Qwen 3.8 vs DeepSeek V4: Vua giá trị vẫn giữ vững ngai vàng
Guides & Insights

Qwen 3.8 vs DeepSeek V4: Vua giá trị vẫn giữ vững ngai vàng

Tác giả

Rowan Sterling

Ngày đăng

Mô hình mới nhất · 20Xem tất cả mô hình →
Benchmark: Artificial Analysis · cập nhật hằng ngày
Quay lại tất cả bài viết

Trong phần lớn năm 2026, DeepSeek V4 đã là điểm tham chiếu cho chi phí mà năng lực AI nên có: trọng số mở có sẵn ngay hôm nay, chỉ số Artificial Analysis Intelligence Index được đo lường độc lập ở mức ~52–54, và định giá ở mức $0.435 / $0.87 mỗi triệu token khiến mọi flagship cao cấp trông như một món mua xa xỉ.

Khi Qwen3.8-Max được ra mắt dưới dạng xem trước vào ngày 19 tháng 7 với chiến dịch giảm 90% tín dụng và không công bố mức giá, thật không thể biết liệu Alibaba có định cạnh tranh về giá hay không. Giờ thì chúng ta đã biết. Qwen3.8-Max đã chính thức phát hành rộng rãi vào ngày 3 tháng 8 năm 2026 với mức giá $2 / $6 mỗi triệu token — mức giá cạnh tranh so với các mô hình cao cấp như Fable 5 và Opus, nhưng khoảng 4,6 lần mức giá đầu vào của DeepSeek và 7 lần mức giá đầu ra. Đây là điểm so sánh duy nhất trong chuỗi bài viết mà mức giá GA của Qwen không phải là tin tốt.

Một lưu ý dành cho các nhà phát triển — cách nhanh nhất để giải quyết vấn đề này là chạy cả hai trên prompt của riêng bạn. OrcaRouter tập hợp hơn 200 mô hình đằng sau một endpoint tương thích OpenAI, nhờ đó bạn có thể so sánh Qwen 3.8 Max với DeepSeek V4 trên cùng một tác vụ mà không cần tích hợp hai SDK.

Kết luận ngắn gọn. DeepSeek V4 vẫn là vua giá trị, và GA không thay đổi điều đó — mà còn xác nhận nó. DeepSeek rẻ hơn ~7× ở đầu ra, được chấm điểm độc lập ở mức ~52–54, trọng số mở và có thể tải về ngay hôm nay, nhanh, và được hậu thuẫn bởi mức giá cache-hit cực thấp. Qwen3.8-Max đáp lại bằng tham vọng về quy mô lớn hơn nhiều, ngữ cảnh 1M token với mức giá cố định, đa phương thức gốc mà DeepSeek thiếu, và bảng điểm chuẩn tự công bố với điểm đầu bảng là Terminal-Bench 2.1 86.6 và GPQA Diamond 92.6. Nhưng nó không có điểm độc lập, không công bố số tham số hoạt động, và không phát hành trọng số. Nếu lý do bạn tìm đến các mô hình mở của Trung Quốc là hiệu quả chi phí, DeepSeek thắng tuyệt đối. Qwen chỉ thắng nếu bạn cần đa phương thức hoặc ngữ cảnh phẳng 1M đến mức đủ để trả gấp 7× cho nó.

Những điểm chính cần ghi nhớ

• DeepSeek V4 rẻ hơn đáng kể: $0.435 / $0.87 mỗi 1M (AA blended ~$0.18) so với Qwen3.8-Max có giá $2 / $6. Tức là rẻ hơn ~4,6× ở đầu vào và ~7× ở đầu ra.

• DeepSeek đã được đánh giá độc lập với chỉ số AA Intelligence Index là ~52–54. Qwen3.8-Max vẫn chưa được đánh giá bởi mọi nhà đánh giá bên thứ ba.

• Trọng số của DeepSeek có thể tải xuống ngay hôm nay. Trọng số của Qwen được hứa hẹn sẽ có trong tuần này, nhưng chưa có giấy phép hoặc kho lưu trữ nào.

• Lợi thế thực sự của Qwen là tính đa phương thức và ngữ cảnh: đầu vào văn bản/hình ảnh/video và một cửa sổ 1M-token với mức giá cố định mà không có phụ phí cho prompt dài. DeepSeek V4 tập trung vào văn bản.

• Bảng tự báo cáo của Qwen rất mạnh — Terminal-Bench 2.1 86.6, GPQA Diamond 92.6, FrontierSWE 73.5 (từ mức 40.7 của phiên bản tiền nhiệm) — nhưng chưa được xác minh, so với con số SWE ~80.6% của nhà cung cấp DeepSeek khi phát hành.

• Gia đình DeepSeek còn rẻ hơn nữa. DeepSeek V4 Flash ra mắt vào ngày 31 tháng 7 với mức giá $0.15 / $0.29, đẩy mức giá sàn xuống thấp hơn nữa cho các công việc lập trình và tác nhân AI.

Lưu ý về độ chính xác: mọi số liệu chất lượng của Qwen3.8-Max đều do Alibaba công bố và chưa được bên thứ ba xác minh. Chỉ số của DeepSeek V4 được lấy từ Artificial Analysis; số liệu SWE của nó do DeepSeek công bố tại thời điểm phát hành. Giá của Qwen theo biểu giá GA và thay thế mức chiết khấu bản xem trước của tháng 7.

Thông số kỹ thuật và giá, cạnh nhau

Đây là dữ liệu cứng, mỗi con số đều được ghi rõ nguồn gốc.

• Nhà sản xuất / trạng thái — Qwen3.8-Max: Alibaba; GA (3 tháng 8, 2026); DeepSeek V4: DeepSeek; phát hành tháng 4 năm 2026

• Kiến trúc — Qwen3.8-Max: ~2.4T tổng, MoE thưa (số tham số hoạt động vẫn chưa được tiết lộ); DeepSeek V4: MoE trọng số mở (dòng V4 / V4 Pro)

• Cửa sổ ngữ cảnh — Qwen3.8-Max: 1M token, mức cố định (983,616 khi suy luận; đầu ra tối đa 131,072); DeepSeek V4: Ngữ cảnh dài, tập trung vào văn bản

• Các phương thức — Qwen3.8-Max: Văn bản, hình ảnh, video đầu vào → văn bản đầu ra; DeepSeek V4: Tập trung vào văn bản

• AA Intelligence Index — Qwen3.8-Max: Vẫn chưa được chấm điểm; DeepSeek V4: ~52–54 (Artificial Analysis)

• Lập trình — Qwen3.8-Max: Terminal-Bench 2.1 86.6, FrontierSWE 73.5 (do Alibaba báo cáo); DeepSeek V4: SWE ~80.6% (DeepSeek, khi phát hành)

• Giá (đầu vào / đầu ra) — Qwen3.8-Max: $2.00 / $6.00 mỗi 1M, cố định; đầu vào được cache $0.25; DeepSeek V4: $0.435 / $0.87 mỗi 1M (AA pha trộn ~$0.18)

• Giá cache-hit — Qwen3.8-Max: $0.25 mỗi 1M; DeepSeek V4: Cực kỳ thấp (DeepSeek)

• Trọng số mở — Qwen3.8-Max: Hứa hẹn trong tuần này (chưa có giấy phép); DeepSeek V4: Có — khả dụng ngay bây giờ

Hai điều này tạo nên khung cho sự so sánh, và không giống như phần còn lại của loạt bài, GA đã không xoay chuyển chúng theo hướng có lợi cho Qwen.

Trước hết, khoảng cách giá chính là vấn đề cốt lõi và nó rất lớn. Mức $2 / $6 của Qwen là một con số thực sự quyết liệt khi so sánh với Claude Fable 5 ở mức $10 / $50 hoặc Opus ở mức trung bình ~$3.85. Đặt cạnh mức $0.435 / $0.87 của DeepSeek V4, thì nó đắt. Theo cách tính trung bình, Artificial Analysis ước tính DeepSeek ở khoảng $0.18 mỗi 1M — thấp hơn Qwen một bậc độ lớn. Alibaba định giá mô hình này để hạ giá các mô hình tiên tiến phương Tây, chứ không phải để đánh bại DeepSeek, và các con số cho thấy rõ ý đồ đó.

Thứ hai, DeepSeek vừa có lợi thế về độ tin cậy vừa có lợi thế về giá, điều này không bình thường. Thông thường, mô hình giá rẻ là mô hình chưa được kiểm chứng. Ở đây, DeepSeek V4 có chỉ số AA độc lập ~52–54 và trọng số mà bất kỳ ai cũng có thể tải về và kiểm thử, trong khi Qwen3.8-Max chỉ có bảng thông số từ nhà cung cấp và một lời hứa. Vì vậy, người mua chọn DeepSeek không phải đang đánh đổi bằng chứng để lấy sự tiết kiệm — họ nhận được cả hai. Lập luận phản bác của Qwen phải dựa trên năng lực và phương thức, và phải đủ lớn để biện minh cho mức phí đầu ra cao gấp 7 lần.

Những gì Qwen thực sự cung cấp cho gói premium

Lý do thật sự để chọn Qwen3.8-Max thay vì DeepSeek V4 nằm ở ba điều, và không điều nào trong số đó là giá cả.

Đa phương thức. Qwen3.8-Max xử lý trực tiếp hình ảnh và video, đạt OmniDocBench 1.5 92.1 trong phân tích tài liệu và OSWorld-Verified 86.1 trong việc điều khiển giao diện đồ họa máy tính để bàn thực tế. DeepSeek V4 chỉ tập trung vào văn bản. Nếu khối lượng công việc của bạn bao gồm ảnh chụp màn hình, PDF quét, biểu đồ hoặc video, thì đây không phải là sở thích — mà là yêu cầu bắt buộc mà DeepSeek không đáp ứng được, và việc so sánh giá cả trở nên vô nghĩa.

Bối cảnh 1M với mức giá cố định.Qwen tính phí cố định $2 / $6 bất kể prompt có 5.000 token hay 900.000 token. Hầu hết các nhà cung cấp đều tính phụ phí cho đầu vào dài chính vì việc phục vụ chúng rất tốn kém. Đối với việc xem xét toàn bộ kho mã nguồn, phân tích hợp đồng, hoặc tổng hợp đa tài liệu, mức giá cố định đó có thể quan trọng hơn mức giá trên mỗi token — mặc dù với mức giá đầu ra gấp 7 lần DeepSeek, phép tính vẫn phải có lợi cho bạn.

Một mức trần tiềm năng cao hơn. Đây là phần mang tính suy đoán. Các con số Qwen tự báo cáo là GPQA Diamond 92.6 và Terminal-Bench 2.1 86.6 là những con số thuộc nhóm tiên phong, cao hơn nhiều so với mức mà một mô hình có chỉ số ~52–54 thường tạo ra. Nếu chúng được tái lập, Qwen3.8-Max là một mô hình có năng lực vượt trội một cách đáng kể và mức giá cao hơn là hợp lý. Mô hình tiền nhiệm Qwen3.7-Max đạt 46 trên chỉ số AA — thấp hơn DeepSeek V4 — vì vậy toàn bộ lập luận phụ thuộc vào một bước nhảy lớn qua một thế hệ mà chưa bên thứ ba nào xác nhận.

So với những điều đó, lợi thế của DeepSeek là cụ thể chứ không phải mang tính điều kiện: điểm số được kiểm toán, trọng số có thể tải xuống, tốc độ đã được chứng minh qua vận hành thực tế, và mức giá cache-hit mà DeepSeek mô tả là cực kỳ thấp. Và mức sàn còn giảm sâu hơn nữa kể từ đó — DeepSeek V4 Flash ra mắt vào ngày 31 tháng 7 với mức giá $0.15 / $0.29 mỗi 1 triệu token, được tối ưu cho công việc lập trình và tác vụ tác nhân, điều này khiến dòng DeepSeek lại rẻ hơn so với Qwen so với một tuần trước.

Chi phí thực tế: con số 7× thực sự nằm ở đâu

Xét một đường ống phân tích mã nguồn: 120.000 token ngữ cảnh, 8.000 token đầu ra cho mỗi lần gọi.

• DeepSeek V4: 0.12M × $0.435 = $0.052, cộng với 0.008M × $0.87 = $0.007. ≈ $0.059 cho mỗi lần gọi.

• Qwen3.8-Max: 0,12M × $2 = $0,24, cộng thêm 0,008M × $6 = $0,048. ≈ $0,29 mỗi lần gọi.

• Với 5,000 cuộc gọi/ngày: DeepSeek ≈ $295/ngày; Qwen ≈ $1,440/ngày. Trong một tháng: khoảng $8,800 so với $43,200.

• Ngay cả khi đầu vào cache của Qwen ở mức $0,25/1M giúp giảm chi phí mỗi lần gọi xuống còn ~$0,08, mức giá cache-hit cực thấp của chính DeepSeek vẫn giúp họ dẫn trước.

Chênh lệch 34.000 đô la/tháng trên một pipeline là con số quyết định kiến trúc. Để biện minh cho việc dùng Qwen ở đây, bạn cần nó tốt hơn hẳn ở tác vụ — không chỉ nhỉnh hơn một chút — hoặc cần khả năng đa phương thức mà DeepSeek không thể cung cấp.

Nơi duy nhất mà phép tính thực sự đảo chiều là ngữ cảnh rất dài. Nếu prompt của bạn thường xuyên lên tới hàng trăm nghìn token và nhà cung cấp thay thế tính phí bổ sung cho chúng, mức giá cố định của Qwen có thể thu hẹp một phần khoảng cách đó. Nhưng nó bắt đầu tụt lại phía sau 7 lần về đầu ra, vì vậy nó cần rất nhiều sự trợ giúp.

Tính mở: cả hai đều mở về nguyên tắc, chỉ một cái mở trên thực tế.

Cả hai đều là các dòng mô hình mở trọng số về mặt chủ đích, điều này khiến sự khác biệt về thời điểm trở thành toàn bộ câu chuyện. Trọng số của DeepSeek V4 đã được phát hành — bạn có thể tải xuống, lượng tử hóa, tinh chỉnh và phục vụ chúng ngay hôm nay, và cộng đồng đã làm chính xác điều đó trong nhiều tháng. Trọng số của Qwen3.8-Max được hứa hẹn sẽ có trong tuần này, nhưng chưa có thẻ mô hình, giấy phép hay kho lưu trữ nào. Cho đến khi có giấy phép, khả năng sử dụng thương mại vẫn chính thức chưa được xác định.

Và ở quy mô hàng đầu, tính mở của Qwen phần lớn chỉ mang tính lý thuyết: 2.4T tương đương khoảng 1.2TB ở mức 4-bit so với khoảng 141GB trên mỗi H200, nên bạn cần tám hoặc nhiều hơn các bộ tăng tốc cao cấp trước khi phục vụ một token — với số lượng tham số hoạt động không được tiết lộ khiến thông lượng không thể mô hình hóa được. DeepSeek V4 dễ tự lưu trữ hơn nhiều, đây là một phần lớn lý do khiến nó trở thành mô hình mở mặc định.

Được công bố đồng thời, Qwen3.8-27B là câu trả lời thực sự của Alibaba ở đây. Cũng phát hành open-weights và được báo cáo chạy trong khoảng 17GB VRAM, nó cạnh tranh trên sân chơi thực sự của DeepSeek — các mô hình mở có thể triển khai — thay vì trên quy mô flagship. Đây là bản phát hành Qwen đáng chú ý nếu mục tiêu của bạn là tự lưu trữ (self-hosting).

FAQ

Qwen 3.8 có tốt hơn DeepSeek V4 không?

Chưa được kiểm chứng, và chi phí cao hơn nhiều. Các con số do Qwen3.8-Max tự công bố (GPQA Diamond 92.6, Terminal-Bench 2.1 86.6) cho thấy mức trần cao hơn chỉ số ~52–54 đã được kiểm toán của DeepSeek V4, nhưng chưa bên thứ ba nào xác minh chúng, và phiên bản tiền nhiệm Qwen3.7-Max đạt 46 — thấp hơn DeepSeek. DeepSeek đã được kiểm chứng, mã nguồn mở, và rẻ hơn ~7× về chi phí đầu ra.

Cái nào rẻ hơn?

DeepSeek V4, một cách dứt khoát. Nó niêm yết $0,435 / $0,87 mỗi 1M (AA pha trộn ~$0,18) so với mức $2 / $6 của Qwen3.8-Max — rẻ hơn khoảng 4,6 lần cho đầu vào và 7 lần cho đầu ra. DeepSeek V4 Flash, phát hành ngày 31 tháng 7, còn thấp hơn nữa ở mức $0,15 / $0,29.

Qwen 3.8 Max có rẻ hơn khi GA không?

Lần đầu tiên, nó có một mức giá thực sự và có thể dự toán được — $2 / $6 cố định trên ngữ cảnh 1 triệu token, thay thế chiến dịch tín dụng giảm 90% tạm thời của tháng 7. Điều đó mang tính cạnh tranh mạnh so với các sản phẩm chủ lực cao cấp của phương Tây nhưng cao hơn đáng kể so với mức giá của DeepSeek.

Qwen 3.8 có những gì mà DeepSeek V4 không có?

Đa phương thức tự nhiên — đầu vào văn bản, hình ảnh và video, với điểm OmniDocBench 92.1 tự công bố cho phân tích tài liệu và OSWorld-Verified 86.1 cho thao tác GUI — cùng ngữ cảnh 1 triệu token được tính phí theo mức giá cố định, không có phụ phí cho prompt dài. DeepSeek V4 tập trung vào văn bản, vì vậy với các khối lượng công việc về hình ảnh, video hoặc ảnh chụp màn hình, nó không phải là giải pháp thay thế ở bất kỳ mức giá nào.

Cái nào có hiệu suất lập trình tốt hơn?

Khó để so sánh trực tiếp, vì các điểm chuẩn được báo cáo khác nhau. DeepSeek V4 báo cáo SWE ~80.6% khi phát hành; Alibaba báo cáo FrontierSWE 73.5 và Terminal-Bench 2.1 86.6 cho Qwen. Đây là những bài kiểm tra khác nhau với độ khó khác nhau, và cả hai đều do nhà cung cấp báo cáo, nên không bên nào giải quyết được vấn đề. Chỉ số độc lập của DeepSeek là tín hiệu đáng tin cậy hơn hiện có.

Tôi có thể tự lưu trữ cả hai không?

DeepSeek V4 thì có — trọng số đã được công bố và triển khai rộng rãi. Qwen3.8-Max thì chưa, và thậm chí sau khi phát hành cũng không thực tế: ~1,2TB ở định dạng 4-bit cần tám GPU loại H200 trở lên, mà lại không có giấy phép nào được công bố. Qwen3.8-27B được công bố cùng lúc (được báo cáo là ~17GB VRAM) là lựa chọn Qwen thực tế cho việc tự lưu trữ.

Tôi nên dùng cái nào hôm nay?

DeepSeek V4 cho hầu hết các khối lượng công việc nhạy cảm về chi phí, dù là văn bản hay mã nguồn — nó đã được chứng minh, mã nguồn mở, nhanh chóng và rẻ hơn một bậc độ lớn khi tính trên tổng thể. Hãy chọn Qwen3.8-Max khi bạn cần đầu vào đa phương thức hoặc ngữ cảnh một triệu token với giá cố định, và bạn đã tự xác minh trên các tác vụ của mình rằng khác biệt về khả năng là đáng để trả chi phí đầu ra cao hơn khoảng 7 lần.

Điểm mấu chốt

Qwen 3.8 so với DeepSeek V4 là sự so sánh mà mức giá GA của Qwen gây bất lợi cho nó. Mọi bài viết khác trong loạt bài này đều có thể chỉ ra $2 / $6 như con số cạnh tranh giúp định giá lại ranh giới. Ở đây, nó lại là lựa chọn đắt đỏ — gấp 4,6 lần tỷ lệ đầu vào của DeepSeek và gấp 7 lần tỷ lệ đầu ra — so với một mô hình được xếp hạng độc lập, mở ngay hôm nay, nhanh và rẻ đến mức hầu hết các đội ngũ không bao giờ phải bận tâm về hóa đơn của nó.

Câu trả lời thực sự của Qwen3.8-Max nằm ở phương thức và bối cảnh: hình ảnh và video mà DeepSeek không xử lý được, cùng một cửa sổ triệu token tính phí cố định. Đó là những điểm khác biệt thực sự, và đối với các quy trình xử lý tài liệu hoặc ảnh chụp màn hình, chúng mang tính quyết định bất kể giá cả. Nhưng danh hiệu giá trị thô chưa bao giờ nằm trong tầm với, và sự xuất hiện của DeepSeek V4 Flash vào ngày 31 tháng 7 với mức giá $0,15 / $0,29 càng đẩy mức sàn xuống thấp hơn nữa. Hãy theo dõi hai sự kiện: điểm số Intelligence Index độc lập đầu tiên cho Qwen3.8-Max — điều này sẽ cho chúng ta biết liệu mức phí cao hơn có thực sự mang lại năng lực vượt trội hay không — và bộ trọng số Qwen3.8-27B, nơi Alibaba thực sự sẽ cạnh tranh với DeepSeek. Cho đến lúc đó, DeepSeek vẫn giữ vương miện, và Qwen là mô hình bạn bổ sung cho các phương thức mà DeepSeek không thể chạm tới.

So sánh trong bài viết này4

Phát hiện từ bài viết này · Benchmark: Artificial Analysis · cập nhật hằng ngày