
MiMo-V2.6-Pro: เรือธงหนึ่งล้านล้านพารามิเตอร์ของ Xiaomi อ่านจากสเปกการ์ด
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 54 tok/s
- openaiใหม่OpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 740 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 41 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 2230 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 57 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 134 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 210 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
MiMo-V2.6-Pro เป็นเช็กพอยต์ระดับเรือธงของซีรีส์ MiMo-V2.6 จากทีม Xiaomi MiMo: โมเดล sparse mixture-of-experts ที่มีพารามิเตอร์รวมราว 1.02 ล้านล้านตัว และเปิดใช้งาน 42 พันล้านตัวต่อโทเคน รองรับอินพุตข้อความ รูปภาพ วิดีโอ และเสียงแบบเนทีฟ มีคอนเท็กซ์ 1 ล้านโทเคน และน้ำหนักโมเดลภายใต้สัญญาอนุญาต MIT โดยอยู่เหนือ MiMo-V2.6-Flash ซึ่งเป็นเช็กพอยต์สายประสิทธิภาพขนาด 309B ขึ้นไป ในซีรีส์ที่แต่ละส่วนเป็นการฝึกแยกจากกัน ไม่ใช่โมเดลเดียวในสองขนาด ผู้อ่านพบชื่อนี้สะกดได้สามแบบ — mimo-v2.6-pro ในฐานะตัวระบุของแพลตฟอร์ม mimo v2.6 pro แบบมีเว้นวรรค และ mimo v2 6 pro แบบที่แยกเวอร์ชันออกเป็นตัวเลข — และทั้งสามแบบชี้ไปที่เช็กพอยต์เดียวกัน คือตัวที่มีน้ำหนักอยู่ที่ XiaomiMiMo/MiMo-V2.6-Pro-RL
หน้านี้เป็นเอกสารอ้างอิงสำหรับตัวโมเดลเอง การเปรียบเทียบและการคำนวณต้นทุนมีอยู่แล้วในบล็อกนี้และถูกจัดทำดัชนีไว้ด้านล่างแทนที่จะกล่าวซ้ำ สิ่งที่ตามมาคือโมเดลนี้คืออะไร สิ่งที่มันเผยแพร่เกี่ยวกับตัวมันเอง และตัวเลขใดบนการ์ดที่ควรค่าแก่การเชื่อถือเท่าที่แหล่งที่มาของตัวเลขเหล่านั้นเอื้ออำนวย
อัตลักษณ์: แล็บ, คลาส และสิ่งที่ "Pro" จำแนกความแตกต่าง
ผู้เผยแพร่คือ Xiaomi ผ่านกลุ่มที่ลงนามในรายงานทางเทคนิคของตนในชื่อ Xiaomi MiMo Team น้ำหนักโมเดล เอกสารของแพลตฟอร์ม และ API ล้วนมาจากองค์กรเดียว ซึ่งสำคัญในแง่ของที่มา: ตัวเลขขีดความสามารถทุกตัวด้านล่างนี้ล้วนเป็นคำอธิบายของผู้ขายเกี่ยวกับเช็กพอยต์ของตนเอง และไม่มีส่วนใดถูกนำมาทำซ้ำที่นี่
"Pro" เป็นตำแหน่งในซีรีส์สามโมเดล ไม่ใช่คำคุณศัพท์ที่บอกคุณภาพ บันทึกซีรีส์ของ Xiaomi เองระบุว่า Pro เป็นโมเดลการให้เหตุผลเรือธงที่ทรงพลังที่สุดจนถึงปัจจุบัน — omni-modal, ประสิทธิภาพสูงมาก, พารามิเตอร์ระดับล้านล้าน — สร้างสำหรับโปรเจกต์ซับซ้อน งานระยะยาว งานที่มีเดิมพันสูง และงานวิจัย; Flash คือโมเดลการให้เหตุผลแบบ full-modality ต้นทุนต่ำ และ Pro-UltraSpeed คือระดับการให้บริการที่ใช้ checkpoint เดียวกัน ด้วยความเร็วเอาต์พุตสูงสุดถึง 20 เท่า สำหรับงานที่ไวต่อความหน่วง คู่มือเลือกอย่างรวดเร็วของแพลตฟอร์มแนะนำเส้นทางสำหรับโปรเจกต์ซับซ้อน งานระยะยาว และงานมูลค่าสูงไปที่ Pro, การเรียกใช้งานในออฟฟิศระดับมืออาชีพที่มีความถี่สูงไปที่ Flash, และสิ่งใดก็ตามที่ไวต่อความเร็วในการตอบสนองไปที่ Pro-UltraSpeed สามตำแหน่งที่ประกาศ หนึ่งซีรีส์ — ไม่ใช่สามขนาดที่มาจากการเทรนครั้งเดียว
การพ่วงเวอร์ชัน (version carry) คุ้มค่าที่จะเขียนถึงสักบรรทัด เพราะเป็นจุดที่ผู้อ่านที่กลับมาอ่านอีกครั้งเสียหลัก MiMo-V2.5 Pro ซึ่งเป็นเรือธงรุ่นก่อน มีกำหนดปลดระวาง: แพลตฟอร์มของ Xiaomi ระบุเวลาที่เลิกใช้งาน (deprecation) ไว้ที่ 10:00 ตามเวลาปักกิ่งของวันที่ 21 ตุลาคม 2026 สำหรับทั้ง mimo-v2.5 และ mimo-v2.5-pro และแนะนำให้เปลี่ยนไปใช้เวอร์ชันใหม่ Pro คือเวอร์ชันใหม่นั้น ดังนั้นการค้นหา "MiMo Pro" ที่ไปเจอเนื้อหาปี 2025 ก็เท่ากับไปเจอโมเดลที่รุ่นนี้เข้ามาแทนที่
ข้อกำหนดที่นำมาจากการ์ดโมเดล
บล็อกสรุปของการ์ดเองคือคำอธิบายโมเดลที่ตรงไปตรงมาและสั้นที่สุด และทุกบรรทัดในนั้นเป็นของผู้ขาย:
• พารามิเตอร์ — รวมทั้งหมด 1.02T, ใช้งาน 42B ต่อโทเคน, เป็น sparse mixture of experts เมทาดาทาของที่เก็บระบุจำนวนพารามิเตอร์ 1,024,216,603,392 ตัวทั่วชาร์ดที่เผยแพร่
• คอนเท็กซ์และเอาต์พุต — หน้าต่างคอนเท็กซ์ขนาด 1 ล้านโทเคน และเอาต์พุตได้สูงสุด 128,000 โทเคน
• รูปแบบข้อมูล — การป้อนข้อมูลข้อความ รูปภาพ วิดีโอ และเสียงในโมเดลเดียว โดยมี MiMo ViT ขนาด 681M พารามิเตอร์สำหรับการมองเห็น และ AudioTokenizer ขนาด 308M พร้อมตัวเข้ารหัสแพตช์เสียงขนาด 127M สำหรับเสียง
• Backbone — 70 เลเยอร์ โดย 60 เลเยอร์เป็น sliding-window และ 10 เลเยอร์เป็น global; hidden size 6,144; routed experts 384 ตัว โดยเปิดใช้งาน 8 ตัว; sliding window 128. บล็อกแรกใช้ global attention ร่วมกับ dense FFN และไม่มีบล็อกใดใช้ shared experts
การถอดรหัสเชิงคาดการณ์ (Speculative decoding) — ดราฟเตอร์ทำนายหลายโทเคนแบบหน้าต่างเลื่อน 5 ชั้น ซึ่งการ์ดระบุว่าเป็นการทำนายโทเคนเพิ่มเติมอีกเจ็ดโทเคนต่อการส่งผ่านไปข้างหน้าหนึ่งครั้ง
ข้อสังเกตสองข้อในการอ่านรายการนั้น ยอดรวมพารามิเตอร์เป็นตัวเลขจากผู้ขาย แต่เป็นตัวเลขเดียวที่คนภายนอกสามารถตรวจสอบได้บางส่วน เพราะขนาดของชาร์ดถูกเผยแพร่ไว้ในรายการไฟล์ของที่เก็บโค้ด; ส่วน ค่าที่เปิดใช้งานดังกล่าวไม่มีการตรวจสอบข้ามเช่นนั้น และควรถือตามที่กล่าวอ้าง และสองรายการสุดท้ายดูจะขัดแย้งกันเล็กน้อย — drafter ที่อธิบายด้วยจำนวนเลเยอร์กับ drafter ที่อธิบายด้วยจำนวนโทเคนที่ทำนายต่อรอบ เป็นการวัดที่แตกต่างกันสองแบบขององค์ประกอบเดียวกัน และมีเพียงจำนวนเลเยอร์เท่านั้นที่ปรากฏในตารางสถาปัตยกรรม

เปรียบเทียบ Pro กับ base และ Flash ได้ในที่เดียว
สิ่งเหล่านี้คือข้อแตกต่างที่ผู้อ่านมีติดตัวมาจริง ๆ โดยทั้งสองฝ่ายอ่านเอกสารของผู้จำหน่ายฉบับเดียวกันในวันเดียวกัน:
• ขนาด — Pro มีพารามิเตอร์ทั้งหมด 1.02T โดยมี 42B ที่ทำงานอยู่; Flash เป็นการฝึกแยกต่างหากที่มีทั้งหมด 309B โดยมี 15B ที่ทำงานอยู่
• ความลึก — Pro รัน 70 เลเยอร์ โดยมีผู้เชี่ยวชาญที่ถูกจัดเส้นทาง 384 ราย และเปิดใช้งาน 8 ราย; Flash รัน 48 เลเยอร์ โดยมีผู้เชี่ยวชาญที่ถูกจัดเส้นทาง 256 ราย และเปิดใช้งาน 8 ราย
• ราคา — Pro อยู่ที่ 0.435 ดอลลาร์สหรัฐต่อล้านโทเค็นอินพุต และ 0.87 ดอลลาร์สหรัฐต่อล้านโทเค็นเอาต์พุตเมื่อเกิดแคชมิส โดยแคชฮิตอยู่ที่ 0.0036 ดอลลาร์สหรัฐ; Flash อยู่ที่ 0.14 และ 0.28 ดอลลาร์สหรัฐ โดยแคชฮิตอยู่ที่ 0.0028 ดอลลาร์สหรัฐ
• การคัดเลือก — Xiaomi จัดเส้นทางงานที่ซับซ้อน มีขอบเขตระยะยาว และมีมูลค่าสูงไปยัง Pro และจัดทราฟฟิกงานสำนักงานระดับมืออาชีพที่มีความถี่สูงไปยัง Flash
• ใช้ร่วมกัน — หน้าต่างบริบท 1M เพดานเอาต์พุต 128,000 โทเคน และสัญญาอนุญาต MIT เหมือนกันทั้งสองแบบ
การเปรียบเทียบสองชิ้นที่บล็อกนี้จัดทำอยู่แล้วนั้นลงลึกกว่ารายการนั้น และไม่ได้ถูกนำมาทำซ้ำที่นี่ ชิ้นที่เปรียบเทียบ Pro กับชื่อซีรีส์เปล่า ๆ อธิบายว่าเหตุใด "MiMo-V2.6" จึงเป็นคอลเลกชันที่มีสมาชิกมากกว่าหนึ่งตัว แทนที่จะเป็นเช็คพอยต์ที่สามที่อยู่ระหว่าง Pro กับ Flash ชิ้นที่เปรียบเทียบ Pro กับ Flash นำเสนอความแตกต่างทางสถาปัตยกรรมแบบเต็มรูปแบบ ทีละชั้น สำหรับผู้อ่านที่กำลังเลือกระหว่างทั้งสองสำหรับงานจริง
น้ำหนักและใบอนุญาตสำหรับบิลด์นี้
มีที่เก็บข้อมูลหนึ่งแห่งสำหรับเช็คพอยต์นี้ XiaomiMiMo/MiMo-V2.6-Pro-RL และข้อมูลเมตาของมันชัดเจนไม่กำกวม: สัญญาอนุญาต MIT, ไม่มีข้อจำกัดการเข้าถึง, สร้างเมื่อวันที่ 21 กันยายน 2026, แก้ไขล่าสุดเมื่อวันที่ 9 ตุลาคม 2026, โดยมีบันทึกการดาวน์โหลดมากกว่า 96,000 ครั้งเล็กน้อย ณ เวลาที่เขียน พารามิเตอร์แบ่งตามชนิดข้อมูลที่ใช้จัดเก็บโดยประมาณ 1,000.2 พันล้านใน U8, 13.4 พันล้านใน FP8 (E4M3), 10.6 พันล้านใน BF16 และปริมาณเล็กน้อยใน F32 — รูปร่างของเช็คพอยต์ที่จัดส่งน้ำหนักผู้เชี่ยวชาญในรูปแบบความแม่นยำต่ำและเก็บส่วนที่เหลือไว้ที่ BF16 แฟรกเมนต์มีขนาดใหญ่: ไฟล์แบบขนานผู้เชี่ยวชาญไฟล์เดียวมีขนาดประมาณ 4.15 GB และการดาวน์โหลดทั้งหมดอยู่ในหลักหลายร้อยกิกะไบต์
คำต่อท้าย -RL เป็นเครื่องหมายแสดงสายตระกูล ไม่ใช่อะแดปเตอร์และไม่ใช่การควอนไทซ์ เช็กพอยต์ V2.6 ทั้งสองตัวมีคำต่อท้ายนี้ และการ์ดวางตำแหน่งซีรีส์ทั้งหมดไว้รอบการเรียนรู้แบบเสริมกำลังในระดับสเกล — เป็นการรันแบบผสมครั้งเดียวครอบคลุมงานเขียนโค้ด เอเจนต์ทั่วไป งานด้านภาพ และไซเบอร์ซิเคียวริตี แทนที่จะเป็นการรันแยกตามโดเมน พร้อมขั้นตอนการให้เกรดแบบเป็นกลุ่มซึ่งจัดอันดับเส้นทางที่ผ่านเกณฑ์ แทนที่จะให้คะแนนผ่านหรือไม่ผ่าน ทั้งหมดนี้ไม่ได้เปลี่ยนว่าค่าเวตต์คืออะไร แต่ช่วยอธิบายว่าทำไมรีพอซิทอรีจึงมีชื่ออย่างที่เป็น

การรัน: สิ่งที่เผยแพร่จริง
การ์ดให้เส้นทางการดีพลอยไว้สองเส้นทางเท่านั้น SGLang ให้บริการด้วยการเรียกใช้ python3 -m sglang.launch_server ตามปกติโดยชี้ไปที่พาธของรีพอซิทอรี และตัวอย่างของการ์ดเองใช้เลย์เอาต์สองโหนดพร้อม expert parallelism ส่วน vLLM ให้บริการด้วย vllm serve พร้อมแฟล็กที่ระบุพาร์เซอร์ของโมเดลนี้ ได้แก่ --reasoning-parser mimo และ --tool-call-parser mimo โดยเปิดใช้ auto tool choice และอ่าน generation config จากไดเรกทอรีของโมเดล การสุ่มบนการ์ดคือ temperature 1.0 และ top_p 0.95 — เป็นการตั้งค่าที่ค่อนไปทางอุ่น และเป็นคำเตือนที่สมเหตุสมผลว่า 0.7 ซึ่งฮาร์เนสหลายตัวใช้เป็นค่าเริ่มต้น ไม่ใช่ค่าที่ผู้จำหน่ายทดสอบไว้
นอกเหนือจากเส้นทางแบบโฮสต์เอง แพลตฟอร์มของ Xiaomi ยังเผยแพร่ขอบเขตการดำเนินงานสำหรับเอนด์พอยต์ที่โฮสต์ไว้ ได้แก่ หน้าต่างบริบท 1M เอาต์พุตสูงสุด 128,000 โทเคน และโควตาอัตรา 100 คำขอ และ 10 ล้านโทเคนต่อนาที แพลตฟอร์มยังระบุ Batch API ที่ครอบคลุมโมเดลนี้สำหรับงานที่ไม่ใช่เรียลไทม์ในอัตราที่ต่ำกว่า สิ่งที่ไม่ได้เผยแพร่คือตัวเลขปริมาณงาน (throughput) หรือหน่วยความจำใด ๆ จาก Xiaomi เอง ดังนั้นหน้านี้จึงไม่มีตัวเลขดังกล่าว — ตัวเลขความเร็วที่แพร่หลายกันนั้นมาจากบุคคลที่สาม วัดบนฮาร์ดแวร์ของพวกเขา ไม่ใช่ของคุณ และควรนำมาพร้อมกับเงื่อนไขการวัดของพวกเขา
คะแนน และใครเป็นผู้วัด
การ์ดของ Xiaomi มาพร้อมตาราง benchmark และทุกอย่างในนั้นเป็นข้อมูลที่ผู้ขายรายงานเอง: DeepSWE v1.1 ที่ 71.9, Terminal Bench 2.1 ที่ 89.9, Agents' Last Exam ที่ 31.6, OSWorld-Verified ที่ 82.0, GDPval-AA 2.1 ที่ 1673, AutomationBench v1.0.6 ที่ 53.1 และในแถวด้านความปลอดภัยไซเบอร์ CyberGym ที่ 94.0 กับ MiMo Cyber Bench ของผู้ขายเองที่ 80.2 นี่คือตัวเลขที่ควรอ้างอิงเมื่อคำถามคือว่าห้องแล็บอ้างอะไร ตารางเดียวกันยังแสดงตัวเลขสำหรับ Flash สำหรับ MiMo-V2.5 Pro รุ่นก่อน และสำหรับโมเดลปิดสามรุ่น ซึ่งเป็นเครื่องเตือนใจที่ควรมี: แถวเปรียบเทียบในตารางของผู้ขายคือสิ่งที่ผู้ขายเลือก และรันด้วยการตั้งค่า harness ที่ผู้ขายเลือกเอง
ตัวเลขจากแหล่งอิสระเป็นอีกเรื่องหนึ่ง และเป็นตัวเลขที่ขยับไปนับตั้งแต่การรายงานช่วงเปิดตัว Artificial Analysis ให้คะแนน MiMo-V2.6-Pro ที่ 46 บน Intelligence Index ของตน ซึ่งวัดบนเวอร์ชัน 4.3.2 ของดัชนีนั้น — เป็นคะแนนสูงสุดที่หน้านั้นบันทึกไว้สำหรับโมเดลแบบ open weights สูงกว่า GLM-5.3 อยู่หนึ่งคะแนน สูงกว่า Kimi K3 สองคะแนน และตามหลังผู้นำกลุ่มปิดที่它也ประเมินด้วยเช่นกัน หน้าเดียวกันนี้ตั้งราคาการรันดัชนีเต็มรอบไว้ที่ประมาณ US$206.66 บันทึกส่วนลดแคช 99% เทียบกับราคาตามรายการ และให้ต้นทุนต่อหนึ่งงานในดัชนีที่ราว US$0.13 เมื่ออ่านสองแหล่งนี้ร่วมกัน รูปร่างของโมเดลก็อ่านออกได้โดยไม่ต้องโปรโมตแหล่งใดแหล่งหนึ่ง: ผู้ขายที่ตารางของตัวเองให้ไว้อย่างใจกว้าง และบุคคลที่สามที่ดัชนีเพียงตัวเดียวก็ยังจัดให้มันอยู่แถวหน้าของกลุ่ม open weights

งานด้านต้นทุน จัดทำดัชนีแทนที่จะทำซ้ำ
บทความที่เผยแพร่แล้วสามชิ้นได้เสนอประเด็นเรื่องช่องว่างราคาและคุณค่าสำหรับโมเดลนี้ไว้แล้ว และแต่ละชิ้นก็ตอบคำถามที่แตกต่างกัน:
• ชิ้นงานว่าด้วยพรมแดนพาเรโตถามว่า MiMo-V2.6-Pro อยู่ตรงจุดใด เมื่อต้นทุนต่อหน่วยของความสามารถที่วัดได้ถูกคำนวณใหม่ครอบคลุมแวดวงที่กว้างกว่า แทนที่จะเทียบกับคู่แข่งเพียงรายเดียว
• ส่วนว่าด้วยช่องว่างต้นทุนต่องานถามว่า ความสามารถที่วัดได้เดียวกันนั้นมีต้นทุนเท่าใด เมื่อฝ่ายที่ถูกกว่าคือฝ่ายที่มีน้ำหนักแบบเปิด
• ชิ้นงานแบบ same-score ยกกรณีที่เช็กพอยต์สองแห่งได้คะแนนต่างกันเพียงเศษเสี้ยวของหนึ่งคะแนนบนดัชนีเดียว และค่าใช้จ่ายในการรันดัชนีนั้นกับแต่ละแห่งต่างกันมากกว่าหนึ่งลำดับขนาด
สิ่งที่ควรอยู่ตรงนี้แทนคือราคาในฐานะข้อเท็จจริงเกี่ยวกับโมเดล ไม่ใช่ในฐานะข้อโต้แย้ง Xiaomi เผยแพร่ตารางอัตราค่าใช้จ่ายสองตาราง และทั้งสองเป็นตัวเลขที่เผยแพร่แล้วสองตัว ไม่ใช่ตัวหนึ่งที่ถูกแปลงเป็นอีกตัว: ตารางของจีนแผ่นดินใหญ่ระบุ ¥0.025 ต่ออินพุตโทเคนหนึ่งล้านตัวเมื่อเกิดแคชฮิต ¥3.00 เมื่อแคชพลาด และ ¥6.00 สำหรับเอาต์พุต ขณะที่ตารางต่างประเทศระบุ US$0.0036, US$0.435 และ US$0.87 สำหรับสามบรรทัดเดียวกัน การเขียนแคชฟรีในช่วงโปรโมชันแบบจำกัดเวลาสำหรับทั้งสองตาราง การที่บิลของเวิร์กโหลดหนึ่ง ๆ จะคล้ายกับแถวแคชฮิตหรือแถวแคชพลาดนั้นเป็นคำถามเกี่ยวกับเวิร์กโหลด และสามส่วนข้างต้นคือจุดที่คำถามนั้นถูกโต้แย้ง
ประเด็นเชิงโครงสร้างหนึ่งข้อจะคงอยู่ยั่งยืนกว่าราคาใดราคาหนึ่งในตารางราคา: ราคาที่เผยแพร่จะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อมันเป็นราคาที่คุณถูกเรียกเก็บจริงเท่านั้น นั่นคือเหตุผลที่แค็ตตาล็อกเบื้องหลังบล็อกนี้มีโมเดลมากกว่า 200 รายการในราคาตามรายการของผู้ให้บริการ โดยบวกเพิ่ม 0% และส่งต่อราคานั้น แทนที่จะเป็นกำไรส่วนเพิ่มที่บวกทับบนราคาที่ผู้ให้บริการตั้งไว้ — การเปลี่ยนแปลงที่ผู้ขายทำจะกลายเป็นการเปลี่ยนแปลงในบิลของคุณในวันเดียวกัน ไม่ใช่ตอนต่ออายุ
อะไรที่ยังไม่ยุติ
ประเด็นค้างคา 2 เรื่อง ซึ่งไม่มีเรื่องใดเป็นข้อบกพร่อง และทั้งคู่ก็ควรรู้ก่อนคุณจะอ้างอิงสเปกชีต ตัวถอดรหัสเชิงคาดการณ์ของการ์ดถูกอธิบายไว้ในสองหน่วยที่ต่างกัน — ห้าชั้นในตารางสถาปัตยกรรม กับเจ็ดโทเคนที่คาดการณ์ต่อรอบในเนื้อความ — และมีเพียงแบบแรกเท่านั้นที่ระบุว่าเป็นค่าคอนฟิกูเรชัน และข้อกล่าวอ้างเรื่องโมดาลิตีบนการ์ดนั้นกว้างกว่าที่บุคคลที่สามบันทึกไว้ในปัจจุบันสำหรับเอนด์พอยต์ที่ให้บริการ: น้ำหนักของโมเดลรองรับประเภทอินพุตสี่ประเภท ขณะที่ไซต์ประเมินซึ่งวัด API ที่โฮสต์อาจแสดงขอบเขตที่แคบกว่า นี่คือช่องว่างตามปกติระหว่างสิ่งที่เช็กพอยต์ทำได้กับสิ่งที่เอนด์พอยต์หนึ่งๆ เปิดให้เข้าถึง และใครก็ตามที่วางแผนงานด้านเสียงหรือวิดีโอควรตรวจสอบกับเอนด์พอยต์ที่ตนตั้งใจจะเรียกใช้ ไม่ใช่กับหน้านี้
การอ่านหน้ากลับ
ฉบับสั้น สำหรับผู้อ่านที่มาจากช่องค้นหาและต้องการคำตอบมากกว่าการโต้แย้ง: MiMo-V2.6-Pro เป็นโมเดลเรือธงระดับล้านล้านพารามิเตอร์ของ Xiaomi — เป็น sparse mixture of experts ที่มีขนาดรวมประมาณ 1.02T และมีพารามิเตอร์ที่ใช้งานจริง 42B รองรับอินพุตข้อความ รูปภาพ วิดีโอ และเสียงแบบเนทีฟ มีบริบท 1M โทเค็นพร้อมเอาต์พุต 128,000 โทเค็น น้ำหนักโมเดลภายใต้สัญญาอนุญาต MIT ที่ XiaomiMiMo/MiMo-V2.6-Pro-RL ได้ 46 บน Intelligence Index โดยที่ดัชนีดังกล่าวเป็นแหล่งที่มา และ 71.9 บน DeepSWE v1.1 โดยที่ Xiaomi เป็นแหล่งที่มา ราคา US$0.435 และ US$0.87 ต่อล้านโทเค็นบนการ์ดต่างประเทศ โดยมี cache hit ที่ US$0.0036 และแยกจาก MiMo-V2.6-Flash ด้วยขนาด ความลึก ราคา และภาระงานที่มุ่งหมาย มากกว่าจะต่างกันที่รุ่น
ข้อควรระวังหนึ่งประการสำหรับทั้งหน้านี้ เนื่องจากนี่เป็นเอกสารอ้างอิง ไม่ใช่ข่าว: ตัวเลขทุกตัวในที่นี้เป็นไปตามที่เผยแพร่เมื่อวันที่ 13 ตุลาคม 2026 โดยแหล่งข้อมูลที่ระบุไว้ข้างตัวเลขนั้น และตัวเลขที่ผู้ขายรายงานจะถูกกำกับว่าเป็นข้อมูลที่ผู้ขายรายงานในจุดที่ปรากฏ ตารางอัตราค่าบริการ ราคาแคช เพดานบริบท และคะแนนดัชนีจากบุคคลที่สาม ล้วนเป็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงได้โดยไม่มีการประกาศ ดังนั้นใครก็ตามที่ใช้ข้อมูลใดข้อมูลหนึ่งเหล่านี้ประกอบการตัดสินใจ ควรตรวจสอบรายการนั้นกับแหล่งข้อมูลต้นทางของมัน แทนที่จะตรวจสอบกับหน้านี้
การเปรียบเทียบในบทความนี้1
ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
