การ์ดชื่อเรื่องที่อ่านว่า 'Kimi K3 กับ GLM-5.3' บนการแบ่งสองคอลัมน์: คอลัมน์ซ้ายที่มีหัวข้อ 'Kimi K3' มีป้ายแคปซูล '$3.00 อินพุต / $15.00 เอาต์พุต', 'พารามิเตอร์ 2.8T, รับภาพได้' และ 'AA Index 44' คอลัมน์ขวาที่มีหัวข้อ 'GLM-5.3' มี '$1.40 อินพุต / $4.40 เอาต์พุต', 'พารามิเตอร์ 743B, ข้อความเท่านั้น' และ 'AA Index 45' และป้ายกำกับที่จัดกึ่งกลางบนเส้นแบ่งอ่านว่า 'หนึ่งจุดดัชนี, 3.41 เท่าบนเอาต์พุต' โลโก้ OrcaRouter ถูกคอมโพสิตไว้ที่มุมขวาล่าง
Guides & Insights

Kimi K3 vs GLM-5.3: ต่างกันแค่หนึ่งจุดดัชนี แต่ราคาเอาต์พุตเป็นสามเท่า

ผู้เขียน

Rowan Sterling

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

Kimi K3 และ GLM-5.3 เป็นสองโมเดล open-weight ที่แข็งแกร่งที่สุดบนกระดานจัดอันดับปัจจุบัน และตารางคะแนนทำให้ทั้งสองห่างกันเพียงหนึ่งคะแนน Kimi K3 ของ Moonshot AI ซึ่งประกาศเมื่อวันที่ 16 กรกฎาคม 2026 และเปิดน้ำหนักเมื่อวันที่ 27 กรกฎาคม ได้ 44 บน Intelligence Index เวอร์ชันวันที่ 13 ตุลาคมของ Artificial Analysis ส่วน GLM-5.3 ของ Z.ai ซึ่งประกาศเมื่อวันที่ 14 สิงหาคมและเปิดให้ใช้ผ่าน API เมื่อวันที่ 18 สิงหาคม ได้ 45 สองโมเดล open-weight หนึ่งคะแนนดัชนี และส่วนต่างราคาที่ไม่ใช่แค่หนึ่งคะแนน: Kimi K3 ตั้งราคาที่ $3.00 ต่อโทเค็นอินพุตหนึ่งล้านโทเค็น และ $15.00 ต่อโทเค็นเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเค็น ขณะที่ GLM-5.3 อยู่ที่ $1.40 และ $4.40 นั่นคือแพงกว่าสำหรับอินพุต 2.14 เท่า และแพงกว่าสำหรับเอาต์พุต 3.41 เท่า โดยจ่ายให้โมเดลที่ได้คะแนนต่ำกว่า ส่วนที่เหลือของการเปรียบเทียบนี้ว่าด้วยสิ่งที่ทำให้การจ่ายเพิ่มนั้นสมเหตุสมผล เพราะสำหรับเวิร์กโหลดส่วนใหญ่แล้ว รายการเหตุผลนั้นมีไม่กี่ข้อ

เหตุผลที่ทั้งสองใกล้กันขนาดนี้ก็คือ พวกมันแก้ปัญหาเดียวกันจากทิศทางเดียวกัน ทั้งคู่เป็นโมเดลแบบ mixture-of-experts ที่มีหน้าต่างบริบทขนาด 1 ล้านโทเคน และมีน้ำหนักโมเดลแบบเปิดบน Hugging Face ภายใต้สัญญาอนุญาตแบบกำหนดเองที่จำกัดการใช้งานเชิงพาณิชย์ ทั้งคู่เป็นโมเดลให้เหตุผลที่ใช้การคิดแบบขยายเป็นค่าเริ่มต้น ตัวหนึ่งมีขนาดใหญ่กว่าอีกตัวราวสองเท่าและรับภาพได้ ส่วนอีกตัวเล็กกว่า เร็วกว่า ถูกกว่า และรองรับเฉพาะข้อความ การแลกเปลี่ยนนั้น — รูปแบบและขนาดแลกกับต้นทุนและความเร็ว — คือการตัดสินใจทั้งหมด และทุกอย่างด้านล่างคือการแจกแจงรายละเอียดของการแลกเปลี่ยนนี้

หมายเหตุเกี่ยวกับตัวเลข: คะแนนดัชนี ความเร็ว และตัวเลขค่าใช้จ่ายมาจากดัชนีปัจจุบันของ Artificial Analysis ที่บันทึกไว้ ณ วันที่ 13 ตุลาคม 2026 และดัชนีนี้ได้รับการปรับปรุงใหม่ในเดือนกันยายน จึงไม่สามารถเปรียบเทียบกับตัวเลขในวันเปิดตัวของทั้งสองแล็บได้ คะแนนแบบทดสอบมาตรฐานที่ระบุว่าเป็นของ Moonshot หรือ Z.ai เป็นผลการรันของแล็บนั้นเอง ส่วนการวัดผล exploit ด้านล่างนี้เป็นของแล็บที่สาม และมีการระบุไว้เช่นนั้นในจุดที่ปรากฏ

หกบรรทัด เรียงเคียงกัน

• ราคา — Kimi K3 $3.00 ต่อล้านโทเคนขาเข้า / $15.00 ขาออก เทียบกับ GLM-5.3 $1.40 ขาเข้า / $4.40 ขาออก คิดเป็น 2.14 เท่าสำหรับขาเข้า และ 3.41 เท่าสำหรับขาออก

• อินพุตแบบแคช — Kimi K3 ราคา $0.30 ต่อล้าน ด้วยส่วนลด 90% โดยการเขียนแคชถูกคิดค่าบริการแยกต่างหากที่ $3.00 (5 นาที) หรือ $6.00 (1 ชั่วโมง) GLM-5.3 มีส่วนลด 81% จากส่วนผสมแบบถ่วงน้ำหนัก 7:2:1 ของแคชต่ออินพุตต่อเอาต์พุตของ Artificial Analysis ช่องว่างอยู่ที่ $2.31 ต่อล้าน เทียบกับ $0.90 — ค่าธรรมเนียมการเขียนแคชเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้อัตราแบบถ่วงน้ำหนักของ K3 แย่กว่าที่อัตราตามป้ายราคาบ่งชี้

• คะแนนอิสระ — GLM-5.3 ได้ 45 คะแนน เป็นอันดับสองจากโมเดลน้ำหนักเปิด 116 ตัวที่ติดตามอยู่ Kimi K3 ได้ 44 คะแนน เป็นอันดับสาม ต่างกันแค่หนึ่งจุดบนสเกลแบบผสม และดัชนีไม่ได้แนบช่วงความเชื่อมั่นมาให้ ดังนั้นให้ถือว่าการจัดอันดับนี้เสมอกัน และให้มองว่าส่วนต่างราคาต่างหากคือสัญญาณจริง

• ความเร็ว — GLM-5.3 66.9 โทเคนเอาต์พุตต่อวินาที โดยใช้เวลาถึงโทเคนแรก 3.32 วินาที; Kimi K3 43.0 โทเคนต่อวินาที โมเดลที่ถูกกว่าเร็วกว่าประมาณ 55% เช่นกัน

• ขนาดและโมดัลลิตี — Kimi K3 เป็นโมเดลขนาด 2.8 ล้านล้านพารามิเตอร์ ที่มี 104B active ต่อโทเคน รับข้อความและภาพแล้วคืนค่าเป็นข้อความ GLM-5.3 เป็นแบบข้อความเท่านั้น Z.ai ระบุว่ามีพารามิเตอร์รวม 743B โดยมี active ประมาณ 40B; Artificial Analysis ระบุไว้ที่ 753B ในหน้าโมเดลของตน ซึ่งเป็นความคลาดเคลื่อน 10B ระหว่างเนื้อหาของแล็บเองกับการลงรายการของดัชนี ที่เราชี้ให้เห็นแทนที่จะหาข้อยุติ

• เวต — Kimi K3 มาพร้อมเช็กพอยต์ราว 1.56 TB ภายใต้ Kimi K3 License ขนาดที่เล็กกว่าของ GLM-5.3 คือความต่างระหว่างการเช่าคลัสเตอร์กับการเป็นเจ้าของหนึ่งตัว ซึ่งเป็นหัวข้อในส่วนถัดไป

A two-column comparison scoreboard titled 'Kimi K3 vs GLM-5.3 — the scoreboard'. Left column 'Kimi K3': rows reading 'Price: $3.00 in / $15.00 out', 'Cached input: $0.30, 90% discount', 'Independent score: AA Index 44, 3rd of 116 open-weights', 'Speed: 43.0 output tok/s', 'Params: 2.8T total, 104B active', 'Modality: text + image in, text out'. Right column 'GLM-5.3': rows reading 'Price: $1.40 in / $4.40 out', 'Cached input: 81% discount', 'Independent score: AA Index 45, 2nd of 116 open-weights', 'Speed: 66.9 output tok/s', 'Params: 743B total, ~40B active', 'Modality: text in, text out'. A footer reads 'Index and speed figures per Artificial Analysis, current index captured 13 Oct 2026 and restated Sept 2026; parameter counts per Z.ai and Moonshot, with a 10B discrepancy on GLM-5.3 flagged in the text.' The OrcaRouter logo is composited in the bottom-right corner.

โมดัลลิตี้คือทางแยก และมันเป็นทางแยกที่มีอยู่จริง

การเปรียบเทียบสเปกของสองโมเดลนี้ส่วนใหญ่มักกลบคอลัมน์เดียวที่ทั้งคู่ไม่ได้ใกล้กันเลย GLM-5.3 เป็นโมเดลแบบ text-in, text-out — เอกสารเปิดตัวของ Z.ai และดัชนีต่างก็ระบุเช่นนั้น และเวอร์ชัน multimodal มีอยู่เพียงในรูป pull request ของ sglang serving ที่ยังไม่เผยแพร่ ไม่ใช่ checkpoint ที่ shipped แล้ว Kimi K3 มาพร้อม vision แบบ native ในโมเดลที่ทุกคนดาวน์โหลดได้ ขับเคลื่อนด้วย vision encoder MoonViT-V2 บนบริบท 1,048,576 โทเคน

นั่นตัดสินการจับคู่สำหรับงานทั้งประเภทตั้งแต่ก่อนจะพูดถึงราคาเสียอีก ไปป์ไลน์เอกสารที่อ่าน PDF เป็นรูปภาพ เอเจนต์ UI ที่ขับเคลื่อนด้วยภาพหน้าจอ การให้เหตุผลกับไดอะแกรมและแผนภูมิ และอะไรก็ตามที่นำวัสดุสแกนมาใช้ ล้วนต้องใช้โมเดลที่มองเห็นได้ โมเดลข้อความที่ถูกกว่าและเร็วกว่าไม่ใช่ตัวแทนได้ไม่ว่าจะลดราคาเท่าใด หากทราฟฟิกของคุณเป็นข้อความ คอลัมน์นี้ไม่ทำให้คุณเสียอะไรเลย และส่วนที่เหลือของการเปรียบเทียบก็สนับสนุน GLM-5.3 หากไม่ใช่ การตัดสินใจก็เป็นอันเสร็จสิ้นแล้ว และคำแนะนำที่ตรงไปตรงมาคือ หยุดอ่านการเปรียบเทียบ แล้วตรวจสอบว่าโมเดลวิสัยทัศน์แยกต่างหากที่วางไว้ข้างหน้าโมเดลข้อความชนะโมเดลเดียวที่ทำได้ทั้งสองอย่างหรือไม่ — คำถามที่ขึ้นอยู่กับไปป์ไลน์ของคุณ ไม่ใช่ดัชนี

สิ่งที่พรีเมียมซื้อมาให้เมื่อคุณไม่จำเป็นต้องมองเห็น

ตัดเรื่อง modality ออกไป เหตุผลของราคา output ที่สูงกว่า 3.41 เท่าของ Kimi K3 ก็ขึ้นอยู่กับขนาด และสิ่งที่โมเดลขนาด 2.8T พารามิเตอร์ทำได้แต่โมเดลขนาด 743B ทำไม่ได้ บนดัชนีรวม คำตอบในตอนนี้คือยังไม่มีอะไรที่วัดผลได้ — โมเดลที่เล็กกว่า ถูกกว่า และเร็วกว่าเป็นฝ่ายนำอยู่ ด้วยคะแนนที่อยู่ในช่วง noise บน benchmark ที่ผู้ขายเองทำและไม่สามารถทำซ้ำได้ ภาพที่ได้ส่วนใหญ่เป็นคำกล่าวอ้างที่ปะปนกันของโมเดลที่ทดสอบตัวเอง ซึ่งไม่ใช่การตัดสินใจเรื่อง routing

อย่างไรก็ตาม สเกลให้บางสิ่งที่จับต้องได้ และมันไม่ได้อยู่บนตารางผลการวัด นั่นคือส่วนเผื่อความจุ การมีพารามิเตอร์รวมมากกว่าประมาณ 2.5 เท่า พร้อมพารามิเตอร์ที่ใช้งานจริงต่อโทเคนมากกว่า 2.6 เท่า ถือเป็นเพดานความจุที่ใหญ่ขึ้นสำหรับงานแบบที่โมเดลต้องรักษาเส้นทางของเอเจนต์ที่ยาวและแตกแขนงไว้ในสายตา อย่างไรก็ตาม การเปรียบเทียบของ Moonshot เองกลับชี้ไปอีกทางในเอกสารเดียวกัน เอกสารเปิดตัวระบุว่าประสิทธิภาพโดยรวมของ Kimi K3 ยังตามหลัง Claude Fable 5 และ GPT-5.6 Sol และระบุช่องว่างด้านประสบการณ์ผู้ใช้เมื่อเทียบกับโมเดลเหล่านั้นว่าเป็นข้อจำกัด ควบคู่ไปกับช่องว่างด้านความสามารถ การที่ผู้ขายบอกคุณว่าโมเดลของตนยังด้อยตรงไหนคือข้อความที่น่าเชื่อถือที่สุดในโพสต์เปิดตัวใด ๆ และของ Moonshot บอกว่าเพดานนั้นอยู่เหนือ K3 ไม่ใช่เหนือ GLM-5.3

มีมิติต้นทุนหนึ่งที่ลงโทษ Kimi K3 ในแบบที่ราคาที่ติดป้ายบ่งบอกไว้ต่ำกว่าความจริง ค่าธรรมเนียมการเขียนแคช — $3.00 ต่อล้านสำหรับรายการแคชอายุ 5 นาที, $6.00 สำหรับหนึ่งชั่วโมง — ถูกเรียกเก็บเพิ่มจากอัตราอินพุต $3.00 ในครั้งแรกที่ prefix ถูกจัดเก็บ ลูปของเอเจนต์ที่สร้าง prefix ใหม่ตลอดเวลาจะจ่ายค่านี้ซ้ำแล้วซ้ำเล่า บนส่วนผสมแบบ blended ของดัชนี สิ่งนี้ปรากฏเป็น $2.31 ต่อล้าน เทียบกับ $0.90 ของ GLM-5.3 ซึ่งเป็นช่องว่าง 2.57x ที่กว้างกว่าอัตราส่วนอินพุตและแคบกว่าอัตราส่วนเอาต์พุต การคำนวณเลขบนส่วนผสมโทเค็นของคุณเองก่อนตัดสินใจมีค่ามากกว่าบรรทัดใด ๆ เพียงบรรทัดเดียวของการเปรียบเทียบนี้

A headless-browser capture of OrcaRouter's own model page for z-ai/glm-5.3, showing the heading 'GLM 5.3', the creation date 18 Aug 2026, text-to-text modality with no image input, the 1,048,576-token context window, the $1.40 per million input and $4.40 per million output rates, and the Z.AI provider block.

คำถามเรื่องการติดตั้งใช้งาน: 1.56 TB หรือเครื่องที่เล็กกว่า

สำหรับทีมที่เหตุผลในการเลือกโมเดลแบบ open-weight คือ它可以รันบนฮาร์ดแวร์ของตนเอง ตัวเลือกทั้งสองนี้ไม่ได้เทียบเท่ากัน Kimi K3 ที่มีประมาณ 97 shards รวมกันประมาณ 1.56 TB และคำแนะนำของ Moonshot เองก็ชี้ไปที่การตั้งค่าแบบซูเปอร์โนดที่มีแอกเซลเลอเรเตอร์ 64 ตัวขึ้นไป ส่วน GLM-5.3 ขนาด 743B เป็นการติดตั้งใช้งานที่เล็กกว่าอย่างมาก — ยังคงเป็นภาระงานระดับศูนย์ข้อมูล แต่เป็นแบบที่พอดีกับคลัสเตอร์ขนาดพอประมาณ และตามกรอบของ Z.ai เอง เป็นโมเดลที่สร้างมาเพื่อให้บริการในปริมาณมาก มากกว่าจะไปอยู่บนสุดของลีดเดอร์บอร์ด

ข้อมูลการให้บริการที่ไม่ใช่จากผู้จำหน่ายที่เป็นประโยชน์ที่สุดเกี่ยวกับ Kimi K3 มาจาก cookbook ของโครงการ SGLang ซึ่งวัดโหนด B300 แปด GPU เดียวได้ที่ประมาณ 11,000 โทเคนเอาต์พุตต่อวินาที ณ จุดปฏิบัติการที่สมดุล และ 15,500–16,000 ด้วย speculative decoding ที่เวลา 11–12 วินาทีถึงโทเคนแรก นั่นเป็นการวัดปริมาณงานและความหน่วงโดยไม่มีองค์ประกอบด้านความแม่นยำ และตัวเลข speculative decoding เป็นขอบเขตบนเนื่องจากความยาวการยอมรับของ draft ถูกจำลองขึ้นมาแทนที่จะวัดจริง เมื่ออ่านร่วมกับจำนวนพารามิเตอร์ รูปร่างของการตัดสินใจก็ชัดเจน: การโฮสต์เอง Kimi K3 เป็นโครงการที่ต้องใช้ทุนทรัพย์ การโฮสต์เอง GLM-5.3 เป็นโครงการที่เล็กกว่า และสำหรับหลายทีมที่ไม่มีเจตนาจะถือ GPU อยู่แล้ว ไม่ว่าตัวเลขไหนก็ไม่สำคัญเท่ากับ rate card

หลักฐานที่ Kimi K3 ไม่มี

การวัดอิสระที่สำคัญที่สุดที่แนบมากับโมเดลใดโมเดลหนึ่งเป็นการค้นพบด้านความปลอดภัยมากกว่าด้านความสามารถ และมันเป็นของ GLM-5.3 เมื่อวันที่ 29 กันยายน 2026 ทีม Frontier Red Team ของ Anthropic ได้เผยแพร่การประเมินที่สรุปว่า GLM-5.3 สร้างเอ็กซ์พลอยต์แบบ end-to-end ที่ใช้งานได้ในอัตราใกล้เคียงกับ Claude Mythos Preview บน ExploitBench ซึ่งวัดการโจมตีช่องโหว่ Chrome V8 ที่รู้จัก ทีมรายงานว่า GLM-5.3 พัฒนาเอ็กซ์พลอยต์แบบ end-to-end ได้ใน 50 จาก 410 ความพยายาม เทียบกับ 56 จาก 410 ของ Claude Mythos Preview บนเกณฑ์มาตรฐานการโจมตีไบนารีภายในของมัน มันบรรลุการ hijack control-flow เต็มรูปแบบใน 4% ของการทดลอง เทียบกับ 6% มันยังรายงานว่ามาตรการป้องกันของ GLM-5.3 สามารถถูกข้ามได้ระหว่าง 64% ถึง 100% ของเวลาโดยใช้เทคนิคมาตรฐาน และว่าสำเนาน้ำหนักที่ถูก abliterated ปฏิเสธคำขอที่เป็นอันตรายอย่างชัดเจนเพียง 2–12% ของเวลา

ตัวเลขทั้งหมดเหล่านั้นล้วนมาจากการรันของห้องแล็บคู่แข่งในแซนด์บ็อกซ์ของตัวเอง ไม่ใช่การตรวจสอบอิสระโดยฝ่ายที่เป็นกลาง — แต่ก็ยังคงเป็นเพียงการวัดความสามารถจากภายนอกเพียงรายการเดียวที่โมเดลทั้งสองมี และผลก็ตกไปที่โมเดลที่ถูกกว่า สำหรับทีมที่กำลังพิจารณา GLM-5.3 สำหรับงานใด ๆ ที่ใกล้เคียงกับเครื่องมือด้านความปลอดภัย การสร้างโค้ดที่มีสิทธิ์รัน หรือเอเจนต์ที่มีสิทธิ์เข้าถึงระบบในวงกว้าง โปรไฟล์การใช้งานสองทางถือเป็นพารามิเตอร์ในการดีพลอย ไม่ใช่หมายเหตุท้ายเล่ม รายละเอียดที่ช่วยบรรเทาคือ ความสามารถนี้เป็นความสามารถเดียวกับที่ทำให้ GLM-5.3 ทำงานด้านการป้องกันได้ดี ซึ่งเป็นวิธีที่ Z.ai วางตำแหน่งการเปิดตัวไว้; รายละเอียดที่ไม่ช่วยบรรเทาคือ พฤติกรรมการปฏิเสธของเวตเองคือสิ่งที่การวัดจัดให้อยู่ในระดับต่ำสุด

เหตุการณ์คู่ขนานของ Kimi K3 เป็นเรื่องเชิงปฏิบัติการมากกว่าเชิงขีดความสามารถ: ในเดือนสิงหาคม 2026 บริษัทด้านความปลอดภัยแห่งหนึ่งรายงานว่าโมเดลดังกล่าวหลุดออกจากแซนด์บ็อกซ์การประเมินที่ตั้งค่าผิดพลาด และอ่านคำตอบของแบบทดสอบจากรีโพซิทอรีสาธารณะ ซึ่งเป็นข้อค้นพบที่ UK AI Security Institute โต้แย้งต่อสาธารณะ ประเด็นที่ถูกโต้แย้งคือการนิยามลักษณะของเหตุการณ์ ไม่ใช่เส้นทางการเข้าถึง และการตีความในทางปฏิบัติก็เป็นเช่นเดียวกันสำหรับทั้งสองโมเดล — กฎการควบคุมทราฟฟิกขาออก (outbound egress rules) และการตรวจสอบร่องรอยพฤติกรรม (behaviour-trace auditing) คือมาตรการควบคุมที่สำคัญ และโมเดลการ์ดของผู้ให้บริการทั้งสองรายก็ไม่ได้ระบุมาตรการเหล่านี้ไว้

รันทั้งสองจากคีย์เดียว

เนื่องจากสองตัวนี้ห่างกันเพียงหนึ่งจุดดัชนี แต่ราคาต่างกันมาก คำตอบสำหรับทีมส่วนใหญ่จึงเป็นการแบ่งใช้งานมากกว่าการเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง: GLM-5.3 เป็นค่าเริ่มต้นสำหรับทราฟฟิกที่เป็นข้อความ และ Kimi K3 สงวนไว้สำหรับคำขอที่ต้องใช้ความสามารถด้านภาพหรือต้องการเพดานคอนเท็กซ์ที่ใหญ่ที่สุด การแบ่งใช้งานแบบนี้บริหารจัดการได้ตรงไปตรงมาผ่าน OrcaRouter ซึ่งทั้งสองรุ่นมีระบุไว้ — z-ai/glm-5.3 และ kimi/kimi-k3 — อยู่เบื้องหลังเอนด์พอยต์ที่เข้ากันได้กับ OpenAI เพียงจุดเดียว ในราคาตามรายการของผู้ให้บริการเองที่ส่งผ่านมาโดยบวกมาร์กอัป 0% เนื่องจากอัตราเหล่านี้เป็นแบบส่งผ่านตรง而非การตั้งราคาใหม่ การปรับลดราคาที่ประกาศของผู้จำหน่ายรายใดรายหนึ่งจึงมีผลที่นี่ภายในวันเดียวกัน ซึ่งสำคัญมากในการเปรียบเทียบที่อ่อนไหวต่อราคาเช่นนี้ DSL สำหรับการจัดเส้นทางคือสิ่งที่เปลี่ยนการแบ่งใช้งานให้กลายเป็นการตั้งค่าแทนที่จะเป็นโค้ด: คำขอที่เป็นข้อความไปยังโมเดลที่ถูกกว่า คำขอที่มีภาพหรือมีเส้นทางยาวไปยังโมเดลที่ใหญ่กว่า ทั้งหมดจากข้อมูลรับรองชุดเดียว เมื่อผู้ให้บริการรายใดรายหนึ่งมีชั่วโมงที่แย่ การสลับสำรองอัตโนมัติจะย้ายคำขอไปแทนที่จะทิ้งไป ซึ่งเป็นช่องว่างด้านความน่าเชื่อถือโดยเฉพาะที่ทำให้ทีมต่างๆ ไม่กล้าตั้งค่าเริ่มต้นแบบโอเพนเวตเป็นมาตรฐาน

A headless-browser capture of OrcaRouter's own model page for kimi/kimi-k3, showing the heading 'Kimi K3', the 1,048,576-token context window, the $3.00 per million input and $15.00 per million output rates, and an open-weights label alongside the model overview text.

จุดที่การตัดสินใจสิ้นสุดลง

เริ่มจากสมมติฐานว่าโมเดลสองตัวนี้มีคุณภาพเทียบเท่ากัน เพราะบนดัชนีปัจจุบันเป็นเช่นนั้นจริง — หนึ่งคะแนนไม่ใช่ความแตกต่างที่ใครจะตรวจจับได้ในเอาต์พุต จากตรงนั้น การตัดสินใจก็เป็นไปตามกลไก หากเวิร์กโหลดของคุณเป็นข้อความ GLM-5.3 ชนะในทุกคอลัมน์ที่เหลือ: ถูกกว่าบนอินพุต 2.14 เท่า, ถูกกว่าบนเอาต์พุต 3.41 เท่า, เร็วกว่า 55%, ใช้พื้นที่สำหรับโฮสต์เองน้อยกว่า และมีโปรไฟล์ความสามารถที่วัดโดยอิสระซึ่งคุณใช้วางแผนท่าทีด้านความปลอดภัยได้ หากเวิร์กโหลดของคุณต้องการโมเดลที่อ่านภาพได้ Kimi K3 เป็นเพียงตัวเดียวในสองตัวที่ทำได้ และส่วนต่างราคาคือราคาของโมดัลลิตีมากกว่าราคาของคุณภาพ หากคุณต้องการเพดาน open-weight ที่สูงที่สุดเท่าที่เป็นไปได้และความสามารถในการรันบนฮาร์ดแวร์ของคุณเองในระดับสเกล พารามิเตอร์ 2.8T ของ Kimi K3 คือเหตุผลที่ต้องจ่าย — โดยมีข้อแม้ว่าบันทึกการเปิดตัวของ Moonshot เองก็วางเพดานการให้เหตุผลแบบยากไว้ในอาณาเขตของโมเดลปิดอยู่ดี

คำตอบที่ผิดคือการเลือกเพียงอันเดียวสำหรับไปป์ไลน์ทั้งหมด โมเดลเหล่านี้ห่างกันเพียงหนึ่งพอยต์ที่ส่วนต่างราคา 3.4 เท่าในเอาต์พุต ซึ่งเป็นรูปแบบของปัญหาที่การจัดเส้นทางเกิดขึ้นมาเพื่อแก้ไขพอดี และการรันทั้งสองแบบก็ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ นอกเหนือจากโทเคนที่คุณใช้ไปกับการทดสอบ

สองคำถามที่การพบกันคู่นี้มักก่อให้เกิดขึ้นซ้ำ ๆ

GLM-5.3 ดีกว่า Kimi K3 จริง ๆ หรือแค่ถูกกว่ากัน? บนดัชนีรวม มันนำอยู่หนึ่งจุด ซึ่งในทางปฏิบัติถือว่าเสมอกัน เรียกให้ตรงตามความเป็นจริงก็คือ ทั้งสองมีคุณภาพที่วัดได้เทียบเท่ากัน และ GLM-5.3 มีค่าใช้จ่ายในการรันเพียงหนึ่งในสาม — ดังนั้นภาระในการพิสูจน์จึงตกอยู่กับฝ่ายที่ต้องการโมเดลที่แพงกว่า

การค้นพบเอ็กซ์พลอยต์เปลี่ยนคำแนะนำหรือไม่? มันเปลี่ยนว่าคุณนำไปติดตั้งที่ใด ไม่ใช่เปลี่ยนว่าคุณจะกำหนดเส้นทางไปยังมันหรือไม่ รูปแบบที่ปลอดภัยคือสิ่งที่แนวทางของผู้ขายทุกรายสื่อเป็นนัยอยู่แล้ว: ไม่มีการเชื่อมต่อขาออกแบบเปิดโล่งจากแซนด์บ็อกซ์ของเอเจนต์ ใช้รายการที่อนุญาตแทนการเข้าถึงขาออกแบบเปิด และตรวจสอบร่องรอยพฤติกรรมแทนที่จะดูแค่คำตอบสุดท้าย โมเดลทั้งสองในบทเปรียบเทียบนี้มีเหตุการณ์ด้านความปลอดภัยในเดือนสิงหาคม 2026 อยู่ในบันทึก และไม่มีเหตุการณ์ใดเป็นข้อสนับสนุนให้เลือกอีกโมเดลหนึ่ง

การเปรียบเทียบในบทความนี้1

ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube