
Muse Spark vs Qwen 4 Max: ครึ่งหนึ่งของการเปรียบเทียบนี้ยังไม่มีเอนด์พอยต์
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 72 tok/s
- openaiOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 732 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 35 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 821 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 52 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 108 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 185 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
หน้าเพจที่เปรียบเทียบMuse SparkกับQwen 4 Maxมีปัญหาข้อหนึ่งที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับคุณภาพของโมเดลใดโมเดลหนึ่งเลย และปัญหานั้นควรอยู่ในประโยคแรก ไม่ใช่ประโยคสุดท้าย Muse Spark นั้นมีอยู่จริงและเรียกใช้งานได้: Meta Superintelligence Labs เปิดตัวตระกูลนี้เมื่อวันที่ 8 เมษายน 2026 และเช็กพอยต์ปัจจุบันคือ Muse Spark 1.3 เปิดให้ใช้ทั่วไปตั้งแต่วันที่ 2 กันยายน 2026 ในราคา 1.25 ดอลลาร์ต่อล้านโทเคนอินพุต และ 4.25 ดอลลาร์ต่อล้านโทเคนเอาต์พุต ส่วน Qwen 4 Max นั้นเรียกใช้งานไม่ได้และไม่เคยเรียกได้เลย มันถูกนำมาแสดงบนเวทีที่งานประชุม Apsara Conference ในเมืองหางโจวเมื่อวันที่ 22 กันยายน 2026 และหลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรถูกเผยแพร่ออกมาอีกเลย — ไม่มีการ์ดโมเดล ไม่มีตัวระบุ API ไม่มีหน้าต่างบริบท ไม่มีราคา ไม่มีเวต ไม่มีคะแนนเบนช์มาร์ก ดังนั้นคำตอบเดียวที่ซื่อสัตย์สำหรับการเปรียบเทียบครั้งนี้จึงเป็นคำตอบสองส่วน: Qwen 4 Max ที่ประกาศออกมานั้นควรจะเป็นอย่างไร และ Muse Spark เทียบกับเรือธง Qwen ที่คุณส่งคำขอไปได้จริงในวันนี้ได้อย่างไร ซึ่งก็คือ Qwen3.8-Max.
Qwen 4 Max คืออะไรกันแน่
มันเป็นเพียงรายการในบัญชีรายชื่อ ที่งาน Apsara หัวหน้าฝ่าย Qwen LLM หลิว ต้า อี้เหิง ได้พรีวิวสี่ระดับ — Qwen 4 Max ในฐานะเรือธง, Qwen 4 Flash, Qwen 4 Plus และ Qwen 4 27B — อธิบายว่าตระกูลนี้ฝึกด้วยสถาปัตยกรรมรุ่นใหม่ และกล่าวว่าจะเปิดตัวในไม่ช้า นั่นคือบันทึกสาธารณะทั้งหมดที่มี ไม่มีวันที่ผูกกับระดับใดเลย และในหกสัปดาห์นับจากนั้น ไม่มีสิ่งใดถูกเผยแพร่ที่จะช่วยให้คุณวางแผนโดยอิงกับมันได้
ตัวเลขหนึ่งที่ถูกส่งต่อควบคู่ไปกับประกาศไม่ได้เป็นของประกาศนั้น เป้าหมาย "5 ถึง 10 ล้านล้านพารามิเตอร์" ที่เชื่อมโยงกับข่าว Qwen 4 เป็นถ้อยแถลงที่มองไปข้างหน้าเกี่ยวกับรุ่นต่อ ๆ ไปหลังจาก Qwen 4 — กรอบเวลา Qwen 4.5 และ Qwen 5 — ไม่ใช่ข้อกำหนดสเปกของ Qwen 4 Max Alibaba ไม่ได้ระบุจำนวนพารามิเตอร์ใด ๆ ไว้กับ Qwen 4 Max เลย หากคุณเห็นมันถูกอธิบายว่าเป็นโมเดลที่มีพารามิเตอร์หลายล้านล้านในเดือนนี้ ตัวเลขนั้นถูกยกมาจากสไลด์อื่น และเป็นเรื่องที่ควรค่าแก่การปฏิเสธที่จะพูดซ้ำ
สิ่งที่มีอยู่จริงคือตัวอย่างบางส่วนของสถาปัตยกรรมนี้ ภายใต้ชื่ออื่น Qwen3.8-Flash-Next ถูกเปิดซอร์สในช่วงปลายเดือนสิงหาคม 2026 และโมเดลการ์ดของมันระบุว่าเป็นพรีวิวของสถาปัตยกรรม Qwen 4: โมเดลแบบสแปร์สที่มีพารามิเตอร์หลัก 125 พันล้านตัว บวกกับพารามิเตอร์ของ N-gram embeddings อีก 51 พันล้านตัว เปิดใช้งานประมาณ 6 พันล้านตัวต่อสเต็ป โดยมีบริบทเนทีฟ 262,000 โทเคน และมีรายงานว่าต้นทุนการฝึกต่ำกว่า Qwen3.7-Plus ประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์ นั่นบอกคุณถึงรูปร่างของสิ่งที่กำลังจะมา แต่มันไม่ได้บอกว่า Qwen 4 Max ได้คะแนนเท่าไร มีต้นทุนเท่าไร หรือรับอะไรได้บ้าง
• ความพร้อมใช้งาน — Qwen 4 Max: ประกาศเมื่อวันที่ 22 กันยายน 2026 ยังไม่มี endpoint และไม่มีวันที่; Muse Spark 1.3: พร้อมใช้งานทั่วไปตั้งแต่ 2 กันยายน 2026
• คะแนนเกณฑ์มาตรฐานที่เผยแพร่ — ไม่มีสำหรับ Qwen 4 Max; Meta เผยแพร่บัตรคะแนนแบบ agentic ฉบับเต็มสำหรับ Muse Spark 1.3
• จำนวนพารามิเตอร์ — ไม่เปิดเผยสำหรับ Qwen 4 Max; ไม่เปิดเผยสำหรับ Muse Spark 1.3 เช่นกัน แม้ว่า Alibaba จะยืนยันว่ามีทั้งหมด 2.4 ล้านล้าน โดยมีพารามิเตอร์ที่แอคทีฟ 95 พันล้านตัวสำหรับเรือธงที่วางจำหน่ายแล้ว
• ราคา — ยังไม่มีการประกาศสำหรับ Qwen 4 Max; $1.25 / $4.25 ต่อล้านโทเค็นสำหรับ Muse Spark 1.3 โดยมีระดับ Contributor ที่ $0.10 / $0.20
• หน้าต่างบริบท — ยังไม่ประกาศ; 1,048,576 โทเค็นสำหรับ Muse Spark 1.3
• น้ำหนัก — ไม่มีตัวใดเปิด น้ำหนักแบบเปิดในสองตระกูลนี้เป็นของ Qwen3.8-2.4T-A95B และในฝั่งของ Meta เป็นของ Muse Spark Open และ Muse Glimmer
การเปรียบเทียบที่คุณรันได้จริง
Qwen3.8-Max คือโมเดลที่ระดับชั้นทั้งสี่ของ Qwen 4 จะถูกนำมาวัดเทียบด้วย และวันนี้มันก็กำลังให้บริการทราฟฟิกโปรดักชันอยู่แล้ว: เปิดให้ใช้ทั่วไปตั้งแต่ 3 สิงหาคม 2026 ในราคา 2.00 ดอลลาร์ต่ออินพุตหนึ่งล้านโทเคน และ 6.00 ดอลลาร์ต่อเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเคน คิดอัตราเดียวตลอดหน้าต่างบริบท ไม่มีค่าบวกเพิ่มสำหรับพรอมป์ยาว ถูกสร้างเป็นโมเดลผสมผู้เชี่ยวชาญ (mixture-of-experts) ขนาด 2.4 ล้านล้านพารามิเตอร์ โดยมี 95 พันล้านพารามิเตอร์ที่ทำงานต่อโทเคน และเปิดน้ำหนักแบบเปิดเมื่อ 12 สิงหาคม 2026 ในชื่อ Qwen3.8-2.4T-A95B ทั้งในรูปแบบ BF16 และ FP8 ภายใต้สัญญาอนุญาต Qwen แบบเฉพาะ รายละเอียดสุดท้ายนี้สำคัญและเป็นเรื่องง่ายที่จะมองข้าม: น้ำหนักของโมเดลเรือธงได้รับการเปิดออกแล้ว และ API แบบโฮสต์เป็นเพียงความสะดวกที่เสริมอยู่บนนั้น ไม่ใช่เส้นทางเดียว
ภาพอิสระของคู่นี้ชัดเจนเป็นพิเศษ เพราะ Artificial Analysis จัดอันดับทั้งสองไว้ และทั้งสองเปิดตัวห่างกันสิบวันโดยมีการปรับปรุงดัชนีฉบับเดียวกันที่มีผลอยู่ในขณะนั้น ทุกอย่างด้านล่างมาจากรายการจัดอันดับเหล่านั้น และโมเดลทั้งสองไม่ได้ถูกทดสอบซ้ำบนฮาร์เนสเดียวกัน — ให้ถือว่าการเปรียบเทียบนี้เป็นการอ่านผลการวัดที่เผยแพร่แบบเทียบกันตรงๆ ไม่ใช่การทดลองแบบควบคุม
• ดัชนีความฉลาด — Muse Spark 1.3 (Max) 48, อันดับ 24 จาก 217, เทียบกับ Qwen3.8-Max (0902) 45, อันดับ 33 จาก 217
• ความเร็วเอาต์พุต — 121.9 โทเค็น/วินาที เทียบกับ 39.3 โทเค็น/วินาที โดยที่โมเดล Qwen อยู่ในอันดับที่ 181 จาก 186 และโมเดล Meta อยู่ในอันดับที่ 43 จาก 186
• ค่าใช้จ่ายต่องาน Index ที่เสร็จสมบูรณ์ — $1.60 เทียบกับ $5.41
• ราคาตามรายการต่อล้านโทเค็น — ขาเข้า $1.25 / ขาออก $4.25 เทียบกับ ขาเข้า $2.00 / ขาออก $6.00
• Context window — 1,048,576 โทเค็น เทียบกับ 984,000
• ความละเอียดของคำบนดัชนี — 170M โทเค็นเอาต์พุตเทียบกับ 190M
สิ่งที่น่าสนใจเกี่ยวกับชุดนั้นก็คือ โมเดล Qwen นั้นช้ากว่าและแพงกว่าในทุกมิติ ขณะที่ได้คะแนนดัชนีต่ำกว่าอยู่สามจุด และช่องว่างนั้นไม่ใช่เรื่องเล็กน้อยเลย ที่ 39.3 โทเคนต่อวินาที เทียบกับ 121.9 นั้น Muse Spark 1.3 เร็วกว่าประมาณสามเท่า และค่าใช้จ่ายต่องานที่ทำเสร็จของมันอยู่ที่ประมาณหนึ่งในสามของ Qwen3.8-Max — $1.60 เทียบกับ $5.41 — บนราคาที่ห่างกันเพียงประมาณ 40 เปอร์เซ็นต์ต่อโทเคน ความแตกต่างอยู่ที่ความเร็ว ไม่ใช่ตารางราคา: โมเดลที่ใช้เวลานานกว่าสามเท่าในการสร้างแต่ละโทเคนก็ยังเผาเงินไปเรื่อย ๆ ในขณะที่มันรอ ใครก็ตามที่เปรียบเทียบสองตัวนี้จากราคาตามประกาศเพียงอย่างเดียวจะได้ข้อสรุปที่ผิดเกี่ยวกับว่าตัวไหนถูกกว่าในการรัน

มีสองเรื่องที่ทำให้เรื่องนั้นต้องผ่อนลง เพราะการเปรียบเทียบฉบับตรงไปตรงมาจำเป็นต้องมีทั้งสองเรื่อง เรื่องแรกคือรูปแบบข้อมูล (modality) Muse Spark ได้รับการระบุโดย Meta ว่าสามารถรับข้อความ รูปภาพ วิดีโอ เสียง และ PDF แล้วส่งคืนเป็นข้อความ ส่วน Qwen3.8-Max รับข้อความ รูปภาพ และวิดีโอ ในไปป์ไลน์ที่บรรทุกเอกสารสแกนหรือเสียง เรือธง Qwen ไม่อาจรับเพย์โหลดนั้นได้เลย และแยกจากเรื่องนั้น Meta เตือนว่าการเข้าใจเสียงใน Muse Spark 1.3 ยังไม่ได้รับการสนับสนุนอย่างเต็มที่ และชี้ให้งานด้านเสียงไปใช้ Muse Spark 1.2 เรื่องที่สองคือขนาดของช่องว่าง สามคะแนนดัชนีไม่ใช่การเปลี่ยนระดับชั้น มันเป็นส่วนต่างชนิดที่พลิกกลับได้เมื่อใช้ฮาร์เนสอื่นหรือส่วนผสมของงานที่ต่างออกไป ส่วนเดลต้าด้านความเร็วและต้นทุนคือข้อค้นพบที่ยั่งยืนตรงนี้ และเดลต้าด้านความฉลาดคือสิ่งที่ควรยึดไว้อย่างหลวม ๆ
ในจุดที่ทั้งสองตระกูลแตกต่างกันอย่างแท้จริง นอกเหนือจากคะแนน
การเปิดเผยข้อมูลคือจุดที่แตกต่างกันชัดเจนที่สุด Alibaba ได้เผยแพร่จำนวนพารามิเตอร์ของ Qwen3.8-Max และปล่อยน้ำหนักของโมเดลออกมา; Meta ไม่ได้เผยแพร่จำนวนพารามิเตอร์สำหรับ Muse Spark เวอร์ชันใดเลย และไม่ได้เผยแพร่น้ำหนักของรุ่นใดในนั้นเลย ทั้งสองไลน์เรือธงมีให้บริการแบบโฮสต์เท่านั้นในรูปแบบปัจจุบัน — คุณไม่สามารถโฮสต์ Muse Spark 1.3 ด้วยตนเองได้ และแม้ว่าน้ำหนักของ Qwen3.8-2.4T-A95B จะมีอยู่ โมเดลขนาด 2.4T พารามิเตอร์ก็เป็นสิ่งที่ต้องอยู่ในศูนย์ข้อมูล มากกว่าจะเป็นสิ่งที่คุณรันบนเวิร์กสเตชัน แต่ทางเลือกนี้มีอยู่ในฝั่งหนึ่งและไม่มีในอีกฝั่งหนึ่ง และทางเลือกที่มีอยู่นั้นก็มีค่าบางอย่าง แม้ว่าคุณจะไม่ได้ใช้มันก็ตาม
การควบคุมเอฟเฟิร์ต (effort control) คือความแตกต่างข้อที่สอง และของ Meta ก็ละเอียดกว่าในแบบที่เปลี่ยนบิลของคุณ ระดับ reasoning effort ของ Muse Spark มีให้เลือกตั้งแต่ minimal, low, medium, high, xhigh ไปจนถึง max โดยระดับ max เปิดตัวเมื่อวันที่ 4 กันยายน สองวันหลังการเปิดตัว หลังจากผ่านการทดสอบความปลอดภัยเพิ่มเติม และมันคือการตั้งค่าที่อยู่เบื้องหลังตัวเลขพาดหัวทุกตัวที่ Meta เผยแพร่ Meta ยังขายเช็กพอยต์ 1.3 ในราคาอีกระดับด้วย: ระดับ Contributor ที่ $0.10 / $0.002 สำหรับแคช / $0.20 ต่อล้านโทเคน ซึ่งต่ำกว่าอัตรา Standard ประมาณหนึ่งหลัก แลกกับการอนุญาตให้ฝึกโมเดลบนพรอมป์ต์และคำตอบของคุณ ระดับนี้ไม่มีสิ่งที่เทียบเท่าใน Qwen และสำหรับงานปริมาณสูงที่ไม่ละเอียดอ่อน มันผลักการเปรียบเทียบต้นทุนไปได้ไกลกว่าจุดใด ๆ ในดัชนี
ปีกแบบ open-weight คือส่วนที่สาม ถ้าสิ่งที่คุณต้องการจริง ๆ คือเวตที่รันได้จากตระกูลใดตระกูลหนึ่ง ทั้งสอง flagship ก็ไม่ได้ให้สิ่งนั้นกับคุณ ของ Meta คือ Muse Spark Open และ Muse Glimmer; ของ Alibaba คือ Qwen3.8-27B และส่วนที่เหลือของสาย open อย่าง Qwen 3.8 พวกนั้นเป็นเรื่องคนละประเด็นกับอันนี้ และการค้นหา "Muse Spark vs Qwen 4 Max open weights" ก็ได้ตอบคำถามที่ผู้ขายทั้งสองรายไม่ได้ถาม

อะไรจะเปลี่ยนหน้านี้
สามสิ่ง ไม่มีสิ่งใดเลยที่เป็นวันที่ใครสัญญาไว้ การ์ดโมเดลจะทำให้จำนวนพารามิเตอร์ หน้าต่างบริบท แถวโมดาลิตี และราคา เป็นที่ชัดเจนในเอกสารเดียว ตารางเบนช์มาร์กจะให้ตัวเลขชุดแรกที่นำไปวางเทียบกับของ Meta ได้ เอนด์พอยต์ที่เปิดให้ใช้แล้วจะทำให้หน้านี้ล้าสมัย ซึ่งเป็นผลลัพธ์ที่ควรหวัง — ถึงตอนนั้น การเปรียบเทียบจะกลายเป็นแบบที่ผู้อ่านคาดหวังเมื่อเข้ามาที่นี่ และสิ่งที่ซื่อสัตย์คือบอกอย่างนั้น แทนที่จะเขียนหลบเลี่ยงการที่ยังไม่มีข้อมูล
จนถึงตอนนั้น สัญญาณที่มีประโยชน์คือรุ่น Qwen ที่เปิดตัวแล้ว Qwen3.8-Max เป็นมาตรฐานที่ Qwen 4 Max ต้องเอาชนะให้ได้ มีน้ำหนักโมเดลที่เผยแพร่และราคาที่ประกาศไว้ และตัวอย่างสถาปัตยกรรม Qwen 4 ใน Qwen3.8-Flash-Next บ่งชี้ว่าตระกูลนี้กำลังถูกสร้างขึ้นเพื่อให้ได้คุณภาพที่เทียบเคียงได้ด้วยต้นทุนการฝึกเพียงเศษเสี้ยว ประเด็นสุดท้ายนั้นเป็นการคาดการณ์มากกว่าข้อเท็จจริง แต่มันเป็นเหตุผลที่ต้องติดตามโรดแมป: ตระกูลที่ฝึกด้วยต้นทุนต่ำกว่าคือตระกูลที่สามารถตั้งราคาเชิงรุกได้ และการตั้งราคาเชิงรุกคือสิ่งเดียวที่ Alibaba ส่งมอบได้อย่างสม่ำเสมอมาเป็นเวลาสองปี
การรันครึ่งหนึ่งของการเปรียบเทียบนี้ที่มีอยู่
โมเดลที่เรียกใช้ได้ทั้งสองตัวในหน้านี้อยู่ในแค็ตตาล็อกของเรา ซึ่งทำให้หน้าเว็บนี้ในทางปฏิบัติเป็นเรื่องของการเลือกเส้นทางมากกว่าการค้นคว้าวิจัย OrcaRouter ให้บริการตระกูล Qwen 3.8 — Qwen3.8-Max, Qwen3.8-Flash และ Qwen3.8-27B แบบน้ำหนักเปิด — พร้อมด้วยเช็กพอยต์ Muse Spark สองตัวที่เราให้บริการ คือ Muse Spark 1.1 และ Muse Spark 1.2 อยู่เบื้องหลังปลายทางเดียวที่เข้ากันได้กับ OpenAI ครอบคลุมโมเดลกว่า 200 รายการ ในราคาตามที่ผู้ให้บริการแต่ละรายกำหนด โดยบวกเพิ่ม 0% Muse Spark 1.3 ไม่ได้อยู่ในแค็ตตาล็อกของเรา และ Qwen 4 Max ไม่ได้อยู่ในแค็ตตาล็อกใด ๆ เพราะยังไม่มีอยู่จริง เมื่อตัวใดตัวหนึ่งเปิดให้บริการและมีผู้ให้บริการเสนอให้ คีย์เดิมก็คือจุดที่มันจะปรากฏ
สิ่งที่การเปรียบเทียบเฉพาะเจาะจงนี้ให้กับคุณก็คือความสามารถในการหาข้อสรุปเรื่องส่วนต่างสามดัชนีด้วยทราฟฟิกของคุณเอง DSL สำหรับการจัดเส้นทางจะย้ายคำขอส่วนหนึ่งจาก Qwen3.8-Max ไปยัง Muse Spark 1.2 ผ่านการตั้งค่าแทนที่จะเป็นการเขียนโค้ด และการสลับไปใช้ระบบสำรองอัตโนมัติ (automatic failover) หมายความว่าการเรียกที่ใช้บริบทขนาดยาวซึ่งล้มเหลวจะลดระดับไปยังโมเดลอีกตัวหนึ่งแทนที่จะไปหน้าข้อผิดพลาดเมื่อพิจารณาว่าช่องว่างที่เป็นอิสระระหว่างสองตระกูลนั้นมีน้อย การทดลองนี้จึงมีค่ามากกว่าอันดับในลีดเดอร์บอร์ดใด ๆ — และมันเป็นวิธีเดียวที่จะรู้ว่าผลลัพธ์ที่เร็วกว่าสามเท่าของ Meta นั้นสำคัญจริงต่อรูปร่างของภาระงานของคุณหรือไม่

ดังนั้น: Muse Spark ชนะการเปรียบเทียบไปโดยปริยาย และการนำเสนอสิ่งนั้นเป็นคำตัดสินก็คงไม่ซื่อสัตย์ มันคือโมเดลที่มี endpoint, ราคา, หน้าต่างบริบท และ scorecard ส่วน Qwen 4 Max มีการประกาศบนเวที, รายชื่อสี่ระดับ และตัวอย่างสถาปัตยกรรมที่รันภายใต้ชื่ออื่น กลับมาเมื่อ model card เปิดตัว คำถามที่น่าสนใจในตอนนั้นคือว่าเศรษฐศาสตร์แผนงานของ Alibaba จะไปถึงเส้นราคาก่อนที่ checkpoint ถัดไปของ Meta จะไปถึงหรือไม่
การเปรียบเทียบเช่นนี้ก็เป็นจุดที่รูปแบบความล้มเหลวปรากฏให้เห็นเช่นกัน: เหตุการณ์ AI และความล้มเหลวของเอเจนต์ที่มีการบันทึกไว้ซึ่งอยู่เบื้องหลังโมเดลในคลาสนี้ถูกรวบรวมไว้ใน the OrcaRouter AI Incident Archive ซึ่งแต่ละรายการมีแหล่งอ้างอิง ระดับความรุนแรง เกรดความเชื่อมั่น และแฟล็กข้อโต้แย้งของตนเอง
การเปรียบเทียบในบทความนี้3
ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
