
Beam 1.0 vs Solar Mini 4: ส่วนลดที่หมดอายุ เทียบกับราคาที่ไม่มีอยู่จริง
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Ultra 1.02026-10-17$5.00 / $10.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 61 tok/s
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 76 tok/s
- openaiOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 723 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 36 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 821 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 52 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 109 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 185 tok/s
อีกหกวันนับจากนี้ ส่วนลดเปิดตัวของ Upstage สำหรับ Solar Mini 4จะสิ้นสุดลง โปรโมชันนี้ดำเนินมาในสองระยะตั้งแต่โมเดลเปิดให้บริการเมื่อวันที่ 22 กันยายน: รอบแรกที่ $0.03 ต่อล้านโทเคนอินพุต และ $0.12 ต่อล้านโทเคนเอาต์พุต ซึ่งสิ้นสุดเมื่อวันที่ 11 ตุลาคม และรอบลด 50 เปอร์เซ็นต์ที่บังคับใช้อยู่ในขณะนี้ที่ $0.05 สำหรับอินพุต และ $0.20 สำหรับเอาต์พุต ซึ่งจะสิ้นสุดเมื่อเวลา 00:00 UTC ของวันที่ 23 ตุลาคม 2026 หลังจากนั้นจะใช้อัตราตามรายการที่ $0.10 และ $0.40 นั่นเป็นข้อเท็จจริงทางการค้าที่มีกำหนดวันที่ชัดเจน และคุ้มค่าที่จะยกขึ้นมากล่าวก่อน เพราะโมเดลอีกด้านของการเปรียบเทียบนี้มีปัญหาตรงกันข้าม: Beam 1.0 ซึ่งเป็นโมเดล Mixture-of-Experts แบบ open-weight ขนาด 501.3 พันล้านพารามิเตอร์ของ Reflection ที่เปิดตัวเมื่อวันที่ 16 ตุลาคม 2026 ไม่มีราคาเผยแพร่เลยแม้แต่ราคาเดียว หนึ่งในสองนี้เป็นการตัดสินใจที่มีกำหนดเส้นตาย อีกอันเป็นการตัดสินใจที่มีสิ่งที่ไม่รู้อยู่ ไม่มีอันไหนเป็นตัวเลือกที่ชัดเจน และเหตุผลสุดท้ายอยู่ที่สิ่งที่คุณกำลังซื้อจริง ๆ: เอนด์พอยต์แบบโฮสต์ที่มีวันหมดอายุของราคา หรือไฟล์ดาวน์โหลดขนาด 273 GiB กับ GPU สี่ตัว
สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ผลิตภัณฑ์คู่แข่งในความหมายปกติทั่วไป — ตัวหนึ่งคือ MoE ขนาด 35B ที่ให้บริการในราคา $0.10 ต่อล้านโทเค็น อีกตัวคือเช็กพอยต์แบบ open-weight ขนาด 501B ที่คุณโฮสต์เอง — แต่ทั้งสองมักถูกพูดถึงในบทสนทนาเรื่องงบประมาณเดียวกันบ่อยกว่าที่ช่องว่างด้านขนาดจะบ่งชี้ เพราะทั้งคู่ถูกวางตำแหน่งไว้ที่ปลายราคาถูกของงานบริบทแบบยาว
สิ่งที่ทั้งสองคนเป็น
• Solar Mini 4 — พารามิเตอร์รวม 35 พันล้านตัว โดยมี 3 พันล้านตัวที่ใช้งานต่อโทเค็น หน้าต่างบริบทขนาด 512,000 โทเค็น เอาต์พุตสูงสุด 128,000 โทเค็น และรองรับแชต การให้เหตุผล เอาต์พุตแบบมีโครงสร้าง และการเรียกใช้เครื่องมือ ภาษาอังกฤษ เกาหลี และญี่ปุ่น โดย Upstage อธิบายว่าเป็นภาษาเกาหลีที่ลื่นไหล มีภาษาอังกฤษและญี่ปุ่นที่แข็งแกร่ง จุดตัดการฝึกอบรมเดือนกุมภาพันธ์ 2026 ไม่มีเวทแบบเปิด
• Beam 1.0 — พารามิเตอร์รวม 501.3 พันล้าน โดยมี 23.4 พันล้านที่ใช้งานอยู่, 52 เลเยอร์ ซึ่ง 3 เลเยอร์เป็นแบบ dense และ 49 เป็น MoE, 256 experts, gated grouped-query attention ผสมกับ sliding-window attention, และ context ขนาด 1M โทเคนบนโมเดลการ์ด โดยมีเอาต์พุตสูงสุด 131,072 โทเคนบน API ข้อความเท่านั้น ภาษาอังกฤษ น้ำหนัก Apache 2.0 ใน BF16, FP8 และ NVFP4
ความแตกต่างด้านขนาดนั้นมีจริง แต่ความแตกต่างของพารามิเตอร์ที่ใช้งานไม่ได้มากอย่างที่ดูเหมือน: 3B เทียบกับ 23.4B นั้นต่างกันแปดเท่า ไม่ใช่สิบสี่เท่า สิ่งที่ Solar Mini 4 ยอมเสียไปคือความจุทั้งหมด และที่สำคัญกว่านั้นคือความสามารถใดๆ ในการถูกโฮสต์นอกโครงสร้างพื้นฐานของ Upstage


สองวิธีในการจ่ายเงิน และเหตุใดจึงเทียบกันไม่ได้
Solar Mini 4 ถูกตั้งราคาแบบสินค้าโภคภัณฑ์ และให้บริการโฮสติ้งแบบเดียวกัน ในแค็ตตาล็อกของเราและบนคอนโซลของ Upstage เอง อัตราตามรายการคือ $0.10 ต่อโทเคนอินพุตหนึ่งล้าน, $0.01 ต่ออินพุตที่แคชไว้หนึ่งล้าน และ $0.40 ต่อเอาต์พุตหนึ่งล้าน — ตัวเลขเหล่านี้ไม่รวม VAT 10% — และในช่วงโปรโมชันปัจจุบัน ตัวเลขเหล่านั้นกลายเป็น $0.05, $0.005 และ $0.20 ตัวเลขสามตัวนั้นเป็นระยะที่สองของโปรโมชันแบบเป็นระยะ ไม่ใช่อัตราเปิดตัว: ข้อมูลที่มีโครงสร้างของหน้าตั้งราคาเองแสดงว่าระยะแรกดำเนินไปตั้งแต่วันที่ 22 กันยายนถึง 11 ตุลาคม ในอัตรา $0.03, $0.003 และ $0.12 ซึ่งหมายความว่าใครก็ตามที่เริ่มใช้ตั้งแต่วันแรกกำลังเห็นอัตราของตนเพิ่มขึ้นสองครั้ง ไม่ใช่ครั้งเดียว มันเปิดใช้งานจริงบน Upstage Console ใน Playground และในรูปแบบการติดตั้งใช้งานภายในองค์กร โดยไม่มีป้ายกำกับพรีวิวและไม่มีรายการรอ ดังนั้นความพร้อมใช้งานจึงไม่มีสิ่งใดที่เป็นเพียงชั่วคราว โปรโมชันเป็นสิ่งเดียวที่เป็นเพียงชั่วคราว และความชั่วคราวนั้นมีอยู่แค่หกวัน
Beam 1.0 มี API แบบ first-party ที่ api.reflection.ai พร้อม ID ของโมเดล, ส่วนต่อประสานที่เข้ากันได้กับ OpenAI, ขีดจำกัดอัตราที่จัดทำเอกสารไว้โดยวัดต่อองค์กรเป็นจำนวนคำขอและโทเคนต่อนาทีและต่อวัน UTC และเส้นทาง 429 ที่ตั้งค่า x-should-retry เป็น false เมื่อโควตารายวันถูกใช้หมด มันไม่มีราคาต่อล้านโทเคน ประกาศของ Reflection ระบุว่า API นี้ "เริ่มใช้ฟรี" และเอกสารมีหน้าขีดจำกัดอัตราฉบับเต็มและไม่มีตารางอัตราค่าบริการ ดังนั้นวิธีเดียวที่มีการกำหนดราคาสำหรับการรัน Beam ในวันนี้คือการดาวน์โหลดมัน
การดาวน์โหลดนั้นมีพื้นขั้นต่ำด้านฮาร์ดแวร์ และตัวเลขนี้คือค่าที่ควรนำไปวางเทียบกับเรตของ Solar Mini 4 บิลด์ NVFP4 ที่แนะนำคือ 273 GiB และการกำหนดค่าอ้างอิงคือ GPU NVIDIA B300 SXM สี่ตัวเชื่อมต่อกันด้วย NVLink — เป็นเครื่องเดียว ซึ่งเป็นเกณฑ์ที่ต่ำกว่าที่โมเดล 501B ปกติจะสื่อมาก FP8 คือ 468.72 GiB และรันบน H200 แปดตัว BF16 คือ 933.81 GiB และลงตัวบน B200 หรือ B300 แปดตัว สูตรการให้บริการเก็บ KV cache เป็น FP8 E4M3 โดยมีเพจ 64 โทเคน และบริบทเริ่มต้น 262,144 โทเคน — ค่าเต็ม 1,048,576 นั้นมีให้ใช้ เพียงแต่ไม่ใช่ค่าที่มาพร้อมกับคำสั่งอ้างอิง
ดังนั้นการวางกรอบอย่างตรงไปตรงมาของคำถามที่ว่า "อะไรถูกกว่า" ก็คือ: 20 เซนต์ต่อโทเคนเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเคน ตราบเท่าที่โปรโมชันยังคงอยู่ และ 40 เซนต์หลังจากนั้น เทียบกับต้นทุนที่ตัดจำหน่ายแล้วของ B300 สี่ตัว บวกค่าไฟ บวกเวลางานวิศวกรรมในการให้บริการมัน ที่ปริมาณต่ำ นี่ไม่ใกล้เคียงเลย ที่ปริมาณสูงอย่างต่อเนื่อง บนเวิร์กโหลดที่ดูเหมือนของ Beam ในที่สุดมันก็กลับทิศ และจุดตัดกันคือสเปรดชีตที่คุณเท่านั้นที่กรอกได้ เพราะ Reflection ยังไม่ได้ให้ทางเลือกแบบโฮสต์กับคุณ ซึ่งจะทำให้เรื่องนี้ง่ายขึ้น
คำถามด้านการประเมินที่ผู้ขายทั้งสองรายยังไม่ได้ข้อยุติ
Solar Mini 4 มีการวัดอิสระหนึ่งค่า และ Beam ก็มีหนึ่งค่า และการเปรียบเทียบทั้งสองให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากกว่าตัวเลขใดเพียงลำพัง
Artificial Analysis ระบุว่า Solar Mini 4 มี Intelligence Index อยู่ที่ 24.1 โดยมีต้นทุนต่องานที่ทำเสร็จ 0.36 ดอลลาร์ และอัตราการส่งออก 204 โทเคนต่อวินาที Beam 1.0 อยู่ที่ 30 ในเวอร์ชันดัชนีเดียวกัน — v4.3.2 — อยู่ในอันดับที่ 19 จาก 120 โมเดล โดยไม่มีราคาและไม่มีความเร็วที่บันทึกไว้ เพราะ Artificial Analysis ยังคงระบุว่า "ไม่มี API ที่เปิดให้ใช้งานสาธารณะ" สำหรับมัน ค่าความเยิ่นเย้อ (verbosity) เป็นค่าที่น่าสนใจ: โทเคนที่ส่งออก 79 ล้านโทเคนทั่วทั้งดัชนี เทียบกับค่ามัธยฐาน 130 ล้าน อยู่อันดับที่ 10 จาก 46 นั่นคือเวอร์ชันอิสระของข้ออ้างของ Reflection ที่ว่า "โทเคนการให้เหตุผลตอนอนุมานน้อยลงราวสามเท่า" และหลักฐานจากบุคคลที่สามนั้นอ่อนกว่าการตลาด แต่ชี้ไปในทิศทางเดียวกัน
เมื่ออ่านตัวเลขสองตัวนั้นประกอบกัน รูปแบบก็สอดคล้องกับทุกอย่างอื่นในที่นี้ โมเดลที่ถูกกว่าคือตัวที่ช้ากว่าและความสามารถน้อยกว่า ส่วนโมเดลที่ความสามารถสูงกว่านั้นเร็วต่อโทเค็นกว่า แต่ตอนนี้ยังไม่สามารถกำหนดราคาได้ Upstage ไม่ได้เผยแพร่ตาราง benchmark ของตัวเองสำหรับ Solar Mini 4 — รายการใน changelog มีเพียงสเปกและไม่มีคะแนน — และตาราง benchmark ของ Reflection ซึ่งรายงาน SWEBench Verified 81.6, Terminal Bench v2.1 80.1 และ GPQA Diamond 90.6 บนเช็กพอยต์ BF16 นั้นเป็นข้อมูลที่ผู้ขายรายงานเองทั้งหมดและยังไม่มีการทำซ้ำ
คำถามเรื่องภาษา ซึ่งโดยปกติแล้วการตัดสินใจมักลงเอยที่ตรงนี้
Solar Mini 4 พูดภาษาอังกฤษ เกาหลี และญี่ปุ่นได้ และถ้อยคำของ Upstage — "เกาหลีคล่องพร้อมความสามารถด้านอังกฤษและญี่ปุ่นที่แข็งแกร่ง" — เป็นลำดับที่ถูกต้องสำหรับแล็บเกาหลี จุดตัดข้อมูลฝึกของมันคือกุมภาพันธ์ 2026 ซึ่งล้าสมัยไปเจ็ดเดือนตอนเปิดตัว เป็นเรื่องปกติสำหรับขนาดนี้ และควรรู้ไว้ก่อนถามมันเกี่ยวกับเรื่องล่าสุดใด ๆ Beam 1.0 เน้นภาษาอังกฤษเป็นหลัก การ์ดของมันระบุไว้อย่างนั้น และมันไม่ได้ถูกสร้างโดยคำนึงถึงงานเอกสารสองภาษา
สำหรับใครก็ตามที่ประมวลผลข้อความภาษาเกาหลีหรือญี่ปุ่น บรรทัดเดียวนั้นตัดสินการเปรียบเทียบก่อนที่ต้นทุนจะเข้ามาเกี่ยวข้อง: Beam 1.0 ไม่ใช่ตัวเลือกที่น่าพิจารณา และคำถามที่มีประโยชน์จึงกลายเป็นว่า Solar Mini 4 ที่ราคา $0.10 ต่อล้านโทเคนเป็นระดับโฮสต์ที่เหมาะสมหรือไม่ หรือโมเดลแบบ routed ที่ใหญ่กว่าคุ้มค่ากับส่วนเพิ่มราคาในชุดงานที่ยาก แค็ตตาล็อกของเรามีระดับที่ใกล้เคียงกันพร้อมอัตราที่ประกาศไว้ — Qwen3.8-Max ที่ $2.00 และ $6.00 ต่อล้านโทเคน พร้อมหน้าต่าง 1,000,000 โทเคน GLM-5.2 ที่ $1.40 และ $4.40 และ Kimi K3 ที่ $3.00 และ $15.00 พร้อม 1,048,576 โทเคน การส่งงานด้านภาษาไปยังหนึ่งในนั้น และส่งงานปริมาณมากไปยัง Solar Mini 4 เป็นเพียงการตั้งค่า ไม่ใช่การย้ายระบบ: คีย์เดียวที่เข้ากันได้กับ OpenAI ราคาตามรายการของผู้ให้บริการที่ส่งผ่านโดยไม่บวกเพิ่ม และการสลับสำรองอัตโนมัติ ดังนั้นโปรโมชันที่หมดอายุหรือระดับบริการที่ลดประสิทธิภาพลงจึงกลายเป็นเพียงการเปลี่ยนเส้นทาง แทนที่จะเป็นระบบล่ม

สำหรับภาระงานที่ใช้เฉพาะภาษาอังกฤษ การคำนวณนั้นแตกต่างออกไป และหน้าต่าง 512K ของ Solar Mini 4 ในราคาหนึ่งในสิบของราคาเรือธงก็น่าสนใจอย่างแท้จริงสำหรับการสรุปและการสกัดข้อมูลจำนวนมาก ข้อโต้แย้งของ Beam 1.0 คือคุณได้โมเดลที่ใหญ่กว่ามากในราคาเท่ากับฮาร์ดแวร์ที่คุณตัดค่าเสื่อมราคาไปแล้ว — และไม่มีใครสามารถเรียกคืน กำหนดราคาใหม่ หรือจำกัดอัตราเวตได้
สิ่งที่ต้องทำก่อนวันที่ 23
ถ้า Solar Mini 4 อยู่ในสถาปัตยกรรมของคุณ การหมดอายุของโปรโมชันคือโอกาสจริงและกับดักจริงในรูปแบบเดียวกัน ประเมินต้นทุนเวิร์กโหลดด้วยตัวเลขทั้งสอง เพราะส่วนลด 50 เปอร์เซ็นต์ที่หมดอายุในหกวันไม่ใช่ราคา แต่คือโปรโมชัน และงบประมาณที่สร้างบนอินพุตราคา $0.05 ซึ่งเงียบ ๆ กลายเป็น $0.10 คือรายการค่าใช้จ่ายแบบที่ไม่มีใครสังเกตจนกว่าจะปิดไตรมาส ถ้าเวิร์กโหลดยังอยู่รอดที่ราคาตามรายการ โปรโมชันก็คือกำไรส่วนเพิ่ม ถ้ามันทำงานได้เฉพาะกับอัตราที่ลดแล้ว คุณมีเวลาหกวันในการหาทางเลือก
ถ้า Beam 1.0 อยู่ในสถาปัตยกรรมของคุณ ปัญหาไม่ใช่กำหนดเวลา — แต่คือราคาที่หายไป ช่องว่างสิบวันระหว่างการประกาศกับเวตได้ปิดลงแล้ว ส่วนช่องว่างระหว่างเวตกับเรตการ์ดยังเปิดอยู่ และจนกว่ามันจะปิดลง คุณกำลังเลือกระหว่างการโฮสต์เองกับเอนด์พอยต์เบต้าที่มีข้อจำกัดระดับทั้งองค์กรและไม่มีค่าใช้จ่ายที่ประกาศไว้ นั่นไม่ใช่ข้อโต้แย้งต่อการลองใช้มัน แต่เป็นข้อโต้แย้งให้ลองใช้มันบนเส้นทางที่คุณออกจากได้
สิ่งเดียวที่ทั้งสองโมเดลมีร่วมกันก็คือ ไม่มีโมเดลใดถูกทำซ้ำอย่างอิสระบนเบนช์มาร์กที่ผู้ขายของแต่ละเจ้าให้ความสำคัญ ตัวเลขจากภายนอกเพียงตัวเดียวของ Solar Mini 4 คือคะแนนดัชนี ส่วนของ Beam 1.0 คือดัชนีเดียวกันบวกกับจำนวนโทเคน ข้อมูลอื่น ๆ ทั้งหมดในทั้งสองคอลัมน์มาจากฝ่ายที่ขายโมเดล และวันหมดอายุโปรโมชันเป็นข้อเท็จจริงเดียวในบทความนี้ที่รับประกันได้ว่าจะยังเป็นจริงในอีกหนึ่งสัปดาห์
ไม่มีสิ่งใดในนั้นที่เป็นเพียงข้อสันนิษฐาน: ความล้มเหลวของ AI และเหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับเอเจนต์ซึ่งได้รับการบันทึกไว้ ที่อยู่เบื้องหลังการเปิดตัวแบบนี้ ถูกรวบรวมไว้ใน the OrcaRouter AI Incident Archive โดยแต่ละรายการมีแหล่งที่มา ระดับความรุนแรง ระดับความเชื่อมั่น และสถานะข้อโต้แย้งของตนเอง
