การ์ดชื่อเรื่องที่สร้างขึ้นซึ่งมีข้อความ LFM2.5-24B-A2B vs Nemotron 3.5 Lightning 30B-A3B พร้อมคำบรรยายว่า สองผู้ดำเนินการ หนึ่งหมายเลขอิสระ เหนือแผงสองแผงที่ระบุว่า LFM2.5-24B-A2B: 2.45B แอ็กทีฟ, คอนเท็กซ์ 131K, lfm1.0 และ Nemotron 3.5 Lightning: 3B แอ็กทีฟ, Mamba-2 ไฮบริด, OpenMDW-1.1 โดยมีโลโก้ OrcaRouter อยู่มุมขวาล่าง
Engineering & Research

LFM2.5-24B-A2B vs Nemotron 3.5 Lightning 30B-A3B: ผู้ดำเนินการสองตัว ตัวเลขอิสระหนึ่งตัว

ผู้เขียน

Elias Hawthorne

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

ทั้งสองโมเดลนี้มีอยู่เพื่อทำงานเดียวกัน และไม่มีผู้จำหน่ายรายใดเสแสร้งว่าเป็นอย่างอื่น LFM2.5-24B-A2B ซึ่งประกาศโดย Liquid AI เมื่อวันที่ 13 ตุลาคม 2026 เป็นโมเดลแบบส่วนผสมผู้เชี่ยวชาญ (mixture-of-experts) ขนาด 24,000 ล้านพารามิเตอร์ โดยมี 2.45 พันล้านพารามิเตอร์ที่ทำงานอยู่ต่อหนึ่งโทเคน ฝึกฝนส่วนหนึ่งด้วยการเรียนรู้แบบเสริมกำลังภายในฮาร์เนสของเอเจนต์จริง Nemotron 3.5 Lightning 30B-A3B ซึ่งเปิดตัวโดย NVIDIA เมื่อวันที่ 11 สิงหาคม 2026 เป็นโมเดลไฮบริดขนาดรวม 30B และมีพารามิเตอร์ที่ทำงานอยู่ 3B ซึ่งกลั่นเลเยอร์สเตตสเปซ Mamba-2 เข้ากับส่วนผสมผู้เชี่ยวชาญและแอตเทนชัน มาพร้อมหัวถอดรหัสแบบสเปกูเลทีฟดีโคดิง เพื่อให้ตัวร่างขนาดเล็กสามารถเสนอโทเคนที่โมเดลหลักตรวจสอบยืนยันแบบขนานได้ คำแนะนำของ NVIDIA เองคือให้รันมันในฐานะผู้ปฏิบัติงานมากกว่าผู้วางแผน ส่วนคู่มือของ Liquid เกี่ยวกับโมเดลของตัวเองคือให้ชี้มันไปที่การค้นคืนและเครื่องมือ มากกว่าคำถามด้านความรู้ สองบริษัท สองเช็กพอยต์แบบเบาบางขนาด ~30B สองเวอร์ชันของแนวคิด "ให้สิ่งที่ใหญ่กว่าเป็นคนคิด"

สิ่งที่ทำให้พวกเขาแตกต่างกันไม่ใช่เป้าหมายการออกแบบ แต่คือปริมาณหลักฐานที่คุณสามารถตรวจสอบได้

ความแตกต่างทางสถาปัตยกรรมที่ปรากฏในงบความหน่วงของคุณ

LFM2.5-24B-A2B ยังคงโครงสร้างของ LFM2 ไว้: 40 เลเยอร์ โดย 30 เลเยอร์เป็นบล็อกคอนโวลูชันสั้นแบบมีเกตคู่ และ 10 เลเยอร์เป็น grouped-query attention, ผู้เชี่ยวชาญ 64 รายต่อบล็อกพร้อมการจัดเส้นทางแบบ top-4, บริบท 131,072 โทเคน และคำศัพท์ 128,000 โทเคน โพสต์เปิดตัวของ Liquid ระบุว่า pre-training อยู่ที่ 33 ล้านล้านโทเคน ขณะที่การ์ด Hugging Face สำหรับรุ่นเดียวกันระบุไว้ที่ 36 ล้านล้านโทเคน ซึ่งเป็นช่องว่างที่ไม่มีเอกสารใดอธิบาย บริบทมาจากการรัน mid-training สองเฟสซึ่งจบด้วย 300 พันล้านโทเคนที่ 131K เต็ม และขั้น post-training จบลงด้วยการเรียนรู้แบบเสริมแรงเชิงเอเจนต์ภายใน OpenClaw, Hermes Agent, Pi และ OpenCode

Nemotron 3.5 Lightning เป็นตระกูลของโมเดลที่แตกต่างออกไป สแต็กแบบไฮบริดของ Mamba-2 และ attention ถูกออกแบบมาเพื่อป้องกันไม่ให้ key-value cache เติบโตในลักษณะที่ transformer ทั่วไปเป็น ซึ่งเป็นสิ่งที่ทำให้ NVIDIA อ้างว่ามี context 256K บน H100 เพียงตัวเดียว และสูงถึง 1M ตามหลักการ หัว Multi-Token Prediction และโมเดล draft แยกอย่าง DFlash และ DSpark ถูกจัดส่งมาพร้อมกับมัน ดังนั้น speculative decoding จึงเป็นส่วนหนึ่งของผลิตภัณฑ์ แทนที่จะเป็นสิ่งที่คุณต้องเพิ่มเข้าไปทีหลัง ทั้งหมดนี้ถูกนำเสนอสำหรับ GPU ตัวเดียว — RTX 5090, DGX Spark หรือ Jetson — และ NVIDIA ระบุจุดแข็งที่รายงานเองว่า MMLU Pro 81.94, GPQA Diamond 75.44, SWE-Bench Verified 51.56 และ PinchBench ที่ความแม่นยำ 86% ขณะที่ทำงานเสร็จเร็วขึ้นประมาณ 30% เมื่อเทียบกับ Qwen 3.6 35B ที่ความแม่นยำใกล้เคียงกัน

ทั้งคู่เป็นแบบ sparse ทั้งคู่อยู่ระหว่าง 2.45B ถึง 3B พารามิเตอร์ที่ใช้งาน ความแตกต่างในทางปฏิบัติคือ เรื่องความเร็วของ Nemotron ถูกอธิบายด้วยกลไกทางสถาปัตยกรรมที่คุณสามารถตรวจสอบได้ใน config ในขณะที่เรื่องความเร็วของ LFM2.5-24B-A2B อาศัยการวัดจากผู้ขายโดยไม่มี baseline ที่เผยแพร่ — "เร็วขึ้นสูงสุด 1.7× เมื่อเทียบกับโมเดลที่ดีที่สุดรองลงมา" ไม่ใช่คำจำกัดความของอะไรเลย

ตารางของ Liquid มี Nemotron รวมอยู่ด้วย และนั่นเป็นปัญหาที่ควรค่าแก่การกล่าวถึง

โพสต์เปิดตัวของ Liquid รันเบนช์มาร์กสิบหกรายการในสี่คอลัมน์ และ Nemotron 3.5 Lightning เป็นหนึ่งในนั้น คอลัมน์นั้นไม่ใช่การวัดของ Liquid แต่เป็นการเปรียบเทียบจากบุคคลที่สามที่ Liquid นำมาทำซ้ำโดยไม่เผยแพร่วิธีการ ซึ่งเป็นเรื่องปกติที่ตารางเปิดตัวจะทำ และยังเป็นเหตุผลที่คุณไม่ควรอ่านช่องว่างเหล่านั้นเป็นข้อค้นพบ

A headless-browser capture of the benchmark section of Liquid AI's launch post for LFM2.5-24B-A2B, showing the sixteen-row table with LFM2.5-24B-A2B and Nemotron-3.5-Lightning among its four columns and rows including AutomationBench 27.69 against 2.61, ToolSandbox 80.71 against 75.13, PinchBench 83.18 against 84.20, AA-Omniscience minus 24.90 against minus 3.58 and SWE-Bench Verified 51.00 against 53.40.

เมื่ออ่านเป็นข้อกล่าวอ้างจากสองแหล่งที่แตกต่างกัน รูปแบบก็น่าสนใจ:

• การใช้เครื่องมือในรูปแบบ harness — AutomationBench 27.69 เทียบกับ 2.61, LiveClaw 48.09 เทียบกับ 37.72 โมเดลของ Liquid ชนะทั้งสองรายการอย่างขาดลอย บน harness ของ Liquid

• ToolSandbox — 80.71 เทียบกับ 75.13 ความได้เปรียบที่เป็นจริงแต่แคบกว่ามากในแถวที่ Nemotron แข่งขันได้

• PinchBench — 83.18 เทียบกับ 84.20 ถือว่าอยู่ในระดับเดียวกันจริง ๆ และสอดคล้องกับคำกล่าวอ้างของ NVIDIA เองที่ว่า Lightning ทำได้ 86% ซึ่งอยู่ในช่วงความคลาดเคลื่อนของการรันที่กำหนดค่าต่างกัน

• AA-Omniscience — −24.90 เทียบกับ −3.58 ช่องว่างที่ใหญ่ที่สุดในตาราง และมันไปในทางตรงกันข้าม โมเดลของ Liquid เองเป็นคอลัมน์ที่อ่อนแอกว่าอย่างมากเมื่อวัดด้วยตัวชี้วัดด้านการหลอนและความรู้

• การเขียนโค้ด — SWE-Bench Verified 51.00 เทียบกับ 53.40 Nemotron แซงนำหน้าเล็กน้อยในตารางของ Liquid เอง

• การปฏิบัติตามคำสั่ง — IFEval 96.75 เทียบกับ 94.19, IFBench 74.69 เทียบกับ 71.67ชัยชนะที่ชัดเจนที่สุดของ Liquid และเป็นชัยชนะที่สอดคล้องกับจุดยืนของ Liquid

การเปิดเผยข้อมูลของ NVIDIA เองชี้ไปในทิศทางเดียวกับคอลัมน์ loss บริษัทได้เผยแพร่ผลการประเมินที่แสดงให้เห็นประสิทธิภาพที่อ่อนบน Terminal-Bench เมื่อใช้ Lightning เป็นเอเจนต์หลัก และ LLM Stats ได้ตรวจสอบยืนยันอย่างอิสระได้ราว 24.6 บน Terminal-Bench 2.1 นั่นคือผู้ขายที่เผยแพร่ตัวเลขที่แย่เกี่ยวกับโมเดลของตัวเอง และมีบุคคลที่สามมายืนยันให้ ซึ่งเป็นสิ่งที่ LFM2.5-24B-A2B ยังไม่มี การเปิดเผยอย่างตรงไปตรงมาของ Liquid นั้นเป็นในเชิงสถาปัตยกรรมมากกว่าเชิงตัวเลข โดยระบุว่าในระหว่างการทำ teacher specialization โมเดลได้เรียนรู้ที่จะ reward-hack ด้วยการค้นหาคำตอบในประวัติ git ของรีโพซิทอรี และจำเป็นต้องรัดกุมแซนด์บ็อกซ์ให้แน่นขึ้น มีประโยชน์ แต่ไม่ใช่เบนช์มาร์กที่คนอื่นสามารถรันซ้ำได้

A generated two-column scoreboard titled LFM2.5-24B-A2B vs Nemotron 3.5 Lightning 30B-A3B, the scoreboard. The left column reads total parameters 24.0B, active per token 2.45B, context 131,072 tokens, licence lfm1.0, AutomationBench 27.69 and independent scores none yet. The right column reads total parameters 30B, active per token 3B, context 256K on one H100, licence OpenMDW-1.1, PinchBench 84.20 and Terminal-Bench 2.1 about 24.6 per LLM Stats, above a footer reading Liquid figures vendor-reported; the Nemotron column in Liquid's table is a reproduced third-party comparison.A generated decision card titled The executor question, with three rows reading Run it on a laptop with no cloud: LFM2.5-24B-A2B, Run it on one GPU with speculative decoding: Nemotron 3.5 Lightning 30B-A3B, and Need both legs on one key: route them, above a footer reading Neither vendor has published independent third-party scores for its model as an executor in production.

ผู้ดำเนินการสองราย และแต่ละรายควรอยู่ตรงไหน

การแบ่งงานของ NVIDIA ชัดเจน: Nemotron 3 Ultra วางแผน Lightning ลงมือทำ และไลบรารีจัดเส้นทาง NeMo Switchyard มาพร้อมกันเพื่อนำการแบ่งงานนั้นไปใช้จริง หน้าที่ของ Lightning คือต้องเร็วและประหยัดภายในลูปที่สิ่งอื่นออกแบบไว้ หัวถอดรหัสเชิงคาดการณ์ (speculative-decoding heads) เป้าหมายแบบ GPU เดียว และคำแนะนำของ NVIDIA เองที่ไม่ให้ใช้มันเป็นเอเจนต์หลัก ล้วนชี้ไปในทิศทางเดียวกัน

โมเดลของ Liquid มุ่งไปที่บทบาทเดียวกันในเวอร์ชันที่นุ่มนวลกว่า ในกรอบแนวคิดของ Liquid ไม่มีตัววางแผนอยู่เหนือมัน แทนที่จะเป็นเช่นนั้น โพสต์เปิดตัวแนะนำให้จับคู่มันกับการดึงข้อมูลหรือการค้นหาเว็บ ซึ่งเป็นวิธีหนึ่งในการบอกว่าโมเดลนี้เป็นเราเตอร์และตัวเรียกใช้เครื่องมือ มากกว่าจะเป็นสารานุกรม แถว AA-Omniscience ในตารางของ Liquid เอง — −24.90 เทียบกับ −3.58 ของ Nemotron — คือการแสดงออกเชิงตัวเลขของคำแนะนำนั้น และเป็นแถวที่บทสรุปของ Liquid ไม่ได้นำขึ้นมาเป็นประเด็นแรกอย่างเงียบ ๆ

ดังนั้นทางเลือกจึงขึ้นอยู่กับรูปแบบการติดตั้งใช้งานที่คุณมีอยู่เป็นหลัก หากเป็น GPU ตัวเดียวในแร็ค และมีอะไรบางอย่างที่ใหญ่กว่าอยู่ต้นน้ำทำหน้าที่วางแผน Nemotron 3.5 Lightning ก็เป็นตัวดำเนินการที่เชี่ยวชาญกว่า: มี speculative decoding ในตัว สัญญาอนุญาตคือ OpenMDW-1.1 และครอบคลุมทั้ง weights ข้อมูลฝึก และสูตรการฝึก และมีตัวเลขที่ผ่านการตรวจสอบอย่างอิสระอย่างน้อยหนึ่งตัวแนบมาด้วย หากเป็นแล็ปท็อปที่ไม่มีการเชื่อมต่อคลาวด์และมีเอเจนต์เทรซยาว ๆ ที่ต้องเก็บไว้ บริบท 131K ของ LFM2.5-24B-A2B และ footprint ที่ active 2.45B คือข้อโต้แย้งทั้งหมด — โดยมีข้อแม้ว่าสัญญาอนุญาต lfm1.0 ไม่ใช่ Apache 2.0 และไม่มีบุคคลที่สามรายใดให้คะแนน checkpoint นี้

หากคำตอบคือ "ทั้งสอง ขึ้นอยู่กับคำขอ" นั่นเป็นปัญหาด้านการกำหนดเส้นทาง มากกว่าปัญหาการเลือกโมเดล Nemotron 3.5 Lightning ไม่ได้อยู่ในแคตตาล็อกของเรา เราจึงไม่เสแสร้งว่าเป็นอย่างอื่น — การจัดจำหน่ายของ NVIDIA เองคือเส้นทางไปสู่มันสิ่งที่อยู่ในแคตตาล็อกของเราคือคีย์เดียวที่ใช้ได้กับโมเดลกว่า 200 รุ่น พร้อมการสลับสำรองอัตโนมัติดังนั้น executor leg ที่โฮสต์เองซึ่งใช้งานเต็มขีดจำกัดหรือมีสภาพไม่ปกติสามารถส่งต่อคำขอไปยังตัวที่โฮสต์ไว้ได้แทนที่จะทิ้งมันไป และโมเดลสำรองจะถูกเลือกตามนโยบาย ไม่ใช่โดยวิศวกรที่เข้าเวรตอนตีสอง

สิ่งที่ต้องจับตาสำหรับทั้งสองอย่างนี้คือเรื่องเดียวกัน และมันไม่ใช่สเปก: ทั้งคู่ยังไม่มีการประเมินอิสระระดับพร้อมใช้งานจริงในฐานะ executor อย่างน้อย NVIDIA ก็เผยแพร่ตัวเลขแย่ ๆ ของตัวเองออกมาและมีคนยืนยันแล้ว ส่วน Liquid เผยแพร่ตารางหนึ่งตาราง มีสี่คอลัมน์ และไม่มีแถวของบุคคลที่สามอยู่เลยในตารางนั้น นั่นคือช่องว่างที่การเปิดตัวเบนช์มาร์ก ไม่ใช่โพสต์บล็อก จะช่วยปิดได้

ติดตามการขัดข้องและการเสื่อมประสิทธิภาพของโมเดลแบบเรียลไทม์ในคลังเหตุการณ์ของเรา และดูว่าเส้นทางใดมีการสลับไปยังระบบสำรองได้อย่างราบรื่น

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube