจะบอกเป็นอย่างอื่น

เลือก ERNIE-5.5-Flash-Base หากคุณมีความสามารถด้าน post-training และมีเหตุผลที่จะเป็นเจ้าของโมเดลเองแทนการเช่าใช้: โดเมนที่ข้อมูลของคุณไม่สามารถส่งไปยัง API ได้, งานที่มีทั้งภาษาจีนและอังกฤษซึ่ง CMMLU 90.0 และ ChineseSimpleQA 73.0 เป็นตัวเลขที่คุณให้ความสำคัญ, โครงการวิจัย RL ที่ต้องการจุดเริ่มต้นขนาด 280B-A14B, หรืองบประมาณด้าน latency ที่คุ้มค่ากับโหนดสี่ GPU เฉพาะของคุณ คุณยังต้องสบายใจได้ด้วยว่าสัญญาอนุญาตเป็นข้อตกลง Baidu แบบกำหนดเอง ไม่ใช่ Apache และโมเดลจะไม่ทำอะไรที่มีประโยชน์จนกว่าทีมของคุณจะทำให้มันมีประโยชน์

อย่าเลือกทั้งสองอย่างเลย หากสิ่งที่คุณต้องการจริง ๆ คือโมเดลอเนกประสงค์ที่ผ่านการพิสูจน์แล้ว Qwen 3.8 Flash เป็นผลิตภัณฑ์ที่เสร็จสมบูรณ์แล้วแต่ไม่มีคะแนน benchmark จากอิสระ และ ERNIE-5.5-Flash-Base เป็นโมเดลที่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ซึ่งมีเพียงตาราง benchmark จากผู้ขาย ทั้งสองไม่ใช่ตัวเลือกเริ่มต้นที่ปลอดภัยอย่างที่โมเดลเรือธงอายุสองปีจะเป็น

ทำการทดลองโดยไม่ต้องเอาโรดแมปทั้งฉบับมาเดิมพันไว้กับมัน

จุดที่ชวนลำบากใจของการจับคู่นี้คือ สองฝั่งถูกเข้าถึงด้วยวิธีที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง และเลเยอร์จัดเส้นทางช่วยได้กับเพียงฝั่งเดียวเท่านั้น Qwen 3.8 Flash มีให้ใช้ผ่าน OrcaRouter ในชื่อ qwen/qwen3.8-flash, ในราคาตามรายการของผู้ให้บริการโดยมีมาร์กอัป 0% — เป็นราคา $0.15 และ $0.47 เดียวกับที่ผู้ขายเรียกเก็บ ส่งผ่านมาทั้งหมด โดยไม่มีการบวกเพิ่มสำหรับการเชื่อมต่อ ERNIE-5.5-Flash-Base ไม่ใช่สิ่งที่เราให้บริการ: มันเป็นการเปิดตัวน้ำหนักโมเดล และไม่มีเอนด์พอยต์แบบโฮสต์สำหรับมันให้จัดเส้นทางไป ทั้งที่นี่และที่อื่นใดที่เราหาเจอ

สิ่งที่ endpoint เดียวทำได้ดีจริง ๆ ในสถานการณ์นี้ คือส่วนที่ตามมาหลังจากการทดลอง เส้นทางที่เป็นจริงสำหรับ ERNIE 5.5 Flash คือทีมจะทำ post-train checkpoint ฐาน แล้วคำถามก็จะกลายเป็นว่าโมเดลที่ปรับแต่งแล้วจะเอาชนะ Qwen 3.8 Flash ได้หรือไม่บนทราฟฟิกของคุณเอง เมื่อทั้งสองอยู่หลังคีย์เดียว การสลับจึงเป็นเพียงการเปลี่ยน model-id ไม่ใช่ต้องมีสัญญาที่สองและ SDK ตัวที่สอง ส่วน routing DSL สามารถแบ่งทราฟฟิกโปรดักชันระหว่างทั้งสองได้ในระหว่างที่คุณตัดสินใจ และ การเฟลโอเวอร์อัตโนมัติหมายความว่าผู้ชนะที่ยังไม่ผ่านการพิสูจน์จะไม่สามารถทำให้ฟีเจอร์ทั้งหมดล่มตั้งแต่วันแรกที่มันมีปัญหาได้ Model fusion มอบทางเลือกที่สามให้คุณ — คณะผู้ตอบที่ตอบร่วมกัน — ซึ่งมักเป็นวิธีที่ประหยัดที่สุดในการค้นหาว่าการปรับแต่งใหม่นั้นดีกว่าตัวเดิมจริง หรือเพียงแค่แตกต่างออกไป

Screenshot of the OrcaRouter model page for qwen/qwen3.8-flash, showing its 26 August 2026 release date, 1M-token context window, 131K maximum output, text-image-video input and $0.15 input / $0.47 output per-million-token pricing

อะไรจะทำให้คำตอบนี้เปลี่ยนไป

สามประการ เรียงตามลำดับความเป็นไปได้คร่าว ๆ ประการแรก ERNIE 5.5 Flash เวอร์ชันปรับแต่งด้วยคำสั่งจะเปลี่ยนเรื่องนี้จากการเทียบข้ามประเภทให้เป็นการเทียบกันแบบตัวต่อตัวจริง ๆ และตัวเลขของโมเดลฐานบ่งชี้ว่าจะแข่งขันได้ — 82.3 บน HumanEval+ และ 91.7 บน RepoQA จากเช็กพอยต์ที่ยังไม่ได้ปรับแต่ง ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่แข็งแกร่ง ประการที่สอง การมีรายการ ERNIE 5.5 ในตารางราคาของ Qianfan จะทำให้การคำนวณต้นทุนการโฮสต์เองมีอะไรให้เทียบเคียง และบอกได้ว่า Baidu ตั้งใจจะขายโมเดลนี้หรือแจกให้ใช้ฟรี และประการที่สาม คะแนนจากบุคคลที่สามสำหรับโมเดลใดโมเดลหนึ่งจะทำให้ผู้อ่านเลิกเชื่อตารางของผู้ขายแบบไม่ตรวจสอบ ซึ่งเป็นสภาพที่คู่นี้ติดอยู่ทุกวันนี้: Qwen 3.8 Flash ไม่มีผลเบนช์มาร์กอิสระเป็นชื่อของตัวเองเลย และ ERNIE-5.5-Flash-Base ก็ไม่มีแถวอยู่ในกระดานอันดับที่เป็นกลางใด ๆ ทั้งสิ้น

จนกว่าสองสิ่งนั้นจะเกิดขึ้นจริง "อันไหนดีกว่า" ก็ไม่ใช่คำถามที่ใครเคยวัดกันมาแล้ว สิ่งที่ตอบได้ในวันนี้แคบกว่าแต่มีประโยชน์กว่า: Qwen 3.8 Flash คือโมเดลที่คุณเรียกใช้ได้ และ ERNIE-5.5-Flash-Base คือโมเดลที่คุณใช้ต่อยอดสร้างได้ สองอย่างนี้เป็นงานคนละแบบ และไม่มีตาราง benchmark ไหนจะตัดสินได้ว่าคุณมีอันไหน

การเปรียบเทียบในบทความนี้2

ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

[email protected]

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discord[email protected]XLinkedInGitHubYouTube