การ์ดชื่อเรื่องที่สร้างขึ้นซึ่งอ่านว่า 'Nanbeige4.3-33B vs Qwen 3.6 35B-A3B' พร้อมคำโปรยว่า 'Qwen ที่ Nanbeige ไม่ได้นำมาเปรียบเทียบประสิทธิภาพ' และป้ายข้อความสามป้ายที่ระบุว่า '33.1B แบบ dense เทียบกับ 35B ที่มีพารามิเตอร์ใช้งาน 3B', 'ไม่มี hosted API เทียบกับ $0.25 / $1.49' และ 'หน้าต่างระดับ 262K เท่ากัน แต่ต้นทุนแคชต่างกัน' ส่วนท้ายระบุว่า 'ข้อมูลตัวเลขของ Qwen อ้างอิงตาม Artificial Analysis v4.3.2 และ OrcaRouter; ข้อมูลของ Nanbeige อ้างอิงตาม v5.0.1' โลโก้ OrcaRouter ถูกคอมโพสิตอยู่ในแถบสีขาวใต้ภาพอาร์ตเวิร์ก
Guides & Insights

Nanbeige4.3-33B เทียบกับ Qwen 3.6 35B-A3B: Nanbeige ทดสอบประสิทธิภาพ Qwen คนละรุ่น และนั่นคือประเด็นสำคัญ

ผู้เขียน

Rowan Sterling

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

เปิดการ์ดโมเดลของ Nanbeige สำหรับ Nanbeige4.3-33B แล้วนับคอลัมน์ Qwen มีอยู่เพียงคอลัมน์เดียวเท่านั้น และเป็นของ Qwen3.8-27B — โมเดลมัลติโมดัลแบบ dense ที่เปิดตัวในเดือนสิงหาคม 2026 ส่วน Qwen 3.6 35B-A3B ซึ่งเป็นโมเดล mixture-of-experts ที่ Liquid AI ใช้เป็นจุดอ้างอิงของตัวเองสำหรับ LFM2.5 และที่ระบบนิเวศเอเจนต์แบบ open-weight ส่วนใหญ่ใช้เป็นเกณฑ์เปรียบเทียบนั้น ไม่ปรากฏอยู่ในตารางยี่สิบแถวของ Nanbeige เลย

การที่ไม่มีโมเดลนั้นอยู่ถือเป็นการเลือก และทำให้การจับคู่นี้น่าสนใจกว่าการเทียบแบบตัวต่อตัวทั่วไป Nanbeige4.3-33B ถูกนำไปเปรียบเทียบกับโมเดล Qwen ที่มันเอาชนะได้ในแถวงานแบบเอเจนต์ระยะยาว Qwen 3.6 35B-A3B คือโมเดล Qwen ที่มีต้นทุนการรันเพียงหนึ่งในสี่ รองรับรูปภาพและวิดีโอ และใช้งานจริงในโปรดักชันตั้งแต่เดือนเมษายน การเปรียบเทียบนี้จะยุติธรรมกว่าหรือง่ายกว่ากันนั้น ขึ้นอยู่กับว่าคุณกำลังซื้ออะไร และทั้งสองโมเดลไม่ได้ถูกปรับให้เหมาะกับผู้ซื้อกลุ่มเดียวกัน

หนึ่งในสองสิ่งนี้มีความหนาแน่น ส่วนอีกสิ่งหนึ่งไม่ใช่ และนั่นคือสิ่งที่กำหนดค่าใช้จ่าย

ความแตกต่างที่มีผลกระทบมากที่สุดเพียงอย่างเดียวไม่ได้อยู่บนเกณฑ์วัดใด ๆ

• พารามิเตอร์ — รวม 33.1B และทำงานทั้งหมด สำหรับ Nanbeige4.3-33B ส่วน Qwen 3.6 35B-A3B ซึ่งเป็นแบบ mixture of experts มีขนาดรวม 35B โดยมีประมาณ 3B ที่ทำงานต่อโทเคน

• คำนวณต่อโทเค็น — การประมวลผลไปข้างหน้าแบบ dense เต็มรูปแบบสำหรับ Nanbeige4.3-33B เทียบกับการประมวลผลแบบ sparse บนชุดย่อยของผู้เชี่ยวชาญขนาดเล็กสำหรับ Qwen 3.6 35B-A3B บนฮาร์ดแวร์เดียวกัน โมเดล Qwen สร้างโทเค็นต่อวินาทีต่อ GPU ได้มากกว่าอย่างมาก

• หน่วยความจำสำหรับเวต — 66.3 GB ใน bfloat16 สำหรับ Nanbeige4.3-33B โมเดล Qwen พอดีได้สบายบนการ์ดใบเดียวเมื่อทำควอนไทซ์

• บริบท — 524,288 โทเคนแบบเนทีฟสำหรับ Nanbeige4.3-33B และ 262,144 สำหรับ Qwen 3.6 35B-A3B พร้อมเอาต์พุตสูงสุด 65,536 โทเคน

• รูปแบบข้อมูล — ข้อความเข้า ข้อความออก รองรับภาษาอังกฤษและภาษาจีน สำหรับ Nanbeige4.3-33B ส่วน Qwen 3.6 35B-A3B รับข้อความ รูปภาพ และวิดีโอเป็นอินพุต

{{1}}ราคา{{/1}} — ไม่มีเอนด์พอยต์แบบโฮสต์สำหรับ Nanbeige4.3-33B โดย Qwen 3.6 35B-A3B บน OrcaRouter ที่ราคา {{2}}$0.25{{/2}} ต่ออินพุตหนึ่งล้านโทเค็น และ {{3}}$1.49{{/3}} ต่อเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเค็น โดยมี {{4}}เวลาถึงโทเค็นแรกที่ p50 เท่ากับ 6.67 วินาที{{/4}}

• สัญญาอนุญาต — Apache 2.0 ทั้งสองรายการ

อ่านบรรทัดว่าด้วยการคำนวณนี้สองครั้ง โมเดล dense ขนาด 33B ที่กำลังสร้างคำตอบแบบเอเจนต์ความยาว 65,536 โทเคน — ซึ่งเป็นเพดานที่ Nanbeige แนะนำเอง — ต้องทำงานเท่ากับพารามิเตอร์ 33 พันล้านตัวสำหรับทุกโทเคนเหล่านั้น ส่วนโมเดล Qwen ทำงานเพียงประมาณหนึ่งในสิบของปริมาณนั้น หากทั้งสอง modèle ทำคะแนนได้ต่างกันเพียงไม่กี่คะแนนในงานเดียวกัน โมเดล sparse จะชนะด้านเศรษฐศาสตร์ไปถึงหนึ่งลำดับขนาด และไม่มีตาราง benchmark ใดจะบอกเรื่องนี้กับคุณ

A two-column comparison scoreboard titled 'Nanbeige4.3-33B vs Qwen 3.6 35B-A3B — the scoreboard'. The Nanbeige4.3-33B column reads Total parameters 33.1B dense, Active per token 33.1B, Context 524,288 tokens, Modality text only, Price no hosted endpoint, Intelligence Index 20 on v5.0.1. The Qwen 3.6 35B-A3B column reads Total parameters 35B with 3B active, Active per token about 3B, Context 262,144 tokens, Modality text, image, video, Price $0.25 / $1.49 per million, Intelligence Index not scored on v5. A footer reads 'Nanbeige per Artificial Analysis v5.0.1; Qwen pricing per OrcaRouter; the index figures are not comparable.' The OrcaRouter logo is composited in the white strip below the artwork.

ไม่สามารถนำคะแนนมาลบกันได้ และเหตุผลเป็นเรื่องเชิงระเบียบวิธี

A screenshot of OrcaRouter's model page for qwen/qwen3.6-35b-a3b showing the model name with Vision, Tools, JSON and Reasoning tags, a publication date of 2026-04-27, a technical panel reading 262K tokens of context, 65K maximum output, text, image and video input and a p50 time-to-first-token of 6.67 seconds, plus a pricing row reading $0.25 per million input tokens and $1.49 per million output tokens with 8.2M tokens of traffic over seven days.

Nanbeige4.3-33B อยู่ที่ 20 บน Artificial Analysis Intelligence Index v5.0.1 ส่วน Qwen 3.6 35B-A3B ไม่มีคะแนนบนคอมโพสิต v5 เลย — หน้าโมเดลของมันระบุเป็น N/A เนื่องจากดัชนีปัจจุบันให้คะแนนเฉพาะคอนฟิกูเรชันที่มี API เผยแพร่ต่อสาธารณะหรือมีการรันภายในที่เสร็จสมบูรณ์ และตัวเลขล่าสุดที่ Artificial Analysis เผยแพร่สำหรับมันนั้นอยู่บนดัชนี v4.3.x รุ่นเก่า โดยอยู่ในช่วงปลายเลขสิบสำหรับคอนฟิกูเรชันแบบ reasoning

ตัวเลขเหล่านั้นไม่ใช่การเปรียบเทียบ ดัชนี v5 เป็นชุดการประเมินที่ปรับฐานใหม่ และคะแนนจาก v4.3.x ไม่สามารถนำมาใช้แทนกันได้ ใครก็ตามที่นำเสนอ “20 กับ 18” กำลังนำตัวเลขมาลบกันข้ามข้อสอบสองชุดที่แตกต่างกัน ซึ่งเป็นข้อผิดพลาดที่พบบ่อยที่สุดในการเขียนเปรียบเทียบโมเดล และควรระบุให้ชัดเจนตรงนี้

สิ่งที่ดำรงอยู่บนจุดร่วมนั้นแคบกว่าและยังมีประโยชน์อยู่

• Terminal-Bench — Artificial Analysis ทดสอบ Qwen 3.6 35B-A3B ได้ 41.6% บน Terminal-Bench 2.1 และ 25.8% บน Terminal-Bench Hard โดยทดสอบ Nanbeige4.3-33B ได้ 29.8% บน Terminal-Bench 4.0 แม้จะเป็น benchmark คนละชุด จึงยังไม่ใช่ส่วนต่าง แต่ทั้งสองเป็นการวัดจากภายนอกบนงานตระกูลเดียวกัน

• คำกล่าวอ้างจากผู้จำหน่ายเกี่ยวกับ Terminal-Bench — Nanbeige รายงานว่า Nanbeige4.3-33B ได้ 80.9 ใน Terminal-Bench 2.1 ซึ่งเป็นเบนช์มาร์กเดียวกันกับที่ Qwen 3.6 35B-A3B ถูกวัดอย่างเป็นอิสระได้ 41.6% หากแถวข้อมูลของผู้จำหน่ายนั้นยังคงยืนได้ นี่คือช่องว่างที่ใหญ่ที่สุดในการเปรียบเทียบทั้งหมดนี้ ยังไม่มีการทำซ้ำอย่างเป็นอิสระ และเชิงอรรถของ Nanbeige เองระบุว่ามันถูก运行ด้วยฮาร์เนส Terminus 2

• ความรู้ — Artificial Analysis ให้คะแนน Nanbeige4.3-33B ที่ความแม่นยำ 11.7% บน AA-Omniscience โดยมีอัตราการไม่สร้างข้อมูลเท็จ (non-hallucination) 81.8% ตัวเลข Omniscience ของ Qwen 3.6 35B-A3B มีมาก่อนการรีบิลด์ v5 ดังนั้นจึงอยู่ในมาตราวัดที่แตกต่างกันและไม่สามารถนำมาเทียบกับของ Nanbeige ได้ สิ่งที่กล่าวได้เป็นไปในเชิงทิศทางและสอดคล้องกับผู้ใช้ของทั้งสองตระกูล: โมเดล Qwen รู้มากกว่า ส่วนโมเดล Nanbeige ปฏิเสธที่จะตอบบ่อยกว่า

• การให้เหตุผล — GPQA Diamond 84.8 เมื่อเปิดการให้เหตุผล และ 84.1 ที่การตั้งค่าที่ประเมินสำหรับ Qwen 3.6 35B-A3B การ์ดของ Nanbeige4.3-33B อ้างว่า 89.5 แต่ยังไม่ได้รับการทำซ้ำ

ทำไม Nanbeige ถึงเลือก Qwen3.8-27B แทน

A screenshot of the Hugging Face model card for Nanbeige/Nanbeige4.3-33B showing 1.05k likes, an Apache-2.0 badge, English and Chinese tags, a Safetensors panel reading 33B params in BF16, 19,178 downloads last month, an Inference Providers panel stating the model is not deployed by any Inference Provider, and card text describing Nanbeige4.3-33B as the flagship teacher model for the Nanbeige4.3 series.

มีเหตุผลที่ปกป้องได้ในการเปรียบเทียบประสิทธิภาพโมเดล dense ขนาด 33B กับโมเดล dense ขนาด 27B และไม่เปรียบเทียบกับ mixture of experts ขนาด 35B และนั่นไม่ใช่ความไม่ซื่อสัตย์ เหตุผลคือการเปรียบเทียบแบบ like-for-like ด้านสถาปัตยกรรมทำให้การเปรียบเทียบเป็นเรื่องของคุณภาพการฝึกมากกว่าประสิทธิภาพในการให้บริการ โมเดล dense สองตัวที่มีขนาดใกล้เคียงกันบอกคุณได้ว่าห้องแล็บใดฝึกได้ดีกว่า การเปรียบเทียบ dense กับ MoE บอกคุณว่าแบบใดถูกกว่า ซึ่งเป็นคำถามอีกข้อที่มีคำตอบอีกอย่าง

แต่ตัวเลือกนี้มีต้นทุนสำหรับผู้อ่าน เพราะคนส่วนใหญ่ที่เลือกโมเดลจะเลือกจากต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของ ไม่ใช่คุณภาพการฝึกในเชิงนามธรรม บนแกนนี้ Qwen 3.6 35B-A3B มีข้อได้เปรียบที่ตารางของ Nanbeige ไม่เคยเผยให้เห็น: พารามิเตอร์ที่ใช้งานอยู่ 3B หมายความว่าคุณให้บริการมันบนฮาร์ดแวร์ที่คุณน่าจะมีอยู่แล้ว และมันรับภาพหน้าจอและเฟรมวิดีโอได้ ซึ่งโมเดล dense 33B ทำไม่ได้ไม่ว่าจะราคาเท่าใด

ข้อโต้แย้งก็เป็นรูปธรรมไม่แพ้กัน Nanbeige4.3-33B รองรับ 524,288 โทเคนโดยกำเนิดโดยไม่ต้องขยายบริบท และสแต็กแบบ dense ทำให้พฤติกรรมในบริบทยาวคาดเดาได้ในแบบที่โมเดลแบบ sparse ทำไม่ได้ ด้วย KV cache 208 KiB ต่อโทเคนใน 52 เลเยอร์ หน้าต่างบริบทเต็มจึงมีต้นทุนราว 104 GiB — ซึ่งเป็นคำเตือน ไม่ใช่จุดขาย แต่นั่นก็หมายความว่าไม่มีการประมาณแบบแอบแฝงระหว่างสิ่งที่การ์ดสัญญาไว้กับสิ่งที่โมเดลทำจริง

การตัดสินใจนั้นจริง ๆ แล้วลงเอยที่ตรงไหน

ถ้างานของคุณเป็นมัลติโมดัล Qwen 3.6 35B-A3B คือคำตอบก่อนจะไปดู Benchmark ใด ๆ ส่วน Nanbeige4.3-33B เป็นข้อความล้วน และโมเดลที่เปิดใช้งาน 3B ซึ่งอ่านภาพได้ในราคาต่อโทเคนเพียงหนึ่งในสี่ ไม่ใช่ตัวเลือกอันดับสองที่ใกล้เคียงสำหรับไปป์ไลน์สกรีนช็อต

ถ้างานของคุณคือระบบอัตโนมัติบนเทอร์มินัลแบบระยะยาว และคุณมี GPU สี่ตัว ตัวเลข 29.8% ของ Nanbeige4.3-33B บน Terminal-Bench 4.0 ก็เป็นตัวเลขที่เผยแพร่จากภายนอกซึ่งแข็งแกร่งที่สุดในคู่นี้ และอัตราการไม่ฮาลูซิเนต 81.8% ของโมเดลก็เป็นคุณสมบัติที่ช่วยไม่ให้ลูปของเอเจนต์ลงมือทำสิ่งที่ผิดอย่างมั่นใจเป็นเวลายี่สิบนาที นั่นคือข้อได้เปรียบจริง และมันไม่ถูก

สำหรับทุกคนที่อยู่ตรงกลาง คำตอบในทางปฏิบัติคือ Qwen 3.6 35B-A3B เป็นโมเดลที่คุณประเมินได้บ่ายวันนี้ และ Nanbeige4.3-33B เป็นโมเดลที่คุณประเมินหลังซื้อฮาร์ดแวร์Qwen 3.6 35B-A3B อยู่ในแคตตาล็อกของ OrcaRouter ในราคาข้างต้น โดยใช้คีย์เดียวกันกับโมเดลที่เหลืออีกกว่า 200 รายการพร้อมการสลับสำรองอัตโนมัติข้ามผู้ให้บริการต้นทาง และมี routing DSL หากคุณต้องการแบ่งทราฟฟิกระหว่างโมเดลนี้กับโมเดลที่สองโดยไม่ต้องเขียนไคลเอนต์ตัวที่สอง Nanbeige4.3-33B ไม่อยู่ในแคตตาล็อก — เราไม่ได้โฮสต์มัน และไม่มีข้อความใดในบทความนี้ที่อ้างว่าเราโฮสต์

ความไม่สมมาตรนั้นคือบทสรุปที่ตรงไปตรงมาของการเปรียบเทียบทั้งหมด หนึ่งในโมเดลเหล่านี้คือบริการที่คุณสามารถวัดปริมาณการใช้งานและย้ายไปใช้ตัวอื่นได้ภายในบ่ายวันเดียว ส่วนอีกโมเดลหนึ่งคือ checkpoint ที่คุณนำมาใช้งาน Nanbeige สร้างแบบที่สองขึ้นมาอย่างตั้งใจ: มันเป็นครู การ์ดของมันระบุไว้เช่นนั้น และนักเรียนขนาด 3B ที่จะทำให้มันมีความสำคัญยังไม่เปิดตัว

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

[email protected]

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discord[email protected]XLinkedInGitHubYouTube