
LFM2.5-24B-A2B กับ Qwen3.8-27B: ตัวหนึ่งเป็นแค่การดาวน์โหลด อีกตัวเป็นรายการในงบประมาณ
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 54 tok/s
- openaiOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 818 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 41 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 2230 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 57 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 125 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 205 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
เริ่มจากตัวเลขที่กำหนดเกือบทั้งหมดของเรื่องนี้ LFM2.5-24B-A2B คือไฟล์ที่คุณวางไว้บนเครื่องและเก็บไว้ Qwen3.8-27B คือโมเดลที่คุณเช่าแบบคิดตามจำนวนล้านโทเคน Liquid AI ประกาศตัวแรกเมื่อวันที่ 13 ตุลาคม 2026 ด้วยพารามิเตอร์รวม 24.0 พันล้านตัว โดยมี 2.45B ที่ทำงานต่อโทเคน และบริบท 131,072 โทเคน; Alibaba เผยแพร่ตัวที่สองเมื่อวันที่ 13 สิงหาคม 2026 เป็นโมเดลภาพ-ภาษาแบบ dense ขนาด 27 พันล้านพารามิเตอร์ พร้อมบริบท 262,144 โทเคน ทั้งคู่เป็นโมเดลแบบเปิดน้ำหนัก มีเพียงตัวเดียวในนั้นที่มีราคาต่อโทเคนที่เผยแพร่ผูกกับ endpoint ที่ใช้งานได้ และมันไม่ใช่ตัวที่เล็กกว่า
ความไม่สมมาตรนั้นก็คือการเปรียบเทียบ ทุกสิ่งด้านล่างนี้ — ความสามารถ ใบอนุญาต บริบท รูปแบบการใช้งาน — ล้วนขึ้นอยู่กับว่าคุณกำลังซื้อฮาร์ดแวร์หรือซื้อโทเค็น
แต่ละอันคืออะไร และมันเห็นอะไร
LFM2.5-24B-A2B เป็นโมเดล mixture-of-experts แบบข้อความล้วน: มี 40 เลเยอร์ แบ่งเป็น 30 บล็อก short-convolution แบบ double-gated และ 10 เลเยอร์ grouped-query attention, มี experts 64 รายต่อบล็อกพร้อมการกำหนดเส้นทางแบบ top-4, คำศัพท์ขนาด 128,000 โทเคน และรองรับ 16 ภาษา โพสต์เปิดตัวของ Liquid ระบุว่าการฝึกก่อน (pre-training) อยู่ที่ 33 ล้านล้านโทเคน; การ์ดโมเดลบน Hugging Face สำหรับรุ่นเดียวกันระบุว่า 36 ล้านล้าน ไปป์ไลน์ขั้นหลังสิ้นสุดด้วย agentic reinforcement learning ภายในฮาร์เนสจริง และคำแนะนำของผู้ขายเองคือให้จับคู่โมเดลกับการดึงข้อมูลหรือการค้นเว็บ แทนที่จะให้โมเดลตอบคำถามด้านความรู้จาก weights
Qwen3.8-27B มีรูปร่างที่แตกต่างออกไปโดยสิ้นเชิง และรูปร่างนั้นเองคือประเด็นสำคัญ มันเป็นการออกแบบแบบ dense hybrid-attention — เลเยอร์ linear-attention ของ Gated DeltaNet จำนวน 48 ชั้น สลับกับเลเยอร์ full-attention จำนวน 16 ชั้น รวมเป็น 64 ชั้น ขนาด hidden 5,120 และคลังคำศัพท์ 248,320 โทเคน — ซึ่งเป็นสิ่งที่ทำให้บริบท 262K มีต้นทุนที่จ่ายไหวตั้งแต่แรก มันรับอินพุตเป็นข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ แล้วส่งคืนข้อความ โครงกระดูกหลักที่เป็นเชิงเส้นเกือบทั้งหมดนั้นสืบทอดมาจากสายเดียวกับที่บิลด์แบบบีบอัดอย่าง Ternary Bonsai 2 27B ถูกพัฒนามา ซึ่งเป็นสัญญาณที่มีประโยชน์ว่าคุณค่ามากน้อยเพียงใดอยู่ที่สถาปัตยกรรม มากกว่าการรันฝึก

เวอร์ชันหนึ่งบรรทัด: โมเดลของ Liquid จะจัดเส้นทางและเรียกใช้เครื่องมือภายในลูป โดยไม่ต้องใช้เครือข่าย ส่วนโมเดลของ Qwen จะมองดูสิ่งต่างๆ — ภาพหน้าจอ เอกสาร วิดีโอ — และให้เหตุผลเกี่ยวกับสิ่งเหล่านั้นด้วยความยาวคอนเท็กซ์ที่ยาวกว่าประมาณสองเท่า ไม่มีอันใดเป็นเวอร์ชันที่ด้อยกว่าของอีกอัน ทั้งสองถูกมุ่งไปที่คนละครึ่งของระบบที่ทำงานอยู่
ต้นทุน ซึ่งคำนวณออกมาเป็นตัวเลขจริง
นี่คือจุดที่ทั้งสองเริ่มเทียบกันไม่ได้เลย ดังนั้นจึงคุ้มค่าที่จะลงมือคิดคำนวณให้เป็นตัวเลข มากกว่าจะมาแลกคำคุณศัพท์กันไปมา
บน OrcaRouter qwen/qwen3.8-27bให้บริการในราคา $0.33 ต่อโทเค็นอินพุตหนึ่งล้านโทเค็น และ $2.40 ต่อโทเค็นเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเค็น โดยมีค่า p50 ของเวลาถึงโทเค็นแรกที่ 3.45 วินาที วัดในช่วงเจ็ดวัน ปริมาณงาน 20 ล้านโทเค็นอินพุตและ 2 ล้านโทเค็นเอาต์พุตต่อเดือน — เครื่องมือภายในขนาดเล็ก — คิดเป็น $6.60 บวก $4.80 หรือประมาณ $11.40 ไม่มีอะไรต้องติดตั้ง ไม่มีอะไรต้องดูแลให้พร้อมใช้งาน ไม่มีค่าเสื่อมราคาของ GPU
เอนด์พอยต์ Console ของ Liquid คิดราคา$0.10 ต่ออินพุตหนึ่งล้านโดยมีอัตราแคชที่ $0.05 และ$1.00 ต่อเอาต์พุตหนึ่งล้าน พร้อมเครดิตเริ่มต้น $2 ซึ่งคิดราคาภาระงานเดียวกันได้ต่ำกว่า $4 แต่เอนด์พอยต์นั้นไม่ใช่ตัวผลิตภัณฑ์จริง ๆ ผลิตภัณฑ์คือเวต และไม่มีตารางขนาดไฟล์ที่ผู้ขายเผยแพร่สำหรับ LFM2.5-24B-A2B ให้อ้างอิงได้ — รีโพ quantization มาพร้อมกันแบบพี่น้องบน Hugging Face สิ่งที่ผู้ขายเผยแพร่คือรูปร่างของการเดิมพัน: MoE ที่มีพารามิเตอร์ทำงาน 2.45B ตัว ซึ่งรันได้ 184 โทเคนต่อวินาทีบน Apple M5 Max และ 114 บน AMD Ryzen AI Max+ 395 ทั้งคู่เป็นตัวเลขที่ผู้ขายรายงานและยังไม่มีใครทำซ้ำได้ และทั้งคู่ไม่มีความหมายบน GPU ในดาต้าเซ็นเตอร์ที่รันคำขอพร้อมกันจำนวนมาก

จุดคุ้มทุนไม่ใช่จำนวนโทเคน แต่เป็นคำถามเรื่องอัตราการใช้งาน หากการใช้งานต่ำกว่าระดับภาระงานหนักต่อเนื่องโดยประมาณ ปลายทางแบบคิดค่าตามการใช้งานจะชนะในแง่ค่าใช้จ่าย แต่แพ้ในแง่พื้นความหน่วง เหนือจุดนั้นขึ้นไป การดาวน์โหลดจะชนะในแง่ค่าใช้จ่าย แต่แพ้ในแง่การดำเนินงาน — ตอนนี้คุณต้องเป็นเจ้าของการติดตั้งใช้งาน การอัปเกรดของมัน และแนวทางรับมือเมื่อระบบล่ม นั่นคือการตัดสินใจทั้งหมด และมันไม่เกี่ยวเลยว่าโมเดลไหนจะทำคะแนนได้สูงกว่าในตาราง
บริบท ใบอนุญาต และสองสิ่งที่แตกต่างกันจริง ๆ
• บริบท — 131,072 โทเคน เทียบกับ 262,144 โทเคน ในทางทฤษฎี หน้าต่างของ Qwen ยาวกว่าเป็นสองเท่า และการออกแบบ attention แบบเชิงเส้นเป็นส่วนใหญ่คือเหตุผลที่ทำให้มันรองรับขนาดนั้นได้ในหน่วยความจำ Liquid ยังไม่ได้เผยแพร่ตัวเลขการดึงข้อมูลบริบทยาวสำหรับหน้าต่าง 131K ของตนที่ความยาวใด ๆ ซึ่งเป็นช่องว่างเพียงจุดเดียวในการเปิดตัวของมันที่การทดสอบ benchmark สักรอบน่าจะปิดได้อย่างรวดเร็ว
• สัญญาอนุญาต — lfm1.0 เทียบกับ Apache 2.0 Apache 2.0 ไม่มีเงื่อนไขที่อิงกับรายได้ และไม่มีข้อกำหนดเรื่องขอบเขตการใช้งาน สัญญาอนุญาตของ Liquid เป็นเอกสารเฉพาะของบริษัทเองที่มีข้อกำหนดของตัวเอง ควรอ่านเทียบกับตัวเลขของบริษัทคุณก่อนการเปิดตัวเชิงพาณิชย์ และพึงทราบว่าความแตกต่างนี้ไม่ได้ลดน้อยลงเมื่อโมเดลมีขนาดใหญ่ขึ้น
• รูปแบบข้อมูล (Modality) — เฉพาะข้อความ เทียบกับข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ หากงานของคุณเกี่ยวข้องกับภาพหน้าจอ หน้าที่สแกน หรือเฟรมวิดีโอ แถวนี้ก็จบการเปรียบเทียบได้ในตัวมันเอง
• การทำตามคำสั่ง — IFEval 96.75 และ IFBench 74.69แถวที่แข็งแกร่งที่สุดของ Liquid บนตารางเปิดตัวของตัวเอง นำหน้าทุกคอลัมน์ในตารางนั้น หากหน้าที่คือ "ทำตามรูปแบบนี้อย่างเคร่งครัด ทุกครั้ง" LFM2.5-24B-A2B มีกรณีที่เผยแพร่แล้วดีกว่า
• ความรู้และการเขียนโค้ด — GPQA Diamond 74.42 และ SWE-Bench Verified 51.00 สำหรับโมเดลของ Liquid Liquid เปรียบเทียบสิ่งเหล่านั้นกับ 83.69 และ 66.20 ของ Qwen3.6-35B-A3B และแพ้ทั้งสองรายการ ไม่มีการเปรียบเทียบ Qwen3.8-27B ในตารางนั้นเลย และยังไม่มีใครนำสองโมเดลนี้มาทดสอบกันแบบตัวต่อตัว

ที่ซึ่งแต่ละสิ่งควรอยู่จริง ๆ
เลือก Qwen3.8-27B เมื่ออินพุตไม่ใช่ข้อความ เมื่อเอกสารยาว หรือเมื่อคุณต้องการจ่ายตามการใช้งานมากกว่าที่จะต้องเป็นผู้ดำเนินการเอง หน้าต่าง 262K ที่รับภาพและวิดีโอเป็นผลิตภัณฑ์ที่แตกต่างอย่างแท้จริงจากหน้าต่าง 131K ที่รับข้อความ และสัญญาอนุญาต Apache 2.0 ตัดบทสนทนาที่ทีมส่วนใหญ่จะต้องมีออกไป เวลา p50 3.45 วินาทีถึงโทเคนแรกนั้นเป็นเรื่องจริงและควรค่าแก่การวัดเทียบกับความอดทนของคุณก่อนตัดสินใจ — โมเดลที่ความสามารถระดับนี้ในคลาส dense 27B ไม่ได้เร็ว และไม่มีบันทึกสถาปัตยกรรมใดเปลี่ยนสิ่งนั้นได้
เลือก LFM2.5-24B-A2B เมื่อเครื่องคือข้อจำกัด MoE ที่มีพารามิเตอร์ทำงาน 2.45B พร้อมคอนเท็กซ์ 131K และโปรไฟล์การทำตามคำสั่งที่เอาชนะทุกอย่างในตารางเปรียบเทียบของตัวเอง ถือเป็นของแข็งแกร่งที่น่ามีไว้รันในเครื่อง และการตัดสินใจของ Liquid ที่จะฝึกมันภายใน agent harness แทนที่จะฝึกกับชุด tool-calling แบบคงที่นั้นปรากฏให้เห็นในแถวที่มันชนะ สิ่งที่มันไม่ใช่คือนักวิเคราะห์เอกสารหรือฐานความรู้ และผู้ขายก็ระบุไว้เช่นนั้นในเอกสารฉบับเดียวกับที่เผยแพร่ตาราง benchmark
หากคุณต้องการหาข้อสรุปจากเวิร์กโหลดของคุณเอง แทนที่จะดูจากตารางเปรียบเทียบของผู้ให้บริการรายใดรายหนึ่ง เส้นทางแบบให้บริการสำเร็จรูปคือการทดลองที่ประหยัดที่สุด: qwen/qwen3.8-27bอยู่ในแค็ตตาล็อกของเราที่ราคาตามรายการด้านบน โดยบวกเพิ่ม 0% จากอัตราของผู้ให้บริการ และขนาดพี่น้องอย่าง qwen/qwen3.8-flashและ qwen/qwen3.8-maxก็วางเคียงข้างกันภายใต้คีย์เดียวกัน — คุณจึงหาจุดสมดุลระหว่างราคากับประสิทธิภาพที่งานของคุณต้องการจริง ๆ ได้ ก่อนจะตัดสินใจว่าคุ้มค่าที่จะมีเครื่องเป็นของตัวเองหรือไม่ LFM2.5-24B-A2B ไม่ได้อยู่ในแค็ตตาล็อกของเรา คอนโซลของ Liquid เองและน้ำหนักแบบเปิดคือช่องทางที่จะเข้าถึงมัน และไม่มีสิ่งใดในนี้ที่ควรสื่อเป็นอย่างอื่น
คำถามที่จะชี้ขาดเรื่องนี้ในอีกหกเดือนไม่ใช่ว่ารุ่นไหนจะชนะ แต่คือระดับ local-executor จะยังยืนไหวหรือไม่เมื่อความยาวบริบทเพิ่มขึ้น — และในเรื่องนั้น หน้าต่างที่ยาวเป็นสองเท่าของ Qwen กับหน้าต่างที่ยังไม่ได้วัดของ Liquid คือจุดข้อมูลเพียงสองจุดเดียวที่ใคร ๆ มี
ติดตามการขัดข้องและการเสื่อมประสิทธิภาพของโมเดลแบบเรียลไทม์ในคลังเหตุการณ์ของเรา และดูว่าเส้นทางใดมีการสลับไปยังระบบสำรองได้อย่างราบรื่น
