การ์ดชื่อเรื่องหลักที่สร้างขึ้น ซึ่งมีข้อความว่า “Qwen3.8-Flash-Next vs Claude Opus 4.8” พร้อมป้ายกำกับ HEAD TO HEAD และคำโปรย ACROSS TIERS กับคำบรรยายรองว่า “ราคาที่แพงกว่า 33 เท่าให้อะไรได้จริง” และการ์ดมุมโค้งสามใบที่เปรียบเทียบราคาอินพุต $0.15 กับ $5.00 ต่อ 1M ราคาเอาต์พุต $0.47 กับ $25.00 ต่อ 1M และขนาดคอนเท็กซ์ 262K แบบเนทีฟกับ 1M แบบเนทีฟ ส่วนข้อความท้ายระบุว่า Opus 4.8 เปิดตัวเมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม 2026 และตอนนี้ Anthropic จัดให้อยู่ในสถานะ legacy แล้ว และน้ำหนักของ Flash-Next เปิดให้ใช้งานเมื่อวันที่ 24 สิงหาคม 2026 โดยราคาที่ระบุเป็นราคาตามรายการของผู้จำหน่าย โลโก้ OrcaRouter ตัวจริงถูกคอมโพสิตลงในแถบสีขาวใต้ภาพ จึงไม่ทับซ้อนกับตัวเลขใด ๆ
Guides & Insights

Qwen3.8-Flash-Next vs Claude Opus 4.8: จ่ายแพงกว่า 33 เท่าแล้วได้อะไรจริง ๆ

ผู้เขียน

Alistair Wren

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

Claude Opus 4.8 มีราคาตั้งไว้ที่ $5.00 ต่อล้านโทเคนอินพุต และ $25.00 ต่อล้านโทเคนเอาต์พุต บนตารางราคาของ A​nthropic เอง Qwen3.8-Flash-Next เป็นพรีวิวแบบเปิดน้ำหนักของสถาปัตยกรรม Qwen4 จาก A​libaba — น้ำหนักโมเดลอยู่บน Hugging Face ตั้งแต่ 24 สิงหาคม 2026 และบน ModelScope ตั้งแต่ 26 สิงหาคม — และในรูปแบบ Qwen3.8-Flash ที่ให้บริการ มีค่าใช้จ่าย $0.15 และ $0.47 ในหน่วยเดียวกันนั้น นั่นคือ 33 เท่าสำหรับอินพุต และ 53 เท่าสำหรับเอาต์พุต สำหรับสองโมเดลที่ บนดัชนีสาธารณะเพียงแห่งเดียวที่ให้คะแนนทั้งสอง มีคะแนนห่างกันประมาณสองจุด การจับคู่นี้ดูไม่สมดุล แต่แท้จริงไม่ใช่ สิ่งที่ตัวคูณซื้อได้จริงนั้นแคบและเจาะจงกว่าที่ช่องว่างบ่งชี้ และการหาว่าเวิร์กโหลดของคุณต้องการส่วนใดของมันคือการตัดสินใจทั้งหมด

มีเรื่องหนึ่งที่ต้องทำให้ชัดก่อนอื่นใด เพราะมันเป็นตัวกำหนดตัวเลขทุกตัวด้านล่างนี้: ยังไม่มีใครรันสองตัวนี้แบบเทียบกันตรง ๆ ด้วยการตั้งค่าที่จับคู่กันบนเครื่องระดับสูง แล้วเผยแพร่ผลลัพธ์ สิ่งที่มีคือคะแนนของแต่ละโมเดลบน Artificial Analysis Intelligence Index และรายการเหล่านั้นถูกประเมินต่างวันกัน ดังนั้นให้ถือว่าเป็นค่าที่ใกล้เคียงกัน ไม่ใช่การเปรียบเทียบแบบควบคุม ส่วนที่เหลือทั้งหมดที่นี่มาจากเอกสารเผยแพร่ของผู้ให้บริการทั้งสองราย และจากชุดทดสอบอิสระที่ได้รันหนึ่งในสองโมเดลนี้จริง

Claude Opus 4.8 จากเอกสารของ Anthropic เอง

Claude Opus 4.8 เปิดตัวเมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม 2026 และตอนนี้ Anthropic จัดให้เป็นโมเดล legacy: ยังใช้งานได้ ยังขายอยู่ แต่ไม่ใช่รุ่นท็อปของสาย Opus อีกต่อไป ภาพรวมโมเดลของ Anthropic เองระบุว่าคุณควรพิจารณาย้ายไปใช้ Claude Opus 5.5 และคู่มือการย้ายสำหรับการเปลี่ยนแปลงนี้มีลิงก์จากหน้า 4.8 เอง ในฐานะข้อเท็จจริงเกี่ยวกับโมเดล ไม่ใช่ข้อตำหนิ: คำว่า legacy ในที่นี้หมายถึงถูกแทนที่ในตำแหน่งสูงสุด ไม่ได้หมายถึงถูกถอดถอน

สิ่งที่มันรองรับ: หน้าต่างบริบท 1M โทเค็น และเอาต์พุตสูงสุด 128K ซึ่งเพิ่มเป็น 300K บน Message Batches API ภายใต้เฮดเดอร์เบต้า รับข้อความและรูปภาพเข้า ส่งออกเป็นข้อความ โดยมีความสามารถด้านภาพ การใช้เครื่องมือ JSON และการให้เหตุผลอยู่ในบรรดาความสามารถที่รองรับ การคิดแบบปรับตัวโดยที่พารามิเตอร์ effort มีค่าเริ่มต้นเป็น สูง — ค่าเริ่มต้นที่แตกต่างจาก Opus 5.5 ซึ่งมาพร้อมค่า ปานกลาง ดังนั้นค่า `effort` ที่เหมือนกันไม่ได้หมายความว่างบประมาณการคิดจะเท่ากันระหว่างสองรุ่น จุดตัดความรู้และจุดตัดการฝึกอบรมที่เชื่อถือได้ ซึ่งทั้งคู่อยู่ในเดือนมกราคม 2026 ล้าหลังรุ่น Opus ปัจจุบันอยู่ห้าเดือน ราคาอยู่ที่ $5.00 ต่อหนึ่งล้านโทเค็นอินพุต, $25.00 ต่อหนึ่งล้านโทเค็นเอาต์พุต, $0.50 ต่อการอ่านแคชหนึ่งล้านครั้ง, $6.25 ต่อการเขียนแคชห้านาทีหนึ่งล้านครั้ง, $10.00 ต่อการเขียนแคชหนึ่งชั่วโมงหนึ่งล้านครั้ง และส่วนลด Batch API แบบคงที่ 50% สำหรับอินพุตและเอาต์พุต Anthropic ให้คำมั่นว่าจะคงโมเดลนี้ให้พร้อมใช้งานจนถึงอย่างน้อยวันที่ 28 พฤษภาคม 2027

มันไม่ใช่ของในพิพิธภัณฑ์เช่นกัน Model ID `claude-opus-4-8` เปิดให้ใช้งานจริงบน Claude API, Amazon Bedrock, Google Cloud, Microsoft Foundry และ Claude Platform on AWS และเอกสารเผยแพร่ของ Anthropic เองสำหรับ Opus 5.5 ระบุว่า คำขอด้านความปลอดภัยไซเบอร์ส่วนใหญ่ในการติดตั้งใช้งานที่ใหม่กว่านั้นถูกส่งต่อไปยัง Opus 4.8 โดยการออกแบบ โมเดลที่ถูกกำหนดให้เป็นตัวสำรองสำหรับเรือธงรุ่นปัจจุบันยังคงถูกขอให้ทำงานจริง

Qwen3.8-Flash-Next จาก Model Card ของอาลีบาบาเอง

Qwen3.8-Flash-Next ไม่ใช่โมเดล Qwen4 และความแตกต่างนี้เป็นของ Alibaba เอง ไม่ใช่การตีความของเรา การ์ดโมเดลอธิบายว่าเป็นตัวอย่างทดลองของสถาปัตยกรรมที่จะรองรับ Qwen4 — สถาปัตยกรรมที่ถูกปล่อยออกมาก่อนกำหนดโดยเจตนา เพื่อให้รันไทม์และการควอนไทซ์พร้อมเมื่อตระกูลนี้มาถึง มันเก็บพารามิเตอร์ประมาณ 180B ในรูปแบบ BF16: ส่วนหลักแบบ mixture-of-experts ขนาด 125B ที่เปิดใช้งาน 6B ต่อโทเคน, ตาราง embedding แบบ n-gram ขนาด 51B แยกต่างหาก, และเลเยอร์ multi-token prediction ประมาณ 4B ทั่ว 48 เลเยอร์ โดยมีผู้เชี่ยวชาญ 512 ตัว โดย 10 ตัวถูก routed และหนึ่งตัวใช้ร่วมกัน สแต็กแอตเทนชันเป็นส่วนใหม่จริง ๆ — เลเยอร์ linear attention 36 ชั้นที่รัน Gated Delta Network เทียบกับเลเยอร์ full attention 12 ชั้นที่รัน Qwen Sparse Attention ซึ่งเป็นการแบ่งแบบไฮบริดประมาณสามต่อหนึ่งแบบเดียวกับที่เจเนอเรชัน Qwen3.8 โดยรวมใช้

บริบทเนทีฟคือ 262,144 โทเคน ขยายได้ถึง 1,000,000 อินพุตเป็นข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ ส่วนเอาต์พุตเป็นข้อความ สัญญาอนุญาตคือ Qwen Community License 1.0 ไม่ใช่ Apache 2.0 ซึ่งเป็นความแตกต่างอย่างแท้จริงจากรุ่น 27B ในตระกูลเดียวกัน และเป็นประเภทของรายละเอียดที่ชี้ขาดคำถามด้านการจัดซื้อได้หลายเดือน หลังจากที่มันชี้ขาดข้อโต้แย้งเรื่องเบนช์มาร์กไปแล้ว อาลีบาบาวางตำแหน่งน้ำหนักแบบเปิดเป็นตัวอย่างเชิงทดลอง และ Qwen3.8-Flash ซึ่งให้บริการผ่าน Qwen Cloud เป็นเวอร์ชันผลิตจริงอย่างเป็นทางการที่มีบริบท 1M โดยค่าเริ่มต้นและเครื่องมือในตัว ไม่มีการระบุบนการ์ดว่าน้ำหนักเหล่านั้นเป็นน้ำหนักชุดเดียวกันภายใต้การกำหนดค่าการให้บริการที่ต่างกันหรือไม่

ตัวเลขที่ติดป้ายกำกับโดยผู้ที่สร้างมันขึ้นมา

A​libaba's การ์ดโมเดลเป็นตารางจากผู้ขาย และได้รับการติดป้ายว่าเป็นเช่นนั้นที่นี่ ในการประเมินภาษาของการ์ดเอง Qwen3.8-Flash-Next รายงาน 91.9 บน LiveCodeBench v6, 91.7 บน GPQA Diamond, 81.0 บน SWE-bench Multilingual, 62.5 บน SWE-bench Pro, 58.7 บน DeepSWE 1.1, 73.9 บน CoWorkBench และ 55.7 บน JobBench ในแถวเปรียบเทียบของการ์ดเอง มันแพ้โมเดล Claude บน HLE 35.9 ต่อ 40.0 และบน NL2Repo-Bench 48.1 ต่อ 54.2 ข้อควรระวังสองข้อมาจากตัวการ์ดเอง: ผลลัพธ์หลายรายการใช้ benchmark ภายในองค์กร และแถว HLE ระบุว่าถูกตัดสินโดย GPT-4o ซึ่งเป็นเรื่องที่ควรรู้ก่อนจะอ้างตัวเลขนั้นกับใคร

Anthropic ไม่ได้เผยแพร่ตารางสาธารณะที่เทียบเท่าสำหรับ Claude Opus 4.8 โดยใช้ชุดทดสอบเดียวกันกับเหล่านั้น ดังนั้นการเปรียบเทียบแบบผู้ขายต่อผู้ขายทีละแถวจึงไม่มีอยู่ และไม่ควรอนุมานจากตารางของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง สิ่งที่มีอยู่คือบุคคลที่สามที่รันทั้งสองแบบ Artificial Analysis จัดอันดับ Claude Opus 4.8 ไว้ที่ 41.8 บน Intelligence Index ของตน — เป็นอันดับที่ 23 ของโมเดลที่ตนจัดอันดับ เปอร์เซ็นไทล์ที่ 84 — และ Qwen3.8-Flash-Next ที่ 40 เป็นอันดับที่ห้าของ 113 โมเดลในชั้นการเปรียบเทียบของตน ตัวเลขทั้งสองมาจากดัชนีของผู้ให้บริการรายเดียวกัน ซึ่งทำให้มันเป็นสิ่งที่ใกล้เคียงที่สุดกับไม้บรรทัดร่วมที่มีอยู่ในปัจจุบัน พร้อมข้อแม้ข้างต้นเกี่ยวกับวันที่ประเมิน

A generated two-column scoreboard titled "Qwen3.8-Flash-Next vs Claude Opus 4.8 — the scoreboard": the left column lists Qwen3.8-Flash-Next as an open-weight preview, ~180B stored with 6B active, 262,144 native / 1M extended context, $0.15 / $0.47 per 1M and AA Intelligence 40 at 53 tokens/sec; the right column lists Claude Opus 4.8 as a legacy flagship, parameters not published, 1M native context, $5.00 / $25.00 per 1M and AA Intelligence 41.8 at 66.7 tokens/sec; the footer attributes the Intelligence figures to Artificial Analysis on different evaluation dates, gives the prices as vendor list rates, and sources the Opus 4.8 speed to OrcaRouter's own playground.

ส่วนที่เหลือของภาพรวมอิสระ ทั้งหมดมาจาก Artificial Analysis และทั้งหมดเป็นสำหรับพรีวิวแบบ open-weight แทนที่จะเป็นตัวแปร Flash ที่ให้บริการ:

• งานความรู้ — Qwen3.8-Flash-Next ทำคะแนนได้ 1587 บน AA-Briefcase, 1647 บน GDPval-AA v2 และ 56% บน AutomationBench-AA ซึ่งเป็น benchmark เวิร์กโฟลว์แบบเอเจนต์ที่สร้างขึ้นร่วมกับ Zapier บนชุดงานส่วนตัวที่ถูกกันไว้เป็นชุดทดสอบ

• งานด้านเทอร์มินัลและงานวิทยาศาสตร์ — 25% บน Terminal-Bench v4.0 และ 51% บน SciCode เทียบกับผลที่อ่อนกว่ามากในงานที่เก็บโค้ดแบบระยะยาว

• การให้เหตุผล — Humanity's Last Exam อยู่ที่ 38% สำหรับ Qwen preview เทียบกับ 48.7% สำหรับ Claude Opus 4.8 บน harness ของผู้ให้บริการรายเดียวกัน บน GPQA Diamond ทั้งสองมีระดับที่แทบไม่ต่างกัน: 91.7 บนการ์ดของ A​ibaba เทียบกับ 92.0 สำหรับ Opus 4.8 บน Artificial Analysis

• การระลึกข้อเท็จจริงเทียบกับการกุเรื่อง — AA-Omniscience อยู่ที่ -10 สำหรับ Qwen preview ซึ่งเป็นตัวชี้วัดที่ลงโทษการประดิษฐ์ขึ้นมาอย่างมั่นใจ ไม่มีการเผยแพร่ตัวเลขที่เทียบเท่าสำหรับ Opus 4.8 บน harness นั้น ดังนั้นจึงไม่สามารถเปรียบเทียบทั้งสองบนตัวชี้วัดนี้ได้

• ความเร็ว — Artificial Analysis วัด Qwen preview ที่ 53 โทเคนเอาต์พุตต่อวินาที โดยมีเวลาถึงโทเคนแรก 2.80 วินาที และบอกว่ามันพูดมากเป็นพิเศษ: โทเคนเอาต์พุต 108k ต่องาน ซึ่ง 72k เป็นโทเคนการให้เหตุผล ส่วน Claude Opus 4.8 ซึ่งวัดผ่าน playground ของเราเองในช่วงเจ็ดวันที่ผ่านมา ให้ผลลัพธ์ 66.7 โทเคนเอาต์พุตต่อวินาที ที่ค่ามัธยฐานของโทเคนแรก 4.2 วินาที เนื่องจากเครื่องมือทดสอบต่างกัน จึงควรมองว่าอัตราเหล่านี้เป็นเพียงข้อบ่งชี้ มากกว่าที่จะเป็นผลการแข่งขัน

• บริบท — 262,144 แบบเนทีฟ และ 1,000,000 แบบขยายสำหรับ Qwen3.8-Flash-Next เทียบกับ 1,000,000 แบบเนทีฟสำหรับ Claude Opus 4.8

