
Step 5 Preview เทียบกับ DeepSeek V4.1 Flash: ราคาอินพุตหกเท่า เพื่อแลกกับคะแนนดัชนีสี่จุดครึ่ง
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 73 tok/s
- openaiOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 725 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 35 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 821 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 52 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 108 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 185 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
Step 5 Preview มีค่าใช้จ่าย 1.00 ดอลลาร์ต่ออินพุตหนึ่งล้านโทเค็น DeepSeek V4.1 Flash มีค่าใช้จ่าย 0.15 ดอลลาร์ ในด้านเอาต์พุต ช่องว่างอยู่ที่ 2.70 ดอลลาร์เทียบกับ 0.60 ดอลลาร์ และในกรณีแคชฮิตอยู่ที่ 0.10 ดอลลาร์เทียบกับ 0.003 ดอลลาร์ — ห่างกันถึงสามสิบสามเท่าในบรรทัดที่ครองลูปเอเจนต์แบบยาว ด้วยเงินเท่านี้ Step 5 Preview ทำคะแนนได้ 44 บน Intelligence Index ของ Artificial Analysis เทียบกับ 39.46 ของ DeepSeek V4.1 Flash และทำงานในดัชนีหนึ่งงานเสร็จด้วยต้นทุนราว 0.71 ดอลลาร์ เทียบกับ 0.27 ดอลลาร์ของ DeepSeek ราคาอินพุตมากกว่าหกเท่านิดหน่อย ต้นทุนต่องานมากกว่าสองเท่านิดหน่อย ต่างกันสี่จุดครึ่ง นั่นคือเลขคณิต และมันไม่เป็นผลดีต่อโมเดลของ StepFun เหตุผลที่ควรอ่านต่อคือโมเดลทั้งสองแตกต่างกันในสามบรรทัดที่ไม่เกี่ยวกับราคาเลย และสองในนั้นเป็นบรรทัดที่จะทำให้โมเดลถูกปัดตกในการตรวจสอบจัดซื้อจัดจ้าง ไม่มีข้อใดในนี้เป็นเหตุผลให้หลีกเลี่ยงโมเดลนี้ เป็นเพียงเหตุผลให้รู้ประวัติศาสตร์ไว้เท่านั้น: เหตุการณ์ AI และความล้มเหลวของเอเจนต์ที่ได้รับการบันทึกไว้เบื้องหลังโมเดลในคลาสนี้ถูกรวบรวมไว้ใน the OrcaRouter AI Incident Archive โดยแต่ละรายการมีแหล่งอ้างอิง ระดับความรุนแรง เกรดความเชื่อมั่น และเครื่องหมายว่าถูกโต้แย้งของตัวเอง
ทั้งสองเป็นโมเดล Mixture-of-Experts แบบเบาบางของจีนที่มีหน้าต่างบริบทระดับล้านโทเคนและเปิดน้ำหนักให้ใช้งาน เปิดตัวห่างกันสิบเอ็ดสัปดาห์ — DeepSeek V4.1 Flash เมื่อ10 กันยายน 2026 และ Step 5 Preview เมื่อ20 กันยายน 2026 ทั้งสองเป็นคู่ที่ใกล้เคียงกันที่สุดในชุดการเปรียบเทียบทั้งหมดของโมเดลนี้ ซึ่งทำให้ความแตกต่างที่ยังคงเหลืออยู่ท่ามกลางความคล้ายคลึงนั้นกลายเป็นประเด็นที่น่าสนใจ นั่นคือสัญญาอนุญาต เพดานเอาต์พุต และวิดีโอ
จุดที่สองสิ่งนี้แยกทางกันจริงๆ
• ราคาอินพุต — Step 5 Preview $1.00 ต่อล้านโทเคนบนแพลตฟอร์มของ StepFun เทียบกับ DeepSeek V4.1 Flash $0.15 ในช่วงนอกเวลาเร่งด่วน ซึ่งเพิ่มเป็นสองเท่าเป็น $0.30 ในช่วงเวลาเร่งด่วนวันธรรมดาของ DeepSeek
• ราคาเอาต์พุต — $2.70 เทียบกับ $0.60 นอกช่วงพีค, $1.20 ในช่วงพีค
• อินพุตที่แคชตรง — Step 5 Preview $0.10 ต่อล้าน ลด 95% เทียบกับ DeepSeek V4.1 Flash $0.003 นอกช่วงพีค และ $0.006 ในช่วงพีค ลด 98% และเป็นอัตราส่วนที่กว้างที่สุดในบรรดาการ์ดทั้งสอง
• การคิดราคาตามช่วงเวลาของวัน — ไม่มีบน StepFun ในขณะที่ DeepSeek เพิ่มมิเตอร์ทั้งสามเป็นสองเท่าระหว่าง 01:00 ถึง 04:00 และอีกครั้งระหว่าง 06:00 ถึง 10:00 UTC ในวันธรรมดา ยกเว้นวันหยุดราชการจีน
• บริบท — 1M โทเคนสำหรับทั้งสอง; DeepSeek เปิดเผยตัวเลขเป็น 1,048,576
• เอาต์พุตสูงสุด — Step 5 Preview 64k โทเค็นตามเอกสารของ StepFun เทียบกับ DeepSeek V4.1 Flash 384,000 โทเค็น สูงกว่าขีดจำกัดถึงหกเท่า
• รูปแบบข้อมูล (Modality) — Step 5 Preview รับข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ ขณะที่ DeepSeek V4.1 Flash รับข้อความและรูปภาพ โดยไม่มีช่องทางสำหรับวิดีโอ
• สถาปัตยกรรม — Step 5 Preview รวม 600B, ใช้งาน 27B เทียบกับ DeepSeek V4.1 Flash รวม 552B, ใช้งาน 16B ดังนั้นโมเดลที่ถูกกว่าจึงเปิดใช้งานพารามิเตอร์ต่อโทเค็นน้อยลง 41%
• สัญญาอนุญาต — StepFun Model License 1.0 เป็นการให้สิทธิ์แบบกำหนดเองซึ่งมีข้อกำหนดด้านการระบุแหล่งที่มาและเกณฑ์สำหรับสัญญาอนุญาตเชิงพาณิชย์แยกต่างหาก เมื่อเทียบกับ DeepSeek V4.1 Flash ภายใต้ MIT ซึ่งเป็นสัญญาอนุญาตที่ได้รับอนุมัติจาก OSI และไม่มีเกณฑ์ที่ต้องอ่าน
• คะแนนอิสระ — 44 สำหรับ Step 5 Preview เทียบกับ 39.46 สำหรับ DeepSeek V4.1 Flash ที่ความพยายามสูงสุด ทั้งคู่บน Intelligence Index v4.3.2
• ต้นทุนอิสระต่องานจัดทำดัชนีที่เสร็จสมบูรณ์หนึ่งงาน — ประมาณ $0.71 เทียบกับ $0.27
อ่านสองแถวสุดท้ายเป็นคู่ แล้วการคำนวณต่อจุดก็จะออกมาเอง: ประมาณ 1.6 เซนต์ต่อหนึ่งจุดดัชนีสำหรับ Step 5 Preview เทียบกับประมาณ 0.7 เซนต์สำหรับ DeepSeek V4.1 Flash โมเดลที่ถูกกว่าก็ยังเป็นโมเดลที่ถูกกว่าต่อหนึ่งหน่วยของความสามารถที่วัดได้เช่นกัน ซึ่งเป็นเรื่องผิดปกติ — โมเดลราคาถูกมักใช้ความเยิ่นเย้อหรือโทเค็นการให้เหตุผลเพื่อแลกกับคะแนนของตัวเอง DeepSeek V4.1 Flash ปล่อยโทเค็นเอาต์พุต 88,574 โทเค็นต่องานดัชนีหนึ่งงาน ซึ่งอยู่ในเกณฑ์ปกติของวงการอย่างสบาย ๆ ส่วน Step 5 Preview ปล่อยโทเค็นเอาต์พุตประมาณ 160 ล้านโทเค็นตลอดชุดทดสอบทั้งหมด และได้รับป้าย "very verbose" จากผู้ประเมิน โมเดลของ StepFun ไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพแลกมาซึ่งคะแนนสี่จุดครึ่งของมัน

การเพิ่มเป็นสองเท่าในช่วงชั่วโมงเร่งด่วนเป็นปัญหาที่เล็กกว่าที่ฟังดู และเพดานผลผลิตก็เป็นปัญหาที่ใหญ่กว่า
การคิดราคาช่วงพีคของ DeepSeek มักถูกพูดถึงราวกับว่าเป็นกับดัก แต่โดยส่วนใหญ่แล้วไม่ใช่ มันมีผลระหว่าง 01:00 ถึง 04:00 และอีกครั้งระหว่าง 06:00 ถึง 10:00 UTC ในวันธรรมดา ซึ่งเป็นช่วงเช้ามืดในยุโรปและช่วงกลางดึกในสหรัฐฯ และไม่รวมวันหยุดสุดสัปดาห์กับวันหยุดนักขัตฤกษ์ของจีนไว้เลยโดยสิ้นเชิง งานแบบแบตช์สามารถเลื่อนเวลาได้ ทีมในยุโรปที่มีทราฟฟิกพีคที่ 08:00 UTC ต้องจ่ายเป็นสองเท่าสำหรับช่วงเวลาที่ทราฟฟิกสูงที่สุด ซึ่งนั่นคือต้นทุนที่แท้จริงของข้อตกลงนี้ แต่ถึงแม้ DeepSeek จะคิดเป็นสองเท่า ก็ยังถูกกว่าต่อโทเคนเมื่อเทียบกับ Step 5 Preview ที่คิดราคาคงที่ ประเด็นเชิงโครงสร้างแตกต่างออกไป: การ์ดของ StepFun มีหนึ่งคอลัมน์ ส่วนของ DeepSeek มีสองคอลัมน์ และงบประมาณที่สร้างจากคอลัมน์เดียวจะเป็นงบประมาณที่ผิดพลาดเมื่อเจอกับส่วนผสมทราฟฟิกจริงของใครบางคน การวางกรอบอย่างตรงไปตรงมาคือ ช่วงเวลาพีคของ DeepSeek เป็นปัญหาด้านการจัดตารางเวลา และราคาคงที่ของ StepFun เป็นคุณสมบัติด้านความเรียบง่าย และไม่มีสิ่งใดในสองสิ่งนี้ที่คุ้มค่ากับการจ่ายราคาอินพุตที่แพงขึ้นหลายเท่าแต่เพียงลำพัง
เพดานเอาต์พุตคือเส้นที่ทำให้เกิดปัญหาจริง ๆ เอกสารของ Step 5 Preview จำกัดการตอบกลับหนึ่งครั้งไว้ที่ 64k โทเค็น DeepSeek V4.1 Flash อนุญาตถึง 384,000 — มากกว่าหกเท่า — และผลที่ตามมาในทางปฏิบัติไม่ใช่เรื่องของงานเขียนยาว ๆ แต่เป็นเรื่องของการรันเอเจนต์ที่ผลลัพธ์สุดท้ายเป็นไฟล์ขนาดใหญ่ การรีแฟกเตอร์ทั้งไฟล์ สคีมาที่สร้างขึ้น หรือการสกัดข้อมูลแบบมีโครงสร้างที่ยาว เพดาน 64k หมายความว่างานเหล่านั้นต้องถูกแบ่งออกเป็นการเรียกหลายครั้ง โดยมีการส่งต่อระหว่างกันอย่างเป็นระบบ ซึ่งเป็นงานวิศวกรรมที่คุณคงไม่ต้องทำหากไม่มีข้อจำกัดนี้ นี่คือแถวเดียวในตารางราคาที่โมเดลที่ถูกกว่าให้บางสิ่งกับคุณซึ่งคุณไม่สามารถได้จากโมเดลที่แพงกว่าด้วยราคาใด ๆ และเป็นเหตุผลที่ทีมซึ่งมีภาระงานแบบนั้นไม่ควรอ่านตารางราคาเลยด้วยซ้ำ
อินพุตวิดีโอเป็นของจริง และมันมีค่าน้อยกว่าที่ฟังดู
Step 5 Preview รองรับวิดีโอ แต่ DeepSeek V4.1 Flash ไม่รองรับ นั่นเป็นความแตกต่างด้านความสามารถที่แท้จริง และเป็นข้อโต้แย้งเดี่ยวที่แข็งแกร่งที่สุดสำหรับโมเดลของ StepFun ในการเปรียบเทียบนี้ StepFun ระบุเส้นทางที่รองรับอย่างละเอียด: คอนเทนเนอร์ MP4, QuickTime และ Matroska ซึ่งส่งเป็น URL, เป็น Base64 หรือผ่านการอ้างอิง Files API โดย MP4 ที่ใช้ URL ต้องมีขนาดต่ำกว่า 128MB และความยาวที่แนะนำไม่เกินห้านาที รูปภาพจำกัดไว้ที่ 60 ภาพต่อคำขอ และทั้งสองมาพร้อมต่ำและสูงการตั้งค่ารายละเอียด
สิ่งที่คุณได้จากตัวเลือกนี้คือโมเดลเดียวแทนที่จะเป็นไปป์ไลน์ เวิร์กโฟลว์ที่นำเข้าคลิปบันทึกหน้าจอ คลิปการบรรยาย หรือคลิปจากกล้องติดรถ แล้ววิเคราะห์ว่าเกิดอะไรขึ้น ต้องใช้โมเดลวิดีโอหรือฮาร์เนสสำหรับสุ่มเฟรมที่คุณสร้างเอง ส่วนโมเดลที่รับวิดีโอโดยตรงจะย่อสิ่งนั้นให้เหลือการเรียกเพียงครั้งเดียว สิ่งที่มันไม่ได้ให้คุณคือความสามารถในการทำความเข้าใจวิดีโอแบบทั่วไปที่คุณจะวางแผนผลิตภัณฑ์โดยอาศัยได้ เพราะยังไม่มีใครเผยแพร่การประเมินที่เป็นอิสระเกี่ยวกับความเข้าใจวิดีโอของ Step 5 Preview ความสามารถนี้ได้รับการบันทึกโดยผู้ขาย และไม่มีใครอื่นให้คะแนน และช่องว่างดัชนี 4.5 จุดที่มันผูกอยู่เป็นข้อความและภาพล้วน ๆ มองแถววิดีโอเป็นเหตุผลให้ทดสอบ ไม่ใช่เป็นตัวเลข
ไลน์ไลเซนส์คือจุดที่โมเดลราคาถูกเป็นตัวเลือกที่ปลอดภัย
นี่คือส่วนของการเปรียบเทียบที่ตารางราคาไม่อาจแสดงให้เห็น และมันพลิกความเข้าใจตามปกติของคำว่า "ได้ในสิ่งที่จ่ายไป" DeepSeek V4.1 Flash เผยแพร่ภายใต้สัญญาอนุญาต MIT ซึ่งเป็นสัญญาอนุญาตที่ OSI รับรอง ไม่มีเงื่อนไขที่บังคับให้ต้องระบุแหล่งที่มา ไม่มีเกณฑ์รายได้ขั้นต่ำ ไม่ต้องมีข้อตกลงเชิงพาณิชย์แยกต่างหากสำหรับผู้ให้บริการรายใหญ่ และไม่มีความกำกวมใด ๆ เกี่ยวกับงานดัดแปลง น้ำหนักโมเดลอยู่บน Hugging Face รวมทั้งหมด 552 พันล้านพารามิเตอร์ โดยมี 16 พันล้านที่ทำงานอยู่ และทีมกฎหมายที่ถูกขอให้อนุมัติผลิตภัณฑ์ซึ่งสร้างบนโมเดลนี้ก็ใช้เวลาหารือกันเพียงสั้น ๆ
Step 5 Preview เผยแพร่ภายใต้ StepFun Model License 1.0 ซึ่งเป็นการให้สิทธิ์แบบ open-weights ที่แท้จริง และไม่ใช่สัญญาอนุญาตโอเพนซอร์ส โดยมีผลตลอดไป ครอบคลุมทั่วโลก ไม่เรียกเก็บค่าสิทธิ์ และรวมถึงการอนุญาตสิทธิบัตร ตลอดจนอนุญาตให้ใช้เชิงพาณิชย์ การปรับแต่งละเอียด และงานดัดแปลง โดยมีเงื่อนไขสองประการกำกับอยู่ ผลิตภัณฑ์หรือบริการเชิงพาณิชย์ที่นำโมเดลนี้ไปใช้ ซึ่งมีผู้ใช้งานที่ใช้งานจริงต่อเดือนเกิน 100 ล้านราย หรือมีรายได้ 20 ล้านดอลลาร์สหรัฐในเดือนตามปฏิทินใด ๆ ต้องแสดง "Powered by StepFun AI" อย่างเด่นชัดในอินเทอร์เฟซของผลิตภัณฑ์และในข้อตกลงผู้ใช้ และผู้ผลิตฮาร์ดแวร์หรือเจ้าของแบรนด์ที่นำความสามารถของโมเดลนี้ไปใช้ในอุปกรณ์ที่จัดจำหน่าย หรือธุรกิจแบบโมเดลเป็นบริการ (model-as-a-service) ซึ่งมีรายได้รวมเกิน 20 ล้านดอลลาร์สหรัฐในช่วงสิบสองเดือนใด ๆ จำเป็นต้องมีสัญญาอนุญาตเชิงพาณิชย์แยกต่างหาก การใช้งานภายในที่ไม่เปิดเผยโมเดลหรือความสามารถของโมเดลต่อบุคคลที่สาม ถือว่าอยู่ในขอบเขตของการให้สิทธิ์นี้อย่างชัดเจน
สำหรับสตาร์ทอัพที่ไฟน์ทูน Step 5 Preview กับงานเอกสารภายใน นั่นก็ถือว่าโอเค และสัญญาอนุญาตก็ไม่มีค่าใช้จ่าย สำหรับบริษัทที่ตั้งใจจะวางจำหน่ายผลิตภัณฑ์แบบโฮสต์ มันเป็นเกณฑ์ที่ต้องนำมาคิดคำนวณ และความแตกต่างระหว่าง “เราอาจต้องเจรจาในอีกสิบแปดเดือน” กับ “เราไม่ต้องคิดถึงเรื่องนี้อีกเลย” มีค่ามากกว่าตัวคูณไม่กี่เท่าของราคาโทเคนสำหรับองค์กรจำนวนมาก สัญญาอนุญาตของ StepFun มีรูปแบบเดียวกับที่สัญญาอนุญาตแบบ open-weight อื่น ๆ ใช้ และไม่ใช่เอกสารที่ไร้เหตุผล มันเป็นเพียงเอกสารฉบับหนึ่ง ในขณะที่ฉบับของ DeepSeek เป็นมาตรฐาน
แต่ละอันมีไว้สำหรับอะไร
DeepSeek V4.1 Flash เป็นค่าเริ่มต้นที่ถูกต้องสำหรับเวิร์กโหลดส่วนใหญ่ที่การเปรียบเทียบนี้ครอบคลุม มันถูกกว่าในทุกตัวชี้วัด ถูกกว่าต่องานที่ทำเสร็จ ถูกกว่าต่อจุดดัชนี อนุญาตมากกว่าในเรื่องสัญญาอนุญาต ใจกว้างมากกว่าสองเท่าในหน้าต่างอินพุต และทำงานบนพารามิเตอร์ที่ใช้งานจริง 1.6 หมื่นล้าน เมื่อเทียบกับ 2.7 หมื่นล้านของ StepFun ซึ่งสำคัญหากการโฮสต์เองอยู่ในแผนงาน เพราะเครื่องที่เล็กที่สุดที่สามารถให้บริการมันได้นั้นเล็กกว่า ข้อเสียของมันคือคะแนนดัชนี 39.46 เทียบกับ 44 และการไม่มีวิดีโอ การเพิ่มเป็นสองเท่าของหน้าต่างพีคเป็นรายละเอียดด้านการจัดตารางเวลา ไม่ใช่เรื่องเชิงโครงสร้าง
Step 5 Preview คุ้มค่ากับราคาพรีเมียมในสามสถานการณ์เฉพาะ และแพ้ในทุกกรณีอื่น คุณต้องการคะแนนดัชนีเพิ่มอีกสี่จุดครึ่ง และความสามารถส่วนเพิ่มที่อยู่บนสุดของกระดานมีค่าเป็นสองเท่าครึ่งของต้นทุนงานสำหรับคุณ คุณต้องการอินพุตวิดีโอในการเรียกเดียวกับการให้เหตุผล หรือคุณต้องการเรตการ์ดแบบคงที่ คอลัมน์เดียว ที่ไม่มีหน้าต่างเวลาตามช่วงของวัน และไม่มีตรรกะการจัดตารางเวลาในไปป์ไลน์ ซึ่งเป็นการลดความซับซ้อนในการดำเนินงานจริง ๆ สำหรับทีมที่มิฉะนั้นต้องสร้างตัวจัดตารางเวลาเอง ไม่มีเหตุผลใดในนั้นเป็นเหตุผลที่แย่ ทั้งหมดล้วนแคบกว่าที่เรตการ์ดทำให้ดู
มีทางสายกลางที่ไม่เร้าใจสักเท่าไรซึ่งควรค่าแก่การเอ่ยถึง นั่นคือการไม่เลือก โมเดลทั้งสองนี้มีราคาถูกพอที่จะรันเทียบกันบนทราฟฟิกของคุณเองเป็นเวลาหนึ่งสัปดาห์ และการตัดสินใจที่คุณทำจากตัวเลขต่องานของคุณเองจะดีกว่าการตัดสินใจที่ทำจากดัชนีที่ยืมมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งเพราะโมเดลทั้งสองล้มเหลวต่างกัน และรูปแบบความล้มเหลวนั่นแหละคือที่ซึ่งต้นทุนที่แท้จริงอยู่ การเปรียบเทียบนั้นยังเป็นจุดที่แถววิดีโอถูกตัดสินอย่างตรงไปตรงมา: ถ้าไปป์ไลน์ของคุณไม่มีวิดีโออยู่ในนั้น ข้อโต้แย้งที่แข็งแกร่งที่สุดสำหรับโมเดลของ StepFun ก็หายไป และส่วนที่เหลือของการ์ดก็คือการขาดทุนแบบตรง ๆ
DeepSeek V4.1 Flash อยู่บน OrcaRouter ในชื่อ deepseek/deepseek-v4.1-flash ในอัตราที่ DeepSeek ประกาศเอง โดยมี ส่วนเพิ่ม 0% ซึ่งส่งผลเฉพาะกับโมเดลนี้: DeepSeek ปรับราคาตามตารางช่วงพีคและออฟพีค และการส่งผ่านราคาหมายความว่าคอลัมน์ออฟพีคคือสิ่งที่คุณจ่ายทันทีที่เริ่มใช้ ไม่ใช่รอรอบสัญญาถัดไป ถ้าคุณรัน Step 5 Preview อยู่ที่อื่นและต้องการตัวสำรองราคาถูกสำหรับทราฟฟิกส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่วิดีโอ นั่นคือกฎการกำหนดเส้นทางหนึ่งข้อที่ชี้ไปยังโมเดลบนคีย์เดียวกัน — และ การสลับไปใช้ระบบสำรองอัตโนมัติ หมายความว่าปลายทางที่ไม่คุ้นเคยจะไม่กลายเป็นจุดล้มเหลวจุดเดียวสำหรับเส้นทางโปรดักชัน Step 5 Preview เองไม่มีอยู่ในแค็ตตาล็อกสดของ OrcaRouter; เรียกใช้ผ่านแพลตฟอร์มของ StepFun เอง หรือโฮสต์เองจากเช็กพอยต์ FP8, BF16 หรือ NVFP4 ที่ผู้ขายเผยแพร่

คำตัดสิน ในย่อหน้าเดียวที่คุณนำไปใช้ได้จริง
หากงานของคุณคือข้อความและรูปภาพ DeepSeek V4.1 Flash เป็นโมเดลที่ดีกว่าในทุกช่วงราคาบนตาราง และการขาดดุลดัชนี 4.5 จุดนั้นเป็นต้นทุนที่มีจริงแต่ไม่มากนัก หากงานของคุณต้องการคำตอบครั้งเดียว 384k โทเคน DeepSeek V4.1 Flash เป็นเพียงตัวเดียวในสองตัวที่ทำได้ หากทีมกฎหมายของคุณต้องการไลเซนส์มาตรฐานแทนไลเซนส์แบบกำหนดเอง คำตอบก็คือ DeepSeek V4.1 Flash เช่นกัน Step 5 Preview คุ้มค่ากับราคาที่สูงกว่าเฉพาะเมื่อคุณต้องการอินพุตวิดีโอโดยเฉพาะ หรือเมื่อ 4.5 จุดดัชนีที่ด้านบนของบอร์ดจัดอันดับอิสระเปลี่ยนสิ่งที่ผลิตภัณฑ์ของคุณทำได้ และหากเป็นเช่นนั้น โปรดทราบว่าโมเดลนี้ตอบเยิ่นเย้อ ซึ่งหมายความว่าค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่มต่องานจะอยู่ที่ประมาณ 2.6 เท่า ไม่ใช่ 6.7 เท่าตามที่บรรทัดราคาอินพุตบ่งชี้ ทดสอบทั้งสองกับทราฟฟิกของคุณเอง ตารางราคาบอกคุณว่าตัวไหนถูกกว่า มีเพียงเทรซของคุณเท่านั้นที่บอกว่าตัวที่แพงกว่านั้นคุ้มค่าหรือไม่

