
MiMo-V2.6-Pro vs DeepSeek V4.1 Flash: Một mức trần đối đầu với một mức giá
- OrcaMỚIOrca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 trên 1 triệu token · 54 tok/s
- openaiMỚIOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952Trí tuệ
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856Trí tuệ
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 trên 1 triệu token · 745 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238Trí tuệ
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248Trí tuệ
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258Trí tuệ
- xAIGrok 4.72026-09-2146Trí tuệ
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 trên 1 triệu token · 41 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 trên 1 triệu token · 2230 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040Trí tuệ
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453Trí tuệ77Lập trình
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241Trí tuệ76Lập trình
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245Trí tuệ76Lập trình
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153Trí tuệ82Lập trình
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 trên 1 triệu token · 57 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 trên 1 triệu token · 134 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642Trí tuệ72Lập trình
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 trên 1 triệu token · 210 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845Trí tuệ75Lập trình
Hai cái tên chỉ về hai hướng ngược lại so với bản chất thực sự của hai mô hình, nên hãy xác định rõ phân hạng trước khi so sánh dù chỉ một con số. MiMo-V2.6-Pro là mô hình đứng đầu dòng MiMo-V2.6 của Xiaomi: một mô hình hỗn hợp chuyên gia (mixture-of-experts) tham số 1,02 nghìn tỷ với 42 tỷ tham số hoạt động mỗi token, cửa sổ ngữ cảnh 1M token, giới hạn đầu ra 128.000 token và trọng số theo giấy phép MIT, phát hành ngày 21 tháng 9 năm 2026. DeepSeek V4.1 Flash là phân hạng nhanh và rẻ trong dòng V4.1 của DeepSeek: 552 tỷ tham số theo cách đếm của chính DeepSeek, ngữ cảnh 1M token và giới hạn đầu ra 384K, giấy phép MIT, chính thức khả dụng rộng rãi từ ngày 10 tháng 9 năm 2026. Một bên là mức trần bạn phải trả tiền, bên kia là mức giá bạn mua với số lượng lớn. Hầu hết các trang so sánh về cặp đấu này đều hiểu ngược lại, bởi "Pro" nghe như lựa chọn mua tốt hơn còn "Flash" nghe như lựa chọn kém hơn, và rồi cả trang cứ tranh luận về mười điểm chỉ số giữa hai mô hình vốn chưa bao giờ được tạo ra cho cùng một công việc.
Mỗi thứ là gì, theo thuật ngữ của phòng thí nghiệm riêng của nó
DeepSeek V4.1 Flash là một mô hình hỗn hợp chuyên gia thưa đa phương thức — đầu vào văn bản và hình ảnh, đầu ra văn bản — được DeepSeek xây dựng như thành viên thiên về thông lượng của dòng V4.1 chứ không phải mô hình dẫn đầu về năng lực. Tài liệu phát hành của chính DeepSeek khẳng định mô hình rẻ hơn này vượt trội toàn diện so với V4 Pro cũ hơn về hiệu năng, chi phí, tốc độ và tổng thời gian xử lý tác vụ, đồng thời đây là hạng có mức trần đồng thời cao hơn. Trọng số được công bố của nó tổng cộng khoảng 510 GB trải trên 48 phân mảnh safetensors, điều này khiến việc tự vận hành nằm ngoài khả năng của bất kỳ máy một GPU nào. Hành vi suy luận mặc định của nó dài dòng, và DeepSeek cung cấp mức độ suy luận có thể chọn liên tục để bạn có thể giảm điều đó xuống. Bản tóm tắt của chính Artificial Analysis về mô hình này thẳng thắn về sự đánh đổi: nằm trong số các mô hình hàng đầu về trí tuệ và có giá hợp lý, đặc biệt nhanh, và rất dài dòng.
MiMo-V2.6-Pro lại là kiểu sản phẩm ngược lại. Đây là mô hình tốt nhất mà Xiaomi tung ra trong dòng sản phẩm này, nên giá và độ trễ của nó là hệ quả của việc chọn mua bản cao cấp nhất trong dòng, chứ không phải những yếu tố mà nó được thiết kế xoay quanh. Nó tiếp nhận văn bản, hình ảnh, giọng nói và video, và đây là mẫu duy nhất trong hai mẫu có điểm tổng hợp được đo lường độc lập, được công bố cùng với một hồ sơ vận hành: Artificial Analysis báo cáo 46 điểm trên Intelligence Index của mình, khoảng 0,13 USD cho mỗi tác vụ chỉ số và khoảng 206,66 USD để chạy toàn bộ chỉ số trên đó.
• Phân hạng — MiMo-V2.6-Pro là mẫu flagship của Xiaomi cho dòng sản phẩm này; DeepSeek V4.1 Flash là phân hạng nhanh trong dòng V4.1 của DeepSeek, nằm dưới V4 Pro vốn đứng trước nó.
• Tham số — MiMo-V2.6-Pro tổng 1,02T / 42B hoạt động, theo báo cáo của nhà cung cấp; DeepSeek V4.1 Flash 552B, theo báo cáo của nhà cung cấp, với chỉ mục safetensors riêng của kho lưu trữ tổng cộng 763B và khoảng chênh lệch chưa được phân xử.
• Đầu vào — MiMo-V2.6-Pro văn bản, hình ảnh, giọng nói và video; DeepSeek V4.1 Flash văn bản và hình ảnh.
• Bối cảnh — 1M token trên cả hai, cùng một con số được nhấn mạnh.
• Giới hạn đầu ra — MiMo-V2.6-Pro 128.000 token; DeepSeek V4.1 Flash 384.000.
• Giấy phép — MIT cho cả hai, trọng số có thể tải xuống, sử dụng thương mại không hạn chế.
Nếu bạn chỉ rút ra một điều từ phần đó: điểm phân nhánh đa phương thức vốn quyết định rất nhiều phép so sánh lại không quyết định trường hợp này. Cả hai mô hình đều chấp nhận hình ảnh. Điểm phân nhánh thực sự về năng lực nằm ở mức trần đầu ra và mức trần của chính mô hình.
Trục duy nhất mà cả hai ngôi nhà đã được đo cùng nhau
Artificial Analysis Intelligence Index là nơi cuộc so tài này có bằng chứng đối đầu trực tiếp thực sự, chứ không chỉ là hai bộ slide của nhà cung cấp. Trên trang so sánh được chụp ngày 2026-10-13, cả hai mô hình đều nằm trên phiên bản chỉ số v4.3.2 — cùng bộ kiểm thử, cùng phiên bản, do cùng một đơn vị đánh giá thực hiện — và MiMo-V2.6-Pro đạt 46 so với 39 của DeepSeek V4.1 Flash ở thiết lập nỗ lực tối đa. Khoảng cách khoảng bảy điểm trên một chỉ số có trung vị nhóm là 18. Trang riêng của Artificial Analysis dành cho DeepSeek V4.1 Flash đã in 40 trên các bản chụp khác, và các bảng theo từng mô hình của trang này từng mang cả hai con số, nên hãy hiểu đó là khoảng bảy điểm chứ không phải chính xác bảy.
Đó là một lợi thế dẫn đầu có thật và là dữ kiện đơn lẻ mạnh nhất trên trang này. Nó cũng hẹp hơn vẻ bề ngoài, vì hai lý do mà chính trang so sánh đó nói thẳng ra. Thứ nhất là nỗ lực: con số DeepSeek là cho một thiết lập suy luận, và chỉ số dịch chuyển theo nấc đó. Thứ hai là những gì một chỉ số tổng hợp che giấu. Chỉ số này kết hợp mười bài đánh giá, và ở những bài gần với công việc mang tính tác nhân nhất, hai mô hình không cách nhau bảy điểm theo bất kỳ hướng rõ ràng nào — trang so sánh xếp MiMo-V2.6-Pro trên ở Terminal-Bench 4.0 và SciCode, dưới ở AutomationBench và GDP.pdf, và đủ ngang nhau ở những chỗ khác đến mức khoảng cách tổng hợp đang gánh rất nhiều việc mà một con số đơn lẻ không thể cho bạn thấy.
Hóa đơn, và đơn vị mà nó được gửi đến
Giá là nơi sự khác biệt giữa các hạng trở nên cụ thể, và cần phải chính xác về đơn vị mà bạn đang đọc, bởi vì hai phòng thí nghiệm báo giá những đơn vị khác nhau.
• Giá niêm yết — MiMo-V2.6-Pro 0,435 USD mỗi triệu token đầu vào và 0,87 USD mỗi triệu token đầu ra, đồng giá, với cache hit ở mức 0,0036 USD; DeepSeek V4.1 Flash 0,15 USD và 0,60 USD ngoài giờ cao điểm, với cache hit ở mức 0,003 USD.
• Giá cao điểm — DeepSeek V4.1 Flash tăng gấp đôi mức giá trong hai khung giờ vào ngày thường; MiMo-V2.6-Pro không công bố lịch giá cao điểm.
• Chi phí cho mỗi tác vụ lập chỉ mục — MiMo-V2.6-Pro $0.13; DeepSeek V4.1 Flash $0.27, trên cùng một bộ tác vụ được đo theo cùng một cách.
• Mức sử dụng token cho mỗi tác vụ — MiMo-V2.6-Pro 64k token đầu ra, trong đó 38k là suy luận; DeepSeek V4.1 Flash 89k đầu ra, với 63k là suy luận.
• Chi phí chạy toàn bộ chỉ mục — MiMo-V2.6-Pro khoảng 207 USD; DeepSeek V4.1 Flash khoảng 477 USD.
Hàng phản trực giác là hàng áp chót, và đó là lý do cặp đôi này đáng để dành hẳn một trang. Mẫu rẻ hơn không phải là mẫu có chi phí vận hành rẻ hơn. DeepSeek V4.1 Flash tốn khoảng một phần ba so với MiMo-V2.6-Pro cho mỗi token vào giờ thấp điểm, vậy mà vẫn cho ra chi phí gấp đôi cho mỗi tác vụ hoàn thành, bởi vì nó tạo ra lượng token đầu ra nhiều hơn khoảng 40% và token suy luận nhiều hơn hai phần ba để đạt được kết quả đó. Nếu bạn lập ngân sách theo mỗi triệu token — vốn là cách cả hai bảng giá được ghi — bạn sẽ dự đoán sai bên thắng. Đơn vị quyết định là chi phí cho mỗi tác vụ đã hoàn thành, và xét theo đơn vị đó, mẫu chủ lực đang dẫn trước khoảng hai chọi một.
Không điều nào trong số đó khiến gói DeepSeek trở thành một khoản mua tồi; công việc khối lượng lớn với đầu ra ngắn và việc tái sử dụng prompt nhiều chính là thứ nó được sinh ra để làm, và tỷ lệ trúng bộ nhớ đệm trên cả hai mô hình chính là con số quan trọng ở đó. Điều đó có nghĩa là lợi thế về giá phụ thuộc vào độ dài đầu ra, và bạn có thể tự đo lường trường hợp của mình.
Độ trễ là trục có bằng chứng ít được xác lập nhất
Trên cùng trang so sánh ngày 2026-10-13, DeepSeek V4.1 Flash là mô hình nhanh hơn trong hai mô hình với khoảng cách lớn ở mọi chỉ số độ trễ: 197 token đầu ra mỗi giây so với 48, 1,06 giây để có token đầu tiên so với 3,74, và 13,74 giây từ đầu đến cuối so với 55,92 trong tác vụ phản hồi của chỉ số. Điều đó nhất quán với thiết kế phân tầng và với sự khác biệt về mức độ dài dòng ở trên — mô hình MiMo dành thời gian suy nghĩ lâu hơn hẳn trước khi trả lời.
Hãy coi riêng dòng thông lượng là tạm thời. Bản liệt kê độc lập của chính Artificial Analysis cho MiMo-V2.6-Pro đã in ra những con số tốc độ đầu ra khác biệt đáng kể ở các bản chụp khác của cùng trang, và thiết lập mức nỗ lực suy luận làm thay đổi con số này trên cả hai mô hình. Thứ tự độ trễ là ổn định và khớp với những gì thiết kế theo tầng dự đoán; còn các bội số chính xác thì tôi sẽ không đưa vào một kế hoạch dung lượng. Nếu độ trễ token đầu tiên là ràng buộc quyết định của bạn, hãy kiểm thử cả hai trên lưu lượng của chính bạn thay vì dựa trên con số đã công bố của bất kỳ bên nào.

Các số nhà cung cấp không khớp với nhau
Cả hai phòng thí nghiệm đều công bố kết quả benchmark agentic cho mô hình của riêng họ, và hai bộ kết quả này không khớp với nhau. Xiaomi báo cáo MiMo-V2.6-Pro đạt 89,9 trên Terminal-Bench 2.1, 71,9 trên DeepSWE v1.1 và 82,0 trên OSWorld-Verified. DeepSeek báo cáo V4.1 Flash đạt 90,6 trên Terminal-Bench 2.1, 74,2 trên DeepSWE v1.1, 65,4 trên NL2Repo-Bench và 90,9 trên GPQA Diamond. Chỉ số Terminal-Bench của mỗi phòng thí nghiệm đều cao hơn chỉ số của phòng thí nghiệm kia, và đây là quan sát hữu ích: các benchmark agentic do nhà cung cấp tự chạy ở quy mô này không thể so sánh được giữa các phòng thí nghiệm, và cả hai bộ đều chưa được chạy lại trên một harness trung lập với cùng các thiết lập. Không mô hình nào ở đây được xác nhận là hoàn toàn đáng tin cậy. Chỉ có chỉ số tổng hợp của Artificial Analysis được một bên tạo ra cho cả hai mô hình, và nó chỉ bao phủ một thiết lập mức độ nỗ lực ở phía DeepSeek.
Những gì bạn thực sự có thể triển khai, và trên tuyến nào
DeepSeek V4.1 Flash được cung cấp trên nền tảng của chính chúng tôi. Nó được niêm yết trong danh mục OrcaRouter trực tiếp với tên deepseek/deepseek-v4.1-flash— hãy lưu ý dấu chấm trong phiên bản, trong khi slug blog của chúng tôi dùng dấu gạch nối — với ngữ cảnh 1.048.576 token, đầu ra tối đa 384.000 token, đầu vào dạng văn bản và hình ảnh, cùng mức giá ngoài giờ cao điểm của chính DeepSeek là 0,15 USD mỗi triệu token đầu vào và 0,60 USD mỗi triệu token đầu ra, với lượt đọc bộ nhớ đệm ở mức 0,003 USD. Chúng tôi chuyển nguyên giá niêm yết của nhà cung cấp với mức chênh lệch 0%, vì vậy khi DeepSeek thay đổi bảng giá, bạn trả đúng mức thay đổi đó ngay trong cùng ngày thay vì một con số mà chúng tôi phải định giá lại. Tự động chuyển sang dự phòng nghĩa là bạn có thể đặt một tuyến phía sau nó để tự động chuyển sang dự phòng khi nhà cung cấp gặp lỗi hoặc bị giới hạn tần suất, và DSL định tuyến cho phép bạn kết hợp các làn thay vì chỉ gắn với một điểm cuối.
MiMo-V2.6-Pro không có trên nền tảng của chúng tôi, và chúng tôi sẽ nói thẳng như vậy thay vì ngụ ý điều khác. Muốn tiếp cận nó thì phải dùng API riêng của Xiaomi hoặc một trong các nền tảng bên thứ ba có liệt kê nó, và Artificial Analysis chỉ đếm được một nhà cung cấp API cho mô hình này tại thời điểm ghi nhận. Một tuyến duy nhất không phải là tuyến sản xuất. Đó là một thực tế triển khai, không phải đánh giá về mô hình: đó là lý do nên coi MiMo-V2.6-Pro là thứ cần đánh giá cẩn thận cùng một phương án dự phòng phía sau, thay vì là làn đường để bạn đưa một luồng sản xuất lên trong tuần này.

Lựa chọn thực sự dẫn đến đâu
Chọn DeepSeek V4.1 Flash khi công việc có khối lượng lớn, nhạy cảm với độ trễ, dạng văn bản và hình ảnh, cùng đầu ra ngắn — phân loại, trích xuất, tóm tắt, một vòng lặp agent thực hiện hàng nghìn lệnh gọi nhỏ, nơi thời gian đến token đầu tiên định nhịp độ và một tiền tố ổn định lớn hưởng chiết khấu bộ nhớ đệm. Mức trần đầu ra 384K cũng là mức duy nhất trong hai mức có thể chứa được một lượt sinh thực sự dài, và việc có thể truy cập trên một tuyến có dự phòng phía sau quan trọng hơn đối với lần triển khai đầu tiên so với bảy điểm chỉ số.
Chọn MiMo-V2.6-Pro khi bạn đang mua mức trần: khả năng suy luận khó nhất, những lần sinh dài nhất trong 128K, đầu vào video và âm thanh cùng với văn bản, và một khối lượng công việc mà chi phí cho mỗi tác vụ hoàn thành, chứ không phải chi phí cho mỗi token, là con số mà đội tài chính của bạn hỏi đến. Đây là mô hình mạnh hơn trên tổ hợp duy nhất mà cả hai đã được đo lường, và nó thực sự rẻ hơn đáng kể trên mỗi tác vụ hoàn thành, điều mà các bảng giá không hề gợi ý.
Nếu khối lượng công việc là hỗn hợp — và hầu hết đều như vậy — thì câu trả lời trung thực là đây là hai làn chứ không phải hai ứng viên. Một bộ định tuyến cho phép bạn giữ tầng DeepSeek ở phía trước lưu lượng khối lượng lớn, bị ràng buộc bởi độ trễ và gửi những yêu cầu khó hơn, dài hơn, thực sự đa phương thức đến mô hình làm tốt hơn những việc đó, với một cơ chế dự phòng được cấu hình phía trước tuyến mỏng hơn. Đó không phải là sự do dự; đó là việc khớp từng yêu cầu với tầng mà nó thuộc về.

Chính tả, và một điều cần kiểm tra trước khi bạn di chuyển
Người đọc nhập matchup này dưới dạng mimo v2.6 pro, với một dấu cách và một dấu chấm, còn slug của chúng tôi gạch nối nó thànhmimo-v2-6-pro. Cả hai đều chỉ cùng một model; chỉ cái thứ hai xuất hiện trong URL của chúng tôi. Cái bẫy tương tự ở phía DeepSeek là định danh: chuỗi trong danh mục làdeepseek/deepseek-v4.1-flash, có dấu chấm, và một client gạch nối nó sẽ không tìm thấy gì. Hãy sao chép định danh từ danh sách model thay vì từ một bài blog, kể cả bài này.
Còn gì vẫn đang mở
Hai điều, và không điều nào là nhỏ. Không có một lần chạy đối đầu trực tiếp trung lập nào giữa hai mô hình này ở cùng thiết lập suy luận — so sánh tổng hợp đặt chúng trên cùng một phiên bản chỉ số nhưng không nhất thiết ở cùng một mức nỗ lực, và khoảng cách độ trễ nói riêng có khả năng sẽ thu hẹp hoặc mở rộng tùy vào việc bạn đặt mức đó ở đâu. Và số lượng tham số của DeepSeek V4.1 Flash không khớp giữa thẻ của DeepSeek và kho lưu trữ của chính nó, nên mọi so sánh kích thước liên quan đến nó, kể cả so sánh trong bài viết này, đều chỉ là tạm thời. Cho đến khi cả hai được giải quyết, lập trường có thể bảo vệ được còn hẹp hơn cả tiếp thị của mỗi phòng thí nghiệm: MiMo-V2.6-Pro dẫn đầu về một tổng hợp được tạo độc lập và về chi phí đo được cho mỗi tác vụ hoàn thành, DeepSeek V4.1 Flash dẫn đầu về độ trễ token đầu tiên, độ dài đầu ra, giá token và sự sẵn có của một tuyến có dự phòng phía sau.
Sự thật duy nhất thường quyết định cuộc so tài này là hạng, không phải điểm số: một trong hai là mức trần bạn mua, còn cái kia là mức giá bạn mua với khối lượng lớn, vì vậy nếu khối lượng công việc của bạn có cả hai loại yêu cầu, thì quyết định là một bảng định tuyến chứ không phải một người thắng.
