
Muse Wonder vs MiniMax M3: 23 คะแนนดัชนี และราคาเอาต์พุต 13 เท่า ในทิศทางตรงกันข้าม
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 54 tok/s
- openaiใหม่OpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 740 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 41 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 2230 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 57 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 134 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 210 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
MiniMax M3 costs $0.30 per million input tokens and $1.20 per million output. Muse Wonder costs $4.00 and $20.00. That is a 13.3× gap on the output line and a 16.7× gap on measured cost per completed task — about $0.51 for MiniMax M3 against about $4.52 for Muse Wonder on the same independent harness. On capability, the same harness puts them 23 index points apart, 52 against 29. So the obvious reading is settled before the second paragraph: Meta Superintelligence Labs' October 12, 2026 release is the expensive, capable one, and MiniMax's open-weight M3 is the cheap, weaker one. What makes the pairing worth a page is that the two models make opposite bets on the same engineering problem, and one of them publishes a number the other does not.
Muse Wonder ระบุหน้าต่างขนาด 1,048,576 โทเคน และคิดราคาทุกโทเคนในนั้นเท่ากันทั้งหมด MiniMax M3 ระบุหน้าต่างเดียวกัน แล้วประกาศขั้นต่ำที่ใช้งานได้จริงซึ่งรับประกันไว้ที่ 512K ภายใต้หน้าต่างนั้น เนื่องจากดีไซน์ sparse attention ของมันมีขีดจำกัดขั้นต่ำที่ต้องสัญญาไว้ ข้อความไหนในสองข้อความนี้จะมีค่ากับคุณมากกว่ากัน ขึ้นอยู่ทั้งหมดกับว่าพรอมป์ของคุณอยู่ตรงตำแหน่งใดในหน้าต่างนั้นจริง ๆ
โมเดลทั้งสอง และเหตุผลว่าทำไม它們จึงไม่ใช่ออบเจ็กต์ชนิดเดียวกัน
MiniMax M3 is MiniMax's flagship open-weight foundation model, announced on the vendor's blog on June 1, 2026 and listed in our own catalogue as available since May 31 — a one-day discrepancy of the kind these records always carry. It is a 428-billion-parameter mixture-of-experts model with roughly 23 billion parameters active per token, 60 layers, 128 routed experts with top-4 routing, and a 1,048,576-token context window with a 512,000-token maximum output. It accepts text, image and video input and returns text. Its three advertised claims are frontier-level coding and agentic performance, native multimodality including an ability to operate a desktop computer, and — the one that matters here — MSA, or MiniMax Sparse Attention, a proprietary attention architecture the company proposed. It is open weights under the MiniMax Community License, which is not Apache 2.0 and not MIT, and the distinction is worth reading rather than assuming.
Muse Wonder คือการเปิดตัวระดับแนวหน้าของ Meta Superintelligence Labs เมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2026 ซึ่งเปิดตัวเป็นซีรีส์สองเช็คพอยต์ เฉพาะ muse-wonder-1.0 เท่านั้นที่มีเอนด์พอยต์ — บน Meta Model API และภายใน Muse Code — และเป็นตัวที่ตัวเลขทั้งหมดที่นี่อ้างอิงถึง Muse Wonder Full ซึ่งเป็นการกำหนดค่าที่ได้คะแนนสูงกว่านั้น จำหน่ายเฉพาะผ่านการสมัครสมาชิก Muse Code เท่านั้น เช็คพอยต์ที่เรียกใช้งานได้นั้นรองรับอินพุตข้อความ รูปภาพ เสียง และวิดีโอ ส่งคืนข้อความ มีหน้าต่างบริบทขนาด 1,048,576 โทเคน จำกัดการตอบกลับครั้งเดียวที่ 943,718 โทเคน ราคาอยู่ที่ $4.00 สำหรับอินพุต $0.20 สำหรับแคช และ $20.00 สำหรับเอาต์พุตต่อล้านโทเคน และทำงานการให้เหตุผลแบบบังคับบนบันไดความพยายามจากต่ำสุดไปจนถึงสูงสุด ซึ่งค่าเริ่มต้นคือปานกลาง ไม่มีเวทและไม่มีใบอนุญาต
ดังนั้นการจับคู่นี้จึงไม่ใช่แค่เรื่องถูกกับแพงเท่านั้น แต่เป็นการเทียบโมเดล open-weights ขนาด 428B ที่ดาวน์โหลดได้ กับโมเดลเชิงพาณิชย์แบบปิดที่ต้องเช่าใช้ ซึ่งหมายความว่าการเปรียบเทียบราคาและการเปรียบเทียบความสามารถกำลังตอบคำถามที่แตกต่างกัน
23 จุดดัชนีทำมาจากอะไร
ตัวเลขทั้งสองมาจาก Artificial Analysis จากฉบับแก้ไขเดียวกันของเครื่องมือเดียวกัน ที่ระดับความพยายามสูงสุด ซึ่งนั่นเป็นเหตุผลเดียวที่ทำให้สามารถนำมาเทียบเคียงกันได้เลย
• Intelligence Index — Muse Wonder 52 อันดับที่ 9 จาก 216 โมเดล; MiniMax M3 29 อันดับที่ 18 จาก 116 ในคลาสของตัวเอง
• ค่าใช้จ่ายต่องานจัดทำดัชนีที่เสร็จสมบูรณ์ — MiniMax M3 ประมาณ $0.51; Muse Wonder ประมาณ $4.52 หรือราว 8.9 เท่า
• Output tokens consumed on that run — MiniMax M3 about 120 million; Muse Wonder about 130 million, against a board median near 140 million for MiniMax's cohort
• อัตราตามรายการ — MiniMax M3 $0.30 ต่ออินพุต / $0.06 ต่อแคช / $1.20 ต่อเอาต์พุตต่อล้าน; Muse Wonder $4.00 ต่ออินพุต / $0.20 ต่อแคช / $20.00 ต่อเอาต์พุต
• ขีดจำกัดบริบทและเอาต์พุต — ทั้งคู่ 1,048,576 ขาเข้า; MiniMax M3 512,000 ขาออก เทียบกับ 943,718 ของ Muse Wonder
• อินพุตที่รองรับ — MiniMax M3 ข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ; Muse Wonder ข้อความ รูปภาพ เสียงพูด และวิดีโอ
• Weights — MiniMax M3 downloadable under the MiniMax Community License; Muse Wonder proprietary, none published
• ความเร็วที่วัดอย่างอิสระ — MiniMax M3 ประมาณ 108 โทเคนเอาต์พุตต่อวินาที โดยมีเวลาถึงโทเคนแรกต่ำกว่า 1 วินาที; Muse Wonder ประมาณ 115 โทเคนต่อวินาที โดยมีเวลาถึงโทเคนแรกใกล้ 20 วินาที
แถวสุดท้ายนั้นคือแถวที่เปลี่ยนความรู้สึกของการใช้งานเวิร์กโหลด มากกว่าต้นทุนของมัน และเป็นความแตกต่างในทางปฏิบัติที่ใหญ่ที่สุดในรายการรองจากราคา เวลาถึงโทเคนแรกที่ต่ำกว่าหนึ่งวินาทีกับแบบยี่สิบวินาทีถือเป็นผลิตภัณฑ์คนละแบบสำหรับทุกสิ่งที่เป็นอินเทอร์แอกทีฟ ไม่ว่าแต่ละโมเดลจะทำคะแนนได้เท่าใดเมื่อเริ่มเขียนในที่สุด
โปรดทราบด้วยว่าโมเดลทั้งสองมีปริมาณโทเคนเอาต์พุตใกล้เคียงกัน — 120 ล้าน เทียบกับ 130 ล้าน — ซึ่งหมายความว่าอัตราส่วนต้นทุนต่องานนั้นแทบจะเป็นอัตราส่วนตามเรตการ์ด ไม่ใช่ผลมาจากการที่โมเดลหนึ่งพล่ามยืดเยื้อ เมื่อโมเดลราคาถูกมีต้นทุนต่อโทเคนต่ำและยังใช้โทเคนอย่างจำกัด ความแตกต่างด้านราคาจึงเป็นของจริงและไม่ถูกกลืนหายไปก่อนถึงใบแจ้งหนี้

การคำนวณต้นทุน ในสองรูปแบบที่มีความสำคัญ
ลองพิจารณาภาระงาน 2 แบบ แบบแรกคือไปป์ไลน์สำหรับสรุปหรือสกัดข้อมูล: 10 ล้านโทเคนต่อเดือน โดยมีสัดส่วนอินพุต 70% ซึ่งเป็นรูปแบบค่าเริ่มต้นที่เครื่องมือประเมินส่วนใหญ่มักสมมติไว้ แบบที่สองคือการค้นคืนบริบทยาว: 5 ล้านโทเคนต่อเดือน โดยมีพรอมป์ต 800,000 โทเคนต่อการเรียกหนึ่งครั้ง พร้อมคำตอบสั้น ๆ ที่แคชไว้
• ปริมาณการเรียกแบบสั้น ไม่มีการแคช — MiniMax M3 ประมาณ 5.70 ดอลลาร์ต่อเดือน; Muse Wonder ประมาณ 11.30 ดอลลาร์ต่อเดือน ต่างกันราว 2 เท่า และสำหรับปริมาณงานขนาดนั้น ตัวเลขทั้งสองก็เป็นแค่เศษเสี้ยวเล็กน้อยเมื่อเทียบกับค่าจ้างรายชั่วโมงของวิศวกร
• Short-call volume, caching on — MiniMax M3 about $4.86; Muse Wonder about $9.63. The cache line costs MiniMax five cents per million against Meta's twenty, but the absolute gap stays small.
• การดึงข้อมูลบริบทแบบยาวที่พรอมป์ต์ 800,000 โทเคน — MiniMax M3 ประมาณ $0.35 ต่อการเรียก; Muse Wonder ประมาณ $4.00 ต่อการเรียก เนื่องจากทั้งสองโมเดลไม่มีอัตราแบบขั้นบันได และอัตราค่าอินพุตของ Muse Wonder สูงกว่า 13 เท่า หากเรียกใช้หนึ่งพันครั้งต่อเดือน นั่นคือ $350 เทียบกับ $4,000
• เวิร์กโหลดการเกษียณเดียวกันเมื่อใช้แคช — MiniMax M3 ประมาณ $0.14 ต่อการเรียก; Muse Wonder ประมาณ $2.20 ต่อการเรียก
ไม่มีตัวเลขใดในนั้นเป็นการประมาณการบิลของคุณ — มันคือการคำนวณราคาตามประกาศจากอัตราที่ผู้ขายแต่ละรายเผยแพร่ไว้ ประเด็นอยู่ที่รูปแบบ: สำหรับงานขนาดเล็ก 13 เท่าคือแค่เงินค่ากาแฟ และสำหรับงานที่มีบริบทยาวจริง ๆ มันคือความต่างระหว่างบริการที่คุณจ่ายไหวที่จะรันในปริมาณมาก กับบริการที่คุณต้องเลือกใช้เป็นบางกรณี
MSA กับหน้าต่างแบน ซึ่งเป็นการเดิมพันเกี่ยวกับโหมดความล้มเหลว
นี่คือส่วนของการเปรียบเทียบที่ไม่มีแถวเกณฑ์มาตรฐาน และเป็นจุดที่ทั้งสองโมเดลเลือกทางที่ตรงกันข้าม
MiniMax attributes M3's long-context behaviour to MSA, which the company describes as supporting a million tokens with a guaranteed usable minimum of 512K. That word — guaranteed — is doing real work. A sparse-attention system degrades in ways a dense one does not, and publishing a floor is the vendor telling you where it believes the degradation becomes unacceptable. If your prompts sit between 512K and 1M, that is a statement about the risk you are taking, and it is a more useful piece of information than a bare window size.
Meta's Muse Wonder publishes 1,048,576 tokens and says nothing comparable about a usable floor. It also charges the same rate at 900,000 tokens as at 900, and it caps a single response at 943,718 tokens, which is the second-largest output ceiling we track. What it does not do is tell you where its long-context recall starts to sag. For an agent that opens a large context and works inside it for a long session, the absence of that number is a gap you will discover on your own traffic rather than read on a page.
The honest summary is that MiniMax has published a guarantee it may or may not keep, and Meta has published a window with no promise attached to it. Neither statement substitutes for testing your own prompts at your own lengths.

น้ำหนักแบบเปิด และสิ่งที่สัญญาอนุญาตระบุไว้จริง ๆ
MiniMax M3 is downloadable, which means three things a rented model cannot offer: you can fine-tune it on proprietary data, you can run it inside your own perimeter, and you can be confident that the artefact answering your calls in six months is the same one answering them today. The MiniMax Community License is not an unrestricted licence, and anyone planning to build a product on top of it should read the terms rather than assume MIT-style freedoms — the practical question is what it permits for redistribution and for commercial use at scale, and the answer lives in the licence text, not in a blog post. Compare with Apache-2.0 open-weights checkpoints, which is a materially different grant.
Muse Wonder offers none of that. It is API-only through Meta's own surfaces, which is the trade a frontier proprietary release always makes: no fine-tuning, no self-hosting, no version you control, in exchange for capability that open weights at this price tier do not currently reach. Two days into its life, the independently measured gap is 23 index points, and that is the number you are paying the rent for.
รันพวกมันแข่งกันโดยไม่มีสัญญาฉบับที่สอง
The comparison is unusually easy to run here, because one side of it is already on a key you may hold. OrcaRouter carries MiniMax M3 as minimax/minimax-m3 at MiniMax's own list price with 0% markup — provider list price passed straight through, so a vendor price cut is live on our side the same day it is announced — sitting alongside more than 200 other models behind one credential, with automatic failover across providers when an endpoint is unhealthy. Both of the numbers this page argues about are therefore checkable against your own token counts without a second vendor relationship.
Muse Wonder is not in our catalogue, and there is no third-party serving coverage we can verify. A router cannot route a model nobody else is serving, and the only path to it today is Meta's own API and Muse Code. Where the routing story does apply is on the boundary: a routing DSL that composes several models into one call is what lets a cheap model carry the volume and a frontier model take the hard requests, and automatic failover keeps a single unhealthy endpoint from taking the whole path down. That pattern needs both models to be reachable through the same interface, which is true for one of these two and not yet for the other.

อันไหน และสำหรับใคร
ใช้ MiniMax M3 เมื่อปริมาณงานสูงและงบประมาณเป็นข้อจำกัด ในราคา $0.30 และ $1.20 ต่อล้าน มันคิดเป็นประมาณหนึ่งในสิบหกของ Muse Wonder สำหรับอินพุต และหนึ่งในสิบสามของมันสำหรับเอาต์พุต มันเป็นโมเดลที่ไปถึงโทเคนแรกได้เร็วกว่าถึงหนึ่งหลัก มันรองรับหน้าต่างหนึ่งล้านโทเคนโดยมีพื้นขั้นต่ำที่ประกาศไว้ และมันเป็นหนึ่งในสองตัวที่คุณสามารถดาวน์โหลด ไฟน์จูน และเก็บไว้ได้ สำหรับการสรุป การสกัด การจำแนกประเภทในปริมาณมาก และการค้นคืนบริบทยาว ที่คุณไม่เช่นนั้นจะต้องจ่ายสี่ดอลลาร์ต่อการเรียกใช้สำหรับอินพุตเพียงอย่างเดียว ช่องว่างดัชนี 23 จุดไม่ได้อธิบายปริมาณงานของคุณ
เลือก Muse Wonder เมื่องานยาก ใช้เวลานาน และต้องใช้เอเจนต์ เมื่อคุณต้องการความสามารถมากกว่าราคา และเมื่อเพดานการตอบกลับ 943,718 โทเคน หรือบันไดการใช้เหตุผลแบบบังคับเป็นคุณสมบัติไม่ใช่ภาระ มันเป็นเพียงหนึ่งในสองรุ่นที่มีคะแนนวัดโดยอิสระสูงกว่า 50 และมีราคาอยู่ที่อัตราที่ประกาศถูกที่สุดที่ห้องแล็บใหญ่สามแห่งได้เผยแพร่สำหรับโมเดลระดับแนวหน้า — ซึ่งเป็นประโยคที่แปลกที่จะเขียนเกี่ยวกับโมเดลที่มีราคาแพงกว่า M3 ถึง 13 เท่า และเป็นประโยคที่ยุติธรรม
ผู้ซื้อที่ไม่ควรต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งระหว่างสองตัวนี้ คือผู้ที่ทราฟฟิกมีสองรูปแบบ รูปแบบต้นทุนของการป้อนพรอมป์ต์ 800,000 โทเคนให้โมเดลเอาต์พุตราคา 20 ดอลลาร์ต่อล้านโทเคน ย่อมแตกต่างจากรูปแบบต้นทุนของการป้อนงานจำแนกประเภทสองย่อหน้าให้โมเดลเดียวกัน และโมเดลสองตัวบนหน้านี้ตั้งราคาไว้เกือบจะราวกับว่าตลาดรู้เรื่องนี้อยู่แล้ว
