การ์ดชื่อเรื่องที่ขึ้นหัวข้อว่า 'เทียบกันตรงๆ มีเพียงหนึ่งในโมเดลเหล่านี้ที่มีอยู่จริง' โดยมีชื่อเรื่องว่า 'Nemotron 3.5 Super vs GLM-5.5' อยู่เหนือบรรทัดที่ระบุว่า GLM-5.5 ไม่มีที่เก็บโค้ด, การ์ดโมเดล, ปลายทาง, ราคา หรือจำนวนพารามิเตอร์ มีเพียงรายงานเท่านั้น แผงสถิติสี่แผงแสดงค่า 753B ทั้งหมดและ 40B ที่ใช้งานสำหรับ GLM-5.3 ซึ่งเป็นตัวระบุ Z.ai ที่สูงที่สุดที่ถูกกำหนดเส้นทาง; $1.26 ขาเข้าและ $3.96 ขาออกต่อล้านโทเค็นสำหรับ GLM-5.3 โดยมีระดับแฟลชที่ $0.15 และ $0.50; ดัชนีแผงประมาณ 45 สำหรับ GLM-5.3 เทียบกับประมาณ 26 สำหรับเช็กพอยต์ของ NVIDIA ซึ่งอธิบายว่าเป็นช่องว่างที่วัดอย่างอิสระที่กว้างที่สุดที่นี่; และไม่มีอาร์ติแฟกต์ใดๆ เผยแพร่สำหรับ GLM-5.5 โดยมีหน้าต่างเดือนสิงหาคมที่พลาดไปและหนึ่งข้อกล่าวอ้างที่ไม่ได้ทดสอบ บรรทัดแหล่งที่มาอ้างถึงไลน์ที่เผยแพร่ของ Z.ai และการ์ดโมเดล, การ์ดโมเดลของ NVIDIA และแผงของบุคคลที่สาม และระบุว่าไม่มีตัวเลขใดบนการ์ดที่สามารถนำมาประกอบกับ GLM-5.5 ได้เนื่องจากไม่มีตัวเลขสำหรับมันอยู่
Guides & Insights

Nemotron 3.5 Super กับ GLM-5.5: หนึ่งในโมเดลเหล่านี้มีอยู่จริง

ผู้เขียน

Rowan Sterling

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

มีการเปรียบเทียบจริงระหว่าง NVIDIA Nemotron 3.5 Super กับ GLM-5.5 และมันไม่ใช่การเปรียบเทียบที่ผลการค้นหาสัญญาไว้ Nemotron 3.5 Super — พารามิเตอร์รวม 120 พันล้านตัว โดยเปิดใช้งาน 12 พันล้านตัวต่อโทเค็น เป็นส่วนผสมของ Mamba-2 และ Transformer แบบ MoE ที่มีตัวเข้ารหัสภาพ C-RADIO เผยแพร่ภายใต้ชื่อเต็มว่า NVIDIA Nemotron 3.5 Super VL และเผยแพร่บน Ollama ในชื่อ code>nemotron-3.5-super/code> — เป็นชุดน้ำหนักที่เปิดตัวบน Hugging Face เมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2026 ถูกประกาศโดย NVIDIA เมื่อวันที่ 15 ตุลาคม และสามารถดาวน์โหลดและรันได้คืนนี้ภายใต้สัญญาอนุญาต OpenMDW-1.1 GLM-5.5 เป็นโมเดลที่ Z.ai ยังไม่ได้เปิดตัว ไม่มีที่เก็บโค้ด ไม่มีการ์ดโมเดล ไม่มีเอนด์พอยต์ ไม่มีราคา และไม่มีจำนวนพารามิเตอร์ มีรายงานย้อนกลับไปถึงเดือนมิถุนายน 2026 เกี่ยวกับการเปิดตัวที่มีพารามิเตอร์ล้านล้านตัว มีบทความรั่วไหลในเดือนตุลาคมอ้างว่าเหนือกว่าโมเดลแนวหน้าสองตัว และความเงียบจากห้องแล็บ

ซึ่งหมายความว่าการเทียบตรง ๆ ระหว่างสองตัวนี้จะเป็นการนำสเปกของโมเดลจริงรุ่นหนึ่งมาเทียบกับชื่อเสียงของอีกรุ่นหนึ่ง นั่นไม่ใช่การเปรียบเทียบ มันคือการดูดวงที่มีเบนช์มาร์กประกอบ ดังนั้นหน้านี้จึงทำสิ่งที่มีประโยชน์จริง ๆ: โดยระบุว่า Z.ai ได้เปิดตัวอะไรไปแล้ว อะไรที่รู้เกี่ยวกับสิ่งที่ยังไม่ได้เปิดตัว และจากนั้นก็ทำการเปรียบเทียบที่ผู้อ่านซึ่งมี GPU และมีเวิร์กโหลดสามารถนำไปใช้ได้จริงตั้งแต่วันนี้

Z.ai เปิดตัวอะไรไปจริงๆ แล้วบ้าง

สายผลิตภัณฑ์เรือธงที่ Z.ai เปิดตัวครอบคลุมถึง GLM-5, GLM-5.1, GLM-5.2, GLM-5.3 และ GLM-5.3-Flash ในแค็ตตาล็อกของเราเอง ตัวระบุ GLM ที่สูงที่สุดที่เราให้บริการคือ code>z-ai/glm-5.3/code> พร้อมกับ code>z-ai/glm-5.3-flash/code> และเวอร์ชันฟรีของระดับ flash ไม่มี id GLM-5.5 และรายการโมเดลสิ้นสุดตรงที่บันทึกของแล็บสิ้นสุด

GLM-5.3 คืออะไร จากตัวเลขที่เราตรวจสอบได้: โมเดลผสมผู้เชี่ยวชาญ (mixture of experts) ขนาด 753 พันล้านพารามิเตอร์ ที่มีค่าแอ็กทีฟ 40 พันล้านต่อโทเคน หน้าต่างบริบท 1,000,000 โทเคน พร้อมขีดจำกัดเอาต์พุต 128,000 โทเคน อินพุตข้อความ สัญญาอนุญาตที่ Z.ai เผยแพร่ภายใต้ชื่อของตนเองโดยอนุญาตให้ใช้เชิงพาณิชย์ และอัตราคิดค่าบริการตามการใช้งานแบบส่งผ่านที่ $1.26 ต่อล้านโทเคนอินพุต และ $3.96 ต่อล้านโทเคนเอาต์พุต ระดับ flash อยู่ต่ำกว่านั้นที่ $0.15 และ $0.50 พร้อมบริบท 1M และอินพุตข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ

ในแง่หนึ่งที่เจาะจง ระดับ flash ถือเป็นคู่แข่งที่น่าสนใจกว่าสำหรับการเปิดตัวของ NVIDIA ครั้งนี้ เมื่อเทียบกับรุ่นเรือธง และมีหน้าพี่น้องในชุดเดียวกันนี้ที่ไล่เรียงเรื่องนั้นอย่างละเอียด สำหรับจุดประสงค์ของบทความนี้ ประเด็นนั้นแคบกว่า: หากคุณต้องการเปรียบเทียบ Nemotron 3.5 Super กับสิ่งที่ Z.ai ได้เปิดตัว คุณกำลังเปรียบเทียบมันกับ GLM-5.3และการเปรียบเทียบนั้นมีให้ดูแล้ววันนี้

ทำไมรายงานของ GLM-5.5 จึงไม่ใช่ตัวเลขที่ใช้งานได้

การรายงานเกี่ยวกับ GLM-5.5 แบ่งออกเป็นสามประเภท และไม่มีประเภทใดที่จะนำไปสู่การตัดสินใจซื้อได้

ประการแรกคือกำหนดการ การรายงานข่าวเมื่อกลางปี 2026 บรรยายถึงแผนเปิดตัวในเดือนสิงหาคมที่มุ่งเป้าไปที่ ChatGPT และ Claude โดยมีแหล่งที่มาจากคำกล่าวของบุคลากรของ Zhipu และเสียงซุบซิบในวงการ วันที่ดังกล่าวผ่านไปโดยไม่มีการเปิดตัว ช่วงเวลาการเปิดตัวที่พลาดไปแล้วไม่ใช่หลักฐานเกี่ยวกับโมเดล

ประการที่สองคือจำนวนพารามิเตอร์ มีรายงานเผยแพร่ตัวเลขหนึ่งล้านล้านพารามิเตอร์ ยังไม่มีใครเผยแพร่ดัชนี safetensors ไฟล์คอนฟิก หรือจำนวนเอ็กซ์เพิร์ตต่อเลเยอร์ ซึ่งโดยปกติแล้วข้ออ้างเรื่องจำนวนพารามิเตอร์จะถูกตรวจสอบเทียบกับสิ่งเหล่านี้ ตัวเลขนั้นอาจกลายเป็นว่าถูกต้องก็ได้ แต่ในตอนนี้มันเป็นเพียงข้ออ้างที่ไม่มีหลักฐานรองรับ

ประการที่สามคือคำกล่าวอ้างเกี่ยวกับเบนช์มาร์ก บทความเมื่อเดือนตุลาคมอ้างว่า GLM-5.5 เอาชนะโมเดลแนวหน้าสองตัวที่ระบุชื่อไว้ ในคำกล่าวอ้างนั้นไม่มีฮาร์เนส ไม่มีชุดพรอมป์ต์ ไม่มีการกำหนดค่าการให้คะแนน และไม่มีเส้นทางสู่การทำซ้ำได้ ซึ่งเป็นช่องว่างแบบเดียวกับที่ NVIDIA — ไม่ว่าผู้ใดจะพูดอะไรเกี่ยวกับการประเมินที่ผู้ขายจัดทำเอง — ปิดลงด้วยการเผยแพร่สูตร NeMo Gym พร้อมคอนเทนเนอร์เฉพาะเบนช์มาร์กและพารามิเตอร์การอนุมานเคียงข้างตารางของตน เบนช์มาร์กจากผู้ขายที่มีสูตรกำกับเป็นหลักฐานที่อ่อน ส่วนเบนช์มาร์กแบบรั่วไหลที่ไม่มีสูตรดังกล่าวก็ไม่นับเป็นหลักฐาน

มีบทความเวอร์ชันหนึ่งที่ถือว่าตัวเลขที่รั่วไหลออกมาเป็นของจริง นำตัวเลขเหล่านั้นไปใส่ในสกอร์บอร์ดสองคอลัมน์ และปล่อยให้ผู้อ่านสันนิษฐานว่าการแข่งขันได้ข้อสรุปแล้ว บทความแบบนั้นจะไม่มีคุณค่าอะไรเลยสำหรับใครก็ตามที่ต้องตัดสินใจ และจะล้าสมัยภายในหนึ่งสัปดาห์หลังการประกาศจริงใด ๆ

A two-column scoreboard titled 'Nemotron 3.5 Super vs the Z.ai flagship that exists'. The left column is NVIDIA Nemotron 3.5 Super VL, 120B total and 12B active with open weights uploaded 12 October 2026; the right column is GLM-5.3, Z.ai, generally available and text only. Rows carry 120B total and 12B active with 512 experts against 753B total and 40B active; a 1M-token context with no published output cap against 1M tokens and a 128,000 maximum output; text, image and video through the C-RADIO encoder against text only, with vision sitting in the cheaper flash tier; no published price against $1.26 in and $3.96 out passed through; an index of roughly 26 measured four days earlier against roughly 45 third-party measured; a hardware floor of one 96 GB card at 82.3 GiB in 4-bit against no correct single-machine deployment; and a GLM-5.5 row marked not compared because it is unshipped, with no repository, card, endpoint or price. A footer states that the only audited row is the index and notes that NVIDIA's own table uses the Z.ai flash tier, not the flagship, as its GLM baseline.

การเปรียบเทียบที่สามารถทำได้ เมื่อดำเนินการอย่างถูกต้อง

Nemotron 3.5 Super VL เมื่อเทียบกับ GLM-5.3 เรือธงที่ Z.ai เปิดตัวออกมาจริง ๆ แล้ว

• พารามิเตอร์ทั้งหมดและพารามิเตอร์ที่ใช้งาน — 120B ทั้งหมด โดยมี 12B ที่ใช้งาน, ผู้เชี่ยวชาญแบบ routed 512 รายต่อชั้น MoE · GLM-5.3 มีขนาดรวม 753B โดยมี 40B ที่ใช้งาน เมื่อพิจารณาจากพารามิเตอร์ที่ใช้งาน โมเดลของ NVIDIA มีขนาดเป็นหนึ่งในสาม และควรมีต้นทุนต่อโทเค็นในการรันถูกกว่าอย่างมากบนฮาร์ดแวร์ที่เทียบเท่า ซึ่งเป็นเจตนาในการออกแบบทั้งหมด

• บริบท — 1,000,000 โทเค็นทั้งสองรุ่น พร้อมข้อกำหนดประกอบที่สำคัญ การ์ดของ NVIDIA ระบุว่าหน่วยความจำที่ใช้งานได้และการตั้งค่าการทำงานเป็นตัวกำหนดตัวเลขที่ใช้ได้จริง และพรอมต์ รูปภาพ ประวัติ ผลลัพธ์จากเครื่องมือ และโทเค็นที่สร้างขึ้นต่างใช้โควตาร่วมกัน Z.ai ประกาศเพดานเอาต์พุตไว้ที่ 128,000 โทเค็นสำหรับ GLM-5.3 ส่วน NVIDIA ไม่ได้ประกาศเพดานเอาต์พุตเลย ซึ่งทำให้ GLM-5.3 เป็นโมเดลที่คาดเดาได้มากกว่าสำหรับการสร้างข้อความยาว ๆ และเช็กพอยต์ของ NVIDIA เป็นแบบที่เปิดกว้างกว่า

• โมดัลลิตี — ข้อความ รูปภาพ และวิดีโอขาเข้า พร้อมข้อความขาออกสำหรับโมเดล NVIDIA ผ่านตัวเข้ารหัสภาพและตัวเชื่อมต่อ โดยมีโปรเจกเตอร์ขนาด 1.6 GiB ในทุกแท็กที่เผยแพร่ · ข้อความเท่านั้นสำหรับ GLM-5.3 โดยเส้นทางมัลติโมดัลอยู่ในระดับ flash ที่ถูกกว่าแทน หากอินพุตของคุณเป็นหน้าเอกสาร GLM รุ่นเรือธงจะไม่ถูกนำมาพิจารณา

• ราคาคิดตามการใช้งาน — ไม่มีสำหรับเช็กพอยต์ของ NVIDIA ซึ่งเป็นแบบโฮสต์เองเท่านั้น · 1.26 ดอลลาร์สำหรับขาเข้า และ 3.96 ดอลลาร์สำหรับขาออก ต่อหนึ่งล้านโทเคนสำหรับ GLM-5.3 โดยคิดตามราคาที่ผู้ให้บริการประกาศไว้ ไม่มีการบวกเพิ่มใด ๆ

• ดัชนีจากบุคคลที่สาม ซึ่งเป็นแถวเดียวในรายการนี้ที่ผ่านการตรวจสอบ — คณะกรรมการที่ให้คะแนนโมเดลเหล่านี้จัดอันดับเช็กพอยต์ของ NVIDIA ไว้ที่ราว 26 และ GLM-5.3 ไว้ที่ราว 45 นั่นคือช่องว่าง 18 คะแนนที่เป็นผลดีต่อเรือธงของจีน โดยวัดจากบุคคลที่สาม而不是จากผู้จำหน่ายรายใดรายหนึ่ง และเป็นตัวเลขที่สำคัญที่สุดเพียงหนึ่งเดียวในที่นี้

• สถานะการเปิดตัว — น้ำหนักโมเดลเปิดเผยต่อสาธารณะเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2026 ประกาศเมื่อวันที่ 15 ตุลาคม ประวัติการใช้งานจริงสี่วัน · GA โดยมีสายการแก้ไขที่ส่งมอบแล้วรองรับอยู่เบื้องหลัง

ช่องว่างบนดัชนีนี้ควรถูกกล่าวถึงอย่างตรงไปตรงมาโดยไม่ต้องทำให้ดูเบาลง ตารางที่ NVIDIA เผยแพร่เองก็ใช้โต้แย้งให้เรื่องนี้หมดไปไม่ได้ เพราะผู้ขายไม่ได้รัน GLM-5.3 เป็นเส้นฐาน — คอลัมน์ GLM ในตารางนั้นคือ GLM-5.3-Flash ซึ่งเป็นระดับที่ถูกกว่า และแม้แต่ตรงนั้น โมเดลของ NVIDIA ก็ยังตามหลังในแถวส่วนใหญ่ที่เป็นงานแบบเอเจนต์ เช็กพอยต์แบบเปิดที่มีพารามิเตอร์แอ็กทีฟ 12B ไม่ได้แข่งขันกับเรือธงที่มีพารามิเตอร์แอ็กทีฟ 40B ในด้านความสามารถทั่วไป และหน้าใดก็ตามที่บอกคุณเป็นอย่างอื่นกำลังขายอะไรบางอย่างอยู่

สิ่งที่การเลือกสถาปัตยกรรมให้คุณได้จริง ๆ

คำถามที่น่าสนใจไม่ใช่ว่า 12B active จะเอาชนะ 40B active ได้หรือไม่ มันไม่เอาชนะ คำถามที่น่าสนใจคือเกิดอะไรขึ้นเมื่อคุณนอร์มัลไลซ์กับฮาร์ดแวร์ที่คุณสามารถจ่ายได้

ที่ค่าเริ่มต้นซึ่งเป็นแท็ก 4-bit เช็กพอยต์ของ NVIDIA มีน้ำหนัก 82.3 GiB บวกกับ vision projector อีก 1.6 GiB — อยู่ในการ์ด 96 GB ใบเดียว โดยมีพื้นที่เหลือสำหรับ KV cache ที่จะลดน้อยลงเมื่อคุณเพิ่มบริบทขึ้น GLM-5.3 ซึ่งมีพารามิเตอร์รวม 753 พันล้าน ไม่สามารถใส่ลงในเครื่องเดียวได้ที่การควอนไทเซชันใดก็ตามที่ยังรักษาพฤติกรรมของมันไว้ และการดีพลอยที่ถูกต้องในราคาถูกที่สุดก็คือคลัสเตอร์ของคนอื่นผ่าน API ในราคา $1.26 และ $3.96

ดังนั้นสองโมเดลนี้จึงไม่ใช่สิ่งทดแทนกัน อันหนึ่งคือความสามารถแบบคิดค่าตามการใช้งานที่คุณเช่าใช้อีกอันหนึ่งคือต้นทุนคงที่ที่คุณเป็นเจ้าของ และสิ่งเดียวที่กำหนดว่าจะเลือกระหว่างสองอย่างนี้คือคุณใช้งานมันต่อเนื่องแค่ไหน เมื่ออัตราการใช้งานต่ำกว่าระดับหนึ่ง โมเดลเรือธงที่ราคา $1.26 ต่อล้านโทเค็นก็ถูกกว่าการ์ด 96 GB และค่าไฟฟ้าที่ใช้กับมันอยู่แล้ว เมื่ออัตราการใช้งานสูงกว่าระดับหนึ่ง การ์ดจะเป็นฝ่ายชนะ และมันชนะโดยไม่จำเป็นต้องเป็นโมเดลที่ดีกว่า

อีกสิ่งหนึ่งที่การออกแบบของ NVIDIA มอบให้ และไม่ใช่เรื่องเล็กน้อยเลย นั่นคือเส้นทางด้านวิชัน (vision) ภายใต้สัญญาอนุญาตแบบเปิดกว้าง GLM-5.3 รองรับข้อความเท่านั้น ส่วน GLM-5.3-Flash รับภาพและวิดีโอในราคาสิบห้าเซนต์และห้าสิบเซนต์ต่อล้านโทเคน ซึ่งถูกมากอย่างน่าทึ่ง และนั่นคือเหตุผลที่ระดับ flash — ไม่ใช่รุ่นเรือธง — เป็นสิ่งที่เหมาะจะนำมาเทียบกับ Z.ai สำหรับไปป์ไลน์เอกสาร โมเดลวิชันที่โฮสต์เองด้วยต้นทุนคงที่ เมื่อเทียบกับโมเดลวิชันแบบโฮสต์ที่ราคาสิบห้าเซนต์ ถือเป็นคำถามจริงจังที่มีจุดตัดที่ต้องพิจารณาจริง ๆ และควรคำนวณจากจำนวนหน้าของคุณเอง มากกว่าจะอ้างอิงจากตารางจัดอันดับ

The OrcaRouter catalogue page for GLM-5.3 from Z.ai, reached at the /en/ locale path, showing 753B total and 40B active parameters, pricing of $1.26 per million input tokens and $3.96 per million output tokens, a 1M-token context, a 128,000-token maximum output, a third-party panel index row around 45, and the pricing and providers tabs.

สามเรื่องเกี่ยวกับเช็กพอยต์ของ NVIDIA ที่ยังไม่มีข้อยุติ

การวางตัวเป็นกลางในอีกทางหนึ่ง เพราะความเปิดกว้างของการเปิดตัวของ NVIDIA ไม่ได้ทำให้ข้อกำหนดของมันสมบูรณ์

แท็กเริ่มต้นที่คนส่วนใหญ่จะดึงมาใช้คือการควอนไทเซชัน 4 บิต และตัวเลขการประเมินที่เผยแพร่ทุกตัว — ทั้งตารางของ NVIDIA เองและคะแนนจากคณะผู้ประเมินบุคคลที่สาม — เป็นของ BF16 หรือ NVFP4 เวอร์ชันที่ใช้งานจริงไม่มีการประเมินที่เผยแพร่ นี่คือปริมาณที่ยังไม่ได้วัดที่ใหญ่ที่สุดในทั้งสองด้านของหน้านี้

ค่าเริ่มต้นการสุ่มที่มาพร้อมกับรันไทม์คือการตั้งค่าข้อความของการ์ด ได้แก่ temperature 1.0 กับ top_p 0.95 ส่วนการตั้งค่า vision ของการ์ดคือ temperature 0.6 โมเดล vision ที่การกำหนดค่าเริ่มต้นถูกจูนมาสำหรับส่วนที่เป็นข้อความของมัน ย่อมสร้างความประทับใจแรกที่น่าผิดหวังเมื่อใช้กับหน้าสแกน และวิธีแก้คือการเปลี่ยนการตั้งค่า ไม่ใช่การเปลี่ยนไปใช้โมเดลอื่น

และข้อมูลจำเพาะก็ขัดแย้งกันเองในสองจุดเล็กๆ ที่สำคัญต่อเครื่องมือ: ข้อมูลการกำหนดค่าของ Ollama ประกาศว่า code>model_type: 123.6B/code> ในขณะที่ป้ายกำกับที่มนุษย์เห็นทั้งหมดบอกว่า 120B และหน้าไลบรารีโฆษณาว่ามีบริบท 1M สำหรับแท็ก GGUF แต่ไม่มีตัวเลขบริบทเลยสำหรับแท็ก MLX สามแท็ก ทั้งสองไม่ใช่ข้อบกพร่องในตัวน้ำหนัก ทั้งสองเป็นสิ่งที่สคริปต์การปรับใช้จะสะดุด

The NVIDIA Newsroom announcement post, with the masthead across the top, the headline 'Open From Data Center to Desktop: NVIDIA Expands Nemotron Family With Highest Efficiency Super VL and Bolt Models', a 15 October 2026 dateline, and the opening section of the announcement text beneath it.

จุดที่สิ่งนี้ทิ้งผู้อ่านไว้

หากคุณมาที่นี่เพราะอยากรู้ว่า Nemotron 3.5 Super เทียบกับ GLM-5.5 เป็นอย่างไร คำตอบคือโมเดลตัวที่สองยังไม่มีอยู่จริง และหน้าเว็บใดก็ตามที่ให้ตัวเลขสำหรับมันกำลังกุตัวเลขเหล่านั้นขึ้นมา สิ่งที่มีอยู่คือข้อมูลรั่วไหลที่มีจำนวนพารามิเตอร์ ช่วงเวลาการเปิดตัวที่พลาดไป และคำกล่าวอ้างที่ไม่มีฮาร์เนสรองรับอยู่เบื้องหลัง

หากคุณกำลังเลือกระหว่างสิ่งที่มีให้ใช้จริง ทางเลือกก็คือระหว่าง Z.ai รุ่นเรือธงแบบคิดค่าบริการตามการใช้งานซึ่งแข็งแกร่งกว่าอย่างมีนัยสำคัญในด้านความสามารถทั่วไปและรองรับข้อความเท่านั้น, Z.ai รุ่น flash แบบคิดค่าบริการตามการใช้งานซึ่งราคาถูกอย่างน่าทึ่งและรับภาพได้, และ NVIDIA checkpoint ที่คุณเป็นเจ้าของได้ ซึ่งรองรับข้อความ ภาพ และวิดีโอ และตามหลังในคะแนนที่วัดอย่างอิสระเพียงหนึ่งเดียวที่มีอยู่ในบรรดาทางเลือกเหล่านี้ Nemotron 3.5 Super ไม่ได้อยู่บน OrcaRouter — เราจัดเส้นทางโมเดลมากกว่าสองร้อยรุ่นเล็กน้อย และไม่มีรายการ NVIDIA Nemotron อยู่ในนั้น — ดังนั้นหากคุณต้องการ NVIDIA checkpoint ช่องทางของผู้ขายเองและการดึงในเครื่องคือเส้นทางของคุณ

GLM-5.3 และ GLM-5.3-Flash อยู่บนคีย์ของเรา ในราคาตามรายการของผู้ให้บริการที่ส่งผ่านมาโดยไม่มีมาร์กอัปต่อโทเค็น และการเปลี่ยนแปลงราคาของ Z.ai จะมีผลฝั่งเราในวันเดียวกัน แทนที่จะรอถึงการต่อสัญญาครั้งถัดไปของคุณ นั่นคือการทดลองราคาถูก: รันเวิร์กโหลดกับโมเดลที่คุณเข้าถึงได้วันนี้ ดูว่ามันมีค่าใช้จ่ายต่อหน่วยของงานจริงเท่าไร แล้วจึงค่อยตัดสินใจว่าต้นทุนคงที่ของการ์ดที่คุณเป็นเจ้าของนั้นชนะมิเตอร์ที่คุณเช่าหรือไม่

และเมื่อ GLM-5.5 มาถึงจริง ๆ — ถ้ามันมาถึง — เวอร์ชันของหน้านี้ที่คุ้มค่าจะอ่านก็คือเวอร์ชันที่ถูกเขียนขึ้นหลังจากที่คนอื่นที่ไม่ใช่ตัวแล็บได้ทดลองใช้มันแล้ว

การเปรียบเทียบในบทความนี้1

ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube