
Muse Spark Open กับ Muse Glimmer: 22 คะแนนดัชนีที่คุณต้องจ่ายไปจริง ๆ คืออะไร
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 73 tok/s
- openaiOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 725 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 35 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 821 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 52 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 108 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 185 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
สามสิบเก้าต่อสิบเจ็ด นั่นคือทั้งหมดของการเปรียบเทียบระหว่าง Muse Spark Open กับ Muse Glimmer บนดัชนี Artificial Analysis Intelligence Index และเป็นตัวเลขที่ถูกพูดถึงไปทั่วหลังจาก Meta เผยแพร่น้ำหนักของโมเดลที่ใหญ่กว่าเมื่อวันที่ 15 ตุลาคม 2026 หากพิจารณาเพียงลำพัง ตัวเลขนี้แทบไม่มีประโยชน์ เพราะสองโมเดลนี้ไม่ใช่สองคำตอบของคำถามเดียวกัน โมเดลหนึ่งเป็น mixture of experts ขนาด 816 พันล้านพารามิเตอร์ที่สร้างขึ้นเพื่อให้บริการจากศูนย์ข้อมูล ส่วนอีกโมเดลหนึ่งเป็น dense model ขนาด 30 พันล้านพารามิเตอร์ที่สร้างขึ้นเพื่อรันบนการ์ดจอสำหรับผู้ใช้ทั่วไปเพียงใบเดียว การตีความช่องว่างนี้ว่า "ตัวใหม่ดีกว่า" ทำให้ทิศทางของการตัดสินใจถูก แต่ทำให้เหตุผลผิดไปทั้งหมด ทั้งหมดนี้ไม่ใช่เหตุผลที่จะหลีกเลี่ยงโมเดลนี้ แต่เป็นเพียงเหตุผลที่ควรรู้ภูมิหลังไว้ เหตุการณ์ด้าน AI และความล้มเหลวของเอเจนต์ที่มีการบันทึกไว้ซึ่งอยู่เบื้องหลังโมเดลในระดับนี้ถูกรวบรวมไว้ใน the OrcaRouter AI Incident Archive โดยแต่ละรายการมีแหล่งอ้างอิง ระดับความรุนแรง เกรดความเชื่อมั่น และสถานะถูกโต้แย้งของตัวเอง
นี่คือสิ่งที่ช่องว่างนั้นให้มาจริง ๆ ราคาที่ต้องแลก และแกนเดียวที่โมเดลที่เล็กกว่ายังคงชนะขาด
ดาวน์โหลดสองรายการที่ตอบคำถามต่างกัน
ทั้งคู่ใช้ชื่อของ Meta ทั้งคู่วางเวตไว้บน Hugging Face Hub และทั้งคู่ให้คุณรันอินเฟอเรนซ์ได้โดยไม่ต้องส่งโทเคนไปยังเอนด์พอยต์ของใคร นั่นคือจุดที่ความคล้ายคลึงกันสิ้นสุดลง
• Muse Spark Open — พารามิเตอร์รวม 816B, ใช้งานจริง 42B ต่อโทเคน, sparse mixture of experts, เผยแพร่เมื่อวันที่ 15 ตุลาคม 2026 ภายใต้ Muse Model License
• Muse Glimmer — พารามิเตอร์ทั้งหมดประมาณ 29.6B แบบ dense บวกกับ vision encoder ขนาด 1.8B แยกต่างหาก เผยแพร่ในเดือนสิงหาคม 2026 ภายใต้ Apache 2.0
ความแตกต่างของพารามิเตอร์ที่ใช้งานจริงน้อยกว่าที่พาดหัวสื่อไว้: 42B เทียบกับประมาณ 29.6B คิดเป็นอัตราส่วนราว 1.4 เท่า เพราะ Muse Spark Open ปลุกผู้เชี่ยวชาญเพียงบางส่วนต่อโทเคน สิ่งที่แบกรับค่าใช้จ่ายฮาร์ดแวร์คือความแตกต่างของพารามิเตอร์ทั้งหมด: น้ำหนักราว 27.6 เท่าที่ต้องจัดเก็บ ควอนไทซ์ และเคลื่อนย้าย
22 แต้มมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ต่องาน
Artificial Analysis ประเมินราคาของสองโมเดลด้วยมาตรวัดเดียวกัน — ต้นทุนในการทำงานหนึ่งงานให้เสร็จบน Intelligence Index ของตัวเอง — และนั่นคือจุดที่ช่องว่างนี้มีมิติที่สอง ในรายการโฮสต์ของมัน Muse Spark Open ที่ระดับการให้เหตุผล xhigh มีค่าใช้จ่าย $0.84 ต่องาน Index เทียบกับ $0.05 สำหรับ Muse Glimmer ที่ระดับ high นั่นคือค่าใช้จ่ายประมาณ 16.8 เท่า เพื่อแลกกับคะแนนที่มากกว่า 2.3 เท่า
การกำหนดราคาแบบลิสต์เล่าเรื่องเดียวกันในหน่วยที่ทีมการเงินใช้ โดย Muse Spark Open ตั้งราคาไว้ที่ $1.25 ต่อล้านโทเคนอินพุต และ $4.25 ต่อล้านโทเคนเอาต์พุต พร้อมส่วนลดแคช 88% และอัตราเฉลี่ยรวมประมาณ $0.78 ต่อล้านโทเคน ส่วน Muse Glimmer ตั้งราคาไว้ที่ $0.30 ต่อล้านโทเคนอินพุต และ $1.20 ต่อล้านโทเคนเอาต์พุต หากงานของคุณเป็นการจำแนกประเภท การสกัดข้อมูล หรือการกำหนดเส้นทางปริมาณสูง โมเดลที่เล็กกว่าไม่ใช่การประนีประนอม — แต่เป็นคำตอบที่ถูกต้องในราคาหนึ่งในห้าของอัตราอินพุต
ความเร็วเอาต์พุตเป็นตัวชี้วัดเดียวที่ทั้งสองใกล้เคียงกันจนเสมอกัน และควรกล่าวอย่างตรงไปตรงมาเพราะมันขัดกับสัญชาตญาณ: Muse Spark Open วัดได้ 102.0 โทเค็นเอาต์พุตต่อวินาที โดยมีเวลา 0.67 วินาทีถึงชิ้นส่วนแรก ส่วน Muse Glimmer ได้ 124.4 โทเค็นต่อวินาทีที่ 1.14 วินาที โมเดล 816B ไม่ใช่ตัวที่ตอบพรอมป์เดียวได้ช้ากว่า เพราะมันเปิดใช้งานเพียงเศษเสี้ยวของตัวเองและรันบนฮาร์ดแวร์ที่ออกแบบมาเพื่อมัน จุดที่โมเดลเล็กกว่าชนะคือที่เอดจ์: บิลด์ 4-bit ทำให้โมเดลภาษามีขนาดต่ำกว่า 20 GB และดราฟเตอร์แบบ block-diffusion คู่หูที่เสนอ 16 โทเค็นต่อครั้งถูกอ้างว่าช่วยเพิ่มความเร็วได้ถึง 3.1 เท่าบน RTX 5090 นั่นเป็นตัวเลขจากผู้ขายและยังไม่ได้รับการทำซ้ำอย่างอิสระ

หน้าต่างบริบทก็ไม่ใช่การต่อสู้ที่ยุติธรรมเช่นกัน
Muse Spark Open มีหน้าต่างบริบทขนาด 1,048,576 โทเคน และรับข้อมูลเข้าได้ทั้งข้อความ รูปภาพ วิดีโอ และเสียง โดยส่งออกเป็นข้อความ ส่วน Muse Glimmer มีขนาด 131,072 โทเคน — หรือ 128k ตามตัวเลขกลม ๆ ที่ Meta เขียนไว้ — และรับข้อความกับรูปภาพ โดยไม่มีช่องทางเสียงเลย ตัวเข้ารหัสการรับรู้ (perception encoder) ใน Muse Spark Open เป็นองค์ประกอบขนาด 1.8B จำนวน 50 เลเยอร์ที่ใช้ sparse attention และส่วนโครงข่ายภาษามี 62 เลเยอร์ มิติซ่อน 8,192 คำศัพท์ 202,048 โทเคน มีผู้เชี่ยวชาญ (expert) 256 ตัวที่ใช้การจัดเส้นทางแบบ top-8 และ grouped-query attention ที่ 128 หัวคำถาม (query head) ต่อ 16 หัวคีย์-แวลู (key-value head)
ถ้าปัญหาของคุณคือ “อ่านไฟล์บันทึกเสียงความยาวสองชั่วโมงนี้กับสแต็กภาพหน้าจอพวกนี้ แล้วบอกฉันว่าเกิดอะไรขึ้น” Muse Spark Open เป็นเพียงหนึ่งเดียวจากสองตัวที่รองรับอินพุตนี้ได้ ถ้าปัญหาของคุณคือ “อ่านหน้าจอเดียวนี้แล้วคลิกปุ่มที่ถูกต้องบนแล็ปท็อปของฉัน” 128k ไม่ใช่ข้อจำกัดที่คุณจะเจอก่อน
สัญญาอนุญาตเหล่านี้ไม่ใช่ 'โอเพน' แบบเดียวกัน
นี่คือส่วนที่พาดหัวขนาด 22 พอยต์กลบไว้ และเป็นส่วนที่การตรวจสอบทางกฎหมายจะให้ความสำคัญ
• Muse Glimmer — Apache 2.0 ครอบคลุมทุกอย่างที่ Meta เปิดตัว: น้ำหนัก BF16 ความแม่นยำเต็มรูปแบบ, ตัวแปรควอนไทซ์ 4 บิตสองแบบ, หัวดราฟเตอร์ และตัวเข้ารหัสการรับรู้ ใช้เชิงพาณิชย์และงานวิจัยได้ ไม่มีเกต
• Muse Spark Open — สัญญาอนุญาต Muse Model License สิทธิ์ในวงกว้างในการใช้ คัดลอก ดัดแปลง ฝึกปรับละเอียด สกัดกลั่น รวม และขาย ภายใต้เงื่อนไขสามข้อที่ควรรู้ก่อนวางแผน: สำเนาและงานดัดแปลงต้องแนบสัญญาอนุญาตและนโยบายการใช้งานไปด้วย; ผลิตภัณฑ์ที่สร้างขึ้นบนพื้นฐานนี้ต้องแสดงข้อความ "Built with Muse Spark Open" ในอินเทอร์เฟซ เอกสาร หรือการตั้งค่า; และหากคุณให้บุคคลที่สามเข้าถึงโมเดลที่บุคคลที่สามเหล่านั้นเป็นผู้รับผลลัพธ์ และรายได้รวมเกิน 20 ล้านดอลลาร์สหรัฐในช่วงสิบสองเดือนติดต่อกันใด ๆ คุณต้องแจ้ง Meta และลงนามในข้อตกลงแยกต่างหากก่อน การใช้งานภายใน การวิจัย และงานเชิงพาณิชย์ที่ไม่ใช่การให้โมเดลเป็นบริการ ได้รับการยกเว้น Meta ไม่อ้างความเป็นเจ้าของผลลัพธ์
การเข้าถึงก็แตกต่างกันในเชิงประเภทเช่นกัน ที่เก็บโค้ด Muse Spark Open ถูกควบคุมการเข้าถึง — คุณต้องเข้าสู่ระบบและส่งชื่อตามกฎหมายเต็มของคุณ วันเกิด และชื่อองค์กรพร้อมตัวระบุ และหน้าเพจเตือนว่าแบบฟอร์มไม่สามารถแก้ไขได้ในภายหลัง การดาวน์โหลด Muse Glimmer ไม่ได้ถูกควบคุมการเข้าถึง สำหรับทีมที่ต้องการประเมินทั้งสองแบบอย่างเงียบ ๆ ก่อนตัดสินใจ ความไม่สมดุลนี้เป็นอุปสรรคจริง และข้อกำหนด $20M หมายความว่า "เราดาวน์โหลดมันมาแล้ว" กับ "เราสามารถเปิดตัวผลิตภัณฑ์โฮสต์บนมันได้" เป็นสองคำตอบที่แตกต่างกัน
ตำแหน่งที่แต่ละอันพอดีบนชั้นวาง
โมเดลการ์ดของ Meta เองระบุฮาร์ดแวร์ไว้ตรง ๆ ว่าเช็กพอยต์ BF16 ต้องใช้ VRAM ประมาณ 2 TB และบิลด์ NVFP4 ต้องใช้อย่างน้อย 700 GB สแตกสำหรับให้บริการที่รองรับได้แก่ SGLang, vLLM, Hugging Face, TensorRT-LLM, Unsloth และ llama.cpp และการ์ดยังชี้ไปที่ MLX ซึ่งปรับจูนมาสำหรับ M5 Ultra Mac Studio สองเครื่อง นั่นคือเดโมบนเดสก์ท็อปที่ Meta ใช้เปิดตัวเป็นไฮไลต์ — เครื่องสเปกท็อปสองเครื่องต่อพ่วงกัน ไม่ใช่แล็ปท็อป
เป้าหมายของ Muse Glimmer แตกต่างอย่างแท้จริง: RTX 5090 เพียงตัวเดียว, บิลด์ควอนไทซ์ที่ต่ำกว่า 20 GB, และดราฟเตอร์เฮดที่ออกแบบมาเพื่อให้โทเค็นออกมาเร็วขึ้นบนการ์ดนั้น สองโมเดลนี้ไม่ได้แข่งขันกันบนซิลิคอนเดียวกัน โพสต์เปิดตัวของ Meta สำหรับโมเดลที่ใหญ่กว่าก็ชี้ประเด็นเดียวกันจากอีกทิศทาง โดยนำด้วยงานแบบเอเจนติกและการกำหนดค่า Mac Studio สองเครื่อง แทนที่จะเป็นตัวเลขการ์ดเดียว

เลือกอันไหนดี
เมื่อคุณกำหนดข้อจำกัดได้แล้ว การตัดสินใจก็จะพังทลายลงอย่างรวดเร็ว
• คุณกำลังปล่อยเอเจนต์ภายในเครื่องบนฮาร์ดแวร์ที่คุณเป็นเจ้าของ — Muse Glimmer 22 พอยต์นั้นไม่พร้อมใช้งานไม่ว่าจะจ่ายในราคาใดก็ตามบน GPU เพียงตัวเดียว
• คุณจำเป็นต้องป้อนเสียง วิดีโอ หรืออินพุตหนึ่งล้านโทเค็นในครั้งเดียว — Muse Spark Open และไม่มีโมเดลที่เล็กกว่ามาทดแทนได้
• คุณกำลังทำงานปริมาณมากแต่มีความยากต่ำ — Muse Glimmer ราคา $0.30 ต่อล้านโทเค็นอินพุต เว้นแต่การประเมินที่วัดผลได้จะระบุว่าโมเดลที่ได้คะแนน 17 ล้มเหลวกับงานเฉพาะของคุณ
• คุณต้องการคะแนนระดับแนวหน้า และคุณกำลังเช่าอยู่ — พูดตามตรงก็คือ Muse Spark Open ไม่ใช่วิธีที่ถูกที่สุดในการไปถึง 39 แต่เป็นวิธีเดียวที่จะไปถึง 39 โดยมีน้ำหนักโมเดลอยู่บนดิสก์ของคุณเอง
ในประเด็นเรื่องการให้บริการ (serving) ความเป็นจริงในทางปฏิบัติสำหรับทีมส่วนใหญ่ก็คือ ไม่มีโมเดลใดในสองตัวนี้ที่เป็นโมเดลที่คุณจะโฮสต์เองได้ตั้งแต่วันแรก หากคุณอยากเรียกใช้กลุ่มโมเดล Muse ของ Meta โดยไม่ต้องตั้งเครื่อง GPU ขึ้นมาเอง Muse Spark 1.2 ซึ่งเป็นหนึ่งในสองโมเดล Muse ที่ OrcaRouter ให้บริการเส้นทางจริงนั้นมีให้ใช้งานผ่านone API for more than 200 modelsพร้อมระบบสลับไปใช้ตัวสำรองอัตโนมัติเมื่อเกิดข้อขัดข้อง ทำให้โมเดลที่คุณยังไม่คุ้นเคยสามารถรองรับทราฟฟิกทดสอบได้โดยไม่ต้องแบกเส้นทางโปรดักชันของคุณ โมเดล Muse ทั้งสองตัวที่เราให้บริการคิดราคาตามราคาที่ผู้ให้บริการประกาศไว้โดยบวกเพิ่ม 0% ดังนั้นหากฝั่งผู้ขายปรับราคา เราก็อัปเดตให้ทันทีในวันเดียวกัน ขอกล่าวให้ชัดเจนถึงข้อจำกัด: ปัจจุบัน OrcaRouter ไม่ได้ให้บริการเส้นทางสำหรับ Muse Spark Open และไม่ได้ให้บริการเส้นทางสำหรับ Muse Glimmer — ทั้งสองตัวเป็นเวตที่คุณต้องรันเอง หรือไม่ก็เป็นเอนด์พอยต์ที่คุณต้องซื้อจากที่อื่น
อะไรที่ยังไม่ถูกวัด
เกือบทุกอย่างที่จะชี้ขาดการเปรียบเทียบนี้
เลข 39 เป็นตัวเลขอิสระตัวหนึ่งที่ผูกกับโมเดลหนึ่ง ซึ่งสกอร์การ์ดเปิดตัวของโมเดลนั้นเองระบุ JobBench 61.8, MCP-Atlas 89.2, GDPval-AA v2 1401, OSWorld Verified 80.4, Toolathlon Verified 72.8, HLE-Diamond 26.1 เมื่อไม่ใช้เครื่องมือ และ 61.0 เมื่อใช้เครื่องมือ, GPQA Diamond 89.0, SciCode 58.5, DeepSWE 1.1 ที่ 60 และ Terminal-Bench 2.1 ที่ 76.4 เมื่อใช้เอเจนต์ Terminus 2 ทุกรายการเหล่านี้เป็นข้อมูลที่ผู้ขายรายงานเองและยังไม่มีการทำซ้ำ และหลายรายการถูกวัดภายในฮาร์เนสเอเจนต์ของ Meta เอง ซึ่งทำให้มันเป็นคำกล่าวอ้างด้านความสามารถมากกว่าการจัดอันดับแบบเทียบเคียงกันได้จริง การ์ดของ Glimmer มีตารางผู้ขายของตัวเอง — SWE-Bench Verified 76.0, Terminal-Bench 2.1 51.7, GPQA Diamond 83.5, AIME 2026 94.7, HLE 22 — พร้อมข้อแม้เดียวกัน สกอร์การ์ดของผู้ขายสองใบที่ผลิตห่างกันหลายเดือนบนฮาร์เนสต่างกันไม่สามารถนำมาลบกันได้ ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไม Index อิสระเพียงตัวเดียวจึงเป็นตัวเลขที่บทความนี้ใช้เป็นหลัก
ช่องว่างที่จะทำให้การตัดสินใจเปลี่ยนไปจริง ๆ ไม่ได้อยู่บนการ์ดใบไหนเลย มันคือต้นทุนของงานหนึ่งงาน ณ ระดับคุณภาพที่คุณต้องการจริง ๆ บนอินพุตของคุณเอง โดยวัดเพียงครั้งเดียว จนกว่าจะมีใครสักคนรันสิ่งนั้น 39 กับ 17 ก็เป็นเพียงข้อเท็จจริงสองข้อเกี่ยวกับเครื่องสองเครื่องที่ต่างกันซึ่งใช้ชื่อตระกูลเดียวกัน

