
Muse Wonder กับ DeepSeek V4 Pro: $4.52 ต่องาน เทียบกับ $0.67 และมีส่วนต่าง 16 คะแนนดัชนีระหว่างทั้งสอง
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 65 tok/s
- openaiใหม่OpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 159 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 42 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 478 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 57 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 195 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 228 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
การเปรียบเทียบระหว่าง Muse Wonder และ DeepSeek V4 Pro ไม่ใช่การเปรียบเทียบโมเดลอย่างแท้จริง มันเป็นการเปรียบเทียบราคาต่องานที่มีช่องว่างของความสามารถแนบมาด้วย จากการวัดอิสระของ Artificial Analysis นั้น DeepSeek V4 Pro อยู่ที่ประมาณ $0.67 ต่องาน Intelligence Index บน DeepSeek V4 Pro API ที่ $1.32 ต่อล้านโทเค็นอินพุตและ $3.96 ต่อล้านโทเค็นเอาต์พุต Muse Wonder (max) อยู่ที่ประมาณ $4.52 ต่องานดัชนี ที่ $4.00 อินพุต และ $20.00 เอาต์พุต นั่นคือประมาณ 6.7 เท่าของต้นทุนต่อหน่วยของความสามารถที่วัดได้ เมื่อเทียบกับคะแนนดัชนีดิบที่ 36 สำหรับ DeepSeek V4 Pro และ 52 สำหรับ Muse Wonder
ดังนั้น คำถามจึงไม่ใช่ว่าโมเดลไหนดีกว่า แต่มันคือว่าคะแนนดัชนีสิบหกจุดกับเส้นทางอินพุตแบบมัลติโมดัลนั้นคุ้มค่ากับอัตราการรันที่สูงเกือบเจ็ดเท่าหรือไม่ — และสำหรับเวิร์กโหลดส่วนใหญ่ที่ส่งโทเคนจำนวนมาก เลขคณิตบอกว่าไม่คุ้ม นี่คือจุดที่เลขคณิตนั้นใช้ไม่ได้ และจุดที่มันยังใช้ได้
การคำนวณที่แท้จริงซึ่งตัดสินเรื่องนี้
ตัวเลขทั้งสองมาจาก Artificial Analysis โดยวัดบนดัชนีเดียวกัน จึงเปรียบเทียบกันได้โดยตรง ในแบบที่สกอร์บอร์ดของผู้ขายทำไม่ได้:
• ดัชนีความฉลาด Artificial Analysis — Muse Wonder (max) 52 อยู่ในอันดับ #9 จาก 219; DeepSeek V4 Pro 0813 (max) 36 อยู่ในอันดับ #9 จาก 117
• ต้นทุนต่องานจัดทำดัชนี — Muse Wonder ประมาณ $4.52; DeepSeek V4 Pro ประมาณ $0.67
• ราคาตามรายการ — Muse $4.00 ขาเข้า / $20.00 ขาออก ต่อล้านโทเค็น; DeepSeek V4 Pro $1.32 ขาเข้า / $3.96 ขาออก บน API ของตัวเอง
• ราคาเฉลี่ยแบบผสมบนสัดส่วน cache-hit/อินพุต/เอาต์พุต 7:2:1 — DeepSeek V4 Pro ประมาณ $0.69 ต่อล้านโทเคน; Muse Wonder ประมาณ $2.94
• ส่วนลดแคช — DeepSeek V4 Pro 97%; Muse Wonder ประมาณ 95%
• โทเคนเอาต์พุตที่ใช้ในการประเมิน — DeepSeek V4 Pro ประมาณ 160 ล้าน; Muse Wonder ประมาณ 130 ล้าน
• ความเร็วเอาต์พุต — DeepSeek V4 Pro ประมาณ 91.7 โทเคนต่อวินาที; Muse Wonder ยังไม่ถูกเผยแพร่โดยแล็บเดียวกัน
• หน้าต่างบริบท — ทั้งสอง 1,048,576 โทเค็น
• อินพุตแบบโมดัล — Muse Wonder รับข้อความ รูปภาพ เสียง วิดีโอ และไฟล์; DeepSeek V4 Pro เป็นข้อความเท่านั้น
• น้ำหนักโมเดล — DeepSeek V4 Pro เป็นโมเดลโอเพนเวทแบบ mixture-of-experts ภายใต้สัญญาอนุญาต MIT มีพารามิเตอร์รวม 1.6 ล้านล้านตัว โดยมีพารามิเตอร์ที่เปิดใช้งาน 49 พันล้านตัว ส่วน Muse Wonder เป็นโมเดลแบบปิด


ตัวเลขดัชนีดูใกล้เคียงกันกว่าที่เป็นจริงในทางปฏิบัติ เพราะตัวหารของการจัดอันดับนั้นแตกต่างกัน อันดับที่เก้าของ Muse Wonder มาจากทั้งหมด 219 โมเดล ส่วนอันดับที่เก้าของ DeepSeek V4 Pro มาจากทั้งหมด 117 หมายเลขอันดับเดียวกัน แต่ตำแหน่งในสนามแตกต่างกันมาก
0.67 ดอลลาร์ต่องานซื้ออะไรให้คุณได้บ้าง
DeepSeek V4 Pro เปิดตัวเมื่อวันที่ 13 สิงหาคม 2026 ซึ่งหมายความว่ามันผ่านการใช้งานจริงและการวัดผลอิสระมาแล้วสองเดือน ความสมบูรณ์นี้ปรากฏให้เห็นในตัวเลขที่ไม่ใช่คะแนน benchmark: ส่วนลดแคช 97% ราคารวมที่เผยแพร่ ความเร็วเอาต์พุตที่วัดได้ และการประมาณต้นทุนต่องาน — สี่สิ่งที่คุณต้องมีเพื่อสร้างโมเดลงบประมาณ Muse Wonder ไม่มีสิ่งเหล่านี้เลยนอกจากตัวเลขต่องาน เพราะมันเพิ่งมีอายุหนึ่งวัน
มันยังเป็นแบบข้อความล้วนเช่นกัน และนั่นเป็นข้อจำกัดจริง ไม่ใช่เชิงอรรถ หากไปป์ไลน์ของคุณรับข้อมูลเสียงหรือวิดีโอ Muse Wonder จะรวมขั้นตอนการถอดเสียงและขั้นตอนการให้เหตุผลไว้ในการเรียกครั้งเดียว ส่วน DeepSeek V4 Pro กำหนดให้คุณป้อนข้อความถอดเสียงเข้าไปเป็นข้อความ การที่เรื่องนี้สำคัญหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับรูปแบบอินพุตของคุณล้วนๆ สำหรับผู้ช่วยเขียนโค้ดหรือไปป์ไลน์เอกสาร เรื่องนี้ไม่เคยเป็นประเด็นขึ้นมาเลย
สัญญาอนุญาตแบบน้ำหนักเปิด (open-weights licence) คืออีกครึ่งหนึ่งของข้อเสนอคุณค่า และเป็นสิ่งที่ Muse Wonder ไม่อาจเทียบได้ไม่ว่าจะจ่ายราคาเท่าใด น้ำหนักภายใต้สัญญา MIT ที่มีพารามิเตอร์รวม 1.6 ล้านล้าน และพารามิเตอร์ที่ใช้งานจริง 4.9 หมื่นล้าน หมายความว่าทีมที่มีฮาร์ดแวร์สามารถรันโมเดลนี้บนโครงสร้างพื้นฐานของตัวเองได้ โดยไม่มีค่าใช้จ่ายต่อโทเคน ไม่มีข้อจำกัดอัตราการใช้งาน และไม่มีผู้ให้บริการรายใดที่สามารถประกาศเลิกใช้เช็กพอยต์ได้ สำหรับงานที่มีปริมาณสูงสม่ำเสมอและมีข้อกำหนดด้านการปฏิบัติตามกฎระเบียบว่าข้อมูลจะต้องไม่ออกจากอาคารเลย นั่นมักเป็นปัจจัยชี้ขาดทั้งหมด และราคา API ข้างต้นก็เป็นเพียงวิธีที่ถูกที่สุดในการสร้างต้นแบบก่อนที่คุณจะซื้อ GPU
สิ่งที่คุณได้รับจากเงินเพิ่ม $3.85 ต่องาน
สิบหกคะแนนดัชนีไม่ใช่เรื่องเล็กน้อยเลย มันคือความแตกต่างระหว่างโมเดลที่อยู่อันดับกลาง ๆ ของแนวหน้าปัจจุบัน กับโมเดลที่ติดสิบอันดับแรก และในงานเชิงเอเจนต์ ช่องว่างนี้มักจะกว้างขึ้นมากกว่าแคบลง เพราะข้อผิดพลาดทบต้นกันไปตามการเรียกใช้เครื่องมือแต่ละครั้ง
ตารางที่ผู้ขายรายงานเองของ Meta วางจุดแข็งของ Muse Wonder ไว้ในจุดเดียวกัน: Terminal-Bench 4.0-AA ที่ 85.6, SWE-Marathon ที่ 78.8, OSWorld V2.1 ที่ 72.6 สำหรับการใช้งานคอมพิวเตอร์ และ 60.5 บน AutomationBench-AA เหล่านี้คือชุดทดสอบเอเจนต์ที่ทำงานยาวนาน ซึ่งโมเดลต้องคงแผนไว้ตลอดหลายขั้นตอน และ Meta รายงานว่า Muse Wonder แข่งขันได้กับ Claude Opus 5.5 และ GPT-6 Astra ในหลายชุดทดสอบเหล่านี้ ทั้งหมดเป็นข้อมูลที่ผู้ขายรายงานเอง และไม่มีส่วนใดถูกทำซ้ำโดยอิสระ — ข้อควรระวังเดียวกันกับที่ใช้กับตารางเปิดตัวทุกรายการ
ความสามารถที่ไม่มีอยู่ในเบนช์มาร์กเหล่านั้นเลยคือหน่วยความจำ Muse Wonder มาพร้อมฟีเจอร์ที่ Meta เรียกว่า Active Memory ซึ่งเป็นสถานะที่คงอยู่ตลอดเซสชัน บวกกับ Active Focus สำหรับการจัดการสมาธิในงานที่ใช้เวลานาน คอนเท็กซ์ 1M ของ DeepSeek V4 Pro เป็นหน้าต่างที่คุณต้องจัดการเอง หากสิ่งที่ Meta ทำออกมาได้จริง มันจะเป็นความสามารถอีกแบบหนึ่ง ไม่ใช่แค่ตัวเลขที่ใหญ่ขึ้น อีกทั้งยังเป็นคำกล่าวอ้างที่พิสูจน์ยืนยันจากโมเดลการ์ดได้ยากที่สุด และเป็นสิ่งที่ควรทดสอบให้หนักที่สุดก่อนจ่ายเงิน
มีข้อโต้แย้งในด้านต้นทุนสำหรับ Muse Wonder ที่ไม่เกี่ยวกับคุณภาพเลย: การบังคับให้ใช้การให้เหตุผลตามระดับความพยายามตั้งแต่ต่ำสุดถึงสูงสุด โดยมีค่าเริ่มต้นที่ปานกลาง นั่นไม่ใช่ส่วนลด แต่เป็นปุ่มปรับ การรัน Muse Wonder ที่ระดับต่ำสุดหรือต่ำกับทราฟฟิกการจำแนกประเภทและการสกัดข้อมูล ช่วยไม่ให้อัตราเอาต์พุต 20 ดอลลาร์ต่อล้านโทเคนถูกนำไปใช้กับโทเคนที่ไม่จำเป็นต้องใช้ไป กับดักคือการปล่อยทุกอย่างไว้ที่ค่าเริ่มต้นบนเวิร์กโหลดที่โมเดลที่ถูกกว่าก็ผ่านได้อยู่แล้ว
จุดที่โมเดลทั้งสองหยุดแข่งขันกัน
ถึงจุดหนึ่ง การเปรียบเทียบก็ไม่ใช่เรื่องของส่วนต่างราคาอีกต่อไป แต่กลายเป็นเรื่องของสัญญาอนุญาตและการควบคุม น้ำหนักของ DeepSeek V4 Pro สามารถดาวน์โหลดได้ภายใต้สัญญาอนุญาต MIT นั่นหมายถึงการ fine-tune นั่นหมายถึงการดีพลอยแบบควอนไทซ์บนฮาร์ดแวร์ของคุณเอง และนั่นหมายถึงเช็กพอยต์ที่ยังใช้งานได้ต่อไปหากผู้ขายเปลี่ยนข้อกำหนด ไม่มีสิ่งที่ Muse Wonder เสนอสามารถทดแทนสิ่งนั้นได้ และตัวเลข 0.67 ดอลลาร์ต่องานนั้นแท้จริงแล้วเป็นจุดเริ่มต้นของการตัดสินใจเรื่องการโฮสต์เอง มากกว่าจะเป็นจุดสิ้นสุดของการตัดสินใจนั้น
ในทางกลับกัน หากคุณต้องการให้เสียงพูดและวิดีโอเป็นอินพุตระดับแรก หรือต้องการหน่วยความจำข้ามเซสชันแบบถาวรในฐานะฟีเจอร์ที่มีการจัดการให้ แทนที่จะเป็นสิ่งที่คุณต้องสร้างเอง สถาปัตยกรรมของ DeepSeek V4 Pro ก็ไปไม่ถึงสิ่งเหล่านั้นไม่ว่าจะจ่ายราคาเท่าใดก็ตาม นั่นคือสองปลายสุดของสเปกตรัมที่เรื่องนี้ไม่ใช่การเปรียบเทียบต้นทุนอีกต่อไป

ทั้งคู่สามารถเข้าถึงได้จากปลายทางเดียว
DeepSeek V4 Pro อยู่บน OrcaRouter แล้ว ทั้ง checkpoint วันที่ 13 สิงหาคมที่ Artificial Analysis ประเมิน และบิลด์ V4 Pro รุ่นก่อนหน้า ต่างก็ถูกระบุราคาไว้ที่ 0.66 ดอลลาร์ต่ออินพุตหนึ่งล้านโทเคน และ 1.98 ดอลลาร์ต่อเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเคน โดยมีอัตราการอ่านจากแคชอยู่ที่ 0.022 ดอลลาร์ นี่คือราคาของบริษัทเองที่ส่งผ่านมาโดยไม่บวกเพิ่ม ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงต่ำกว่าตัวเลข 1.32/3.96 ดอลลาร์ที่ Artificial Analysis ใช้: ต้นทุนต่องานข้างต้นคำนวณจากราคา API มาตรฐานของบริษัท และเส้นทางที่ถูกกว่าสู่ checkpoint เดียวกันก็เปลี่ยนฝั่งซ้ายของการเปรียบเทียบ โดยไม่เปลี่ยนตัวโมเดล
Muse Wonder ไม่มีให้บริการบน OrcaRouter เราไม่มีรายการ meta/muse-wonder ในแค็ตตาล็อกของเรา และบทความนี้จะไม่สื่อเป็นนัยว่ามีอยู่จริง — API ของ Meta เองและ Muse Code คือที่ที่มันทำงานอยู่ในปัจจุบัน สิ่งที่เรามีให้บริการจาก Meta Superintelligence Labs คือMuse Spark 1.2 และ Muse Spark 1.1 ดังนั้นตระกูลนี้ยังมีช่องทางให้ใช้งาน แม้ว่าเวอร์ชันนี้จะยังไม่มีก็ตาม
เหตุผลที่สำคัญสำหรับการตัดสินใจเรื่องนี้คือช่องว่างระหว่าง $4.52 กับ $0.67 นั้นกว้างพอที่ควรนำไปทดสอบกับทราฟฟิกของคุณเองก่อนที่จะเชื่อ OrcaRouter ให้บริการโมเดลมากกว่า 200 โมเดลบนเอนด์พอยต์เดียวที่เข้ากันได้กับ OpenAI โดยราคาตามรายการของผู้ให้บริการถูกส่งผ่านโดยไม่เปลี่ยนแปลง ดังนั้นชุดทดสอบประสิทธิภาพที่สร้างขึ้นสำหรับ DeepSeek V4 Pro สามารถชี้ไปที่โมเดลที่สองได้เพียงเปลี่ยนสตริง และการลดราคาของผู้ขายจะปรากฏให้เห็นในวันเดียวกันแทนที่จะเป็นรอบบิลถัดไป สำหรับการเปรียบเทียบที่อัตราส่วนเป็นข้อโต้แย้งทั้งหมด สิ่งที่ถูกที่สุดที่คุณทำได้คือวัดส่วนผสมงานของคุณเอง
การโทร
• ใช้ DeepSeek V4 Pro เป็นค่าเริ่มต้นสำหรับงานปริมาณมากที่เป็นข้อความล้วนและคำนึงถึงต้นทุน ในราคา $0.67 ต้องงานอินเด็กซ์หนึ่งงาน เทียบกับ $4.52 มันต้องแพ้อย่างยับเยินในงานเฉพาะของคุณก่อนที่โมเดลที่ถูกกว่าจะกลายเป็นคำตอบที่ผิด และมันมาพร้อมสัญญาอนุญาตแบบโอเพนเวตส์ที่ Muse Wonder ไม่สามารถเสนอได้ไม่ว่าราคาใด
• ย้ายเวิร์กโหลดเฉพาะไปยัง Muse Wonder เมื่องานมีลักษณะระยะยาวและเป็นแบบเอเจนต์ เมื่ออินพุตรวมเสียงหรือวิดีโอ หรือเมื่อหน่วยความจำข้ามเซสชันแบบคงอยู่คุ้มค่าที่จะจ่ายในราคาของบริการแบบจัดการ
• อย่าจ่ายเงินสำหรับ Muse Wonder ที่ระดับความพยายามเริ่มต้นกับทราฟฟิกที่โมเดลที่ถูกกว่าสามารถผ่านได้ บันไดความพยายามเป็นคันโยกด้านต้นทุนเพียงอย่างเดียวที่โมเดลมอบให้คุณ และมันคุ้มค่าที่จะใช้
• คาดว่าส่วนต่าง 16 คะแนนจะสำคัญมากกว่าที่ดัชนีบ่งชี้ในเอเจนต์แบบหลายขั้นตอน และสำคัญน้อยกว่าที่ดัชนีบ่งชี้ในงานสกัด งานจำแนกประเภท และงานสรุปความแบบครั้งเดียว
ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นเกือบเจ็ดเท่าเพื่อแลกกับสิบหกคะแนนดัชนีเป็นการแลกเปลี่ยนที่แย่สำหรับปริมาณงานทั่วไป แต่เป็นการแลกเปลี่ยนที่ดีสำหรับงานเฉพาะอย่าง ช่องว่างกว้างพอที่คุณจะรู้ได้ว่าตัวเองอยู่ฝั่งไหน ด้วยค่าใช้จ่ายเท่ากับการทำ A/B testing เพียงหนึ่งช่วงบ่าย
การเปรียบเทียบในบทความนี้2
ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