เมื่ออ่านเป็นกลุ่มแทนที่จะอ่านทีละบรรทัด รูปแบบที่เห็นสอดคล้องกับช่องว่างราคาที่ชักจูงให้เข้าใจผิดได้ทั้งสองทาง โมเดลราคาถูกใกล้เคียงจริง ๆ ในงานด้านความรู้ งานเทอร์มินัล และการให้เหตุผลทั่วไป — ใกล้กว่าที่ส่วนต่างราคา 33 เท่าจะทำนายไว้ ส่วนโมเดลราคาแพงนำอยู่ในจุดที่งานยาว คลุมเครือ และมีต้นทุนสูงหากทำผิด และมีบริบท 1M โทเคนมาแต่กำเนิด ไม่ใช่มาจากการขยายเพิ่ม

คำถามเรื่องราคา ว่าด้วยหน่วยที่ตัดสินเรื่องนี้

ต่อโทเคน ช่องว่างนั้นชัดเจนและเป็นการคำนวณจากตัวเลขที่เผยแพร่ บน Qwen3.8-Flash ที่ให้บริการ อินพุตถูกกว่า 33 เท่า และเอาต์พุตถูกกว่า 53 เท่าเมื่อเทียบกับ Claude Opus 4.8 การแคชช่วยลดช่องว่างลงเล็กน้อยในทางที่เป็นผลดีต่อ Anthropic เมื่อเทียบกับอัตราอินพุตของตัวเอง — การอ่านแคชของ Claude Opus 4.8 อยู่ที่ $0.50 ต่อล้าน ซึ่งเป็นหนึ่งในสิบของราคาอินพุตของมัน — แต่ Qwen3.8-Flash ที่ให้บริการมีอัตราการอ่านแคชที่ $0.0184 ต่อล้านตามรายการที่เราเผยแพร่เอง ซึ่งต่ำกว่า 4% ของค่าที่เทียบเท่าของ Opus 4.8 สำหรับพรอมป์ที่มีอายุยาวนานและถูกอ่านซ้ำบ่อย ความแตกต่างนั้นจะทบต้นไปในทิศทางเดียวกับทุกสิ่งอื่น

ค่าต่องานที่เสร็จสมบูรณ์คือตัวเลขที่ยังคงอยู่แม้เจอความเยิ่นเย้อของโทเคน และตรงนี้คำตอบที่ซื่อสัตย์คือการเปรียบเทียบยังไม่สมบูรณ์ในด้านหนึ่ง Artificial Analysis เผยแพร่ตัวเลขต้นทุนต่องานสำหรับโมเดลที่ตนรัน ความเยิ่นเย้อของพรีวิวเอง — 245M โทเคนที่ใช้ไปในการรันดัชนี เทียบกับค่ามัธยฐาน 140M — หมายความว่าข้อได้เปรียบต่อโทเคนของมันหดเล็กลงในระดับงาน แทนที่จะหายไป และไม่มีการรันแบบตั้งค่าให้ตรงกันของสองตัวนี้เพื่อยุติเรื่องนี้ ถ้าคุณต้องใช้ตัวเลขสักตัวในการวางแผน จงจำลองมันเองจากทราฟฟิกของคุณเอง แทนที่จะยืมจำนวนโทเคนของคนอื่น

A screenshot of the Hugging Face model card for Qwen/Qwen3.8-Flash-Next, captured October 13, 2026, showing the qwen-community-1.0 licence, the image-text-to-text and qwen4_exp tags, the 180B-parameter BF16 safetensors size, 2,065,917 downloads in the last month, and the card's note that these artifacts are compatible with Transformers, vLLM, SGLang and TokenSpeed.

ในกรณีที่แต่ละอย่างเป็นตัวเลือกที่ถูกต้อง

Claude Opus 4.8 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องเมื่องานมีความเสี่ยงสูงและต้องทำครั้งเดียวจบ: การรันแบบ agentic ในระยะยาวซึ่งการเลือกเส้นทางผิดมีต้นทุนสูงในการย้อนกลับ การดีบักหลายขั้นตอนที่ซับซ้อนทั่วทั้งฐานโค้ดขนาดใหญ่ และงานใด ๆ ที่สร้างขึ้นบนการควบคุม thinking และ effort ของ Claude อยู่แล้ว โดยที่การตั้งค่า `effort` แบบเดียวกันและจุดตัดความรู้เดือนมกราคม 2026 เป็นปริมาณที่รู้แน่ชัดอยู่แล้ว而非สิ่งที่ไม่รู้ ยังเป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยกว่าเมื่อคุณต้องการคำมั่นจากผู้ขายที่มีวันที่กำกับไว้ และโมเดลที่ยังคงเป็น fallback ซึ่งมีเอกสารระบุไว้สำหรับทราฟฟิกที่หนักที่สุดของรุ่นสืบทอด

Qwen3.8-Flash-Next เป็นตัวเลือกที่ใช่เมื่อปริมาณงานเน้นกว้างมากกว่าเน้นลึก — การจำแนกประเภทปริมาณมาก การสกัดข้อมูล การทำความเข้าใจภาพหน้าจอและเอกสาร การกวาดงานแบบเอเจนต์ที่ปกติคุณต้องแบตช์เพื่อลดต้นทุน — และเมื่อคุณต้องการประเมินสถาปัตยกรรม Qwen4 บนข้อมูลของคุณเองหลายเดือนก่อนที่ Qwen4 จะมีอยู่จริง สัญญาณอิสระที่แข็งแกร่งของมันอยู่ที่งานความรู้และงานเทอร์มินัล สัญญาณอ่อนของมันอยู่ที่การสร้างรีโพซิทอรีแบบระยะยาวและอัตราการผ่านของเอเจนต์แบบครั้งเดียว ซึ่งเป็นจุดที่การเปลี่ยนแปลงโค้ดโปรดักชันเกิดขึ้นจริง ลองรันสำเนางานจริงแบบความเสี่ยงต่ำกับมันก่อนที่มันจะไปแตะต้องสิ่งใดๆ ที่สำคัญ

กฎนี้ ถ้าจะกล่าวให้เป็นกฎก็คือ จงเลือกโมเดลที่โหมดความล้มเหลวของมันคุณรับไหว ถ้าคำตอบผิดทำให้คุณต้องลองใหม่ 33x ก็เป็นเงินฟรี ถ้าคำตอบผิดทำให้คุณต้องโรลแบ็กตอนตีสาม โมเดลที่ถูกกว่ายังไม่ได้รับสิทธิ์ในการตัดสินใจนั้น — และการที่มันเป็นพรีวิวทดลองที่มีสัญญาอนุญาตแบบชุมชน ไม่ใช่สายผลิตภัณฑ์ที่วางจำหน่ายแล้ว ก็เป็นส่วนหนึ่งของเหตุผลนั้น โดยไม่ขึ้นกับคะแนน

รันทั้งสองโดยไม่ต้องมีสัญญาฉบับที่สอง

ทั้งสองฝั่งของการเปรียบเทียบนี้เปิดใช้งานจริงอยู่ในแค็ตตาล็อกเดียวกัน โดย Claude Opus 4.8 ถูกกำหนดเส้นทางเป็น `anthropic/claude-opus-4.8` ในราคา $5.00 และ $25.00 ต่อล้านโทเคน — ซึ่งเป็นราคาตามประกาศของ A​nthropic ที่ส่งต่อโดยไม่บวกกำไร 0% ดังนั้นหากราคาตามตารางนี้เปลี่ยนแปลง ทุกอย่างตรงนี้ก็จะไม่เปลี่ยนตามไปด้วย ส่วนเวอร์ชันโปรดักชันที่ให้บริการจริงของฝั่ง Qwen ถูกกำหนดเส้นทางเป็น `qwen/qwen3.8-flash` ในราคา $0.15 และ $0.47 ซึ่งก็ใช้ราคาตามประกาศของผู้ให้บริการเช่นกัน บนหน้าต่างบริบทขนาด 1 ล้านโทเคน ที่รองรับอินพุตทั้งข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ

A screenshot of the OrcaRouter model page for anthropic/claude-opus-4.8, captured October 13, 2026, showing the $5.00 input and $25.00 output price per million tokens, 128K max output, a 4.22-second time to first token, a 1M-token context with text, image and file inputs and text output, vision/tools/JSON/reasoning badges, and the description of Claude Opus 4.8 as Anthropic's most capable generally available model in the Opus family.

ตัวพรีวิวแบบโอเพนเวตเองเป็นอีกเรื่องหนึ่ง และควรพูดให้ตรงไปตรงมา: Qwen3.8-Flash-Next ไม่ใช่หนึ่งในเส้นทางที่เราให้บริการ หากต้องการใช้พรีวิว คุณต้องดาวน์โหลดเวตจาก Hugging Face หรือ ModelScope แล้วเสิร์ฟด้วยตัวเอง — vLLM รองรับตั้งแต่แรกด้วยเส้นทางออฟโหลดที่เก็บตาราง embedding แบบ n-gram ขนาด 51B พารามิเตอร์ไว้ในหน่วยความจำโฮสต์แทนที่จะอยู่ใน VRAM แบบถาวร, SGLang และ TensorRT-LLM อยู่ในรายการ Day 0 ของ NVIDIA, และไลบรารีของ Ollama มีบิลด์ MLX สำหรับ Apple Silicon สิ่งที่เราให้บริการผ่านเส้นทางคือเวอร์ชันโปรดักชัน ซึ่งเป็นตัวที่คุณเรียกใช้ได้จริงในวันนี้

แนวทางปฏิบัติสำหรับทีมที่ต้องการทั้งสองอย่างคือการแบ่งทราฟฟิก แทนที่จะเป็นการเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง: คีย์เดียว, SDK เดียว, ใบเรียกเก็บเงินเดียว โดยส่งคำขอเป็นเปอร์เซ็นต์ไปยังโมเดลราคาถูก และให้การสลับไปใช้ระบบสำรองอัตโนมัติคอยรองรับช่วงเวลาที่สถาปัตยกรรมเชิงทดลองหรือสถาปัตยกรรมที่เริ่มมีอายุทำงานผิดพลาด นั่นเป็นภาระงานด้านวิศวกรรมที่น้อยกว่าที่กรอบของการเปรียบเทียบนี้ชวนให้คิด และนี่คือวิธีที่คำตอบที่มีประโยชน์ส่วนใหญ่สำหรับคำถาม "จะเลือกอันไหน" ถูกค้นพบจริง ๆ — ด้วยการรันทั้งสองแบบกับทราฟฟิกจริงเป็นเวลาหนึ่งสัปดาห์แล้วอ่านผลลัพธ์

อะไรจะเปลี่ยนหน้านี้

สามเรื่อง เรียงตามโอกาสที่จะเกิดขึ้นจริง การประเมิน Qwen3.8-Flash-Next เทียบกับ Claude Opus 4.8 โดยตั้งค่าให้ตรงกันบนฮาร์เนสที่ระบุชื่อ จะแทนประโยคแบบไม่ฟันธงทุกประโยคข้างต้นด้วยตัวเลข การมาถึงของตระกูล Qwen4 แบบเต็มจะเลื่อนพรีวิวจาก “สถาปัตยกรรม ระยะแรก” ไปเป็น “สถาปัตยกรรมรุ่นก่อนหน้า” ซึ่งเปลี่ยนว่ามันมีไว้ทำอะไร และการปรับราคาใด ๆ ในสาย Opus จะเปิดตัวคูณที่อยู่ใจกลางหน้านี้อีกครั้ง — อัตราของ Qwen3.8-Flash ที่ให้บริการซึ่งส่งผ่านในฝั่งของเราจะเปลี่ยนในวันเดียวกับที่ผู้ให้บริการเปลี่ยน ดังนั้นการเปรียบเทียบจึงยังคงอยู่แม้ตัวเลขจะไม่คงเดิม

จนกว่าจะถึงตอนนั้น ปัจจัยเดียวที่ตัดสินการจับคู่นี้บ่อยที่สุดไม่ใช่ benchmark แต่เป็นข้อเท็จจริงที่ว่า ฝั่งราคาถูกคือพรีวิวเชิงทดลองที่คุณต้องดูแลให้บริการเอง ส่วนฝั่งราคาแพงคือโมเดลรุ่นเก่าที่คุณเช่าใช้ พร้อมความสัมพันธ์ด้านการสนับสนุนและคำมั่นเรื่องความพร้อมใช้งานถึงปี 2027 ทีมที่จำเป็นต้องเป็นเจ้าของสแต็กเองและรับสถาปัตยกรรมที่ยังไม่พิสูจน์ได้ ควรเลือก 33x แล้วทดสอบอย่างจริงจัง ทีมที่ต้องการให้คำตอบถูกต้องตั้งแต่ครั้งแรก ควรจ่ายสำหรับโมเดลที่พวกเขารู้จักลักษณะความล้มเหลวเป็นอย่างดีแล้ว

การเปรียบเทียบในบทความนี้3

ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube