
Ripple 65B Preview vs DeepSeek V4.1 Pro: ในบรรดาโมเดลเหล่านี้ มีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้นที่มีอยู่จริง
- Orcaใหม่OrcaCyber: GLM 5.3 Abliterated / Uncensored2026-11-04$3.00 / $5.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 71 tok/s
- Orcaใหม่OrcaCyber: Hy4 Abliterated / Uncensored2026-11-04$0.80 / $1.60 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 107 tok/s
- orcaใหม่Orca: OrcaC2 1.02026-10-303 tok/s
- Orcaใหม่OrcaCyber: MiniMax M3.1 Flash Abliterated / Uncensored2026-10-29$0.80 / $1.60 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 100 tok/s
- Orcaใหม่OrcaCyber: GLM 5.3 Flash Abliterated / Uncensored2026-10-27$0.80 / $1.60 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 107 tok/s
- Orcaใหม่OrcaCyber: Qwen3.8 Flash Next Abliterated / Uncensored2026-10-26$0.80 / $1.60 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 115 tok/s
- Orcaใหม่OrcaCyber: MiMo V2.6 Flash Abliterated / Uncensored2026-10-26$0.80 / $1.60 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 56 tok/s
- Moonshotใหม่MoonshotAI: Kimi K3.1 Pro2026-10-2447ความฉลาด
- Orcaใหม่OrcaCyber: DeepSeek V4.1 Flash Abliterated / Uncensored2026-10-23$0.80 / $1.60 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 85 tok/s
- minimaxMiniMax: M3.1 Flash2026-10-1929ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Ultra 1.02026-10-17$5.00 / $10.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 106 tok/s
- deepseekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash 10172026-10-1733ความฉลาด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-10-1740ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 57 tok/s
- openaiOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2955ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2855ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 183 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2228ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2244ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2259ความฉลาด
DeepSeek V4.1 Pro ไม่มีการ์ดโมเดล ไม่มีตัวระบุ API ไม่มีราคา และไม่มีผลเบนช์มาร์ก มันไม่เคยถูกเปิดตัวเลย มันมีอยู่เพียงในฐานะชื่อที่ปรากฏในประโยคเดียวในบันทึกการเปิดตัว V4.1 Flash ของ DeepSeek เมื่อวันที่ 10 กันยายน 2026 และไม่ว่าจะอย่างไร ความต้องการค้นหาชื่อนี้ก็ดำเนินต่อเนื่องมาแปดสัปดาห์แล้ว ในทางตรงกันข้าม Ripple 65B Preview เปิดตัวเมื่อวานนี้ — 4 พฤศจิกายน 2026 — จาก Ricursive Intelligence ภายใต้สัญญาอนุญาต Apache 2.0 มีพารามิเตอร์แบบ dense จำนวน 65 พันล้านตัว และโทเคนสำหรับฝึกจำนวน 12 ล้านล้านโทเคน ดังนั้นการเปรียบเทียบแบบตัวต่อตัวระหว่างสองตัวนี้จึงไม่ใช่การเปรียบเทียบโมเดล แต่เป็นการเปรียบเทียบระหว่างโมเดลกับข่าวลือ และสิ่งที่มีประโยชน์คือการนำ Ripple ไปเทียบกับโมเดล DeepSeek ที่ตอบสนองคำขอ HTTP ได้จริง
ประโยคที่สร้างโมเดลขึ้นมา
เมื่อวันที่ 10 กันยายน 2026 DeepSeek ได้เผยแพร่ V4.1 Flash พร้อมประกาศการย้ายระบบว่า คำขอที่ส่งไปยัง deepseek-v4-proจะถูกกำหนดเส้นทางไปยังโมเดล Flash ใหม่ "จนกว่า V4.1-Pro จะเปิดตัว" นั่นคือร่องรอยเอกสารทั้งหมด การเปลี่ยนเส้นทางดังกล่าวถูกยกเลิกในภายหลังหลังจากนักพัฒนาคัดค้าน และ DeepSeek กล่าวว่า V4 Pro จะดำเนินการต่อโดยการเรียกเก็บเงินไม่เปลี่ยนแปลง ข้อความในวงเล็บยังคงอยู่ และตั้งแต่นั้นมา เว็บไซต์ติดตาม ผู้รวบรวมข้อมูล และหน้าเปรียบเทียบต่างๆ ก็ได้สร้างแบบจำลองขึ้นจากข้อความนั้น
สิ่งที่ทำให้โมเดลผีนี้ยังคงอยู่ผิดปกติก็คือชื่อนั้นสมเหตุสมผล ในรุ่น V4 นั้น Pro ตามหลัง Flash ประมาณสองสัปดาห์ ด้วยจังหวะแบบนั้น V4.1 Pro จึงมีกำหนดเปิดตัวในช่วงปลายเดือนกันยายน ตอนนี้เป็นวันที่ 5 พฤศจิกายน และหน้าราคาของ DeepSeek เองระบุโมเดลแชตไว้เพียงสองรุ่นเท่านั้น: Flash บนเช็กพอยต์ 1017 และ Pro ซึ่งยังอยู่บนบิลด์ 0813 การเรียก deepseek-v4.1-pro บนเกตเวย์ของบุคคลที่สามจะส่งคืนข้อผิดพลาด model-not-found ไม่มีอะไรให้เปรียบเทียบได้
DeepSeek ขายอะไรจริง ๆ ในวันนี้
มีสามโมเดลที่เปิดใช้งานแล้ว และความแตกต่างระหว่างโมเดลเหล่านี้สำคัญกว่าการที่ยังขาดโมเดลที่สี่ ราคาด้านล่างเป็นอัตรานอกช่วงพีคของ DeepSeek ต่อหนึ่งล้านโทเค็น ส่วนราคาช่วงพีค ซึ่งคือ 01:00–04:00 และ 06:00–10:00 UTC ในวันธรรมดา จะเป็นสองเท่า
• V4.1 Flash (1017) — คอนเท็กซ์ 1M, เอาต์พุตสูงสุด 384K, รองรับวิชัน, อินพุต $0.15 / เอาต์พุต $0.60, แคชฮิต $0.003 เช็กพอยต์ 1017 แทนที่การโพสต์เทรนของบิลด์เดือนกันยายน; เป็นโมเดลที่ DeepSeek ต้องการให้คุณใช้
• V4 Pro (0813) — คอนเท็กซ์ 1M, เอาต์พุตสูงสุด 384K, ไม่รองรับวิชัน, อินพุต $0.66 / เอาต์พุต $1.98, แคชฮิต $0.022 สถาปัตยกรรมรุ่นเก่า ราคาสูงกว่า Flash อยู่สี่เท่าครึ่ง และยังคงเป็น "Pro" เพียงตัวเดียวในรายการราคา
• V4 Flash (0731) — พารามิเตอร์ทั้งหมด 284B โดยมี 13B ที่ใช้งานอยู่, บริบท 1M, สัญญาอนุญาต MIT, $0.14 / $0.28 นี่คือตัวที่สำคัญต่อข้อโต้แย้งเรื่อง Ripple

V4.1 Pro จะถูกจัดให้อยู่เหนือ V4 Pro ในรายการนั้นหากเปิดตัววางจำหน่าย จนกว่าจะเป็นเช่นนั้น ใครก็ตามที่เสนอราคา V4.1 Pro ให้คุณ ก็กำลังอ้างอิงเรตการ์ดของ V4 Pro หรือไม่ก็เป็นการเดาเอา

การเปรียบเทียบที่สามารถทำได้จริง
คำกล่าวอ้างตอนเปิดตัวของ Ripple คือคะแนน Terminal-Bench 2.1 ที่ 80.52 ซึ่งถูกอธิบายว่าเป็นสุดยอดระดับแนวหน้าของสหรัฐฯ ในกลุ่มโมเดล open-weight สำหรับ agentic coding นำหน้า Reflection Beam 501B ที่ 80.1, Muse Spark Open 816B ของ Meta ที่ 76.4, Inkling 975B ของ Thinking Machines ที่ 63.8 และ Nemotron 3 Ultra 550B ที่ 56.4 คู่แข่งเหล่านี้ล้วนเป็นอเมริกัน ซึ่งนั่นคือสิ่งที่ทำให้คำกล่าวอ้างเป็นจริงตามที่เขียนไว้
DeepSeek ก็เผยแพร่คะแนน Terminal-Bench 2.1 เช่นกัน โดย V4 Flash 0731 รายงานคะแนน 82.7 บนเวอร์ชันเดียวกัน ซึ่งวัดโดย DeepSeek บนฮาร์เนสของตัวเอง — เป็นข้อแม้เดียวกับที่ใช้กับตัวเลขของ Ricursive และของรายอื่นทั้งหมด หากเชื่อตัวเลขจากผู้ให้บริการทั้งสองตามที่ประกาศไว้ โมเดล Mixture-of-Experts ขนาด 284 พันล้านพารามิเตอร์ที่มีพารามิเตอร์ใช้งานจริง 13 พันล้านพารามิเตอร์จะเอาชนะ Ripple ได้ 2.2 คะแนนบนเบนช์มาร์กเดียวกับที่ Ripple เลือกใช้เป็นจุดนำเสนอหลัก แถมยังถูกกว่า: $0.14 ขาเข้าและ $0.28 ขาออก เทียบกับอัตราของ Ripple ที่โฮสต์ไว้ประมาณ $0.20 และ $0.60
ช่องว่างกว้างขึ้นบน DeepSWE v1.1 ซึ่งทั้งสองแล็บเผยแพร่ตัวเลข Ripple 65B Preview รายงาน 44.3 ส่วน DeepSeek V4 Flash รายงาน 54.4 — นำอยู่สิบจุด เพิ่มขึ้นจาก 7.3 ในบิลด์พรีวิวเดือนเมษายน และเพื่อความครบถ้วน บิลด์ 1017 ของ V4.1 Flash รายงานประมาณ 77 บน DeepSWE ในการทดสอบภายในของ DeepSeek ซึ่งเป็นโมเดลที่แตกต่างและแข็งแกร่งกว่ามากเมื่อเทียบกับตัวที่ Ripple ถูกวัดเทียบ ด้วยราคา $0.15 / $0.60
คำวิจารณ์ที่เข้าเป้า
คำตอบที่มีการแชร์มากที่สุดต่อการเปิดตัวครั้งนี้ จากบัญชีติดตาม DeepSeek ชื่อ teortaxesTex คือสองประโยค: ว่า Ripple แพ้ให้กับ V4 Flash 284B จริง และว่าการเปิดตัวครั้งนี้อาศัยเบนช์มาร์กจากรุ่นก่อนหน้า ตามตัวเลขข้างต้น ทั้งสองส่วนยังคงเป็นจริง ความแตกต่างระหว่าง 2.1 กับ 4.0 เป็นเรื่องจริง — Terminal-Bench 4.0 เป็นชุดงานที่แตกต่างออกไป พร้อมการตรวจสอบการป้องกันการดัดแปลงและเวลาหมดเขตแปดชั่วโมงแบบคงที่ และมันทำให้คะแนนของโมเดลแนวหน้าทุกรุ่นลดลงราวครึ่งหนึ่งเมื่อเปิดตัวในวันที่ 28 สิงหาคม Ripple เผยแพร่บน 2.1 ซึ่งเพดานคะแนนเป็นมิตรกว่า
นั่นเป็นข้อวิจารณ์ที่ตรงจุด แต่ยังไม่ใช่การชี้ขาด และความแตกต่างนี้สำคัญ คู่แข่งของ Ricursive บนแผนภูมินั้นถูกวัดบน 2.1 เช่นกัน ดังนั้นการจัดลำดับภายในของการเปิดตัว — Ripple อยู่เหนือ Beam, Muse Spark Open, Inkling และ Nemotron 3 Ultra — จึงเป็นการเปรียบเทียบแบบเทียบกันได้ สิ่งที่เทียบกันไม่ได้คือความพยายามใดๆ ที่จะนำ 80.5 ไปเทียบกับโมเดลที่เผยแพร่ค่า 4.0 ซึ่งก็คือโมเดลแนวหน้าส่วนใหญ่
ส่วนต่างๆ ของการเปิดตัวที่ทำงานได้ด้วยตัวเอง
ข้อกล่าวอ้างสองข้อไม่ขึ้นอยู่กับเวอร์ชันของเบนช์มาร์ก ข้อแรกคืองบประมาณ: Ricursive กล่าวว่าความพยายามทั้งหมดใช้งบ 32 ล้านดอลลาร์ ประมาณหนึ่งในสิบของ state of the art แบบ open-weight ก่อนหน้าในด้านการเขียนโค้ดแบบเอเจนต์ ซึ่งทำได้ด้วย RL rollout จำนวน 1.4 ล้านครั้ง — น้อยกว่าของ Reflection Beam ราวเจ็ดสิบเท่า — ที่ MFU 40% หากสิ่งนั้นผ่านการตรวจสอบอย่างละเอียด เรื่องที่น่าสนใจไม่ใช่การที่ Ripple เป็นโมเดลเขียนโค้ดที่ดีที่สุด แต่คือการที่โมเดลขนาด 65B ทำคะแนนได้ห่างจากโมเดลขนาด 284B เพียงไม่กี่คะแนน โดยใช้ต้นทุนเพียงหนึ่งในสิบ
ข้อที่สองคือสัญญาอนุญาต Apache 2.0 เป็นข้อเสนอที่แตกต่างอย่างมีนัยสำคัญจาก MIT ที่มีข้อแม้ หรือการ์ดสำหรับวิจัยเท่านั้น โดยเป็นสัญญาอนุญาตที่ทีมกฎหมายลงนามได้โดยไม่ต้องประชุมกัน น้ำหนักโมเดลอยู่บน Hugging Face ในรูปแบบ BF16 instruct, NVFP4 instruct, BF16 base และตัวแปร DFlash2 มีความไม่สอดคล้องหนึ่งจุดที่ควรตั้งข้อสังเกต: การ์ดบน Hugging Face ระบุว่าโมเดล "ไม่ได้ถูก deploy โดย Inference Provider รายใด" ขณะที่หน้าเปิดตัวระบุชื่อพาร์ตเนอร์ผู้ให้บริการโฮสติ้งหลายราย ให้ถือว่าความพร้อมใช้งานเป็นแบบ "น้ำหนักโมเดลดาวน์โหลดได้แน่นอน ส่วนเอนด์พอยต์ที่โฮสต์ยังอยู่ระหว่างการปรับให้เข้าที่"
จะดำเนินการกับเรื่องนี้อย่างไร
คุณไม่สามารถ benchmark เทียบกับ V4.1 Pro ได้ เพราะมันไม่มีอยู่จริง คุณสามารถ benchmark เทียบกับ V4 Flash และ V4.1 Flash ได้ และควรทำ เพราะทั้งสองกำหนดกรอบการตัดสินใจ: 82.7 และประมาณ 77 บน coding benchmark ที่เกี่ยวข้อง ในราคา $0.14/$0.28 และ $0.15/$0.60 ตามลำดับ ทั้งคู่เป็น open-weight ทั้งคู่มี context ขนาด 1M OrcaRouter มีไลน์ DeepSeek — deepseek-v4-flash, deepseek-v4-pro และ deepseek-v4.1-flash ในบรรดา โมเดลกว่า 200 รายการบนคีย์เดียว ในราคาตามรายการของผู้ให้บริการโดยไม่คิดมาร์กอัป ดังนั้นการปรับราคาของ DeepSeek จะมีผลที่นี่ในวันเรียกเก็บเงินเดียวกัน Ripple ไม่อยู่ในแค็ตตาล็อกนั้น; เป็นแบบโฮสต์เองหรือ endpoint ของพาร์ตเนอร์

ถ้าสิ่งที่คุณต้องการจริง ๆ คือเรือธงรุ่นถัดไปของ DeepSeek คำแนะนำที่ตรงไปตรงมาคือเลิกWaiting on a name ได้เลย V4.1 Flash 1017 เป็นโมเดลเขียนโค้ดที่ดีที่สุดในปัจจุบันของ DeepSeek มีสัญญาอนุญาตแบบเปิด และมีราคาเพียงหนึ่งในสามของ V4 Pro ถ้าสิ่งที่คุณต้องการคือโมเดล 65B ราคาถูกที่คุณรันเองได้ Ripple มีอยู่จริงในวันนี้ และตัวเลขตอนเปิดตัวทำให้มันใกล้เคียง V4 Flash บน Terminal-Bench แต่ตามหลังบน DeepSWE
เงื่อนไขที่จะกลับมาดูหน้านี้มีความเฉพาะเจาะจงและตรวจสอบได้ง่าย: ไอดีโมเดล deepseek-v4.1-proที่คืนโทเค็นแทนที่จะเป็น 404 เมื่อเกิดกรณีนั้น การเปรียบเทียบจะไม่ใช่เรื่องสมมติอีกต่อไป และสิ่งแรกที่ควรดูคือ DeepSeek เลือกเวอร์ชันเบนช์มาร์กใด
การเปรียบเทียบในบทความนี้1
ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
