
Ripple 65B Preview vs DeepSeek V4.1 Pro: Chỉ một trong những mô hình này tồn tại
- OrcaMỚIOrcaCyber: GLM 5.3 Abliterated / Uncensored2026-11-04$3.00 / $5.00 trên 1 triệu token · 71 tok/s
- OrcaMỚIOrcaCyber: Hy4 Abliterated / Uncensored2026-11-04$0.80 / $1.60 trên 1 triệu token · 107 tok/s
- orcaMỚIOrca: OrcaC2 1.02026-10-303 tok/s
- OrcaMỚIOrcaCyber: MiniMax M3.1 Flash Abliterated / Uncensored2026-10-29$0.80 / $1.60 trên 1 triệu token · 100 tok/s
- OrcaMỚIOrcaCyber: GLM 5.3 Flash Abliterated / Uncensored2026-10-27$0.80 / $1.60 trên 1 triệu token · 107 tok/s
- OrcaMỚIOrcaCyber: Qwen3.8 Flash Next Abliterated / Uncensored2026-10-26$0.80 / $1.60 trên 1 triệu token · 115 tok/s
- OrcaMỚIOrcaCyber: MiMo V2.6 Flash Abliterated / Uncensored2026-10-26$0.80 / $1.60 trên 1 triệu token · 56 tok/s
- MoonshotMỚIMoonshotAI: Kimi K3.1 Pro2026-10-2447Trí tuệ
- OrcaMỚIOrcaCyber: DeepSeek V4.1 Flash Abliterated / Uncensored2026-10-23$0.80 / $1.60 trên 1 triệu token · 85 tok/s
- minimaxMiniMax: M3.1 Flash2026-10-1929Trí tuệ
- OrcaOrca: OrcaCyber Ultra 1.02026-10-17$5.00 / $10.00 trên 1 triệu token · 106 tok/s
- deepseekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash 10172026-10-1733Trí tuệ
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-10-1740Trí tuệ
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 trên 1 triệu token · 57 tok/s
- openaiOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2955Trí tuệ
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2855Trí tuệ
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 trên 1 triệu token · 183 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2228Trí tuệ
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2244Trí tuệ
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2259Trí tuệ
DeepSeek V4.1 Pro không có model card, không có mã định danh API, không có giá và không có kết quả benchmark. Nó chưa từng được phát hành. Nó tồn tại như một cái tên nằm trong một câu duy nhất trong ghi chú phát hành của DeepSeek cho V4.1 Flash vào ngày 10 tháng 9 năm 2026, và nhu cầu tìm kiếm về nó vẫn tiếp diễn suốt tám tuần bất chấp điều đó. Ngược lại, Ripple 65B Preview đã ra mắt ngày hôm qua — 4 tháng 11 năm 2026, từ Ricursive Intelligence, Apache 2.0, 65 tỷ tham số dense, mười hai nghìn tỷ token huấn luyện. Do đó, so sánh đối đầu giữa hai bên không phải là so sánh các mô hình. Đó là so sánh một mô hình với một tin đồn, và việc hữu ích cần làm là đặt Ripple đối đầu với những mô hình DeepSeek thực sự trả lời các yêu cầu HTTP.
Câu nói đã tạo ra một mô hình
Ngày 10 tháng 9 năm 2026, DeepSeek công bố V4.1 Flash cùng một thông báo chuyển đổi: các yêu cầu gửi đến deepseek-v4-pro sẽ được định tuyến sang mô hình Flash mới "cho đến khi V4.1-Pro ra mắt". Đó là toàn bộ dấu vết tài liệu. Bản thân việc định tuyến lại đã bị rút sau phản ứng từ nhà phát triển và DeepSeek cho biết V4 Pro sẽ tiếp tục với cách tính phí không đổi. Phần trong ngoặc vẫn tồn tại, và các trang theo dõi, trang tổng hợp cùng các trang so sánh đã xây dựng một mô hình xoay quanh nó kể từ đó.
Điều khiến bóng ma này dai dẳng một cách bất thường là ở chỗ cách đặt tên nghe có vẻ hợp lý. Trong thế hệ V4, Pro ra mắt sau Flash khoảng hai tuần. Theo nhịp đó, V4.1 Pro lẽ ra phải ra mắt vào cuối tháng 9. Giờ đã là ngày 5 tháng 11, và trang định giá của chính DeepSeek chỉ liệt kê đúng hai mô hình chat: Flash, trên checkpoint 1017, và Pro, vẫn ở bản dựng 0813. Gọi deepseek-v4.1-pro trên các cổng trung gian của bên thứ ba trả về lỗi không tìm thấy mô hình. Không có gì để so sánh.
Hôm nay DeepSeek thực sự bán gì
Ba mô hình đang hoạt động, và sự khác biệt giữa chúng quan trọng hơn mô hình thứ tư còn thiếu. Giá bên dưới là mức giá ngoài giờ cao điểm của DeepSeek trên mỗi triệu token; giá giờ cao điểm, 01:00–04:00 và 06:00–10:00 UTC vào các ngày trong tuần, tăng gấp đôi.
• V4.1 Flash (1017) — ngữ cảnh 1M, đầu ra tối đa 384K, hỗ trợ thị giác, $0,15 đầu vào / $0,60 đầu ra, $0,003 mỗi lần trúng bộ nhớ đệm. Bản checkpoint 1017 đã thay thế giai đoạn hậu huấn luyện của bản dựng tháng 9; đây là mô hình mà DeepSeek muốn bạn sử dụng.
• V4 Pro (0813) — ngữ cảnh 1M, đầu ra tối đa 384K, không hỗ trợ thị giác, 0,66 đô đầu vào / 1,98 đô đầu ra, 0,022 đô mỗi lần trúng bộ nhớ đệm. Kiến trúc cũ hơn, giá gấp bốn lần rưỡi Flash, vẫn là bản "Pro" duy nhất trên bảng giá.
• V4 Flash (0731) — tổng cộng 284B tham số với 13B hoạt động, ngữ cảnh 1M, giấy phép MIT, $0.14 / $0.28. Đây chính là bản quan trọng đối với lập luận Ripple.

V4.1 Pro sẽ nằm trên V4 Pro trong danh sách đó nếu nó được phát hành. Cho đến khi đó, bất kỳ ai báo giá V4.1 Pro cho bạn đều đang báo theo bảng giá của V4 Pro hoặc chỉ là phỏng đoán.

Sự so sánh thực sự có thể được thực hiện
Tuyên bố khi ra mắt của Ripple là điểm số Terminal-Bench 2.1 là 80,52, được mô tả là mức tiên tiến nhất trong các mô hình mở trọng số của Mỹ cho lập trình tác tử, vượt qua Reflection Beam 501B với 80,1, Muse Spark Open 816B của Meta với 76,4, Inkling 975B của Thinking Machines với 63,8 và Nemotron 3 Ultra 550B với 56,4. Mọi đối thủ trong số đó đều đến từ Mỹ, và chính điều đó khiến tuyên bố này đúng như được viết.
DeepSeek cũng công bố điểm Terminal-Bench 2.1. V4 Flash 0731 báo cáo 82.7 trên cùng phiên bản, do DeepSeek đo trên harness riêng của mình — cùng một lưu ý áp dụng cho con số của Ricursive và của tất cả những người khác. Nếu bạn tin cả hai con số của nhà cung cấp theo đúng như công bố, một mô hình mixture-of-experts 284 tỷ tham số với 13 tỷ tham số hoạt động đánh bại Ripple 2.2 điểm trên đúng benchmark mà Ripple chọn để dẫn đầu. Nó cũng có chi phí thấp hơn: $0.14 cho đầu vào và $0.28 cho đầu ra so với mức giá hosted của Ripple khoảng $0.20 và $0.60.
Khoảng cách nới rộng trên DeepSWE v1.1, nơi cả hai phòng thí nghiệm đều công bố một con số. Ripple 65B Preview báo cáo 44,3. DeepSeek V4 Flash báo cáo 54,4 — dẫn trước mười điểm, tăng từ 7,3 trong bản preview tháng Tư. Và để đầy đủ, bản dựng 1017 của V4.1 Flash báo cáo khoảng 77 trên DeepSWE trong thử nghiệm nội bộ của DeepSeek, đây là một mô hình khác và mạnh hơn nhiều so với mô hình mà Ripple đang được đo so với, ở mức $0,15 / $0,60.
Lời phê bình đã đánh trúng
Phản hồi được chia sẻ nhiều nhất về màn ra mắt, từ tài khoản theo dõi DeepSeek teortaxesTex, gồm hai câu: rằng Ripple thực sự thua V4 Flash 284B, và rằng màn ra mắt dựa vào thế hệ benchmark trước đó. Xét theo các con số ở trên, cả hai vế đều đúng. Sự khác biệt giữa 2.1 và 4.0 là có thật — Terminal-Bench 4.0 là một bộ tác vụ khác với các kiểm tra chống can thiệp và thời gian chờ cố định tám giờ, và nó đã cắt điểm số của mọi mô hình tiên phong xuống khoảng một nửa khi ra mắt vào ngày 28 tháng 8. Ripple công bố trên 2.1, nơi mức trần dễ chịu hơn.
Đó là một cú đánh trúng xác đáng, nhưng chưa phải là cú hạ gục, và sự khác biệt này rất quan trọng. Các đối thủ của Ricursive trên biểu đồ đó cũng được đo trên 2.1, nên thứ tự nội bộ trong đợt ra mắt — Ripple xếp trên Beam, Muse Spark Open, Inkling và Nemotron 3 Ultra — là một so sánh cùng điều kiện. Điều không cùng điều kiện là bất kỳ nỗ lực nào nhằm đem 80.5 so với một mô hình công bố 4.0, mà đó là phần lớn giới mô hình tiên phong.
Những phần của buổi ra mắt có thể tự đứng vững
Hai tuyên bố không phụ thuộc vào phiên bản benchmark nào. Tuyên bố thứ nhất là về ngân sách: Ricursive nói rằng toàn bộ nỗ lực tốn 32 triệu đô la, khoảng một phần mười so với mức hiện đại nhất open-weight trước đó về lập trình agentic, đạt được với 1,4 triệu RL rollout — ít hơn khoảng bảy mươi lần so với Reflection Beam — ở 40% MFU. Nếu điều đó chịu được sự xem xét kỹ lưỡng, câu chuyện thú vị không phải là Ripple là mô hình lập trình tốt nhất. Mà là một mô hình 65B đã đạt được chỉ cách vài điểm so với một mô hình 284B với một phần mười chi phí.
Thứ hai là giấy phép. Apache 2.0 là một lựa chọn khác biệt về bản chất so với MIT kèm điều kiện hoặc thẻ chỉ dành cho nghiên cứu: đây là loại giấy phép mà đội pháp lý có thể ký mà không cần họp. Các trọng số có trên Hugging Face dưới dạng BF16 instruct, NVFP4 instruct, BF16 base và một biến thể DFlash2. Một điểm không nhất quán đáng lưu ý: thẻ trên Hugging Face nêu rằng mô hình "không được bất kỳ Nhà cung cấp Suy luận nào triển khai", trong khi trang ra mắt lại nêu tên một số đối tác lưu trữ. Hãy coi tính sẵn có là "các trọng số chắc chắn có thể tải xuống; các endpoint được lưu trữ vẫn đang trong quá trình ổn định".
Cách hành động về điều này
Bạn không thể đánh giá so sánh với V4.1 Pro, vì nó không tồn tại. Bạn có thể đánh giá so sánh với V4 Flash và V4.1 Flash, và nên làm vậy, vì chúng tạo thành hai đầu của quyết định: 82,7 và khoảng 77 trên bài kiểm chuẩn lập trình liên quan, ở mức $0,14/$0,28 và $0,15/$0,60 tương ứng, cả hai đều là trọng số mở, cả hai đều có ngữ cảnh 1M. OrcaRouter cung cấp dòng DeepSeek — deepseek-v4-flash, deepseek-v4-pro và deepseek-v4.1-flash trong số hơn 200 mô hình trên một khóa, tại giá niêm yết của nhà cung cấp, không phụ phí, nên mọi thay đổi giá DeepSeek được cập nhật tại đây ngay trong cùng ngày tính phí. Ripple không có trong danh mục đó; nó là tự lưu trữ hoặc một endpoint đối tác.

Nếu điều bạn thực sự muốn là mẫu flagship tiếp theo của DeepSeek, thì lời khuyên trung thực là đừng chờ đợi vào một cái tên nữa. V4.1 Flash 1017 là mô hình lập trình tốt nhất hiện tại của DeepSeek, nó được cấp phép mở và có giá chỉ bằng một phần ba V4 Pro. Nếu điều bạn muốn là một mẫu 65B rẻ mà bạn có thể tự chạy, thì Ripple đã có thật ngay hôm nay và các con số ra mắt của nó đưa nó gần V4 Flash trên Terminal-Bench nhưng kém hơn trên DeepSWE.
Điều kiện để xem lại trang này rất cụ thể và dễ kiểm tra: một model id deepseek-v4.1-pro trả về token thay vì lỗi 404. Khi điều đó xảy ra, việc so sánh không còn là giả định nữa, và điều đầu tiên cần xem sẽ là DeepSeek đã chọn phiên bản benchmark nào.
So sánh trong bài viết này1
Phát hiện từ bài viết này · Benchmark: Artificial Analysis · cập nhật hằng ngày
