Thẻ tiêu đề hero cho phần so sánh hai mô hình, với tiêu đề "Muse Spark vs DeepSeek V4.1 Pro" và phụ đề "Một bản đã có thể tải về. Một bản chưa từng được phát hành." Hai bảng nằm hai bên một đường phân cách: bên trái, "Muse Spark Open", ghi "Phát hành ngày 15 tháng 10 năm 2026" và "816B tổng / 42B hoạt động · ngữ cảnh 1M"; bên phải, "DeepSeek V4.1 Pro", ghi "Chưa từng phát hành" và "Không có model card, không có trọng số, không có giá". Phần chân trang ghi "Ngày phát hành và thông số kỹ thuật theo Meta và DeepSeek; tên DeepSeek V4.1 Pro xuất hiện một lần trong changelog ngày 10 tháng 9 năm 2026 của DeepSeek và chưa từng được công bố ở bất kỳ nơi nào khác." Logo OrcaRouter được ghép ở góc dưới bên phải.
Guides & Insights

Muse Spark so với DeepSeek V4.1 Pro: Một bản đã có thể tải xuống, một bản chưa từng được phát hành

Tác giả

Gideon Frost

Ngày đăng

Mô hình mới nhất · 20Xem tất cả mô hình →
Benchmark: Artificial Analysis · cập nhật hằng ngày
Quay lại tất cả bài viết

Ba cái tên định đoạt cuộc đối đầu này, và chỉ hai trong số đó là thứ bạn có thể cầm nắm. Muse Spark Open đã trở thành bản tải xuống thực sự vào ngày 15 tháng 10 năm 2026, khi Meta công bố trọng số, cấu hình và giấy phép cho thành viên mở thuộc dòng Meta Muse Spark của mình. DeepSeek V4.1 Pro chưa từng được phát hành: hạng này được nhắc tên đúng một lần, bên trong một mục nhật ký thay đổi ngày 10 tháng 9 mô tả một kế hoạch định tuyến mà nó lập tức rút lại, và kể từ đó chưa công bố thẻ mô hình nào, dòng giá nào, kho lưu trữ nào và ngày nào. Cái tên thứ ba là thứ khiến cho tiêu đề có thể trả lời được, vì nó là flagship mà người đọc thực sự sẽ cân nhắc để so sánh — DeepSeek V4 Pro, flagship 1,6 nghìn tỷ tham số, theo giấy phép MIT, đã có thể tải xuống và gọi được kể từ ngày 13 tháng 8 năm 2026, với DeepSeek V4.1 Flash nằm bên dưới nó như thành viên rẻ, nhanh, đọc được hình ảnh của cùng dòng sản phẩm.

Nói như vậy, câu hỏi thú vị không phải là mô hình nào thông minh hơn. Mà là điều gì đã thay đổi đối với một người xây dựng trên trọng số thay vì endpoint: hôm qua, một bên của phép so sánh này đã có được một giấy phép mà bạn có thể đọc và tranh luận với nó, bên còn lại thì chưa từng có, và phép tính giá trên mỗi tác vụ lại đi ngược hướng với phép tính giá trên mỗi token.

Hai nửa của tiêu đề không phải là cùng một loại đối tượng.

Hình thái của cặp so sánh này đủ bất thường để cần nói rõ trước bất kỳ con số nào. Thông thường, một trang "vs" có vấn đề về phiên bản — hai tên mô hình mà mỗi tên che giấu ba checkpoint. Ở đây, một bên có vấn đề về phiên bản, còn bên kia có vấn đề về sự tồn tại.

Về phía Meta, mọi thứ đều được giải quyết gọn ghẽ. Muse Spark là một dòng sản phẩm, chứ không phải một lần ra mắt: dòng này được giới thiệu vào ngày 8 tháng 4 năm 2026 và đã đổi hướng bốn lần kể từ đó. Muse Spark 1.1 ra mắt vào ngày 16 tháng 7 năm 2026, Muse Spark 1.2 vào ngày 5 tháng 8, và Muse Spark 1.3 vào ngày 2 tháng 9, với mức suy luận "max" của 1.3 mở ra hai ngày sau đó, vào ngày 4 tháng 9, sau khi có thêm các đợt kiểm tra an toàn. Muse Spark Open là sản phẩm thứ năm mang tên này và là sản phẩm duy nhất bạn có thể tự triển khai.

Phía DeepSeek hoàn toàn không thể xác định được. DeepSeek V4.1 Pro là một tên hạng không có gì đằng sau, và sự khác biệt giữa nó với bốn mô hình DeepSeek thực sự tồn tại chính là toàn bộ lý do trang này phải nêu tên một mô hình thay thế. Cách hiểu trung thực là người đọc đang tìm kiếm màn đối đầu này đang nắm trong tay hai câu hỏi khác nhau — Meta vừa đưa gì lên đĩa, và khi nào thì hạng DeepSeek đã được hứa hẹn sẽ thực sự tồn tại.

Cái gì thực sự đã hạ cánh, và nó đã ở đó bao lâu rồi

Muse Spark Open không phải là một màn ra mắt bất ngờ, mà cũng chẳng phải một buổi công bố theo lối thông thường, và khoảng cách giữa hai cách mô tả ấy chính là điều thú vị nhất của lần phát hành này. Kho lưu trữ Hugging Face — một checkpoint BF16 và một bản dựng NVFP4 riêng, dưới cái tên Muse-Spark-Open-816B-A42B — mang dấu thời gian tạo là 2026-09-15. Sau đó nó nằm im ở đó suốt một tháng, bị giới hạn truy cập và không hề được thông báo, trong khi phần văn bản giấy phép và chính sách sử dụng bên trong biểu mẫu yêu cầu truy cập vẫn giữ ngày riêng của chúng: 15 tháng 10, 2026. Sản phẩm ấy tồn tại một cách âm thầm; giấy tờ phải mất thêm một tháng mới theo kịp.

Điều mà metadata và bài đăng phát hành của chính Meta xác lập mà không cần benchmark của bất kỳ ai:

• Quy mô — khoảng 816 tỷ tham số tổng cộng với khoảng 42 tỷ tham số hoạt động trên mỗi token, một hỗn hợp chuyên gia thưa trải rộng trên 62 lớp và 256 chuyên gia mỗi lớp MoE, với 8 chuyên gia được chọn trên mỗi token.

• Ngữ cảnh — cửa sổ 1.048.576 token, được chia sẻ xuyên suốt mọi phương thức thay vì bị chia tách giữa chúng.

• Các phương thức — đầu vào văn bản, hình ảnh, video và âm thanh; đầu ra văn bản. Danh mục độc lập của Artificial Analysis ghi lại cùng hàng đầu vào đó, mô tả một mô hình nhận văn bản, hình ảnh, giọng nói và video.

• Reasoning — một cài đặt mức độ nỗ lực suy luận với các cấp độ low, medium, high và xhigh, cùng việc không có cách nào để tắt hoàn toàn tính năng suy luận.

• Quyền truy cập — có kiểm soát. Biểu mẫu yêu cầu cần họ tên pháp lý đầy đủ, ngày sinh và tổ chức kèm mã định danh doanh nghiệp, và không thể chỉnh sửa sau khi gửi. Ai coi đây là tải xuống bằng một cú nhấp chuột thì nên chuẩn bị tinh thần xếp hàng.

Đó là phần của hồ sơ đã ngã ngũ. Phần chưa ngã ngũ là phép đo, và cần phải chính xác về việc cái nào là cái nào — xem phần số liệu bên dưới.

Tổ chức deepseek-ai, và cái tên không nằm trong đó

Mọi thứ được công bố về DeepSeek V4.1 Pro gói gọn trong một câu từ changelog của chính DeepSeek, ghi ngày 2026-09-10, trong ghi chú đi kèm bản phát hành DeepSeek V4.1 Flash. Ghi chú đó cho biết từ 04:00 UTC ngày 14 tháng 9, các yêu cầu gửi tới deepseek-v4-pro sẽ được định tuyến đến mô hình Flash mới phát hành và tính phí theo mức giá Flash, và việc này sẽ tiếp tục "cho đến khi V4.1-Pro ra mắt". Các nhà phát triển phản đối việc một mô hình production bị hoán đổi ngay bên dưới họ mà không có khoảng thời gian chuyển đổi, và cùng mục changelog đó ghi lại việc đảo ngược quyết định: DeepSeek quyết định tiếp tục phục vụ DeepSeek V4 Pro sau ngày 14 tháng 9 với việc tính phí không thay đổi.

Kế hoạch định tuyến đã chết. Cái tên vẫn tồn tại sau đó, và mệnh đề ấy là toàn bộ hồ sơ công khai. Đã được xác minh dựa trên các nguồn sơ cấp vào ngày 16 tháng 10 năm 2026:

• Trang Models & Pricing của DeepSeek chỉ cung cấp đúng hai tên model — deepseek-flash và deepseek-v4-pro, tương ứng với DeepSeek-V4.1-Flash và DeepSeek-V4-Pro-0813. Không hề có cột, hàng hay mức giá nào cho V4.1 Pro.

• Nhật ký thay đổi của DeepSeek không có bất kỳ mục nào cho tháng 10, và các mục gần đây nhất là 2026-09-10, 2026-08-21 và 2026-08-13.

• Tổ chức deepseek-ai trên Hugging Face không có kho lưu trữ nào được đặt tên cho V4.1 Pro. Kho mô hình mới nhất của nó là DeepSeek-V4.1-Flash, được tạo vào 2026-09-10.

Một tín hiệu chưa được xác nhận thì đáng để ghi lại, và chỉ đến thế mà thôi. Vào sáng ngày 15 tháng 10, một trình theo dõi đã báo cáo rằng một endpoint của DeepSeek có hành vi khác đi sau khi một đợt gián đoạn dịch vụ kết thúc — vượt qua một prompt suy luận quan hệ mà cả DeepSeek-V4-Pro-0813 lẫn thế hệ V4.1 đều thất bại, tái tạo được trên bốn mẫu, ở tốc độ khoảng 180 token mỗi giây — và đoán tên là V4.1 Pro. Không có model card, không có tệp trọng số và không có tuyên bố nào từ nhà cung cấp đằng sau đó, và một bản dựng lại âm thầm của một cấu hình phục vụ hiện có sẽ trông y hệt từ bên ngoài. Hãy coi đó là lý do để theo dõi, chứ không phải là một bản phát hành.

Điều mà một V4.1 Pro gần như chắc chắn sẽ kế thừa thì đáng được nêu riêng, vì đó là suy luận chứ không phải báo cáo. Mọi mô hình DeepSeek đã được phát hành trong các dòng V4 và V4.1 — DeepSeek-V4-Pro-0813, DeepSeek-V4-Flash, DeepSeek-V4-Flash-0731 và DeepSeek-V4.1-Flash — đều mang license:mit trên thẻ mô hình của nó, và cấu hình phục vụ đã nhất quán: 1M token đầu vào, tối đa 384K đầu ra. Một hạng Pro trong dòng đó sẽ được kỳ vọng đáp ứng cả hai. Chưa có gì được công bố nói như vậy.

Screenshot of DeepSeek's Models & Pricing documentation page, captured 16 October 2026. The model selector shows exactly two options, deepseek-flash and deepseek-v4-pro, resolving to DeepSeek-V4.1-Flash and DeepSeek-V4-Pro-0813. Both columns show a 1M context length, a maximum output of 384K, JSON output, tool calls, the responses API and the Anthropic API supported; the vision row reads "supported" for flash and "Not supported" for v4-pro. Pricing rows per 1M tokens: input cache-hit $0.003 peak / off-peak for flash and $0.022 / off-peak for v4-pro; input cache-miss $0.15 off-peak and $0.30 peak for flash, $0.66 off-peak and $1.32 peak for v4-pro; output $0.60 off-peak and $1.20 peak for flash, $1.98 off-peak and $3.96 peak for v4-pro. Concurrency limits are 2,500 and 500. No V4.1 Pro column or row appears anywhere on the page.

Trục mà không có bảng điểm nào mang: giấy phép

Đây là chỗ mà hai lựa chọn trọng số mở thực sự tách hướng, và đây là phần quyết định bài viết đối với bất kỳ ai đang đưa sản phẩm ra thị trường chứ không chỉ chạy một bài đánh giá chuẩn. Danh mục của Artificial Analysis cho Muse Spark Open trả lời câu hỏi giấy phép là “được phép dùng cho mục đích thương mại kèm các hạn chế”, và lý do nằm trong chính văn bản của Meta.

Muse Model License không phải là giấy phép OSI và cũng không phải MIT. Hai điều khoản thay đổi ý nghĩa của “open weights” trên thực tế, và cả hai đều không nằm trong tiêu đề.

• Điều khoản về mô hình dưới dạng dịch vụ. Mục 3 yêu cầu rằng nếu bạn hoặc các chi nhánh của bạn cung cấp cho bên thứ ba quyền truy cập vào mô hình như một sản phẩm hoặc dịch vụ qua API, và tổng doanh thu gộp của bạn vượt quá hai mươi triệu đô la Mỹ trong bất kỳ giai đoạn mười hai tháng liên tiếp nào, thì bạn phải thông báo cho Meta và ký kết một thỏa thuận bằng văn bản riêng trước khi vận hành hoạt động kinh doanh đó. Việc tích hợp mô hình vào sản phẩm của chính bạn được loại trừ; việc bán lại thì không.

• Điều khoản ghi công. Bên được cấp phép phải hiển thị nổi bật "Built with Muse Spark Open" trong giao diện của bất kỳ sản phẩm nào sử dụng mô hình hoặc một sản phẩm phái sinh, hoặc trong tài liệu, trang web hay menu cài đặt đi kèm.

Ngược lại, toàn bộ dòng DeepSeek đã phát hành đều theo giấy phép MIT — DeepSeek V4 Pro, DeepSeek V4.1 Flash và các phiên bản tiền nhiệm của chúng đều mang giấy phép này, không có ngưỡng doanh thu, không có nghĩa vụ thông báo và không có yêu cầu ghi công. Những hệ quả thực tế không hề khó thấy. Nếu kế hoạch của bạn liên quan đến việc lưu trữ mô hình sau một API cho người khác dùng, giấy phép của Meta có một dây bẫy doanh thu mà DeepSeek không có. Nếu kế hoạch của bạn liên quan đến việc phát hành một sản phẩm tiêu dùng được xây dựng trên các trọng số, giấy phép của Meta buộc bạn phải hiển thị một câu, còn giấy phép của DeepSeek không buộc bạn phải hiển thị gì.

Hai điều mà Muse Model License cấp một cách rõ ràng, và chúng đáng được nêu ra vì chúng chính là điểm cốt lõi của trọng số mở: bạn có thể tinh chỉnh, chưng cất, hợp nhất, công bố, cấp phép lại và bán các sản phẩm phái sinh, còn Meta không tuyên bố quyền sở hữu nào đối với các đầu ra. Hạn chế thì hẹp, còn quyền cấp phép thì rộng. Nhưng nếu bạn đang lựa chọn giữa hai mô hình này dựa trên xem xét pháp lý thay vì dựa trên năng lực, thì lựa chọn không hề sát nút, và đó là câu trả lời mà cuộc so tài này đưa ra trước khi bất kỳ mô hình nào tạo ra một token.

Những con số, và đường chạy ngược.

Artificial Analysis là bên thứ ba duy nhất có danh sách công khai cho cả hai phe, và nó không xếp chúng vào cùng một nhóm — các mô hình trọng số mở được xếp hạng so với các mô hình trọng số mở cùng phân khối kích thước, điều mà ở đây không gây méo mó nhiều vì mọi thứ được bàn đến đều là trọng số mở. Những gì sau đây là kết quả đo lường của họ, không phải tuyên bố của nhà cung cấp và cũng không phải của chúng tôi.

• Muse Spark Open (xhigh) — Intelligence Index 39, thứ chín trong số 118 mục trong hạng của nó và cao hơn hẳn mức trung vị của hạng là 19; 1,25 USD đầu vào và 4,25 USD đầu ra trên mỗi triệu token; 0,84 USD cho mỗi tác vụ chỉ số đã hoàn thành; tốc độ đầu ra 103,4 token mỗi giây; thời gian đến token đầu tiên 0,65 giây; 110M token đầu ra được tạo trong quá trình chạy chỉ số, so với mức trung vị 130M; tổng 816B tham số và 42B tham số hoạt động; Muse Model License.

• DeepSeek V4 Pro 0813 (max) — Chỉ số Thông minh 36; $1,32 đầu vào và $3,96 đầu ra mỗi triệu token; $0,67 mỗi tác vụ chỉ số; 92 token mỗi giây; thời gian đến token đầu tiên 1,66 giây; 160M token đầu ra, trên mức trung vị; tổng 1,6T và 49B tham số hoạt động; MIT.

• DeepSeek V4.1 Flash (max) — cột thứ ba hữu ích, và là cột sắp xếp lại toàn bộ so sánh. Chỉ số Thông minh 39 — cùng điểm với Muse Spark Open — ở mức 0,30 USD đầu vào và 1,20 USD đầu ra trên mỗi triệu token, 0,27 USD mỗi tác vụ chỉ số, 179 token mỗi giây và 1,15 giây đến token đầu tiên, so với 250M token đầu ra, phép đo dài dòng nhất trong phân khúc đó.

A two-column scoreboard titled "Muse Spark Open vs DeepSeek V4 Pro — the scoreboard". The left column, Muse Spark Open, reads: Intelligence Index 39; cost per index task $0.84; price in / out $1.25 / $4.25; time to first token 0.65s; input modalities text, image, video, audio; licence Muse Model License. The right column, DeepSeek V4 Pro, reads: Intelligence Index 36; cost per index task $0.67; price in / out $1.32 / $3.96; time to first token 1.66s; input modalities text only; licence MIT. A footer reads "Both rows measured by Artificial Analysis; DeepSeek priced at peak rates. Licence terms per each vendor." OrcaRouter logo composited bottom-right.

Đọc cả ba cùng nhau, và sự đảo ngược chính là điểm đáng chú ý. Các mô hình của DeepSeek dài dòng hơn trên mỗi tác vụ — 160M và 250M token đầu ra so với 110M của Muse Spark Open — vậy mà chúng tốn ít chi phí hơn cho mỗi tác vụ đã hoàn thành, vì giá trên mỗi token thấp hơn nhiều. Chi phí trên mỗi token và chi phí trên mỗi tác vụ ở đây đi theo hai hướng ngược nhau, và bất kỳ ai chỉ so sánh chúng dựa trên mức giá đầu vào/đầu ra niêm yết sẽ đi đến kết luận sai về việc cái nào rẻ hơn để vận hành.

Hai lưu ý về giá có thể làm thay đổi đáng kể phép tính. Thứ nhất, bảng giá của chính DeepSeek giảm một nửa mức giá ngoài giờ cao điểm, và giờ cao điểm là một khung hẹp — 01:00–04:00 và 06:00–10:00 UTC, từ Thứ Hai đến Thứ Sáu, không bao gồm các ngày lễ công cộng của Trung Quốc, với cuối tuần và ngày lễ hoàn toàn nằm ngoài giờ cao điểm. Các con số $1.32 / $3.96 và $0.30 / $1.20 ở trên là mức giá cao điểm mà DeepSeek công bố; mức giá ngoài cao điểm là $0.66 / $1.98 cho DeepSeek V4 Pro và $0.15 / $0.60 cho DeepSeek V4.1 Flash. Phần lớn một tuần là ngoài giờ cao điểm. Thứ hai, Meta hoàn toàn không công bố giá nào cho Muse Spark Open — dòng $1.25 / $4.25 là một tuyến lưu trữ mà Artificial Analysis đo lường, được báo cáo là mức trung vị trên các nhà cung cấp phục vụ mô hình, chứ không phải giá niêm yết của nhà cung cấp cho trọng số. Trọng số bạn tự lưu trữ không có giá theo token; chúng có một hóa đơn phần cứng.

Một lưu ý thẳng thắn nữa ở phía Muse Spark. Con số 39 ở trên thuộc về Muse Spark Open ở mức xhigh, và đó không phải là con số tốt nhất của cả dòng. Muse Spark 1.3 ở mức max đạt 48 trên cùng chỉ số đó — cao hơn chín điểm — còn Muse Spark 1.2, checkpoint mà phần lớn nhà phát triển vẫn đang gọi tên, đạt 40. Đánh giá năng lực của cả dòng qua checkpoint mở sẽ là đánh giá thấp nó; còn suy ra giấy phép của checkpoint mở từ dòng đóng lại là một lỗi phạm trù, bởi chúng chịu sự điều chỉnh của những điều khoản khác nhau.

Khi hai thứ đó hoàn toàn không phải là vật thay thế cho nhau

Khoảng cách chỉ số giữa 39 và 36 đủ nhỏ để nằm trong mức nhiễu của cách mỗi harness được chạy, đó là lý do các thông số kỹ thuật bên dưới quan trọng hơn điểm số khi quyết định chọn giữa chúng.

• Phương thức — khoảng cách này quá rõ rệt. Muse Spark Open đọc được văn bản, hình ảnh, video và âm thanh. DeepSeek V4 Pro chỉ đọc văn bản và không gì khác; bảng giá của chính DeepSeek đánh dấu dòng thị giác là "Không hỗ trợ" đối với nó, và Artificial Analysis cũng ghi nhận như vậy. Nếu pipeline của bạn đưa bản ghi màn hình, video hoặc giọng nói vào một mô hình, thì sự so sánh kết thúc tại đây.

• Ngữ cảnh — cả hai đều có 1M token, và không có gì để tách biệt. Muse Spark Open chia sẻ ngân sách đó trên nhiều phương thức; còn của DeepSeek vốn chỉ có văn bản theo thiết kế.

• Đầu ra tối đa — DeepSeek công bố 384K token cho DeepSeek V4 Pro và DeepSeek V4.1 Flash. Meta không công bố con số đầu ra tối đa nào cho Muse Spark Open mà chúng tôi có thể xác minh. Một giới hạn chưa được công bố là rủi ro cần kiểm tra thay vì giả định nếu bạn tạo nội dung dài trong một lần gọi.

• Thời gian tới token đầu tiên — chỉ số độ trễ duy nhất mà Muse Spark Open thắng rõ ràng, ở mức 0,65 giây so với 1,66 giây của DeepSeek V4 Pro và 1,15 giây của DeepSeek V4.1 Flash. Đối với các vòng lặp tương tác hoặc agentic, nơi token đầu tiên chi phối lần gọi công cụ tiếp theo, đó là một khác biệt thực sự và nó vẫn duy trì được bất chấp khoảng cách chỉ số nhỏ hơn.

• Thông lượng — DeepSeek V4.1 Flash là nhanh nhất trong ba mô hình với 179 token mỗi giây, còn Muse Spark Open đạt 103,4 và DeepSeek V4 Pro đạt 92. Đáng chú ý, Muse Spark 1.2 bản đóng đo được 361 token mỗi giây — checkpoint mở là một triển khai khác với cấu hình tốc độ khác, và không nên mặc định rằng nó kế thừa các con số của dòng đóng.

• Độ trễ trải rộng khắp họ mô hình — đáng một dòng vì đó là một cái bẫy. Thời gian đến token đầu tiên đo được của Muse Spark 1.3 là 54,06 giây ở mức suy luận tối đa, so với trung vị của các mô hình ngang hàng vào khoảng 3,7. Một cấu hình nặng về suy luận có thể tiêu tốn gần trọn một phút trước khi token đầu tiên xuất hiện. Dù bạn kết luận điều gì từ một hàng của Muse Spark, hãy kiểm tra xem checkpoint nào và mức nỗ lực nào đã tạo ra nó.

Chạy so sánh thay vì đọc nó

Không bên nào của tiêu đề này có thể được phân xử bằng tranh luận, bởi vì hai điều đang bị đặt cược — liệu 39 so với 36 có ý nghĩa gì trên lưu lượng của bạn, và liệu thông lượng cùng độ trễ của Muse Spark Open có trụ vững trên một serving stack khác — chỉ hiển hiện trong chính các yêu cầu của bạn. Cách ít tốn kém nhất để tìm ra là chạy cả hai với cùng một tập prompt.

Đó chính là lý do chúng tôi tồn tại. OrcaRouter đặt bốn mô hình có endpoint ở đây — Muse Spark 1.2, Muse Spark 1.1, deepseek-v4-pro và deepseek/deepseek-v4.1-flash — phía sau một API trên hơn 200 mô hình, theo giá niêm yết của từng nhà cung cấp với 0% phụ phí được chuyển nguyên, nên khi nhà cung cấp giảm giá thì bên phía chúng tôi có hiệu lực ngay trong cùng ngày. Cả hai dòng mô hình đều nằm trên một key: không cần hợp đồng thứ hai, không cần SDK thứ hai, không cần migration để thử cái này với cái kia, và tự động failover để một thử nghiệm định tuyến đi sai sẽ chuyển xuống mô hình còn lại thay vì rơi vào trang lỗi.

Phần trung thực quan trọng hơn lời chào hàng, nên: Muse Spark Open không có trong danh mục của chúng tôi và chúng tôi sẽ không ngụ ý điều ngược lại. Một mô hình mà toàn bộ điểm bán của nó là bạn có thể tải về chính là mô hình bạn tự chạy, và checkpoint 816B là một quyết định về phần cứng — công thức BF16 của chính Meta trải nó ra trên bốn node, mỗi node tám H200. DeepSeek V4.1 Pro cũng không có trong danh mục của chúng tôi, vì nó không tồn tại. Bài kiểm tra định tuyến hiện có hôm nay chạy trên những checkpoint thực sự tồn tại: Muse Spark 1.2 và Muse Spark 1.1 ở một bên, DeepSeek V4 Pro và DeepSeek V4.1 Flash ở bên kia.

Screenshot of the OrcaRouter model page for deepseek/deepseek-v4-pro, described as a "flagship MoE — 1.6T total / 49B active params, 1M context, top-tier reasoning + agentic tool use". Visible figures: context 1M tokens, maximum output 384K, reasoning enabled, p50 time to first token 1.84s, $0.66 input and $1.98 output per million tokens, 455.2M tokens served, a public benchmark date of 2026-04-24, the /v1/chat/completions and /v1/responses endpoints, an OpenAI-compatible base URL and SDK samples, and navigation for overview, capabilities, benchmarks, pricing and comparison.

Ai nên chọn cái nào

Nếu bạn cần tính đa phương thức, hãy chọn của Meta. Muse Spark Open đọc video, hình ảnh, âm thanh và văn bản trong một ngân sách 1M token duy nhất và trả lời bằng văn bản, và không có gì trong dòng sản phẩm đã phát hành của DeepSeek làm được điều đó. DeepSeek V4.1 Flash đọc được hình ảnh và vượt trội hơn hẳn về giá trị, nhưng nó không phải là mô hình video hay âm thanh, còn DeepSeek V4 Pro thì chỉ hỗ trợ văn bản.

Nếu bạn cần chi phí thấp nhất cho mỗi tác vụ hoàn thành, hoặc cần một giấy phép mà bạn có thể xây dựng doanh nghiệp dựa trên đó mà không cần rà soát pháp lý, hãy chọn của DeepSeek. DeepSeek V4.1 Flash đạt điểm chỉ số ngang bằng với Muse Spark Open với chi phí mỗi tác vụ chỉ bằng khoảng một phần ba theo đo lường của Artificial Analysis, và DeepSeek V4 Pro vượt trội hơn về chi phí mỗi tác vụ dù là mô hình dài dòng hơn. Giấy phép MIT trên toàn bộ dòng sản phẩm đã phát hành nghĩa là không có ngưỡng doanh thu và không cần câu ghi công.

Nếu bạn cần token đầu tiên nhanh nhất cho một vòng lặp tương tác, 0,65 giây của Muse Spark Open là con số tốt nhất trong phép so sánh này, tốt hơn gấp hai lần, và đây là trục duy nhất mà điểm chỉ số nhỏ hơn rõ ràng không hề quan trọng.

Và nếu câu hỏi bạn mang đến đây là “liệu tôi có nên chờ DeepSeek V4.1 Pro hay không”, thì câu trả lời hôm nay là không có gì đáng chờ mà lại có ngày cụ thể cả. Hai mô hình DeepSeek mà bạn có thể gọi hiện đã chính là những mô hình mà phép so sánh này phải được chạy đối chiếu, và một trong số đó — DeepSeek V4.1 Flash — đạt điểm cao hơn cả mô hình chủ lực mà tên tier lẽ ra sẽ nằm trên. Điều cần để mắt tới không phải là con số tier mà là liệu phía DeepSeek trong bảng này có thay đổi gì không: một mục tháng Mười trong changelog của DeepSeek, một repository trong tổ chức deepseek-ai, hay một hàng có giá thứ tư trên trang Models & Pricing. Cho tới khi một trong những thứ đó xuất hiện, chuyển động thú vị hơn nằm ở phía Meta trong sổ cái, nơi một giấy phép, một hóa đơn phần cứng và một con số độ dài dòng 110M token giờ đều là những thứ mà người đọc thực sự có thể kiểm chứng.

Đối với một mô hình mà các kiểu thất bại vẫn chưa được ghi chép, bản đối chiếu hữu ích là hồ sơ về những gì đã sai ở nơi khác: các sự cố AI và lỗi tác nhân đã được ghi nhận liên quan đến các mô hình trong lớp này được tập hợp trong the OrcaRouter AI Incident Archive, nơi mỗi mục mang nguồn riêng, mức độ nghiêm trọng, cấp độ tin cậy và cờ tranh chấp.

So sánh trong bài viết này4

Phát hiện từ bài viết này · Benchmark: Artificial Analysis · cập nhật hằng ngày