Thẻ tiêu đề hero cho phần so sánh giữa Muse Spark Open và Muse Spark, với phụ đề 'Một bên đến dưới dạng tệp và giấy phép, bên kia dưới dạng endpoint và bảng giá'. Hai thẻ nằm ở hai bên của một đường phân cách mảnh: thẻ bên trái được dán nhãn Muse Spark Open và ghi '816B tổng / 42B hoạt động' cùng 'tải xuống, có kiểm soát truy cập, Muse Model License'; thẻ bên phải được dán nhãn Muse Spark và ghi 'chỉ có API được host' cùng '$1.25 vào / $4.25 ra'. Logo OrcaRouter được ghép ở góc dưới cùng bên phải.
Guides & Insights

Muse Spark Open vs Muse Spark: Bạn đánh đổi điều gì khi Meta trao cho bạn các trọng số

Tác giả

Magnus Corvin

Ngày đăng

Mô hình mới nhất · 20Xem tất cả mô hình →
Benchmark: Artificial Analysis · cập nhật hằng ngày
Quay lại tất cả bài viết

Thứ mà người ta thực sự muốn so sánh khi gõ "Muse Spark Open vs Muse Spark" không phải là hai mô hình — mà là hai mô hình phân phối khoác chung một cái tên trong cùng gia đình. Muse Spark Open là mô hình mixture-of-experts thưa, 816 tỷ tham số, trọng số mở mà Meta công bố ngày 15 tháng 10 năm 2026, có thể tải về theo Muse Model License, nhận đầu vào là văn bản, hình ảnh, video và âm thanh, đầu ra là văn bản. Muse Spark là dòng dịch vụ đóng, được lưu trữ (hosted) của cùng gia đình — mô hình gốc từ tháng 4 năm 2026, rồi lần lượt Muse Spark 1.1, 1.2 và 1.3 — được bán theo token qua Model API của Meta và không thể truy cập bằng bất kỳ cách nào khác. Một bên đến dưới dạng một tệp và một giấy phép; bên kia đến dưới dạng một endpoint và một bảng giá. Gần như mọi khác biệt thực tiễn giữa chúng đều bắt nguồn từ chính sự phân nhánh đó.

Đầu tiên, một vấn đề về tên gọi cần được làm rõ

“Muse Spark” không kèm số phiên bản thì thực sự mơ hồ, và sự mơ hồ ấy còn tệ hơn khi giờ đây đã có một sản phẩm anh em mở.

• Muse Spark, không phiên bản — mô hình gốc, phát hành tháng 4 năm 2026, ngữ cảnh 262K token trên danh sách của Artificial Analysis, hỗ trợ đầu vào văn bản, hình ảnh và giọng nói.

• Muse Spark 1.1 và 1.2 — lần lượt vào tháng 7 và tháng 8 năm 2026, cả hai đều ở cửa sổ ngữ cảnh 1M token của dòng sản phẩm.

• Muse Spark 1.3 — tháng 9 năm 2026, phiên bản được Meta đánh dấu là hiện hành và khuyến nghị cho công việc mới.

• Muse Spark Open — một bản phát hành trọng số mở riêng biệt, không phải một phiên bản thuộc dòng đóng, và cũng không phải là bản kế nhiệm của 1.3.

Và điều thứ tư thường bị nhầm lẫn với tất cả những điều trên: Muse Glimmer, một mô hình mở dense 30B theo Apache 2.0 từ cùng nhóm nghiên cứu. Ai đó tìm kiếm "open Meta Muse model" và dừng lại ở Glimmer đã tìm thấy một mô hình trọng số mở thật sự, nhưng lại là mô hình sai. Muse Spark Open là mô hình 816B; Glimmer là mô hình nhỏ chạy cục bộ.

Hai bên là gì, trên giấy tờ

Sáu khía cạnh, cả hai phía, sử dụng các số liệu do nhà cung cấp công bố và danh sách độc lập của Artificial Analysis khi có.

• Trọng số — Muse Spark Open: có thể tải xuống, tổng 816B / 42B hoạt động, kho lưu trữ có kiểm soát truy cập, các checkpoint BF16 và NVFP4. Muse Spark (dòng đóng): không có trọng số, không có giấy phép, không thể tải xuống cho bất kỳ phiên bản nào, kể cả 1.3.

• Đầu vào — Mở: văn bản, hình ảnh, video và âm thanh theo Meta, cùng văn bản, hình ảnh, giọng nói và video theo danh sách của Artificial Analysis. Closed 1.2: văn bản, hình ảnh, giọng nói và video theo Artificial Analysis. Hai nguồn đồng ý về danh sách phương thức của mô hình mở; điều mà cả hai chưa công bố là một phép đo cho đường âm thanh hoặc video.

• Đầu ra — chỉ văn bản, cả hai bên. Không bên nào tạo hình ảnh, âm thanh hoặc video.

• Ngữ cảnh — 1.048.576 token cho Open và cho 1.1, 1.2 và 1.3. Muse Spark gốc chưa đánh phiên bản nằm thấp hơn, ở mức 262K.

• Giấy phép và điều khoản — Mở: Muse Model License với yêu cầu ghi công và điều khoản model-as-a-service áp dụng khi doanh thu liên kết hằng năm vượt $20M. Đóng: điều khoản API thương mại, với gói "Contributor" được giảm giá, đổi mức giá thấp hơn lấy quyền huấn luyện trên prompt và completion của bạn.

• Giá — Open: Meta không đặt mức nào, vì Meta không cung cấp nó. Số tiền bạn trả hoặc là cho phần cứng của chính bạn, hoặc là mức mà một nền tảng suy luận tính phí. Closed 1.3: 1,25 đô la cho mỗi triệu token đầu vào, 4,25 đô la cho mỗi triệu token đầu ra, 0,15 đô la cho mỗi triệu token đầu vào được lưu trong bộ nhớ đệm, với một biến thể Contributor ở mức 0,10 / 0,20 / 0,002 đô la.

Những con số độc lập, và lưu ý trung thực về chúng

Artificial Analysis là bên thứ ba duy nhất có danh sách công khai cho cả hai phía của so sánh này, khiến nó trở thành nơi duy nhất mà một phép đọc so sánh tương đương thậm chí có thể thực hiện được — với một dấu hoa thị mà nó không hề che giấu: nó đánh giá các mô hình trọng số mở với các mô hình trọng số mở khác cùng lớp kích thước, và các mô hình độc quyền với các mô hình độc quyền lẫn mở trong cùng dải giá. Cũng cần lưu ý rằng các số liệu của dòng đóng bên dưới là các phép đo của chính Artificial Analysis đối với các endpoint được host, trong khi Index và tốc độ của mô hình mở đến từ danh sách được host của cùng nhà phân tích đó về một mô hình mà không ai bắt buộc phải host. Do đó, các điểm số có thể so sánh về chiều hướng, chứ không phải là những tương đương đã được kiểm toán.

• Muse Spark Open (xhigh) — Intelligence Index 39, đầu vào văn bản, hình ảnh, giọng nói và video, tốc độ đầu ra 103,4 token mỗi giây, giá hosted niêm yết $1,25 đầu vào / $4,25 đầu ra, $0,84 mỗi tác vụ index.

• Muse Spark 1.2 (xhigh) — Chỉ số Trí tuệ 40, đầu vào văn bản, hình ảnh, giọng nói và video, 361,4 token mỗi giây, 1,25 USD vào / 4,25 USD ra, 0,97 USD mỗi tác vụ chỉ số. Trang của nó hiện có thông báo ngừng hỗ trợ trỏ tới 1.3.

• Muse Spark 1.3 (max) — Intelligence Index 48, đầu vào văn bản, hình ảnh và video, 121.9 token mỗi giây, $1.25 đầu vào / $4.25 đầu ra, $1.60 mỗi tác vụ chỉ mục.

• Muse Spark gốc — Chỉ số Trí tuệ 31, ngữ cảnh 262K, tốc độ và chi phí chưa được đo, được đánh dấu là ngừng hỗ trợ.

Hình dạng của danh sách đó mới là phần thú vị. Mô hình mở không đánh bại được dòng mô hình đóng. Nó đạt điểm thấp hơn 1.2 đã bị ngừng hỗ trợ một điểm và thấp hơn 1.3 chín điểm ở thiết lập suy luận tối đa — và nó làm vậy trong khi chậm hơn 1.2 khoảng ba lần rưỡi. Thứ nó thắng được là chi phí mỗi tác vụ: $0.84 so với $1.60 của 1.3 trên cùng chỉ số, con số mỗi tác vụ rẻ nhất trong cả dòng. Vậy nên sự đánh đổi không phải là năng lực, và cũng không hẳn là giá trên mỗi token, vì mọi mục niêm yết được lưu trữ trong bảng này đều báo cùng mức $1.25 / $4.25. Đó là khả năng kiểm soát.

Một con số trong bảng đó đáng bị hoài nghi hơn là được trích dẫn. Giá dịch vụ lưu trữ được niêm yết của Muse Spark Open giống hệt giá niêm yết của Meta cho Muse Spark 1.3 bản đóng, đến từng xu, trên cả ba cột. Đó có thể là một mức giá cân bằng thị trường thực sự, hoặc cũng có thể là một nhà phân tích đang điền vào ô đó bằng bảng giá của mô hình anh em trong lúc mức giá của chính mô hình vẫn đang được xác lập. Cho đến khi một hóa đơn thực tế từ nhà cung cấp xác nhận điều này, hãy coi các số liệu chi phí của Open là tạm thời và của 1.3 là do nhà cung cấp công bố.

Cái giá mà giấy phép mở bắt bạn phải trả mà API không bao giờ bắt bạn trả.

Giấy phép là nơi hai con đường rẽ hướng rõ rệt nhất, và đây là phần mà hầu hết độc giả chỉ đọc lướt qua.

Điều bạn nhận được một cách rõ ràng: quyền tự do sử dụng, sao chép, sửa đổi, tinh chỉnh, chưng cất, hợp nhất, công bố, cấp phép lại và bán các sản phẩm phái sinh, với việc Meta tuyên bố không sở hữu đầu ra. Hai điều kiện được áp thêm lên trên đó.

• Ghi công — giấy phép yêu cầu hiển thị nổi bật “Built with Muse Spark Open” trong giao diện của bất kỳ sản phẩm nào sử dụng mô hình hoặc một sản phẩm phái sinh, hoặc trong tài liệu, trang web hay menu cài đặt của sản phẩm đó.

• Điều kiện kích hoạt mô hình dưới dạng dịch vụ — nếu bạn hoặc các bên liên kết của bạn cung cấp cho bên thứ ba quyền truy cập vào mô hình như một sản phẩm hoặc dịch vụ qua API, và tổng doanh thu gộp vượt quá 20 triệu USD trong bất kỳ mười hai tháng liên tiếp nào, thì bạn phải thông báo cho Meta và ký một thỏa thuận riêng trước tiên. Việc sử dụng nội bộ, nghiên cứu và việc đưa mô hình vào sản phẩm không dùng API của chính bạn đều được loại trừ.

• Truy cập có kiểm soát — bản thân tệp tải xuống được kiểm soát truy cập, với một biểu mẫu yêu cầu cung cấp họ tên pháp lý đầy đủ, ngày sinh và tổ chức kèm mã định danh doanh nghiệp, và không thể chỉnh sửa sau khi gửi.

Đặt điều đó bên cạnh các điều khoản của dòng đóng, và sự so sánh sẽ đảo ngược. Con đường API không hỏi gì về việc ghi công, không áp đặt ngưỡng doanh thu, và không liên quan đến giấy tờ nào ngoài một chiếc khóa. Điều nó thực sự hỏi là câu hỏi về dữ liệu: ở gói Contributor, Meta có thể huấn luyện trên các prompt và completion của bạn, và chính điều đó khiến nó rẻ hơn khoảng mười lần ở đầu vào và rẻ hơn gấp hơn hai mươi lần ở đầu ra. Lời hứa của gói Standard đóng thì ngược lại — dữ liệu của bạn không được dùng để huấn luyện.

Chi phí thực tế để vận hành mỗi lộ trình

So sánh trên tiêu đề giữa “$0 mỗi token so với $1,25 mỗi triệu” là sai theo cả hai hướng, nên đáng để định giá một cách trung thực.

• Datacentre BF16 — công thức của chính Meta chạy toàn bộ checkpoint trên bốn nút, mỗi nút tám GPU H200, ở tensor parallelism 32. Trọng số mở không xóa bỏ hóa đơn phần cứng; chúng chỉ chuyển nó sang bảng cân đối kế toán của bạn.

• Datacentre NVFP4 — bản dựng 4-bit được tài liệu hóa trên một nút B200 duy nhất, với cấu hình tham chiếu SGLang của Meta trải rộng trên bốn GPU GB300.

• Desktop — lựa chọn thực sự mới. Hai máy Mac Studio với chip M5 Ultra chứa được một checkpoint BF16 đầy đủ, vì mỗi máy cung cấp tối đa 512GB bộ nhớ hợp nhất ở băng thông 1.2TB/s. Một phép lượng tử hóa 2-bit được nhóm Hugging Face và llama.cpp thử nghiệm đã chạy trên một chiếc M3 Ultra 512GB duy nhất ở tốc độ 18 token mỗi giây, sử dụng 304GB, vẫn còn chỗ trống cho cache.

• Cái bẫy ngữ cảnh, trên cả hai con đường — ở cửa sổ đầy đủ 1M token trong BF16, chỉ riêng KV cache đã ngốn tới khoảng 266GB. Mua trọng số không có nghĩa là mua được cửa sổ đó; trên một hosted endpoint, cùng mức trần ấy nằm sau một mức giá theo token cũng tăng theo đúng cách như vậy.

Dòng đóng không có mục tương đương với hàng dành cho máy để bàn. Không có cấu hình nào để Muse Spark 1.3 chạy trên phần cứng bạn sở hữu, ở bất kỳ mức lượng tử hóa nào, ở bất kỳ tốc độ nào.

A two-column comparison scoreboard titled 'Muse Spark Open vs Muse Spark — the scoreboard'. The left column, Muse Spark Open, reads: weights downloadable and gated; inputs text, image, video and audio; context 1,048,576 tokens; Intelligence Index 39; output speed 103.4 tokens per second; terms Muse Model License with a $20M API clause. The right column, Muse Spark, reads: weights none, hosted only; inputs text, image, speech and video; context 1,048,576 tokens; Intelligence Index 48 at 1.3 max; output speed 361.4 tokens per second at 1.2; terms API terms at $1.25 in and $4.25 out. A footer line reads that the open model's figures are vendor specification plus one independent listing, the closed line's are per Artificial Analysis, and the comparison is class-relative rather than like-for-like. OrcaRouter logo composited bottom-right.

Nên chọn cái nào, tùy từng tình huống

Quy tắc quyết định hẹp hơn so với những gì mà hoạt động tiếp thị của cả hai phía gợi ý.

• Nếu khối lượng công việc của bạn lấy năng lực làm yếu tố then chốt và bạn cần câu trả lời tốt nhất mà dòng mô hình này có thể tạo ra hôm nay, thì dòng đóng sẽ thắng — và thắng không hề sát nút: 1.3 ở mức suy luận tối đa đạt điểm cao hơn mô hình mở chín điểm chỉ số, còn mô hình mở thì chậm hơn.

• Nếu ràng buộc của bạn là các prompt không được rời khỏi hạ tầng do bạn kiểm soát, hoặc bạn cần tinh chỉnh, hợp nhất hay chưng cất, thì trọng số mở là lựa chọn duy nhất trong dòng sản phẩm. Không điều nào đúng với bất kỳ phiên bản Muse Spark nào.

• Nếu bạn muốn kết quả rẻ nhất tính theo mỗi tác vụ trong họ mô hình này, tác vụ index $0.84 của mô hình mở là con số thấp nhất trên bảng — nhưng đây cũng là con số ít được kiểm chứng nhất trên bảng, và nó còn phụ thuộc vào nền tảng bạn chạy nó.

• Nếu bạn muốn đánh giá một trong hai mô hình trên lưu lượng thật trước khi cam kết, thì chính sự tách biệt này là lý lẽ cho một endpoint duy nhất: Muse Spark 1.2 là một trong hai mô hình Muse mà OrcaRouter định tuyến, theo giá niêm yết của Meta với mức markup 0%, nên thay đổi giá đã công bố sẽ đến được khóa của bạn mà không cần đàm phán lại. Muse Spark Open không có trong danh mục của chúng tôi và chúng tôi không khẳng định là có — nó là mô hình bạn tải xuống, không phải mô hình bạn gọi. Chúng tôi cũng không định tuyến Muse Spark 1.3; hai phiên bản chúng tôi cung cấp là 1.2 và 1.1.

Điều mà lớp định tuyến mang lại trong trường hợp cụ thể này không phải là một khoản giảm giá, mà là một lối thoát. Một API duy nhất cho hơn 200 mô hình, tự động chuyển đổi dự phòng khi nhà cung cấp suy giảm, và một DSL định tuyến có thể chuyển lưu lượng giữa các mô hình bằng cấu hình — tất cả đều khiến việc lựa chọn giữa mở và đóng không còn là một cuộc di trú. Một mô hình ra mắt cách đây một ngày với chỉ một chỉ số từ nhà phân tích và không có khả năng tái lập chính là trường hợp bạn muốn có tùy chọn chuyển lưu lượng mà không cần thay đổi mã phía sau.

A screenshot of OrcaRouter's model page for Meta Muse Spark 1.2, showing the model path meta/muse-spark-1.2, input of text, image, video, file and audio with text output, a 1,048,576-token context window, list pricing of $1.25 per 1M input tokens and $4.25 per 1M output tokens, a 4.38 second median time to first token and 3.6M requests, public benchmarks by Meta dated 2026-08-05, and an OpenAI-compatible code sample pointing at the OrcaRouter base URL.

Phần mà cả hai bên đều chưa giải quyết

Hai câu hỏi còn bỏ ngỏ vẫn lơ lửng trên phép so sánh này, và không câu nào ngã ngũ theo hướng một kết luận dứt khoát.

Điều đầu tiên là đo lường. Bảng điểm của chính Meta cho Muse Spark Open do nhà cung cấp tự báo cáo và mang tính tương đối theo bộ kiểm thử, còn báo cáo an toàn mà bài đăng ra mắt của nó trỏ tới được mô tả là sắp ra mắt thay vì đã được công bố. Bức tranh độc lập chỉ là một chỉ số của nhà phân tích, một con số tốc độ và một danh sách phương thức — và danh sách đó đồng tình với nhà cung cấp về thông số kỹ thuật, trong khi không nói gì về việc đường nào trong bốn đường đầu vào đó thực sự đã được đo lường. Chín điểm chỉ số là một khoảng cách lớn, và hiện tại đó là khoảng cách được đo trên các lớp mô hình khác nhau bởi một bên duy nhất.

Điều thứ hai là liệu trọng số mở có thay đổi hướng đi của dòng mô hình này chút nào không. Meta hiện đã công bố một mô hình ở quy mô này trong khi vẫn giữ mọi phiên bản của dòng đóng là độc quyền, và bản phát hành mở nằm dưới mẫu chủ lực dòng đóng về năng lực chứ không ngang hàng với nó. Đó là một chiến lược mạch lạc — phần tiên phong vẫn được host, diện mạo của thế hệ trước trở thành một bản tải xuống — và đó là chiến lược mà Meta chưa từng nêu ra. Nếu một Muse Spark Open trong tương lai ngang bằng với dòng đóng khi phát hành, sự so sánh này sẽ không còn tồn tại. Cho đến lúc đó, cách hiểu trung thực là trọng số mở đã mang lại cho bạn kiến trúc của dòng mô hình và cửa sổ ngữ cảnh của nó, đổi lại là năng lực bị giảm bớt, và nó đã không mang lại cho bạn phần tiên phong.

A screenshot of the Artificial Analysis model page for Muse Spark Open (Xhigh), showing an Intelligence Index of 39 at rank 9 of 118 with pricing of $1.25 per 1M input and $4.25 per 1M output tokens and $0.84 per Intelligence Index task, output speed of 103.4 tokens per second, a specification panel listing a 1M context window, 816B total and 42B active parameters, the Muse Model License and Hugging Face weights, and a per-provider benchmark section inviting comparison against the rest of the open-weight class.

Những so sánh như thế này cũng là nơi các kiểu thất bại lộ diện: các sự cố AI và lỗi agent được ghi nhận đằng sau các mô hình thuộc lớp này được tập hợp trong Kho lưu trữ Sự cố AI OrcaRouter, trong đó mỗi mục đều có nguồn riêng, mức độ nghiêm trọng, xếp hạng độ tin cậy và cờ tranh chấp.

So sánh trong bài viết này1

Phát hiện từ bài viết này · Benchmark: Artificial Analysis · cập nhật hằng ngày