การ์ดชื่อเรื่องที่สร้างขึ้นสำหรับ ERNIE-5.5-Flash กับ Claude Haiku 5.5 ลงวันที่ 5 พฤศจิกายน 2026 พร้อมคำบรรยายใต้ภาพเกี่ยวกับ base checkpoint ที่มาบรรจบกับระดับราคาต่ำสุด และชิปสามชิ้นที่ระบุว่า ERNIE-5.5-Flash-Base 280B / 14B active, Haiku 5.5 $0.10 / $0.50 ต่อ 1M และ ERNIE ที่ผ่าน post-training ซึ่งยังไม่เปิดตัว
Guides & Insights

ERNIE-5.5-Flash กับ Claude Haiku 5.5: เมื่อ Base Checkpoint มาเจอราคาขั้นต่ำ

ผู้เขียน

Elias Hawthorne

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

Baidu นำ ERNIE-5.5-Flash-Base ขึ้น Hugging Face เมื่อเช้านี้ และบรรทัดแรกของการ์ดโมเดลคือบรรทัดที่สำคัญ: น้ำหนักเป็นเช็กพอยต์สิ้นสุดการพรีเทรน โดยไม่มีการนำการฝึกช่วงกลางและการฝึกหลังการเทรนมาใช้ โพสต์เปิดตัวของ Baidu ระบุว่า ERNIE 5.5 Flash ที่ผ่านการฝึกหลังการเทรนแล้ว "จะตามมา" ประโยคเดียวนี้ทำให้การเปรียบเทียบโดยตรงกับ Claude Haiku 5.5 เป็นไปไม่ได้ในวันนี้ เพราะ Claude Haiku 5.5 เป็นโมเดลที่เสร็จสมบูรณ์และผ่านการปรับแต่งตามคำสั่ง ซึ่ง Anthropic ขายในราคา 0.10 ดอลลาร์ต่อหนึ่งล้านโทเคนอินพุต และ 0.50 ดอลลาร์ต่อหนึ่งล้านโทเคนเอาต์พุต ด้านหนึ่งของการจับคู่นี้คือผลงานวิจัย อีกด้านคือผลิตภัณฑ์ที่มีรายการราคา ต่อไปนี้คือสิ่งที่แต่ละตัวเป็นจริง ๆ ตัวเลขที่ Baidu เผยแพร่สามารถและไม่สามารถนำไปเทียบกับสิ่งใดได้บ้าง และอะไรจะต้องเปลี่ยนก่อนที่การเปรียบเทียบที่ผู้คนกำลังค้นหาจะกลายเป็นการเปรียบเทียบจริง ERNIE-5.5-Flash ยังไม่มีอยู่ในรายการวันนี้ เรียกดูแค็ตตาล็อกโมเดลทั้งหมด โดยแสดงรายการโมเดลทุกรุ่นที่ OrcaRouter สามารถกำหนดเส้นทางได้ พร้อมราคาผู้ให้บริการแบบเรียลไทม์

สิ่งที่ Baidu เผยแพร่จริง ๆ ในวันนี้

การเผยแพร่นี้ประกอบด้วยสองรีโพซิทอรี — baidu/ERNIE-5.5-Flash-Base ในรูปแบบ FP8 และ baidu/ERNIE-5.5-Flash-Base-BF16 — พร้อมโพสต์ทางเทคนิคภายใต้หัวข้อ Product Updates บน ernie.baidu.com เป็นโมเดลภาษาชนิด sparse mixture-of-experts ที่มีพารามิเตอร์รวม 280B และเปิดใช้งาน 14B ต่อโทเคน โดยพรีเทรนตั้งแต่เริ่มต้นบน 33.5T โทเคนด้วยออปติไมเซอร์ Muon และ FP8 mixed precision แถบด้านข้างของ Hugging Face ปัดเศษพารามิเตอร์รวมเป็น 286B ขณะที่การ์ดระบุว่าตัวเลขทั้งสองไม่รวม 0.36B ของสิ่งที่ Baidu เรียกว่าพารามิเตอร์ ECHO

สถาปัตยกรรมมีความเฉพาะเจาะจง ซึ่งเป็นเรื่องผิดปกติสำหรับการเปิดตัวแบบเงียบ ๆ โดยมี 43 เลเยอร์ แบ่งเป็นแบบ dense 1 เลเยอร์ และ MoE 42 เลเยอร์ สามสิบเจ็ดเลเยอร์ใช้แอตเทนชันแบบบีบอัดที่ Baidu เรียกว่า HCA โดยแคชหนึ่งรายการต่อ 128 โทเคน ส่วนหกเลเยอร์ใช้ MLA พร้อมแอตเทนชันแบบเบาบางสไตล์ DeepSeek ขนาดซ่อน 4,096, 64 heads, routed experts 512 ตัว พร้อมการจัดเส้นทางแบบ top-10 บวกหนึ่ง shared expert และขนาดคำศัพท์ 201,216 บริบทการฝึกคือ 128K ส่วนการกำหนดค่าที่เผยแพร่เปิดใช้ 1,048,576 โทเคนสำหรับการ fine-tuning และการอนุมาน

มีเครื่องมือจัดส่งมาพร้อมกับมัน การ์ดนี้มีตัวอย่างการดีพลอย SGLang และ vLLM และรีโพซิทอรี Megatron-Bridge ของ NVIDIA มีตัวอย่าง ERNIE 5.5 สำหรับการปรับแต่งละเอียดอยู่แล้ว นั่นคือขอบเขตการใช้งานจริงของรีลีสฐานที่มุ่งเป้าไปที่ผู้ที่ตั้งใจจะเทรนบนมัน ไม่ใช่ผู้ที่ตั้งใจจะเรียกใช้มัน

สิ่งที่ยังไม่เปิดตัว ได้แก่ โมเดล instruct เทมเพลตแชตที่สมชื่อ รายการ API ราคา หรือผลทดสอบ benchmark อิสระแม้แต่รายการเดียว ณ เวลาเผยแพร่ ไม่มีรายการ ERNIE ในแคตตาล็อก 216 โมเดลของ OrcaRouter และไม่มีหน้า Artificial Analysis คะแนนเดียวที่มีอยู่คือคะแนนของ Baidu เอง ซึ่งรันบน benchmark 30 รายการภายใต้ harness แบบเดียวกัน เทียบกับอีกสามโมเดลbase: DeepSeek-V4-Flash-Base ที่ 284B-A13B, Hy3-preview-Base ที่ 295B-A21B และ MiMo-V2.5-Base ที่ 310B-A15B

สิ่งที่ Claude Haiku 5.5 กำลังขาย

Claude Haiku 5.5 เปิดตัวในต้นเดือนตุลาคม 2026 ในฐานะระดับโมเดลขนาดเล็กที่เร็วของ Anthropic และรูปแบบเชิงพาณิชย์ของมันตรงข้ามกับการเปิดตัวของ Baidu: ทุกอย่างถูกเผยแพร่ กำหนดราคา และให้บริการแล้ว พาดหัวข่าวคือการลดราคาลงประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับ Haiku 4.5 ในระดับบริบทสั้น — ราคาอินพุต $0.10 และเอาต์พุต $0.50 ต่อล้านโทเค็นสำหรับพรอมป์ต์ไม่เกิน 100K โทเค็น และเพิ่มเป็น $0.50 และ $2.50 เมื่อเกินกว่านั้น การอ่านอินพุตที่แคชไว้ราคา $0.01 ส่วนแบบแบตช์คิดครึ่งหนึ่งของอัตรามาตรฐาน กรอบการอธิบายของ Anthropic เองคือโทเค็นไนเซอร์ตัวใหม่นับโทเค็นมากขึ้นประมาณ 30 เปอร์เซ็นต์สำหรับข้อความเดียวกัน ดังนั้นการประหยัดจริงต่องานจึงน้อยกว่าที่ป้ายราคาบ่งชี้ — ประมาณ 75 เปอร์เซ็นต์ตามการประเมินของ Anthropic เอง

เอกสารสเปกเป็นเอกสารข้อมูลผลิตภัณฑ์ รองรับบริบทหนึ่งล้านโทเค็น เอาต์พุตสูงสุด 128K รับอินพุตเป็นข้อความและรูปภาพ และส่งออกเป็นข้อความ โดยมีจุดตัดข้อมูลความรู้ถึงเดือนมิถุนายน 2026 และมีระดับความพยายามห้าระดับ ตั้งแต่ต่ำถึงสูงสุด Anthropic วางตำแหน่งให้เป็นโมเดลที่เร็วที่สุดในความเร็วมาตรฐาน โดย Artificial Analysis วัดได้ที่ 258 โทเค็นเอาต์พุตต่อวินาทีในการรันปัจจุบัน ใช้งานได้ผ่าน API ของ Anthropic เอง, Amazon Bedrock, Google Vertex AI และ Microsoft Foundry

นั่นคือสองสิ่งดังกล่าว ได้แก่ เช็กพอยต์ฐานขนาด 280B พารามิเตอร์ภายใต้สัญญาอนุญาตแบบเฉพาะทาง และโมเดลที่โฮสต์ไว้ซึ่งรองรับบริบท 1M ในราคาสิบเซนต์ต่อหนึ่งล้านโทเคนอินพุต การนำทั้งสองสิ่งมาไว้ในประโยคเดียวกันจะถือว่ามีเหตุผลรองรับได้ก็ต่อเมื่อคุณระบุให้ชัดเจนว่ากำลังตอบคำถามข้อใด

A generated two-column scoreboard contrasting ERNIE-5.5-Flash-Base and Claude Haiku 5.5: ERNIE at 280B total, 14B active, 1M inference-config context, text only, not priced and a base checkpoint; Haiku at undisclosed parameters, 1M context, text and image input, $0.10 / $0.50 and GA in October 2026, with a verdict strip saying no head-to-head existsScreenshot of the Hugging Face model card for baidu/ERNIE-5.5-Flash-Base, showing 280B total and 14B activated parameters, 33.5T training tokens, 128K training context, 1M-token fine-tuning and inference support, the ERNIE 5.5 Flash Base Model License v1.0, and the note that no inference provider has deployed it

ทำไม 93.3 MMLU จึงไม่ใช่ตัวเลขของ Haiku

การ์ดของ Baidu รายงานว่า MMLU 93.3, MMLU-Pro 78.4, GPQA 60.2, BBH 77.1 ในโหมดตรง และ 89.2 เมื่อใช้ chain of thought, HumanEval+ 82.3, MBPP+ 81.5, LiveCodeBench 40.1, HELMET-RAG 71.5, RepoQA 91.7 และ LongBench-v2 48.7 ตัวเลขเหล่านี้ถือว่าแข็งแกร่งสำหรับโมเดลฐาน และโดยโครงสร้างแล้วก็ไม่สามารถเทียบได้กับสิ่งที่ Anthropic เผยแพร่สำหรับ Haiku 5.5

สามเหตุผล และทั้งสามข้อสำคัญ ประการแรก โมเดลฐาน (base models) ถูกประเมินด้วยการพรอมป์ที่แตกต่างกัน — เป็นการทำ few-shot completion มากกว่าการทำตามคำสั่ง — ดังนั้นคะแนนของโมเดลฐานจึงวัดความรู้เดิมจากการพรีเทรน ไม่ใช่ผู้ช่วยที่นักพัฒนาเรียกใช้ ประการที่สอง ฮาร์เนส (harnesses) แตกต่างกัน: Baidu รันไปป์ไลน์ของตนเองด้วยพรอมป์และจำนวน few-shot ของตนเอง ซึ่งเป็นวิธีที่ถูกต้องในการเปรียบเทียบโมเดลของตนกับโมเดลฐานอื่น และเป็นวิธีที่ผิดในการเปรียบเทียบกับเบนช์มาร์กแบบ instruct ของผู้ให้บริการ ประการที่สาม MMLU ที่ 93 อยู่ในช่วงอิ่มตัวลึกแล้ว ความแตกต่างระหว่างโมเดลชั้นนำบนเบนช์มาร์กนั้นตอนนี้เล็กกว่าผลกระทบจากการจัดรูปแบบระหว่างฮาร์เนส

ดังนั้นการตีความ "ERNIE-5.5-Flash vs Claude Haiku 5.5 on benchmarks" อย่างตรงไปตรงมาคือ ยังไม่มีการเปรียบเทียบเช่นนั้นเกิดขึ้น และใครก็ตามที่เผยแพร่การเปรียบเทียบแบบนี้ในสัปดาห์นี้ กำลังเปรียบเทียบ base checkpoint กับ instruct model โดยไม่บอกกล่าว หรือไม่ก็กุตัวเลขของ instruct ขึ้นมา

รายละเอียดหนึ่งจากตารางของ Baidu เองน่าจดจำไว้ เพราะมันขัดกับเรื่องเล่าตอนเปิดตัว โพสต์ดังกล่าวยอมรับว่าคู่แข่งชนะในหลายแถว — ChineseSimpleQA, INCLUDE-lite, HELMET-Rerank, InfiniteBench และ FullStackBench ตกเป็นของหนึ่งในโมเดลฐานอื่น ผู้ขายที่เผยแพร่ความพ่ายแพ้ในตารางเดียวกับชัยชนะกำลังให้สัญญาณที่ใช้ได้ว่าตารางที่เหลือควรให้น้ำหนักมากน้อยเพียงใด

ราคาที่ยังไม่มีอยู่

"Flash" ในการตั้งชื่อของ Baidu เป็นป้ายบอกระดับ ไม่ใช่ข้อกำหนดสเปก สายผลิตภัณฑ์ ERNIE มีโครงสร้างราคาแบบขั้นบันไดที่ชัดเจน โดย ERNIE 5.1 อยู่ที่ประมาณ $0.59 สำหรับอินพุต และ $2.65 สำหรับเอาต์พุตต่อล้านโทเค็นในหน้ารายการ Qianfan ระดับสากล ขณะที่ ERNIE 4.5 Turbo ต่ำกว่านั้นมาก — แต่ ERNIE 5.5 Flash ไม่มีอัตราราคาที่เผยแพร่ ไม่มี endpoint บน Qianfan และไม่มีรายการจากบุคคลที่สาม การค้นหาข้อมูลราคาของมันให้ผลลัพธ์เพียงการเปิดตัวรุ่นพื้นฐานเท่านั้น และไม่มีอย่างอื่น

ช่องว่างนั้นคือคำถามเชิงพาณิชย์ทั้งหมด การตั้งราคา $0.10/$0.50 ของ Haiku 5.5 ได้กำหนดมาตรฐานใหม่ว่าโมเดลขนาดเล็กควรมีต้นทุนเท่าไร และเป็นตัวเลขที่ทุกการเปิดตัวระดับ Flash ถูกนำมาเปรียบเทียบในตอนนี้ หาก Baidu ตั้งราคา ERNIE 5.5 Flash สูงกว่านั้น โมเดลจะต้องสร้างเหตุผลรองรับด้วยคุณภาพภาษาจีนหรือการจัดเก็บข้อมูลในประเทศ หากตั้งราคาต่ำกว่า มันจะกลายเป็นตัวเลือกที่น่าพิจารณาอย่างจริงจังสำหรับงานเวิร์กโหลดในจีนแผ่นดินใหญ่ จนกว่าจะมีอัตราราคาปรากฏขึ้น จะไม่สามารถตรวจสอบได้ทั้งสองแนวทาง

Screenshot of the Artificial Analysis page for Claude Haiku 5.5 at max effort, showing an intelligence index of 36, $0.10 input and $0.50 output per million tokens, a 1M-token context window, 258 output tokens per second and a cost of $0.41 per index task

Artificial Analysis ซึ่งดัชนีได้รับการสร้างใหม่เมื่อวันที่ 27 ตุลาคม 2026 จัดให้ Claude Haiku 5.5 อยู่ในอันดับ 36 ที่ระดับ max effort — เป็นตัวเลขที่เป็นของดัชนีปัจจุบันและไม่สามารถนำไปเปรียบเทียบกับตัวเลขก่อนการ rebase ที่ยังคงแพร่หลายสำหรับโมเดลอื่นได้ ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ค่าที่แน่นอน แต่อยู่ที่ว่า Haiku มีตำแหน่งบนสเกลนั้น ส่วน ERNIE-5.5-Flash ไม่มี เพราะไม่มีโมเดล instruct ให้ทดสอบ

นี่จึงเป็นจุดที่การเลือกเส้นทางเปลี่ยนการตัดสินใจเช่นกัน OrcaRouter ส่งต่อราคาตามรายการของผู้ให้บริการโดยไม่บวกกำไรเลย 0%ดังนั้นเมื่อผู้ขายรายใดลดราคา ราคาใหม่ก็จะมีผลบนแพลตฟอร์มในวันเดียวกัน แทนที่จะต้องรอให้คำนวณกำไรของผู้ขายต่อใหม่ก่อน ERNIE-5.5-Flash ยังไม่อยู่ในแคตตาล็อกนั้นในตอนนี้ — มี 216 รหัสรุ่น แต่ไม่มี ERNIE อยู่ในนั้นเลย — ดังนั้นคำแนะนำที่ใช้ได้จริงสำหรับผู้ที่วางแผนสร้างโมเดลต้นทุนคือ ให้สร้างบนรุ่นที่มีการกำหนดราคาไว้จริง และกลับมาพิจารณาอีกครั้งเมื่อ Baidu เผยแพร่ตารางราคา

ใครควรโคลนรีโปในสัปดาห์นี้

ไม่ใช่นักพัฒนาแอปพลิเคชัน ฐานเช็กพอยต์แทบไม่มีพฤติกรรมการทำตามคำสั่งให้พูดถึง และการทำให้มันทำงานเหมือนผู้ช่วย means a post-training pipeline that you would have to design yourself. มีสามกลุ่มที่มีเหตุผลจะดึงน้ำหนักโมเดลตอนนี้

• ทีมปรับโดเมนที่ทำงานกับภาษาจีน — โทเค็นสำหรับการฝึกก่อน 33.5T และคำศัพท์ 200K การฝึกก่อนแบบต่อเนื่องบนโมเดลฐานถือเป็นจุดเริ่มต้นที่สมเหตุสมผล และตัวอย่าง Megatron-Bridge ช่วยลดต้นทุนในการลอง

• นักวิจัยด้าน RL และ post-training ที่ต้องการโมเดลแบบ 14B-active พร้อมรายละเอียดสถาปัตยกรรมที่เผยแพร่แล้ว — การกำหนดเส้นทางแบบ top-10 ด้วยผู้เชี่ยวชาญ 512 ตัว และการแบ่งสัดส่วน HCA-to-MLA ที่ 37/6 มีการบันทึกไว้อย่างเพียงพอที่จะทำซ้ำได้

• ทีมประเมินที่ต้องการพื้นฐานที่ชัดเจนก่อนที่โมเดล instruct จะเปิดตัว — การรันโมเดลฐานด้วยตัวเองตอนนี้จะให้จุดอ้างอิงที่การตลาดของผู้จำหน่ายไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ในภายหลัง

{{1}}ทุกคนที่เหลือควรรอ{{/1}} โมเดลที่คุณไม่สามารถเรียกใช้ กำหนดราคา หรือวัดประสิทธิภาพเทียบกับโมเดล instruct ได้ ไม่ใช่ตัวเลือกสำหรับการจัดซื้อ และจำนวนพารามิเตอร์รวม 280B หมายความว่าการโฮสต์ด้วยตนเองต้องใช้หลาย GPU แม้จะใช้ FP8 ก็ตาม

อะไรจะทำให้คำตัดสินเปลี่ยนไป

สี่เหตุการณ์ เรียงตามลำดับที่คาดว่าจะมีความสำคัญ

• ERNIE 5.5 Flash เวอร์ชันที่ผ่าน post-training เปิดตัวแล้ว Baidu กล่าวว่าจะตามมา จนกว่าจะเป็นเช่นนั้น การเปรียบเทียบความสามารถทุกด้านจึงเป็นเพียงการคาดเดา และช่องว่างระหว่าง checkpoint ฐานกับโมเดล Flash ที่เสร็จสมบูรณ์ก็คือจุดที่คุณภาพซึ่งผู้ใช้มองเห็นเป็นส่วนใหญ่ตั้งอยู่จริง ๆ

• เมื่อราคาปรากฏบน Qianfan นั่นคือช่วงเวลาที่การเปรียบเทียบกับ Haiku กลายเป็นการตัดสินใจจริง แทนที่จะเป็นการเปรียบเทียบผิดประเภท

• มีผลการประเมินอิสระเผยออกมาแล้ว หากมีรายงานจาก Artificial Analysis หรือ LMArena ก็จะทำให้ชุดทดสอบ (harness) ของ Baidu กลายเป็นสิ่งที่ตรวจสอบไขว้ได้ โปรดทราบว่าดัชนี AA เองได้รับการปรับฐานเมื่อวันที่ 27 ตุลาคม 2026 ดังนั้นตัวเลขก่อนการปรับฐานที่แพร่หลายสำหรับ Haiku 5.5 และรุ่นอื่น ๆ ไม่ควรนำไปเปรียบเทียบกับตัวเลขหลังการปรับฐาน

• ผู้ให้บริการโฮสต์จากบุคคลที่สามรับไปให้บริการ โดยปกติแล้วนี่คือสัญญาณว่าต้นทุนการให้บริการเป็นที่เข้าใจกันแล้ว และเป็นจุดที่โมเดลสามารถถูกกำหนดเส้นทางเพื่อเรียกใช้งานได้ แทนที่จะเป็นเพียงดาวน์โหลดได้เท่านั้น

การเปรียบเทียบในหัวข้อจะคุ้มค่าที่จะเขียนเมื่อสองในสี่สิ่งนั้นได้เกิดขึ้นแล้ว สิ่งที่มีอยู่ในวันนี้คือโมเดลพื้นฐานที่มีเอกสารประกอบครบถ้วน สัญญาอนุญาตที่ไม่ใช่ Apache และชื่อชั้นผลิตภัณฑ์ที่ไม่มีผลิตภัณฑ์อยู่เบื้องหลัง ในขณะเดียวกัน Claude Haiku 5.5 ก็เป็นโมเดลที่เสร็จสมบูรณ์แล้ว ด้วยราคาที่ผู้ขายรายอื่นต้องหาคำตอบมารับมือในตอนนี้ ในคำถามเดียวที่ผู้ซื้อถาม — โทเคนหนึ่งมีต้นทุนเท่าไรและทำอะไรได้ — ฝ่ายหนึ่งมีคำตอบ ส่วนอีกฝ่ายมีเพียงคำสัญญา

ส่วนที่น่าสนใจไม่ใช่แค่การที่ Baidu เปิดตัวแบบเงียบ ๆ แต่คือบริษัทเลือกปล่อยน้ำหนักฐาน (base weights) ออกมาก่อน ก่อนโมเดลที่ใคร ๆ ก็ใช้งานได้ และไม่ได้ตั้งราคาไว้เลย นี่คือจังหวะการเปิดตัวแบบห้องวิจัย ไม่ใช่การเปิดตัวผลิตภัณฑ์ และควรอ่านให้เป็นเช่นนั้น

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

[email protected]

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discord[email protected]XLinkedInGitHubYouTube