H3 Max เทียบกับ MiniMax H3 — ตระกูลเดียวกัน และส่วนต่างราคามีวันหมดอายุ ภาพประกอบที่สร้างใหม่
Guides & Insights

H3 Max เทียบกับ MiniMax H3: ตระกูลเดียวกัน และช่องว่างราคามีวันหมดอายุ

ผู้เขียน

Magnus Corvin

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

MiniMax H3 Max และ MiniMax H3 สืบเชื้อสายมาจากตระกูลเดียวกัน ซึ่งนั่นเองที่ทำให้การเปรียบเทียบนี้แปลกประหลาด: โมเดลอนุพันธ์ที่ผ่าน post-training กลับมีอันดับเหนือกว่าโมเดลต้นกำเนิดของตัวเองบนลีดเดอร์บอร์ด Artificial Analysis แบบมีเสียงทั้งสองรายการ สร้างวิดีโอได้เร็วกว่าเวลาจริง และมีราคาถูกกว่าต่อนาทีในตอนนี้ แต่กระนั้น MiniMax H3 ต้นฉบับยังคงถือครองคุณสมบัติสองอย่างที่ post-train ยอมสละไป นั่นคือเอาต์พุต 2K และ open weights ในขณะที่ช่องว่างด้านราคาระหว่างทั้งคู่จะหายไปในวันที่ 1 กันยายน MiniMax H3 Max อยู่อันดับที่ 1 ใน image-to-video (Elo 1,204) และอันดับที่ 3 ใน text-to-video (Elo 1,235) แบบมีเสียง ส่วน MiniMax H3 ต้นฉบับอยู่อันดับที่ 3 (1,184) และอันดับที่ 4 (1,226) ตระกูลเดียวกัน เอาต์พุตเสียงดั้งเดิมแบบเดียวกัน และในสัปดาห์เดียวกันนี้ ก็คือคำตอบของคำถามที่แตกต่างกันอย่างแท้จริงสองข้อ

หนึ่งครอบครัว สองการตัดสินใจในการเสิร์ฟ

MiniMax H3 เปิดตัวเมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม 2026 ในฐานะโมเดลวิดีโอแบบมัลติโมดัลโอเพนซอร์สตัวแรกของ MiniMax — ตระกูลนี้ยังใช้แบรนด์ Hailuo 3.0 ด้วย — และน้ำหนักของโมเดลถูกเผยแพร่สู่สาธารณะเมื่อวันที่ 3 สิงหาคม MiniMax H3 Max คือ fal ที่ผ่านการฝึกเพิ่มเติม (post-train) ซึ่งสร้างจากเวอร์ชันโอเพนซอร์สนั้น โดยปรับแต่งให้ทำตามพรอมป์ได้ดีขึ้นและให้ความสวยงามยิ่งขึ้น จากนั้นจึงปรับแต่งร่วมกับโครงสร้างการอนุมานของ fal เพื่อเพิ่มปริมาณการประมวลผล ทั้งสองโมเดลสร้างคลิปพร้อมเสียงในตัวและใช้โครงสร้างเอาต์พุตแบบ H3 ร่วมกัน แต่แตกต่างกันที่จุดตัดสินใจพอดี: fal นำเวอร์ชันโอเพนซอร์สนั้นมาทำให้เร็วขึ้น คะแนนสูงขึ้น และถูกกว่าต่อนาทีในขณะนี้ ขณะที่ MiniMax ยังคงไปป์ไลน์แบบ 2K เต็มรูปแบบและน้ำหนักที่ดาวน์โหลดได้ไว้เบื้องหลัง API ที่ได้รับอนุญาต

ช่องว่างของสกอร์บอร์ด

บนบอร์ดแบบมีเสียง ซึ่งบันทึกเมื่อวันที่ 27 สิงหาคม 2026 นั้น post-train เอาชนะ base ได้ทั้งสองรายการ: 1,204 ต่อ 1,184 ใน image-to-video และ 1,235 ต่อ 1,226 ใน text-to-video ช่องว่างนั้นเล็กน้อย—20 และ 9 คะแนน—แต่ก็สม่ำเสมอ และโพเดียม text-to-video เป็นการจบแบบเฉียดฉิวที่ห่างกันหกคะแนน (Wan 3.0 ได้ 1,240, Gemini Omni Flash ได้ 1,237, MiniMax H3 Max ได้ 1,235) โดยที่ส่วนต่างของ post-train เหนือ base เกือบเท่ากับความกว้างของช่วงคะแนนบนสุดของกระดานพอดี คะแนนเหล่านี้เป็นคะแนน Elo จากความชอบของมนุษย์แบบไม่เปิดเผยตัวจากสนามประลองของ Artificial Analysis ไม่ใช่ตัวเลขจากผู้ผลิต และบอร์ดทั้งสองจะปรับเปลี่ยนไปเมื่อมีโหวตใหม่เข้ามา

Two-column comparison scoreboard for MiniMax H3 Max vs MiniMax H3: I2V with audio #1 (Elo 1,204) vs #3 (Elo 1,184), T2V with audio #3 (Elo 1,235) vs #4 (Elo 1,226), generation speed ~0.55x real-time (vendor-reported) vs no public figure, max resolution 768p vs 2K (hosted API), weights not yet released vs open August 3 (community license), and price per minute $2.40 promo/$4.80 standard vs $4.80 at 768p/$7.80 at 2K.

ภาพเป็นวิดีโอ (พร้อมเสียง) — MiniMax H3 Max #1, Elo 1,204. MiniMax H3 #3, Elo 1,184.

ข้อความเป็นวิดีโอ (พร้อมเสียง) — MiniMax H3 Max #3, Elo 1,235. MiniMax H3 #4, Elo 1,226.

สเปกเทียบเคียงข้างกัน

ราคาต่อนาที — MiniMax H3 Max: $2.40 ที่ 768p ในช่วงลดราคาเปิดตัว 50% และ $4.80 ราคามาตรฐานหลังวันที่ 1 กันยายน MiniMax H3: $4.80 ที่ 768p และ $7.80 ที่ 2K.

ความละเอียดสูงสุด — MiniMax H3 Max: 768p. MiniMax H3: 768p บน open weights, 2K บน hosted API.

ความยาวคลิป — MiniMax H3 Max: 5-15 วินาที. MiniMax H3: 4-15 วินาที. ทั้งคู่สร้างเสียงสเตอริโอแบบเนทีฟ.

ความเร็วในการสร้าง — MiniMax H3 Max: ~0.55 เท่าของเวลาจริงตามเวลาตัวอย่างของ fal (คลิป 5 วินาทีใน 2.77 วินาที ตามรายงานของผู้ผลิต) MiniMax H3: ไม่มีตัวเลขที่เปิดเผยต่อสาธารณะ

น้ำหนัก — MiniMax H3 Max: มีเจตนาจะเผยแพร่ ยังไม่ได้จัดส่ง MiniMax H3: เปิดให้ใช้งาน 3 สิงหาคม ใบอนุญาตชุมชน

เรียกใช้ได้ที่ไหน — MiniMax H3 Max: ตอนนี้มีเฉพาะผ่าน API ของนักพัฒนาโดยตรงเท่านั้น MiniMax H3: ผ่าน API ของ MiniMax และแพลตฟอร์มที่รองรับการจัดเส้นทาง รวมถึง OrcaRouter

ช่องว่างราคามีกำหนดเวลา

ตัวเลขที่ดูสะอาดที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ — 2.40 ดอลลาร์เทียบกับ 7.80 ดอลลาร์ต่อนาทีบน Artificial Analysis — ส่วนหนึ่งเป็นเพียงสิ่งที่เกิดจากโปรโมชัน และสมควรพูดตรงๆ ว่าส่วนไหนคืออะไร 2.40 ดอลลาร์คืออัตรา 768p ที่ลดราคาของ MiniMax H3 Max ซึ่งใช้ได้จนถึงวันที่ 1 กันยายน 7.80 ดอลลาร์คืออัตรา 2K ของ MiniMax H3 รุ่นฐาน ซึ่ง post-train แตะระดับนั้นไม่ได้เลย การเปรียบเทียบแบบเทียบกับเทียบต้องทำที่ 768p: ที่นั่น MiniMax H3 รุ่นฐานคิดราคา 0.08 ดอลลาร์ต่อวินาที หรือ 4.80 ดอลลาร์ต่อนาที และอัตรามาตรฐานของ post-train หลังหักส่วนลดก็เท่ากันพอดี — 4.80 ดอลลาร์ ดังนั้นความได้เปรียบด้านราคาในวันนี้เป็นเรื่องจริงแต่ชั่วคราว และขนาดของมันขึ้นอยู่กับการที่คุณเปรียบเทียบของที่เทียบเคียงกันได้ ในปริมาณมาก ความแตกต่างระหว่างที่โปรโมชันยังคงอยู่นั้นยังคงชี้ขาด: หนึ่งพันนาทีคิดเป็น 2,400 ดอลลาร์บน post-train เทียบกับ 4,800 ดอลลาร์บนรุ่นฐานที่ความละเอียดเดียวกัน ก่อนคิดอัตราการตัดทิ้ง — และทั้งสองโมเดลคิดเงินจากคลิปที่ถูกปฏิเสธ

Screenshot of the Artificial Analysis image-to-video leaderboard with audio, captured August 27 2026, showing MiniMax H3 Max at #1 with Elo 1,204 and a price of $2.40/min, with MiniMax H3 at #3 on the same board.

ความเร็วเปลี่ยนแปลงสิ่งที่คุณสามารถสร้างได้

ตัวสร้างความแตกต่างประการที่สองเป็นเรื่องการปฏิบัติการมากกว่าตัวเลข หน้าตัวแบบของ fal แสดงการเรนเดอร์คลิปความยาว 5 วินาทีในเวลา inference 2.77 วินาที — คิดเป็นอัตราเรียลไทม์ประมาณ 0.55 เท่า ซึ่งเป็นตัวเลขที่รายงานโดยผู้จำหน่ายและยังไม่มีการตรวจสอบซ้ำอย่างเป็นอิสระ การสร้างที่เร็วกว่าเรียลไทม์เปลี่ยนรูปร่างของเวิร์กโฟลว์: แทนที่จะเข้าคิวรอคลิป คุณสามารถสร้าง ประเมิน และสร้างใหม่ภายในลูปเดียวกัน ซึ่งมีความสำคัญต่อการแสดงตัวอย่างแบบอินเทอร์แอกทีฟ วิดีโอที่ขับเคลื่อนโดยเอเจนต์ และการทดสอบ A/B พรอมป์ต์ปริมาณมาก MiniMax H3 รุ่นฐานก็ไม่ได้เป็นรองในเรื่องปริมาณงานเช่นกัน แต่ไม่มีการเผยแพร่ตัวเลขที่เทียบเคียงได้ ดังนั้นความได้เปรียบด้านความเร็วจึงยังเป็นเพียงตัวเลขบนกระดาษจากฝั่งเดียวในตอนนี้ เพียงแต่ต้องติดเครื่องหมายดอกจันเรื่องความละเอียดไว้ด้วย: ความเร็วของ H3 Max เป็นผลส่วนหนึ่งจากเพดาน 768p และลูปเดียวกันที่ระดับ 2K ไม่มีให้บริการ

คำถาม 2K

MiniMax H3 Max ไม่สามารถเกิน 768p ได้ และน้ำหนักเปิดของโมเดลฐานก็เช่นกัน — ขั้นตอนการสร้างใหม่แบบ 2K เป็นโมดูลที่ใช้งานผ่าน API เท่านั้นบนเอนด์พอยต์ที่โฮสต์ของโมเดลฐาน หากงานส่งมอบของคุณเป็น 1080p ขึ้นไป การตัดสินใจก็ชัดเจนอยู่แล้ว: นั่นคือ 2K API ของ MiniMax H3 โมเดลฐาน ในราคา $0.13 ต่อวินาที ($7.80 ต่อนาที) หากเป้าหมายของคุณคือ 768p — คลิปสั้นสำหรับโซเชียล, โฆษณารูปแบบต่างๆ, วนลูปสำหรับอีคอมเมิร์ซ, ช็อตอ้างอิงด่วน — ช่องว่างของความละเอียดไม่สำคัญ และราคากับความเร็วของโพสต์เทรนชนะการถกเถียงในขณะที่โปรโมชันยังคงอยู่ "Max" ในชื่อหมายถึงลีดเดอร์บอร์ดและปริมาณงาน ไม่ใช่บันไดความละเอียด และการซื้อมันก็หมายถึงการซื้อเพดานที่มาพร้อมกับมัน

น้ำหนัก: เปิดเผยเทียบกับที่สัญญาไว้

ช่องว่างด้านความเปิดกว้างคือจุดที่ความได้เปรียบของโมเดลฐานเป็นเชิงโครงสร้าง ไม่ใช่เชิงเวลา น้ำหนักของ MiniMax H3 ดาวน์โหลดได้ตั้งแต่วันที่ 3 สิงหาคม ภายใต้สัญญาอนุญาตชุมชนแบบกำหนดเอง ซึ่งตามเงื่อนไขของ MiniMax เอง ไม่ครอบคลุมการใช้โมเดลและผลลัพธ์ที่ได้จากโมเดลในสหภาพยุโรป สหราชอาณาจักร เกาหลีใต้ และสหรัฐอเมริกา และต้องได้รับการอนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษรล่วงหน้าสำหรับการใช้เชิงพาณิชย์เมื่อมีรายได้ต่อปีเกิน 20 ล้านดอลลาร์สหรัฐ น้ำหนักของ MiniMax H3 Max เป็นเพียงความตั้งใจที่ fal แถลงไว้ ไม่ใช่ผลิตภัณฑ์ที่ปล่อยออกมาจริง — และหากมันถูกปล่อยภายใต้เงื่อนไขที่คล้ายคลึงกัน "เปิด" ก็จะมีความหมายเดียวกันกับขอบเขตที่ถูกลากไว้รอบตัวมัน พร้อมกับความซับซ้อนเพิ่มเติมที่ว่า การเทรนต่อโดยบุคคลที่สามจากการปล่อยแบบโอเพนที่มีไลเซนส์นั้นอยู่ในจุดทางกฎหมายที่คลุมเครือกว่าต้นฉบับ สำหรับทีมที่ต้องโฮสต์ด้วยตนเองหรือดำเนินงานในภูมิภาคที่ถูกยกเว้น โมเดลฐานคือตัวเลือกเดียวในปัจจุบัน พร้อมข้อแม้เรื่องไลเซนส์ทั้งหมด

ควรโทรหาใคร

ทางเลือกในวันนี้ขึ้นอยู่กับว่าข้อจำกัดไหนจะถึงขีดจำกัดก่อน ต้องการโมเดลเปลี่ยนภาพเป็นวิดีโออันดับ 1 ในปัจจุบัน ต้องการการวนซ้ำแบบกึ่งเรียลไทม์ และพอใจกับ 768p ได้หรือไม่? MiniMax H3 Max คือตัวเลือกที่คุ้มค่าในช่วงที่ส่วนลดยังมีอยู่ — เพียงแค่ใส่วันที่ 1 กันยายนที่มีการเปลี่ยนแปลงราคาในโมเดลต้นทุนของคุณ ต้องการ 2K, น้ำหนักที่ดาวน์โหลดได้ หรือคีย์ API เดียวสำหรับทั้งตระกูล H3 หรือไม่? นั่นคือ MiniMax H3 พื้นฐาน และเป็นครึ่งหนึ่งของตระกูลที่อยู่บน OrcaRouter แล้วในราคารายการของผู้ให้บริการ — $0.08 ต่อวินาทีที่ 768p, $0.13 ที่ 2K — โดยไม่มีมาร์กอัปและมีการเฟลโอเวอร์อัตโนมัติ ดังนั้นคุณจึงไม่ถูกผูกติดกับเส้นทางการให้บริการเพียงเส้นทางเดียวในขณะที่การจัดเส้นทางของ H3 Max ยังคงปรับตัว เมื่อ post-train ไปถึงผู้ให้บริการที่ถูกจัดเส้นทาง มันจะปรากฏในราคารายการในวันเดียวกัน และการสลับจะกลายเป็นการเปลี่ยนแปลงการกำหนดค่ามากกว่าการเขียนใหม่

Screenshot of the OrcaRouter model page for MiniMax H3, showing list pricing of $0.08 per second at 768P and $0.13 per second at 2K.

สรุป

นี่เป็นกรณีหายากที่รุ่นต่อยอดคุ้มค่ากว่า — ในช่วงเวลาหนึ่ง และภายในขอบเขตความละเอียดหนึ่ง MiniMax H3 Max มีอันดับเหนือกว่า MiniMax H3 บนลีดเดอร์บอร์ดแบบมีเสียงทั้งสองตัว สร้างผลลัพธ์ได้เร็วกว่าที่คลิปจะเล่นจบ และตั้งราคาต่ำกว่าที่ความละเอียดที่ทั้งสองโมเดลรองรับร่วมกัน แต่ข้อได้เปรียบด้านราคาจะหมดอายุในวันที่ 1 กันยายน ความละเอียดสูงสุดจำกัดอยู่ที่ 768p และน้ำหนักโมเดลเป็นเพียงคำมั่นสัญญา MiniMax H3 ยังคงให้ 2K น้ำหนักโมเดลแบบเปิด และการผสานรวมกับเราเตอร์ในวันนี้ เลือกซื้อรุ่น post-train เพื่อความเร็วและตำแหน่งแชมป์ลีดเดอร์บอร์ดในปัจจุบัน; เลือกซื้อรุ่นฐานเพื่อศักยภาพสูงสุด ลิขสิทธิ์ และความจริงที่ว่าคุณสามารถเรียกใช้ผ่าน API เดียวได้ในตอนนี้

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube