การ์ดชื่อเรื่องสำหรับการเปรียบเทียบระหว่าง GPT-6.1 Sol กับ Intern S2 โดยมีข้อความว่า 'อันหนึ่งมีราคา อีกอันมีค่าน้ำหนัก' พร้อมการ์ดที่แสดง GPT-6.1 Sol ที่ราคาอินพุต $2.00 และเอาต์พุต $10.00 ต่อหนึ่งล้านโทเคน และ Intern S2 เป็นค่าน้ำหนักภายใต้ Apache 2.0 โดยไม่มีอัตราต่อโทเคนที่เผยแพร่
Guides & Insights

GPT-6.1 Sol vs Intern S2: ตัวหนึ่งมีราคา อีกตัวหนึ่งมีน้ำหนัก

ผู้เขียน

Rowan Sterling

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

สิ่งแปลกที่สุดในการเปรียบเทียบ GPT-6.1 Sol กับ Intern S2 คือฝั่งหนึ่งของการเปรียบเทียบไม่มีราคาที่คุณสามารถตรวจสอบได้ Shanghai AI Laboratory เปิดตัว Intern-S2-397B เมื่อวันที่ 2026-09-13 พร้อมน้ำหนัก Apache 2.0 บน Hugging Face รายงานทางเทคนิค และเอนด์พอยต์ API ที่โฮสต์โดยผู้ให้บริการ — และไม่มีอัตราต่อโทเคนที่เผยแพร่ที่ไหนเลย GPT-6.1 Sol ของ Open​AI ซึ่งเปิดตัวเมื่อวันที่ 2026-09-29 มีค่าใช้จ่าย $2.00 ต่อล้านโทเคนอินพุต และ $10.00 ต่อล้านโทเคนเอาต์พุต โดยมีระดับราคาที่ระบุไว้สำหรับพรอมป์ต์เกิน 272,000 โทเคน และตัวเลขทุกตัวเหล่านั้นปรากฏอยู่บนหน้าสาธารณะที่แสดงราคา ดังนั้นวิธีที่ซื่อตรงในการวางกรอบการจับคู่นี้จึงไม่ใช่ "อันไหนดีกว่า" แต่เป็น "จากสองตัวนี้ คุณสามารถคาดการณ์บิลได้จริงหรือไม่" — และคำตอบก็แตกต่างกันด้วยเหตุผลที่ไม่เกี่ยวข้องกับขีดความสามารถเลย

ทุกอย่างด้านล่างนี้แบ่งออกเป็นฐานหลักฐานสองฐานได้อย่างชัดเจน และการแยกทั้งสองออกจากกันเป็นงานส่วนใหญ่ ตัวเลขของ GPT-6.1 Sol นั้นเป็นอิสระ โดยมาจาก Artificial Analysis ยกเว้นในกรณีที่ประโยคระบุไว้เป็นอย่างอื่น ตัวเลขของ Intern-S2 เป็นของ InternLM เอง ไม่ได้ถูกทำซ้ำโดยบุคคลที่สามใด ๆ และประโยคที่นำตัวเลขเหล่านั้นมากล่าวก็ระบุไว้เช่นนั้น

สองระบบภายใต้ชื่อเดียว

Intern S2 ไม่ใช่โมเดลเดียว และความสับสนนี้ควรค่าแก่การคลี่คลายก่อนสิ่งอื่นใด ตระกูลนี้มีอาร์ติแฟกต์ที่เผยแพร่แล้วอย่างน้อยสองรายการ:

• Intern-S2-Mobius — โมเดล open-weight ขนาด 35 พันล้านพารามิเตอร์ภายใต้ Apache 2.0 ผ่านการ pre-train ต่อเนื่องมาจาก Qwen3.5-35B โดยใช้สถาปัตยกรรม Mobius-v0 ที่มี Memory แบบใช้ร่วมกันจำนวน 2,560 experts, บล็อก Reasoner สี่บล็อก และ 40 เลเยอร์ คำแนะนำการนำไปใช้งานระบุว่ามีพารามิเตอร์ที่ทำงานจริงประมาณ 3 พันล้านตัวต่อโทเคน ด้วยรูปแบบ attention แบบไฮบริด 3:1, คอนเท็กซ์ 256,000 โทเคน และ vision tower น้ำหนักโมเดลเผยแพร่เมื่อ 2026-07-29; ที่เก็บ GitHub และรายงานทางเทคนิคตามมาเมื่อ 2026-08-05; การรองรับ vLLM ถูก merge เมื่อ 2026-08-06

• Intern-S2-397B — รุ่นเรือธง เผยแพร่เมื่อ 2026-09-13 มีพารามิเตอร์รวมประมาณ 397 พันล้านตัวใน Qwen3.5-MoE ผู้เชี่ยวชาญ 512 ราย เปิดใช้งาน 10 ราย น้ำหนักแบบ Apache 2.0 บน Hugging Face พร้อมการ์ดโมเดล รายการ API ภายใน และการรองรับ vLLM Day-0 ที่ประกาศในวันถัดมา โดยมีสูตรที่เผยแพร่สำหรับการอนุมาน FP บน H100 หรือ H200 จำนวนแปดตัว ขีดจำกัดของมันคือบริบทข้อความ 256,000 และบริบท 64,000

GPT-6.1 Sol เป็นออบเจ็กต์ที่เรียบง่ายกว่า: ตัวระบุสแนปช็อตหนึ่งตัว, gpt-6.1-sol ไม่มีเวอร์ชันที่ระบุวันที่, บริบท 1,050,000 โทเคน, เอาต์พุตสูงสุด 128,000, อินพุตข้อความ รูปภาพ และไฟล์, ระดับความพยายามในการให้เหตุผลห้าระดับ โดยค่าเริ่มต้นคือระดับปานกลาง, และจุดตัดความรู้ที่ระบุไว้คือวันที่ 30 เมษายน 2026

สิ่งที่ตัวเลขของแต่ละฝ่ายตั้งอยู่บน

นี่คือจุดที่ทั้งสองห่างกันมากที่สุด และไม่ใช่แค่ห่างกันนิดเดียว

สถิติอิสระของ GPT-6.1 Sol ทั้งหมดมาจาก Artificial Analysis:

• AA Intelligence Index — 51.8, อันดับที่ 10 จาก 147 โมเดล, เปอร์เซ็นไทล์ที่ 93.2

• Humanity's Last Exam — 52.9%.

• การเรียกคืนบริบทแบบยาว — 83%

• SciCode — 54%.

• Terminal-Bench 4.0 — 56.06%.

สถิติของ Intern-S2 ทั้งหมดเป็นของ InternLM เอง ไม่มีส่วนใดถูกทำซ้ำโดยบุคคลที่สาม:

• MMLU Pro — 89.77% สำหรับรุ่นท็อป 397B

• HMMT-2026 — 93.56%.

• MMMU Pro — 81.68%

• SWE-bench-Pro — 68.54%

• TerminalBench 2.1 — 64.04%

• แถวโดเมนทางวิทยาศาสตร์ — Biology-Instructions 55.71%, SciReasoner 1.5 63.28%, Mol-Instructions 53.95%, MolecularIQ 62.35%

สองรายการนั้นไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบกันได้ และก็คุ้มค่าที่จะพูดให้ชัดเจนว่าเพราะเหตุใด ชุดแรกคือฝ่ายที่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียในผลลัพธ์ กำลังถามคำถามเดียวกันกับโมเดลหลายตัวภายใต้โปรโตคอลเดียวกัน ชุดที่สองคือห้องแล็บที่ฝึกโมเดลเป็นผู้รายงานว่าโมเดลของตัวเองทำได้อย่างไร นั่นไม่ได้ทำให้ชุดที่สองเป็นเท็จ — ห้องแล็บที่มีรายงานทางเทคนิคที่ตีพิมพ์และมีเวตให้ดาวน์โหลดได้ ย่อมมีชื่อเสียงเป็นเดิมพันกับตัวเลขเหล่านั้น — แต่มันหมายความว่าตัวเลขเหล่านั้นเป็นคำกล่าวอ้างมากกว่าจะเป็นการวัด และในปัจจุบันไม่มีผู้ประเมินอิสระ และไม่มีผู้ให้บริการอินเฟอเรนซ์อิสระรายใดเผยแพร่คะแนนของ Intern-S2 ที่ไหนเลย

A two-column scoreboard comparing GPT-6.1 Sol and Intern S2 across six rows: index 51.8 vs not listed, MMLU Pro not listed vs 89.77%, SWE-bench Pro not listed vs 68.54%, Terminal-Bench 4.0 56.06% vs Terminal-Bench 2.1 64.04%, Long-Context Recall 83% vs not listed, and price per million $2.00/$10.00 vs not published.

แถวที่บรรจุข้อมูลจริง

สองสิ่งในเอกสารของ InternLM เองให้ข้อมูลมากกว่าคะแนนพาดหัวข่าว และที่เป็นเช่นนั้นก็เพราะสิ่งเหล่านั้นไม่ได้ยกยอให้ดูดี

แรกคือตาราง benchmark ของ Mobius สำหรับโมเดล 35B ซึ่งเปรียบเทียบกับ Qwen3.5-35B base ที่มันถูก continually pre-trained ต่อมา นั่นเป็นการเปรียบเทียบที่มีประโยชน์จริง ๆ — สายเลือดเดียวกัน สเกลเดียวกัน ดังนั้น delta จึงแยกออกมาได้ว่าการเปลี่ยนแปลงสถาปัตยกรรมให้อะไรมาบ้าง Mobius ชนะเจ็ดในเก้า benchmark ทั่วไป และแพ้ Humanity's Last Exam กับ UGD อย่างหนัก เมื่ออ่านตามตรง สถาปัตยกรรม Mobius ให้กำไรทั่วไประดับปานกลาง และยอมสละบางอย่างในชุดการให้เหตุผลที่ยากที่สุด แถวหมวดวิทยาศาสตร์ในตารางเดียวกันมีขนาดใหญ่กว่า แต่สิ่งเหล่านั้นเป็นลายเซ็นของ domain continued pre-training มากกว่าของสถาปัตยกรรม — ข้อมูลฝึกคือที่มาของตัวเลขชีววิทยาและเคมี ไม่ใช่การจัดวางแบบ expert

อย่างที่สองคือเรื่องประสิทธิภาพ ซึ่งเป็นข้อกล่าวอ้างที่เป็นรูปธรรมที่สุดในประกาศเปิดตัว: ปริมาณงาน 2.9 เท่าของค่าพื้นฐานที่ขนาดแบตช์ 16 และเพิ่มขึ้นเป็น 4.6 เท่าที่ขนาดแบตช์ 256 ค่าเหล่านี้เป็นอัตราส่วนเทียบกับค่าพื้นฐานภายใน ซึ่งวัดโดยห้องแล็บบนฮาร์ดแวร์ที่ห้องแล็บเลือกเอง — และยังเป็นข้อกล่าวอ้างประเภทที่ตรวจสอบได้ง่ายเมื่อคุณมีน้ำหนักโมเดล ซึ่งคุณก็มี ภายใต้ Apache 2.0

ความสามารถในการตรวจสอบได้นั่นแหละคือคุณค่าที่แท้จริงของการเผยแพร่แบบเปิด และมันชี้ไปยังจุดที่คะแนนบนพาดหัวข่าวชี้ไปไม่ถึง: คุณไม่จำเป็นต้องเชื่ออัตราส่วนทรูพุตนั้น เพราะตอนนี้มีเพียง H100 แปดตัวกับสูตรการใช้งาน vLLM เท่านั้นที่คั่นอยู่ระหว่างคุณกับการได้ตรวจสอบมันด้วยตัวเอง

A diagram titled 'Two ways to run Intern S2-397B,' with a Vendor API card listing the model id intern-s2-397b, an unpublished per-token rate and no third-party evaluation, beside a Self-hosted card listing Apache 2.0 weights on Hugging Face, an FP8 recipe on eight H100s or eight H200s, and 256K text context with 64K multimodal.

น้ำหนักแบบเปิดเทียบกับเอนด์พอยต์แบบมีค่าใช้จ่าย

นี่คือจุดที่โมเดลทั้งสองหยุดเป็นเพียงทางเลือกแทนกัน และเริ่มกลายเป็นการตัดสินใจที่แตกต่างกัน

GPT-6.1 Sol เป็นบริการ คุณจ่ายต่อโทเค็น คุณได้หน้าต่าง 1,050,000 โทเค็น 128,000 โทเค็นเอาต์พุต ห้าระดับความพยายาม และไม่มีพื้นผิวการดำเนินงานเลย ค่าใช้จ่ายจะเพิ่มขึ้นเป็นเส้นตรงตามการใช้งาน และต้นทุนส่วนเพิ่มของการพุ่งขึ้นเป็นรายการในบิล ไม่ใช่ปัญหาความจุ ข้อแลกเปลี่ยนคือคุณไม่สามารถปรับแต่งละเอียดได้ — Open​AI ไม่เผยแพร่เส้นทางการปรับแต่งละเอียดสำหรับโมเดลนี้ — คุณไม่สามารถรันมันบนฮาร์ดแวร์ของคุณเองได้ และเศรษฐศาสตร์ต่อหน่วยของคุณถูกกำหนดโดยหน้าตาราคาของคนอื่น

Intern-S2-397B เป็นสิ่งที่ดาวน์โหลดได้ Apache 2.0 หมายความว่าคุณสามารถรัน แก้ไข ไฟน์จูน และให้บริการมันภายในเครือข่ายของคุณเองได้ โดยไม่มีข้อมูลใดออกไปจากเครือข่ายเลย H100 จำนวนแปดตัวเป็นต้นทุนเงินลงทุนจริงและภาระด้านปฏิบัติการจริง แต่เมื่อปริมาณการใช้งานต่อเนื่องสูงถึงระดับหนึ่ง ต้นทุนเงินลงทุนนั้นจะถูกกว่าอัตราคิดค่าบริการต่อโทเคน และเป็นทางเลือกเดียวหากข้อมูลไม่สามารถออกนอกขอบเขตของคุณได้เลย ข้อแลกเปลี่ยนอีกด้านหนึ่งคือทุกอย่างเกี่ยวกับคุณภาพกลายเป็นปัญหาของคุณเอง ไม่มีเบนช์มาร์กอิสระให้ใช้วางแผนอ้างอิง ไม่มีผู้ให้บริการภายนอกให้สลับไปเมื่อระบบล่ม และไม่มีผู้ขายให้ส่งต่อปัญหารีเกรสชันให้

ระหว่างสองตำแหน่งนั้น ตัวแปรชี้ขาดมักเป็นอัตราการใช้งานเกือบทุกครั้ง ปริมาณที่พุ่งขึ้นชั่วคราวเดือนละไม่กี่ร้อยล้านโทเคนไม่สามารถเฉลี่ยต้นทุน GPU แปดตัวได้ แต่กระแสปริมาณหลายพันล้านโทเคนต่อเดือนอย่างสม่ำเสมอภายในขอบเขตที่มีการกำกับดูแลมักจะทำได้

ตัวเลขที่หายไปจากคอลัมน์หนึ่ง

Intern-S2-397B ไม่มีอัตราต่อโทเคนที่เผยแพร่ต่อสาธารณะ นั่นไม่ใช่ความผิดพลาดที่ควรหลบเลี่ยงด้วยการประมาณการ แต่มันหมายความว่าการเปรียบเทียบมาตรฐานที่บล็อกนี้มักทำเป็นประจำ — ต้นทุนต่อล้านโทเคนเทียบกับต้นทุนต่อล้านโทเคน — ไม่สามารถทำกับเส้นทางที่โฮสต์เองได้เลย

การเปรียบเทียบที่สามารถทำได้คือการเทียบกับ endpoint ที่ผู้จำหน่ายโฮสต์ไว้ InternLM ให้บริการ Intern API อย่างเป็นทางการที่ chat.intern-ai.org.cn/v1 โดยมีตัวระบุโมเดลคือ intern-s2-397b และอัตราค่าบริการของ endpoint นั้นคือสิ่งที่คุณจะต้องนำมาเทียบแบบ报价ต่อ报价 กับราคา $2.00 และ $10.00 ของ GPT-6.1 Sol จนกว่าอัตราดังกล่าวจะได้รับการเผยแพร่ ข้อความที่ซื่อตรงที่สุดที่กล่าวได้ก็คือ ราคาของเส้นทาง API นั้นยังไม่เป็นที่ทราบ และราคาของเส้นทางที่โฮสต์เองนั้นเป็นฟังก์ชันของสัญญา GPU ของคุณและอัตราการใช้งานของคุณ มากกว่าที่จะเป็นไปตามตารางราคา

ซึ่งหมายความว่าการคำนวณที่บทความนี้ทำได้นั้นมีขอบเขตแคบ และก็ยังคุ้มค่าที่จะทำอยู่ดี: ถามว่าต้นทุนต่อล้านโทเคนของคุณเองจะอยู่ที่เท่าไร ณ อัตราการใช้งานของคุณ แล้วเปรียบเทียบกับ $2.00/$10.00 โดยใช้ระดับที่สูงกว่า 272K ตามที่กล่าวมา สำหรับทีมส่วนใหญ่ คำตอบของการคำนวณนั้นคือ เอนด์พอยต์แบบปิดจะเป็นฝ่ายชนะเมื่อใช้งานต่ำกว่าไม่กี่พันล้านโทเคนต่อเดือน และน้ำหนักแบบเปิดจะเป็นฝ่ายชนะเมื่อสูงกว่านั้น — และคำถามทั้งหมดคือภาระงานอยู่ฝั่งไหนของเส้นแบ่งนั้น

Screenshot of the Hugging Face repository page for the Intern S2 model, showing the repository header and the model card text including the family description and the conditions for downloading the weights.

การรันทั้งสองตัวให้แตกต่างกัน

ที่นี่ไม่มีคำตอบเดียว เพราะโมเดลทั้งสองไม่ได้ไปถึงด้วยวิธีเดียวกัน และการแสร้งว่าเป็นอย่างอื่นก็จะผิดพลาดแบบเดียวกับการยกแถวดัชนีมาเรียงเคียงกัน

GPT-6.1 Sol พร้อมให้บริการบน OrcaRouter ในชื่อ openai/gpt-6.1-sol, ในราคาตามที่ Open​AI ประกาศไว้ โดยบวกเพิ่ม 0% — อินพุต $2.00 เอาต์พุต $10.00 อินพุตแบบแคช $0.10 และใช้ Tier ที่เกิน 272K ตามที่ Open​AI กำหนดไว้พอดี เนื่องจากเราส่งผ่านราคาของผู้ให้บริการโดยไม่บวกเพิ่ม การเปลี่ยนแปลงอัตราค่าบริการของ Open​AI จึงมีผลที่นี่ภายในวันเดียวกัน แทนที่จะรอถึงรอบบิลถัดไป และระบบสลับสำรองอัตโนมัติรองรับอยู่ภายใต้เส้นทางนี้ส่วนหลังนี้สำคัญกับโมเดลที่ยังไม่ผ่านการพิสูจน์มากกว่ากับโมเดลที่พิสูจน์แล้ว — ซึ่งเป็นข้อโต้แย้งเดียวกันกับที่ใช้กับฝั่ง Intern-S2 เพียงแต่ฝั่ง Intern-S2 ใช้มันไม่ได้

Intern S2 ไม่ได้อยู่บน OrcaRouter และเราไม่ได้โฮสต์มัน สามารถเข้าถึงได้ผ่าน API ของ InternLM เอง และสามารถดาวน์โหลดได้จาก Hugging Face ภายใต้ Apache 2.0 สำหรับใครก็ตามที่มีฮาร์ดแวร์ หากคุณต้องการลองใช้งาน เวทคือเส้นทางที่มีความผูกมัดต่ำ — คุณสามารถประเมิน 397B รุ่นเรือธงบนพรอมต์ของคุณเองได้ ก่อนตัดสินใจว่าจะซื้อ GPU สำหรับมันหรือไม่ และ Mobius 35B มีขนาดเล็กพอที่จะทดสอบพฤติกรรมของตระกูลนี้บนโหนดเดียว

คำตัดสินที่การจับคู่นี้ได้รับไม่ใช่การจัดอันดับ เพราะทั้งสองไม่ได้กำลังซื้อสิ่งเดียวกัน หากคุณต้องการโมเดลที่มีระดับความสามารถซึ่งวัดอย่างเป็นอิสระ มีเพดานเอาต์พุตที่เผยแพร่ มีราคาต่อโทเคนที่รู้แน่ชัด และไม่มีภาระด้านการปฏิบัติการ GPT-6.1 Sol คือคำตอบ และนี่ไม่ใช่เรื่องที่ต้องลังเล — มันเป็นเพียงตัวเดียวในสองตัวที่มอบสี่สิ่งนั้น หากข้อจำกัดของคุณคือข้อมูลออกจากเครือข่ายของคุณไม่ได้ หรือปริมาณการใช้งานของคุณสูงพอที่ GPU จะคุ้มกว่าโทเคน Intern-S2-397B คือคำตอบที่ดีกว่า และการขาดหายไปของเกณฑ์มาตรฐานเป็นความเสี่ยงที่คุณเลือกจะแบกไว้ มากกว่าเป็นเหตุผลที่ควรถอยหนี สิ่งที่คุณไม่ควรทำคือเปรียบเทียบทั้งสองจากตัวเลขที่เผยแพร่ของพวกมัน การประเมินของ InternLM เองและลีดเดอร์บอร์ดของ Artificial Analysis ไม่ใช่เครื่องมือเดียวกัน และการอ่านพวกมันเป็นตารางเดียวกันจะให้คำตอบที่มั่นใจเกินไปสำหรับคำถามที่ไม่มีใครถาม

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube