การ์ดชื่อเรื่องหลักที่สร้างขึ้นซึ่งมีข้อความ "Claude Opus 5.5 vs Qwen 4 Max" พร้อมคำบรรยายย่อย "ผู้ให้บริการรายหนึ่งขายความเร็ว อีกรายยังไม่เผยแพร่ค่าใดเลย" ป้ายทรงแคปซูลสามป้ายที่ระบุข้อความ "95.2 vs 39.3 โทเคนเอาต์พุตต่อวินาที", "58 vs 45 Intelligence Index" และ "Qwen 4 Max: ยังไม่มีเอนด์พอยต์" และบรรทัดส่วนท้ายที่ระบุว่า "ค่าดัชนีตาม Artificial Analysis" สไตล์บรรณาธิการแบบเวกเตอร์แบนบนพื้นหลังสีขาวพร้อมการไล่เฉดสีน้ำเงินไปจนถึงสีฟ้าไซแอน และโลโก้ OrcaRouter ที่คอมโพสิตไว้มุมขวาล่าง
Engineering & Research

Claude Opus 5.5 vs Qwen 4 Max: เจ้าหนึ่งขายความเร็วให้คุณ อีกเจ้าไม่เคยเปิดเผยตัวเลขสักตัวเกี่ยวกับเรื่องนี้

ผู้เขียน

Magnus Corvin

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

Claude Opus 5.5 และ Qwen 4 Max คือสองชื่อระดับเรือธงบนกระดานของเดือนนี้ และแทบไม่มีอะไรเลยเกี่ยวกับทั้งสองที่นำมาเปรียบเทียบกันโดยตรงได้ Claude Opus 5.5 เปิดให้ใช้งานทั่วไปตั้งแต่ 22 กันยายน 2026 ในราคา 4.00 ดอลลาร์ต่อโทเค็นอินพุตหนึ่งล้านโทเค็น และ 20.00 ดอลลาร์ต่อโทเค็นเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเค็น พร้อมหน้าต่างบริบทที่เผยแพร่ การ์ดบริการที่เผยแพร่ และคะแนนความฉลาดจากหน่วยงานอิสระ ส่วน Qwen 4 Max ได้รับการพรีวิวในงานประชุม Yunqi ที่หางโจวในวันเดียวกัน และไม่เผยแพร่อะไรเลยนับจากนั้น: ไม่มีราคา ไม่มีหน้าต่างบริบท ไม่มีน้ำหนักโมเดล ไม่มีเบนช์มาร์ก ไม่มีวันเปิดตัว ความไม่สมมาตรนั้นกลายเป็นรูปแบบมาตรฐานของบทความเกี่ยวกับ Qwen 4 ทุกชิ้นไปแล้ว และการกล่าวซ้ำตรงนี้ก็จะเป็นการเล่าเรื่องเดิมเป็นครั้งที่สี่

สิ่งที่ใหม่จริง ๆ และสิ่งที่หน้านี้พูดถึงจริง ๆ คือความเร็ว — เพราะนั่นคือแกนเดียวที่ผู้ขายทั้งสองรายเลือกในทางตรงกันข้ามและสังเกตเห็นได้ในเดือนนี้ เมื่อวันที่ 15 ตุลาคม 2026 Anthropic ได้นำโหมดเร็วสำหรับ Claude Opus 5.5 ออกจาก research preview และเผยแพร่ราคาสำหรับความเร็วที่เพิ่มขึ้น: $8.00 และ $40.00 ต่อล้านโทเค็น ซึ่งเป็นสองเท่าพอดี สำหรับความเร็วเอาต์พุตสูงสุด 2.5 เท่า ในขณะเดียวกัน Alibaba ไม่เคยเผยแพร่ตัวเลขเวลาแฝง (latency), อัตราการประมวลผล (throughput) หรือ time-to-first-token สำหรับ Qwen-Max ระดับใด ๆ และการวัดผลอิสระของเรือธง Qwen ที่วางจำหน่ายแล้ว คือ Qwen3.8-Max อยู่ที่ 39.3 โทเค็นเอาต์พุตต่อวินาที เทียบกับ 95.2 ของ Claude Opus 5.5 ผู้ขายรายหนึ่งคิดค่าความเร็วอย่างชัดเจน อีกรายยังไม่ได้บอกใครว่าตนมีสถานะอย่างไร

แต่ละฝ่ายได้เผยแพร่อะไรจริง ๆ

เริ่มจากครึ่งที่ตรวจสอบได้ก่อน Claude Opus 5.5 เป็นเอนด์พอยต์จริงบน API ของ Anthropic และบนของเรา พารามิเตอร์ของมันเปิดเผยต่อสาธารณะ หน้าต่างบริบทของมันคือ 1,000,000 โทเค็น โดยมีโทเค็นเอาต์พุตสูงสุด 128,000 โทเค็น รองรับข้อความ รูปภาพ และไฟล์ และอัตรามาตรฐานอยู่ที่ $4.00 และ $20.00 ต่อล้านโทเค็น โดยการอ่านแคชอยู่ที่ $0.20 และการเขียนแคชอยู่ที่ $5.00 Adaptive thinking เปิดอยู่เสมอและไม่สามารถปิดได้ — คำขอที่ตั้งค่า thinking เป็น disabled จะคืนค่าข้อผิดพลาด 400 และความลึกในการให้เหตุผลถูกควบคุมด้วยพารามิเตอร์ effort แทน

ตอนนี้มาดูอีกครึ่งหนึ่ง Qwen 4 Max เป็นการประกาศบนเวที Alibaba เปิดตัวสี่ระดับ — Qwen 4 Max, Qwen 4 Flash, Qwen 4 Plus และ Qwen 4 27B — โดยอธิบายว่าครอบครัวนี้ฝึกบนสถาปัตยกรรมรุ่นใหม่ และกล่าวว่าจะเปิดตัวในไม่ช้า ณ วันที่ 16 ตุลาคม ยังไม่มีการ์ดโมเดล ไม่มีตัวระบุ API ไม่มีเวตแบบเปิด และไม่มีคะแนนสำหรับทั้งสี่รุ่น สิ่งเดียวที่เป็นชิ้นงานของ Qwen 4 ที่ใครก็ตามนอก Alibaba สามารถตรวจสอบได้คือ Qwen3.8-Flash-Next ซึ่งเปิดซอร์สเมื่อปลายเดือนสิงหาคม 2026 และระบุบนการ์ดโมเดลของตัวเองว่าเป็นตัวอย่างก่อนเปิดตัวของสถาปัตยกรรม Qwen 4: พารามิเตอร์หลัก 125 พันล้านตัว บวกกับ N-gram embeddings 51 พันล้านตัว ใช้งานจริงประมาณ 6 พันล้านตัวต่อสเต็ป บริบทเนทีฟ 262,000 โทเค็น และอ้างว่าต้นทุนการฝึกต่ำกว่า Qwen3.7-Plus ประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์

ดังนั้นการเปรียบเทียบนี้จึงมีด้านที่สมบูรณ์และด้านที่ว่างเปล่า และด้านที่ว่างเปล่านั้นไม่ได้ว่างเปล่าเพราะ Alibaba กำลังปิดบังตัวเลขอยู่ แต่ที่ว่างเปล่าเพราะยังไม่มีผลิตภัณฑ์ สิ่งที่คุ้มค่าที่จะทำแทนคือการเปรียบเทียบของผู้ขายทั้งสองรายท่าที — แต่ละรายเลือกที่จะเผยแพร่อะไร และสิ่งนั้นบอกอะไรเกี่ยวกับวิธีที่พวกเขาคาดหวังว่าจะถูกซื้อ

แกนความเร็ว และเหตุใดมันจึงเป็นแกนที่น่าสนใจ

Anthropic ตอนนี้ขายความเร็วสามระดับของโมเดลเดียวกัน ในราคาที่ประกาศไว้สามราคา และบันไดขั้นนี้ก็ซื่อตรงอย่างน่าทึ่งว่ากำลังคิดค่าอะไรอยู่:

• แบบกลุ่ม, แบบอะซิงโครนัส — $2.00 ขาเข้า, $10.00 ขาออก ต่อล้าน, ครึ่งหนึ่งของราคามาตรฐาน สำหรับงานที่รอได้

• Standard — $4.00 ขาเข้า, $20.00 ขาออก ต่อล้าน, เป็นค่าเริ่มต้น, พร้อมการอ่านแคช $0.20

• โหมดเร็ว — $8.00 ขาเข้า, $40.00 ขาออก ต่อล้าน คงที่ตลอดทั้งหน้าต่างบริบท สำหรับโทเค็นเอาต์พุตต่อวินาทีสูงสุดถึง 2.5 เท่า

สามระดับ หนึ่งโมเดล และถ้อยแถลงที่ชัดเจนว่า Anthropic มองว่าความหน่วงมีค่าเท่าใด: เพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า ในทั้งสองทิศทางของเรตการ์ด โหมดเร็วไม่ได้เปลี่ยนเวตหรือพฤติกรรมใด ๆ มันคือโมเดลเดียวกันภายใต้การตั้งค่าการอนุมานที่เร็วกว่า โดยผลที่ได้มุ่งไปที่จำนวนโทเค็นเอาต์พุตต่อวินาทีมากกว่าที่เวลาถึงโทเค็นแรก และราคาก็เป็นตัวคูณตรง ๆ ไม่ใช่อัตราแบบผสม นั่นคือผู้ให้บริการที่กำลังบอกมุมมองของตัวเองต่อข้อแลกเปลี่ยนนี้ — และบอกคุณว่าตั้งแต่วันที่ 15 ตุลาคม คุณไม่จำเป็นต้องขออนุมัติหรือใช้ beta header เพื่อซื้อมันอีกต่อไป

ฝั่ง Qwen ที่เทียบเคียงกันนั้นไม่มีอยู่จริง ไม่มีระดับเร็ว (fast tier) เทียบเท่าของ Alibaba สำหรับสาย Qwen-Max ไม่มีเป้าหมายเวลาหน่วงที่เผยแพร่ และไม่มีคำกล่าวอ้างเรื่องปริมาณงานบนสไลด์ Qwen 4 ใบใดที่เปิดเผยต่อสาธารณะแล้ว สำหรับตระกูลที่จุดขายทั้งหมดคือความคุ้มค่าด้านต้นทุน การไม่มีตัวเลขเวลาหน่วงถือเป็นการละเว้นที่เห็นได้ชัด เพราะต้นทุนต่อโทเคนกับต้นทุนต่องานที่ทำเสร็จเป็นปริมาณที่ต่างกัน และมีเพียงหนึ่งในนั้นเท่านั้นที่ถูกเผยแพร่

A generated two-column scoreboard titled "Claude Opus 5.5 vs Qwen3.8-Max - the scoreboard". The Claude Opus 5.5 column reads Intelligence Index 58 at max effort, output speed 95.2 tokens per second, cost per index task $5.98, input $4.00 per 1M tokens, output $20.00 per 1M tokens, and a faster tier at $8 and $40 (fast mode). The Qwen3.8-Max (0902) column reads Intelligence Index 45, output speed 39.3 tokens per second, cost per index task $5.41, input $2.00 per 1M tokens, output $6.00 per 1M tokens, and no faster tier published. A footer line reads that the Qwen3.8-Max figures are per Artificial Analysis and that Qwen 4 Max has no published figures at all. OrcaRouter logo composited bottom right.

สิ่งที่การวัดที่เป็นอิสระบอกเกี่ยวกับช่องว่าง

Artificial Analysis เป็นสิ่งที่ใกล้เคียงที่สุดกับผู้ตัดสินที่เป็นกลางในที่นี้ และได้วัดเรือธงที่วางจำหน่ายอยู่ทั้งสองรุ่นภายใต้ฉบับแก้ไข Intelligence Index ปัจจุบัน v4.3.2:

• ดัชนีสติปัญญา — Claude Opus 5.5 อยู่ที่ 58 ในคอนฟิกูเรชันแบบ max-effort-with-fallback เทียบกับ Qwen3.8 Max (0902) ที่ 45

• ความเร็วเอาต์พุต — 95.2 โทเคนต่อวินาทีสำหรับ Claude Opus 5.5 เทียบกับ 39.3 สำหรับ Qwen3.8 Max (0902)

• ค่าใช้จ่ายต่องานจัดทำดัชนี — $5.98 สำหรับ Claude Opus 5.5 เทียบกับ $5.41 สำหรับ Qwen3.8 Max (0902)

• โทเค็นเอาต์พุตที่ใช้ไป — 260 ล้านโทเค็นสำหรับ Claude Opus 5.5 เทียบกับ 190 ล้านโทเค็นสำหรับ Qwen3.8 Max (0902)

อ่านสี่แถวนี้รวมกัน แล้วเรื่องราวที่ตารางราคาซ่อนไว้ก็ปรากฏขึ้น ในแง่ราคาต่อโทเคน แฟลกชิปของ Qwen ถูกกว่าถึงสามเท่าในส่วนเอาต์พุต คือ 6.00 ดอลลาร์ เทียบกับ 20.00 ดอลลาร์ ในแง่ต้นทุนต่องานที่ทำสำเร็จ มันถูกกว่า 10 เปอร์เซ็นต์ คือ 5.41 ดอลลาร์ เทียบกับ 5.98 ดอลลาร์ ข้อได้เปรียบสามเท่านั้นถูกกลืนหายไปหมดแล้วด้วยความแตกต่างของจำนวนโทเคนที่แต่ละโมเดลใช้เพื่อให้งานสำเร็จ ซึ่งนี่คือเหตุผลพอดีว่าทำไม "ถูกกว่าต่อล้านโทเคน" จึงเป็นตัวเลขที่มีประโยชน์น้อยที่สุดในการตัดสินใจซื้อ และทำไมกรอบการเปิดตัวของ Anthropic เองสำหรับ Claude Opus 5.5 จึงเน้นไปที่การลดต้นทุนต่องานลง 40 เปอร์เซ็นต์ แทนที่จะเป็นการลดราคาต่อโทเคน 20 เปอร์เซ็นต์

แถวความเร็วคือแถวที่ควรกำหนดความคาดหวังสำหรับ Qwen 4 Max เรือธง Qwen ที่วางจำหน่ายแล้วเป็นรุ่นที่ช้ากว่าในสองรุ่นนี้เมื่อวัดด้วยปัจจัยราว 2.4 เท่า และ Alibaba ไม่ได้เผยแพร่เป้าหมายด้านความหน่วงสำหรับรุ่นสืบทอดเลย ในขณะเดียวกัน ความเร็วที่เพิ่มขึ้น 2.5 เท่าซึ่ง Anthropic เสนอเพิ่มจาก Claude Opus 5.5 นั้นถูกตั้งราคาไว้ที่สองเท่า หากความหน่วงมีผลต่อการตัดสินใจของคุณไม่ว่าจะมากน้อยแค่ไหน ตอนนี้คุณกำลังเลือกระหว่างผู้ให้บริการรายหนึ่งที่เผยแพร่ความเร็วของตน เผยแพร่ระดับที่เร็วกว่า และเผยแพร่ว่าระดับนั้นมีค่าใช้จ่ายเท่าใด — กับผู้ให้บริการอีกรายที่ไม่ได้เผยแพร่ทั้งสามสิ่งนี้เลย

การช้ามีสองแบบ และมีเพียงแบบเดียวเท่านั้นที่เป็นผลิตภัณฑ์

มีเวอร์ชันหนึ่งของการเปรียบเทียบนี้ที่ข้อกล่าวหา "Qwen 4 Max ช้ากว่า" ไม่ยุติธรรม และคุ้มค่าที่จะพูดตรง ๆ เพราะมันเป็นข้อโต้แย้งที่แข็งแกร่งที่สุดที่ฝ่าย Qwen มี โมเดลที่ประกาศออกมาแล้วแต่ยังไม่เปิดตัวย่อมไม่มีตัวเลขความเร็วที่วัดได้ตามนิยาม Alibaba ไม่ได้ปฏิเสธที่จะเผยแพร่ตัวเลขที่ไม่ดี แต่กำลังปฏิเสธที่จะเผยแพร่ตัวเลขใด ๆ และเหตุผลอาจเป็นเพียงว่าสิ่งนั้นยังไม่มีอยู่ในรูปแบบที่ใครจะรันได้ สถาปัตยกรรมของ Qwen3.8-Flash-Next — sparse attention, N-gram embeddings, จำนวนพารามิเตอร์ที่ใช้งานจริงต่ำมาก — เป็นการออกแบบที่มุ่งตรงไปที่เศรษฐศาสตร์ของการทำ inference และข้ออ้างเรื่องต้นทุนการเทรนของ Alibaba เองก็ชี้ว่าตระกูลนี้ถูกสร้างขึ้นเพื่อให้เสิร์ฟได้อย่างประหยัดและรวดเร็ว นั่นคือการคาดการณ์ ไม่ใช่ข้อเท็จจริง

ความไม่สมมาตรที่อยุติธรรมแต่มีจริงนั้นอยู่ที่อื่น โหมดเร็วของ Anthropic เป็นผลิตภัณฑ์ที่มีราคา มีขีดจำกัดอัตราการใช้งาน มีการตอบกลับ 429 แยกต่างหาก และมีฟิลด์ usage.speed ที่รายงานว่าจริง ๆ แล้วคุณได้ความเร็วระดับใด มันถูกซื้อและถูกวัดผล สไลด์ในงานประชุมเกี่ยวกับโมเดลที่กำลังเทรนไม่ใช่ทั้งสองอย่างนั้น เมื่ออาลีบาบาส่ง Qwen 4 Max ออกมาจริง มันจะถูกวัดเทียบกับคู่แข่งที่บอกตลาดไปแล้วว่าความเร็วมีมูลค่าเท่าใด — 8.00 และ 40.00 ดอลลาร์ต่อล้าน สำหรับความเร็วที่เพิ่มขึ้น 2.5 เท่า — และอาลีบาบาจะต้องตอบกลับด้วยค่าเริ่มต้นที่เร็วขึ้นหรือถูกกว่า

กำลังรันครึ่งหนึ่งของการเปรียบเทียบนี้ที่มีเอนด์พอยต์

การตัดสินใจที่เกิดขึ้นภายในสิ่งที่ไม่สามารถเปรียบเทียบให้เสร็จสมบูรณ์ได้นั้นไม่ใช่ความอัมพาต หากแต่เป็นเพียงการตัดสินใจที่เล็กลงเท่านั้น ทุกวันนี้มีผู้ให้บริการอยู่สามราย และมีอยู่หนึ่งรายที่ไม่มี

Claude Opus 5.5 สามารถกำหนดเส้นทางได้ในชื่อ anthropic/claude-opus-5.5 ในราคาตามรายการที่ Anthropic ประกาศ โดยบวกเพิ่ม 0% — อัตราของผู้ให้บริการถูกส่งผ่านไปโดยไม่ปรับเปลี่ยน ดังนั้น $4.00 และ $20.00 คือสิ่งที่ปรากฏบนบิล แทนที่จะเป็นยอดเทียบเท่าที่บวกเพิ่ม และหากผู้ให้บริการลดราคา ก็จะถึงคีย์ของคุณภายในวันเดียวกัน Qwen3.8-Max สามารถกำหนดเส้นทางได้ในชื่อ qwen/qwen3.8-max ที่ราคา $2.00 และ $6.00 โดยมีเช็กพอยต์ที่ระบุวันที่ คือ Qwen3.8-Max (0902) อยู่เคียงข้างภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน ทั้งสองตอบสนองบนเอนด์พอยต์ที่เข้ากันได้กับ OpenAI และเอนด์พอยต์ที่เข้ากันได้กับ Anthropic อันเดียวกัน ภายใต้คีย์เดียวและบิลเดียวสำหรับโมเดลมากกว่า 200 รายการ — ซึ่งหมายความว่าการเปรียบเทียบข้างต้นสามารถทดสอบกับทราฟฟิกของคุณเองได้ แทนที่จะเทียบกับบทความบล็อก เพียงแค่เปลี่ยนสตริงโมเดล

Qwen 4 Max ไม่สามารถกำหนดเส้นทางบน OrcaRouter ได้ และระดับใด ๆ ของ Qwen 4 ก็เช่นกัน แคตตาล็อกไม่มีรายการสำหรับตระกูลนี้เลย ซึ่งเป็นสถานะที่ถูกต้องสำหรับโมเดลที่ยังไม่มีวันวางจำหน่าย เมื่อระดับต่าง ๆ เหล่านี้ออกจำหน่าย พวกมันจะปรากฏในแคตตาล็อกเดียวกัน และจนถึงตอนนั้น เราเตอร์ก็ยังทำสิ่งที่มีประโยชน์กับคำถามที่พวกมันเป็นตัวแทน นโยบายการกำหนดเส้นทางคือที่ที่คำถามว่า "เร็วพอหรือยัง" ควรอยู่: DSL การกำหนดเส้นทางสามารถส่งส่วนของทราฟฟิกที่ไวต่อความหน่วงไปยังโมเดลที่เร็วกว่า และปล่อยส่วนที่เหลือไว้บน Claude Opus 5.5 ที่ความเร็วมาตรฐาน ดังนั้นงานที่ต้องการความเร็วเอาต์พุต 2.5 เท่าจึงซื้อสิ่งนั้นสำหรับการเรียกที่ต้องการ แทนที่จะจ่ายอัตราเป็นสองเท่าทั่วทั้งฟลีต การสลับไปใช้ระบบสำรองอัตโนมัติครอบคลุมทิศทางตรงกันข้าม — เส้นทางที่เสื่อมประสิทธิภาพจะถูกแก้ไปยังผู้ให้บริการรายอื่นแทนที่จะกลายเป็นข้อผิดพลาด ทั้งสองอย่างไม่ใช่สิ่งทดแทนการตัดสินใจเรื่อง Qwen 4 Max ทั้งคู่เป็นวิธีทำงานต่อไปได้ในขณะที่การตัดสินใจนั้นยังไม่ถูกทำ

A screenshot of the Artificial Analysis model page for Claude Opus 5.5 (labelled 'Claude Opus 5.5 (Max, Default Fallback)', Proprietary model, released September 2026, captured October 16, 2026), showing the Intelligence, Speed, Cost and Verbosity tiles with input $4.00 and output $20.00, and the summary line stating the model scores 58 on the Artificial Analysis Intelligence Index.

สิ่งที่ควรจับตา และสิ่งที่ต้องทำเพื่อเปลี่ยนหน้านี้

สามประการจะทำให้การวิเคราะห์ข้างต้นต้องเขียนใหม่ และแต่ละประการล้วนตรวจสอบได้

ก่อนอื่น ขอโมเดลการ์ดของ Alibaba สำหรับ Qwen 4 สักระดับหนึ่ง ที่มีราคาและหน้าต่างบริบทระบุอยู่บนนั้น จนกว่าจะถึงตอนนั้น ฝั่ง Qwen ของการเปรียบเทียบก็เป็นแค่ข่าวประชาสัมพันธ์

ประการที่สอง ตัวเลขความหน่วงของ Qwen 4 จากแหล่งอิสระรายใดก็ตาม ทันทีที่มีตัวเลขดังกล่าว แกนความเร็วก็จะไม่เป็นเรื่องฝ่ายเดียวอีกต่อไป และเมื่อพิจารณาสถาปัตยกรรมที่ Alibaba กำลังเปิดตัว ก็ไม่ปลอดภัยที่จะสันนิษฐานว่าผลจะออกมาแย่สำหรับพวกเขา ตระกูลที่ออกแบบโดยอิงเส้นทางการอนุมานซึ่งมีพารามิเตอร์ทำงาน 6 พันล้านตัวอาจเร็วมากก็ได้ มันเพียงแค่ไม่เคยต้องพิสูจน์เรื่องนี้กับคู่แข่งที่ขายความเร็วแบบคิดต่อล้านโทเคน

ประการที่สาม และเป็นสิ่งที่ตรวจสอบได้ด้วยต้นทุนต่ำที่สุด คือว่า Anthropic จะขยายการปฏิบัติแบบวันที่ 15 ตุลาคม ไปยังส่วนที่เหลือของสาย Opus หรือไม่ โหมดเร็วสำหรับ Claude Opus 5 และ Claude Opus 4.8 ยังคงอยู่ในพรีวิวสำหรับการวิจัย โดยยังต้องใช้ beta header ดังนั้นระดับความเร็วแบบบริการตนเองที่ไม่ต้องขออนุมัติจึงมีเฉพาะใน Claude Opus 5.5 เท่านั้นในปัจจุบัน หากมันแพร่กระจายออกไป "โหมดเร็วพร้อมใช้งาน" จะกลายเป็นคุณสมบัติของแพลตฟอร์มแทนที่จะเป็นของโมเดลใดโมเดลหนึ่ง และคำถามเรื่องระดับพรีเมียมก็เปลี่ยนรูปไปอีกครั้ง

จนกว่าอย่างน้อยหนึ่งในนั้นจะเป็นจริง คำตัดสินที่ตรงไปตรงมาก็แคบแต่ใช้ได้: ถ้าคุณกำลังเลือกเรือธงเพื่อสร้างบนมันในไตรมาสนี้ คุณกำลังเลือกระหว่างโมเดลที่มีราคาที่ประกาศไว้ มีความเร็วที่ประกาศไว้ และมีระดับที่เร็วกว่าซึ่งประกาศไว้ กับโมเดลที่มีแค่ชื่อ ซื้อตัวที่มี endpoint จับตาดูตัวที่มีสไลด์ — และปฏิบัติกับ "Qwen 4 Max จะถูกกว่า" เป็นข้ออ้างที่ยังไม่ได้รับการยืนยันอย่างที่มันเป็นอยู่ในตอนนี้ เพราะรุ่น Qwen 3.8 ได้แสดงให้เห็นแล้วว่าข้อได้เปรียบต่อโทเคนสามเท่าสามารถหดเหลือ 10 เปอร์เซ็นต์ได้ เมื่อคุณนับโทเคนที่แต่ละโมเดลใช้ไปเพื่อทำงานให้เสร็จ

A screenshot of the OrcaRouter model page for Qwen3.8-Max (qwen/qwen3.8-max, captured October 16, 2026, English UI), breadcrumbed Home / Models / Qwen, showing the qwen/qwen3.8-max model ID, text-plus-image-plus-video input and text output, the Vision, Tools, JSON and Reasoning tags, the listing date 'by Qwen - 2026-08-03', and the on-page nav for Pricing, Performance, Public benchmarks and How it compares.

ไม่มีสิ่งใดในนั้นที่เป็นเพียงข้อสันนิษฐาน: ความล้มเหลวของ AI และเหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับเอเจนต์ซึ่งได้รับการบันทึกไว้ ที่อยู่เบื้องหลังการเปิดตัวแบบนี้ ถูกรวบรวมไว้ใน the OrcaRouter AI Incident Archive โดยแต่ละรายการมีแหล่งที่มา ระดับความรุนแรง ระดับความเชื่อมั่น และสถานะข้อโต้แย้งของตนเอง

การเปรียบเทียบในบทความนี้2

ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube