การ์ดชื่อเรื่องสำหรับ NVIDIA Nemotron 3.5 Super VL โมเดลภาษาและภาพแบบ mixture-of-experts ขนาด 120B พารามิเตอร์ เปิดใช้งาน 12B ซึ่งเวตบน Hugging Face เปิดให้ใช้งานเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2026 และโพสต์บล็อกของผู้ขายตามมาเมื่อวันที่ 15 ตุลาคม โดยระบุว่าเป็นตัวเลขที่ผู้ขายรายงานเอง ยังไม่มีกระดานคะแนนอิสระใด ๆ การ์ดนี้มีคำโปรยเหนือหัวว่า 'ปล่อยก่อนประกาศ' พาดหัวว่า 'NVIDIA Nemotron 3.5 Super VL 120B A12B' คำโปรยรองว่า 'โมเดลภาษาและภาพแบบ mixture-of-experts ไฮบริด Mamba-2 — เวตบน Hugging Face วันที่ 12 ตุลาคม โพสต์ของ NVIDIA เองวันที่ 15 ตุลาคม' ชิปทรงมนสามอันอ่านว่า 'รวม 120B · ใช้งาน 12B', 'บริบทสูงสุด 1M โทเคน' และ 'สัญญาอนุญาต OpenMDW-1.1' เส้นคั่น และแถวระบุวันที่อ่านว่า 'เวต BF16 231.8 GiB · 4× H100' และ 'เวต NVFP4 2× H100 หรือ 1× H200' โลโก้ OrcaRouter อยู่ที่มุมขวาล่าง
Guides & Insights

NVIDIA Nemotron 3.5 Super VL: โมเดลเปิดขนาด 120B ที่เปิดตัวก่อนบล็อกโพสต์ของตัวเองเสียอีก

ผู้เขียน

Rowan Sterling

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

น้ำหนักของ N​VIDIA N​emotron 3.5 Super VLอยู่บน Hugging Face สามวันก่อนที่ N​VIDIA จะเขียนถึงมัน รีโพแบบความแม่นยำเต็ม nvidia/N​VIDIA-N​emotron-3.5-Super-VL-120B-A12B-BF16 ถูกสร้างเมื่อ 2026-10-12T15:32:06Z คู่หูเวอร์ชันควอนไทซ์ของมัน nvidia/N​VIDIA-N​emotron-3.5-Super-VL-120B-A12B-NVFP4 ถูกอัปโหลดขึ้น 24 วินาทีต่อมา บล็อกนักพัฒนาของ N​VIDIA เองที่อธิบายโมเดลนี้ลงวันที่ 15 ตุลาคม 2026 — วันเดียวกับที่การ์ดโมเดลของมันระบุว่า "Hugging Face - 10/15/2026" ดังนั้นอาร์ติแฟกต์สาธารณะและประกาศสาธารณะจึงปรากฏในคนละวัน และช่วงห่างนั้นเล็กพอที่ไม่มีวันที่ใดผิด และทั้งคู่ก็ควรค่าแก่การรู้

ต่อไปนี้คือสิ่งที่ repo และโพสต์ของ NVIDIA กล่าวไว้จริง ๆ เกี่ยวกับโมเดลด้านภาพและภาษาแบบ 120B พารามิเตอร์ เปิดใช้งาน 12B นี้: สถาปัตยกรรม การคำนวณสำหรับการปรับใช้ จุดที่ตารางที่เผยแพร่ของตัวโมเดลเองแสดงว่าเป็นฝ่ายแพ้ และกับดักด้านไลเซนส์ที่โพสต์บล็อกไม่เคยกล่าวถึง

N​emotron 3.5 Super VL จริง ๆ แล้วคืออะไร

NVIDIA อธิบายไว้ในโพสต์ของตัวเองว่าเป็น "โมเดลหลายรูปแบบที่เปิดให้ปรับแต่งได้" ซึ่งสร้างขึ้นสำหรับเวิร์กโฟลว์ของเอเจนต์เฉพาะทาง — การให้เหตุผล การปฏิบัติตามคำสั่ง และการใช้เครื่องมือ ผสมผสานกับการทำความเข้าใจข้อความ รูปภาพ เอกสาร และวิดีโอในชุดน้ำหนักเดียว จุดประสงค์ของการผสมผสานนี้ ตามที่ NVIDIA กำหนดกรอบไว้ คือทีมต่างๆ "สามารถจัดการงานด้านข้อความและภาพโดยไม่ต้องปรับใช้โมเดลข้อความและโมเดลภาษา-ภาพแยกกัน หรือส่งต่อบริบทของงานระหว่างกัน"

สถาปัตยกรรม ตามที่ระบุในการ์ดโมเดล:

• Shape — พารามิเตอร์รวม 120B เปิดใช้งาน 12B ต่อโทเคน เป็นโมเดลแบบ mixture-of-experts ที่มี routed experts 512 ตัวต่อเลเยอร์ MoE

• Backbone — เลเยอร์ Mamba-2, attention และ MoE ที่สลับแทรกกัน เป็นดีไซน์ไฮบริดของ N​emotron ที่สืบทอดมาจากตระกูล N​emotron 3

• การมองเห็น — ตัวเข้ารหัสการมองเห็น C-RADIO บวกกับตัวเชื่อมต่อระหว่างการมองเห็นกับภาษา สตริงสถาปัตยกรรมของ transformers คือ NemotronH_Omni_Reasoning_V3 ประเภทโมเดลคือ nemotron_h_omni.

• บริบท — สูงสุด 1M โทเคน โดยพรอมต์ รูปภาพ ประวัติการสนทนา ผลลัพธ์จากเครื่องมือ และคำตอบที่สร้างขึ้น ต่างใช้หน้าต่างนี้ร่วมกันทั้งหมด

• การถอดรหัสเชิงคาดการณ์ — เฮด Multi-Token Prediction แบบเนทีฟ จึงไม่จำเป็นต้องดาวน์โหลดดราฟเตอร์แยกต่างหากสำหรับสูตร vLLM และ SGLang ที่ N​VIDIA เผยแพร่

• โหมดการให้เหตุผล — สลับเปิด/ปิดได้ผ่านเทมเพลตแชตด้วย enable_thinking โดยมีค่าตั้ง medium_effort อยู่ตรงกลาง โทเคนการให้เหตุผลและคำตอบใช้บัดเจ็ต max_tokens ร่วมกัน ซึ่งการ์ดระบุไว้อย่างชัดเจนเนื่องจากมักเป็นสาเหตุที่ทำให้เอาต์พุตของเอเจนต์ถูกตัดทอน

• อินพุต — ข้อความ, ภาพ RGB (JPEG, PNG) และวิดีโอ MP4 ความยาวไม่เกินสองนาที การสุ่มตัวอย่างวิดีโอที่แนะนำในสูตร vLLM คือ 2 FPS และ 256 เฟรม โดยมีอัตราการตัดแต่ง 0.5; สำหรับ 1080p การ์ดระบุให้ลดเหลือ 1 FPS และ 128 เฟรม

• ภาษา — อังกฤษ สเปน ฝรั่งเศส เยอรมัน อิตาลี และญี่ปุ่น ในส่วน frontmatter ของการ์ด NVIDIA ยังระบุอีกว่าคอร์ปัสที่ใช้ฝึกครอบคลุมภาษาอังกฤษและภาษาพูดอื่น ๆ อีก 19 ภาษา รวมถึงภาษาโปรแกรมมิ่งอีก 43 ภาษา

The Hugging Face model card for nvidia/NVIDIA-Nemotron-3.5-Super-VL-120B-A12B-BF16, showing the repository name, the image-text-to-text, transformers, safetensors and PyTorch tags, the custom_code tag, the model type tag nemotron_h_omni and the green 'License: openmdw-1.1' badge; the description naming it the full-precision release of NVIDIA Nemotron 3.5 Super VL, a vision-language model for reasoning, coding, tool use, document understanding and video understanding; the architecture paragraph describing interleaved Mamba-2, mixture-of-experts and attention layers with a C-RADIO vision encoder and a vision-language connector, 120B total and 12B active parameters, context lengths up to 1M tokens and native Multi-Token Prediction; the sentence 'This model is ready for commercial or non-commercial use.'; and a Model Summary listing total parameters 120B (12B active), a Mamba-2-Transformer hybrid Mixture of Experts architecture with a C-RADIO vision encoder, BF16 precision, context length up to 1M tokens, text, images and video inputs, deployment on 4x H100 or 2x GB200, native Multi-Token Prediction speculative decoding, a reasoning mode configurable through the chat template, and a recommended sampling line. The sidebar shows the downloads figure, a model size of 124B params, a tensor type of BF16/F32, the file count, and a follow count for NVIDIA.

สองระดับความแม่นยำ และหน่วยความจำที่ได้มา

NVIDIA เปิดตัวโมเดลนี้ถึงสองครั้ง และการเพิ่มขึ้นของหน่วยความจำระหว่างทั้งสองครั้งคือตัวเลขที่เกี่ยวข้องกับการตัดสินใจมากที่สุดเพียงตัวเดียวในการเปิดตัวครั้งนี้

• BF16 — ข้อมูลอ้างอิงความแม่นยำเต็ม รีโปนี้มีไฟล์ safetensors จำนวน 64 ชาร์ด รวมกันประมาณ 231.8 GiB สูตรการเสิร์ฟของ N​VIDIA เองคือ --tensor-parallel-size 4 บน 4× H100 หรือ TP2 บน 2× GB200

• NVFP4 — น้ำหนักและแอกติเวชัน 4 บิต พร้อมการกลั่นที่คำนึงถึงการควอนไทซ์ ซึ่ง NVIDIA กล่าวว่า "ปิดช่องว่างด้านความแม่นยำที่การควอนไทซ์สร้างขึ้น" เช็กพอยต์เดียวกันนี้ทำงานบนฮาร์ดแวร์ที่ไม่ใช่ Blackwell ที่น้ำหนัก 4 บิตและแอกติเวชัน 16 บิต และ QAD ยังอนุญาตให้จัดเก็บ KV cache ใน NVFP4 แทน FP8 เนื่องจากการควอนไทซ์เกิดขึ้นระหว่างการฝึก ไม่ใช่หลังจากนั้น NVIDIA ระบุว่ามันไม่เพิ่มภาระในการอินเฟอเรนซ์ การ์ด NVFP4 ระบุการปรับใช้บน 1× DGX Spark, 1× H200, 2× H100 หรือ 1× GB200

บรรทัดสุดท้ายนั่นคือประเด็นที่ใช้ได้จริง โมเดล 120B ที่พอดีกับ H100 สองตัวใน FP4 แทนที่จะเป็นสี่ตัวใน BF16 เป็นบทสนทนาเรื่องการจัดซื้อที่แตกต่างออกไป และนั่นคือเหตุผลว่าทำไม repo แบบควอนไทซ์จึงเป็นสิ่งที่ NVIDIA ชี้ไปที่สำหรับการให้บริการอย่างมีประสิทธิภาพ รุ่นที่สาม NVIDIA-Nemotron-3.5-Super-VL-120B-A12B-NVFP4-LiLiCorr, ปรากฏบน Hugging Face หนึ่งวันก่อนคู่หลักโดยไม่มีประกาศแนบมา; บล็อกของ NVIDIA ภายหลังอธิบาย LiLiCorr ว่าเป็นเทคนิค speculative-decoding แบบเปิด และเรียกมันว่า "drafter ที่แนะนำสำหรับการอนุมานที่มีความหน่วงต่ำกับ Nemotron 3.5 Super VL" บน DGX Spark repo ของมันมีมาก่อนคำอธิบายนั้นสี่วัน ซึ่งเป็นตัวอย่างที่ชัดเจนว่าการเปิดตัวนี้ปรากฏขึ้นได้อย่างไร

ภายใต้การก้าวกระโดดนั้นมีคำถามที่สมเหตุสมผลอยู่ — ระดับ NVFP4 แลกอะไรไปเมื่อเทียบกับ BF16 reference — แต่คำตอบของ N​VIDIA เองเป็นข้อกล่าวอ้างเชิงระเบียบวิธีฝึก ไม่ใช่ตารางความแม่นยำแบบเทียบเคียงกันที่เผยแพร่แล้วสำหรับ checkpoint ทั้งสองตัว หากตัวเลือกความแม่นยำ (precision) เป็นสิ่งที่การตัดสินใจของคุณขึ้นอยู่กับ การเปรียบเทียบนั้นไม่มีอยู่ใน repo

ตรงจุดที่ตาราง benchmark ของมันเองแสดงให้เห็นว่ามันแพ้

การ์ดโมเดลมีตารางเบนช์มาร์กขนาดใหญ่ที่ผู้ขายเป็นผู้รัน — ประมาณ 40 แถว — ครอบคลุมด้านการให้เหตุผล การเขียนโค้ด งานเชิงเอเจนต์ บริบทยาว หลายภาษา และมัลติโมดัล NVIDIA เปิดเผยอย่างตรงไปตรงมาผิดปกติในจุดนี้: โดยระบุชื่อการเปรียบเทียบ และหลายรายการก็ไม่ได้ทำให้โมเดลดูดีนัก ตัวเลขของมันเองเมื่อเทียบกับคู่แข่งแบบเปิดที่ใกล้เคียงที่สุดซึ่งมีรูปแบบเดียวกัน Qwen3.5-122B-A10B:

• GPQA-Diamond — N​emotron 3.5 Super VL 89.52 เทียบกับ Qwen3.5-122B-A10B 86.7 (N​emotron นำอยู่)

• HLE, ข้อความเท่านั้น — 31.79 เทียบกับ 24.2 (Nemotron นำหน้า)

• MMLU-ProX — 76.91 เทียบกับ 83.2 (Qwen นำอยู่มากกว่าหกคะแนน)

• CritPt — 10.86 เทียบกับ 1.1 (N​emotron นำอยู่มาก)

• LiveCodeBench v6 — 88.22 เทียบกับ 76.7 (N​emotron นำในฮาร์เนสนี้)

• SWE-bench Verified — 71.10 กับ 71.9 (เสมอ อยู่ในช่วงความคลาดเคลื่อน)

• SWE-bench Pro — 51.78 vs 44.9 (Nemotron นำอยู่)

• tau2-bench retail — 69.24 เทียบกับ 55.4 (N​emotron นำอยู่)

• tau2-bench telecom — 73.19 ต่อ 87.2 (Qwen นำอยู่ 14 คะแนน)

• AA-LCR v1.1 — 68.62 เทียบกับ 75.1 (Qwen ได้เปรียบในบริบทยาว)

• BabyVision — 29.60 vs 35.7 (Qwen นำอยู่)

• MathVision — 78.16 เทียบกับ 83.3 (Qwen นำอยู่)

• OCRBench v2, ภาษาอังกฤษ — 68.12 เทียบกับ 68.3 (แทบจะพอๆ กัน)

• OCRBench v2, ภาษาจีน — 59.15 เทียบกับ 67.3 (Qwen นำอยู่ 8 คะแนน)

• V* — 85.60 vs 91.1 (Qwen นำอยู่)

• IFBench — 70.86 เทียบกับ 67.6 (Nemotron นำอยู่)

• ดัชนี AA-Omniscience — 4.03 เทียบกับ -36.1 (ทั้งคู่อ่อนแอ; N​emotron ติดลบน้อยกว่ามาก)

มีสามสิ่งที่ควรพูดเกี่ยวกับตารางนี้ แทนที่จะปล่อยให้ชัยชนะพูดแทนมันเอง

อย่างแรก ทุกตัวเลขในนั้น — ทั้งของ Nemotron และของเบสไลน์ทุกตัว — เป็นตัวเลขที่ผู้ขายรายงานเอง และถูกรวบรวมผ่านฮาร์เนสของ NVIDIA เอง การ์ดระบุไว้ตรง ๆ ว่า "ผลการประเมินทั้งหมดสำหรับ Nemotron 3.5 Super และเบสไลน์ ถูกรวบรวมผ่าน NeMo Gym" พร้อมบันทึกเรื่องความสามารถในการทำซ้ำที่เผยแพร่ในรีโพซิทอรีของ NeMo Gym นั่นเป็นการเปิดเผยที่ดีกว่าที่แล็บส่วนใหญ่ทำได้ และมันก็ยังไม่ใช่คะแนนที่เป็นอิสระ ให้อ่านคอลัมน์เหล่านี้เป็นผลการวัดของโมเดลหลายตัวจากแล็บเดียว ไม่ใช่ในฐานะลีดเดอร์บอร์ดที่เป็นกลาง

ประการที่สอง N​VIDIA เองได้ระบุรายชื่อเบนช์มาร์กที่ไม่ได้ถูกนำเข้ามาในเครื่องมือโอเพนซอร์สของตน — BabyVision, CharXiv-RQ, MathVision, MMLongBench-Doc, OCR-Reasoning, OCRBench-v2, V* และ Video-MME-v2 — และกล่าวว่าเบนช์มาร์กเหล่านั้นใช้การนำไปใช้งานอย่างเป็นทางการ หรือ "โครงสร้างภายในที่เราวางแผนจะเปิดซอร์สในอนาคต" ทุกแถวมัลติโมดอลในตารางมีข้อแม้ดังกล่าว

ประการที่สาม รูปแบบของจุดที่แพ้มีความเชื่อมโยงกันอย่างเป็นระบบมากกว่าเกิดขึ้นแบบสุ่ม ช่องว่างอยู่ที่ OCR ภาษาจีน การให้เหตุผลกับบริบทยาว และคณิตศาสตร์เชิงภาพและการอ่านแผนภูมิ จุดที่ชนะกระจุกตัวอยู่ในเบนช์มาร์กการเรียกใช้เครื่องมือและงานเอเจนต์ระยะสั้น — CritPt, tau2-bench retail และ airline, APEX, Terminal-Bench 2.1 ที่ 66.70 เทียบกับ 48.70 ของ Q​wen, SWE-bench Pro สำหรับโมเดลที่ N​VIDIA วางตำแหน่งเป็นผู้ดำเนินการในสแต็กเอเจนต์แบบหลายโมเดล นั่นเป็นโปรไฟล์ที่ป้องกันได้ ถ้าภาระงานของคุณคือการแยกวิเคราะห์เอกสารภาษาจีนหรือบริบทการวิเคราะห์ที่ยาวมาก ตารางเดียวกันนี้กำลังบอกคุณอีกอย่าง

Two-column scoreboard card titled 'Nemotron 3.5 Super VL — vendor-stated vs not yet established', with the kicker 'Everything in the left column comes from NVIDIA's own model card and blog post. Nothing in the right column exists yet.' The left column, headed 'NVIDIA states', lists Shape 120B total / 12B active, Architecture Mamba-2 hybrid MoE, Vision encoder C-RADIO + connector, Context up to 1M tokens, Licence OpenMDW-1.1, Checkpoints BF16 and NVFP4, Context reuse attention + Mamba state, GPQA-Diamond 89.52, Terminal-Bench 2.1 66.70 and SWE-bench Pro 51.78. The right column, headed 'Not yet established', lists Independent benchmark none published, BF16 vs NVFP4 accuracy no published delta, Harness ownership NVIDIA NeMo Gym, Multimodal scaffolding not yet released, 1M-context recall untested outside, Post-training gains vendor + customer, MMLU-ProX 76.91 vs 83.2, tau2-bench telecom 73.19 vs 87.2, OCRBench v2 Chinese 59.15 vs 67.3 and MathVision 78.16 vs 83.3. A footer notes that the left column is vendor-reported and that the right-column pairs are NVIDIA's own measured losses against Qwen3.5-122B-A10B collected via NeMo Gym, not independently. The OrcaRouter logo sits in the bottom-right corner.

โมเดลที่ผ่านการฝึกหลังการฝึกชนะโมเดลพื้นฐาน และ NVIDIA นำในเรื่องนี้

คำกล่าวอ้างเรื่องความแม่นยำที่ชัดเจนที่สุดในบล็อกโพสต์ของ NVIDIA ไม่ใช่คะแนนจากเบนช์มาร์ก แต่เป็นคำกล่าวอ้างเกี่ยวกับการปรับแต่งให้เหมาะกับงานเฉพาะ นั่นคือ การทำ post-training ให้โมเดลฐาน Nemotron 3.5 Super VL สามารถพาเวิร์กโหลดเฉพาะทางให้แซงหน้า Claude Opus 5 ได้ ตัวอย่างของ NVIDIA คือการเคลมประกันสุขภาพ ซึ่งระบุว่ามีผลลัพธ์ดีขึ้น 44% จากการทำ post-training

มีสองสิ่งสำคัญเกี่ยวกับวิธีที่ NVIDIA รายงานเรื่องนี้ ตัวเลขนี้ถูกอ้างว่าเป็นการเพิ่มขึ้นที่ได้จาก post-training ไม่ใช่การเปรียบเทียบแบบโมเดลต่อโมเดลบน benchmark สาธารณะ ซึ่งเป็นหลักฐานคนละแบบและอ่อนกว่า และโพสต์ของ NVIDIA เองก็ระบุอย่างระมัดระวังว่าการเพิ่มขึ้นเหล่านี้มีข้อแม้: “โมเดลฐานไม่ได้เอาชนะโมเดล frontier ที่เป็นกรรมสิทธิ์ได้ด้วยตัวเอง” คือเวอร์ชันที่ตรงไปตรงมาของประโยคนั้น และกรอบการนำเสนอคือ ข้อได้เปรียบของ open weights อยู่ที่ว่าธุรกิจสามารถ post-train ด้วยข้อมูลของตนเองและรันผลลัพธ์บนโครงสร้างพื้นฐานของตนเองได้

ด้านผู้ขายของเรื่องเดียวกันนี้มีข้อมูลบางเบา NVIDIA ระบุชื่อ Scale AI, Ramp และ AI21 เป็นองค์กรที่ฝึกโมเดลต่อ (post-trained) โดยอ้างคำกล่าวของ Ramp ว่าคาดหวัง "อัตราการประมวลผลสูงขึ้นถึง 50% และความหน่วงต่ำลง 10 เท่า" สำหรับการสกัดข้อมูลใบเสร็จเป็น JSON ส่วน Scale AI ระบุถึงการลดต้นทุนการอนุมานลง 40 เท่า และความหน่วงดีขึ้น 5 เท่า สำหรับการประมวลผลเครดิตของผู้ขาย สิ่งเหล่านี้เป็นความคาดหวังและผลลัพธ์ที่ลูกค้าระบุ ซึ่งเผยแพร่โดยผู้ขาย โดยไม่มีการวัดผลที่เป็นอิสระรองรับ สิ่งเหล่านี้อาจเป็นจริงก็ได้ แต่ยังไม่มีใครนอกบริษัทเหล่านั้นตรวจสอบ

สิ่งที่ N​VIDIA เผยแพร่และ有帮助ก็คือส่วนของสูตร (recipe surface): NeMo AutoModel สำหรับ SFT และ LoRA, NeMo RL และ NeMo Gym สำหรับการเรียนรู้แบบเสริมกำลังและการประเมินผลตามสภาพแวดล้อม, NeMo Data Designer สำหรับการสร้างข้อมูลหลายรูปแบบ (multimodal) รวมถึงชุดข้อมูล vision-language 45 ชุด และชุดข้อมูลสำหรับการใช้เครื่องมือแบบเอเจนต์ การใช้เหตุผลด้านการเงิน และการทำตามคำสั่งบน Hugging Face บทช่วยสอนด้านการทำซ้ำสำหรับเกณฑ์มาตรฐานที่เผยแพร่มีอยู่ในที่เก็บ NeMo Gym ส่วนสุดท้ายมีประโยชน์อย่างแท้จริง — นั่นหมายความว่าคุณสามารถลองรันการประเมินของ N​VIDIA เองซ้ำได้ แทนที่จะเชื่อตารางนั้น

ใบอนุญาตไม่ใช่สิ่งที่การตลาดบอกเป็นนัย

นี่คือรายละเอียดที่คุ้มค่าจะไปอ่านใน repo มากกว่าในบล็อกโพสต์

โพสต์ของ NVIDIA เรียกโมเดลนี้ว่า "โมเดลมัลติโมดัลแบบเปิดที่ปรับแต่งได้" และกล่าวถึง "เวทแบบเปิดของโมเดล" ข้อความทั้งสองถูกต้องเกี่ยวกับเวท ไม่มีข้อใดเป็นข้อความเกี่ยวกับสัญญาอนุญาต ฟรอนต์แมตเทอร์ของการ์ดโมเดลระบุว่า license: other โดยมี license_name: openmdw-1.1 และข้อกำหนดที่มีผลบังคับใช้คือ OpenMDW License Agreement version 1.1 ที่ openmdw.ai/license/1-1/การ์ดระบุอย่างชัดเจนว่าโมเดลนี้ "พร้อมสำหรับการใช้งานเชิงพาณิชย์หรือไม่ใช่เชิงพาณิชย์" และถ้อยคำด้านการนำไปใช้งานของ NVIDIA เองกล่าวถึงการรันโมเดลใน "สภาพแวดล้อมแบบโลคอล ศูนย์ข้อมูล หรือคลาวด์ที่รองรับ"

ดังนั้น: ใช้เชิงพาณิชย์ได้ ตามที่ N​VIDIA ระบุ แต่ "open" ในที่นี้หมายถึง OpenMDW-1.1 ไม่ใช่ Apache 2.0 และไม่ใช่ MIT หากองค์กรของคุณมีรายการสัญญาอนุญาตโอเพนซอร์สที่อนุมัติไว้ล่วงหน้า รายการนั้นคือสิ่งแรกที่ต้องตรวจสอบ — และความต่างในทางปฏิบัติระหว่าง "open weights" กับสัญญาอนุญาตที่มีชื่อเรียกเฉพาะ ก็เป็นช่องว่างแบบเดียวกับที่ทำให้ต้องเสียรอบการปล่อยไปหนึ่งรอบกว่าจะค้นพบทีหลัง นี่ไม่ใช่การวิจารณ์โมเดล และ OpenMDW ก็ไม่ใช่สัญญาอนุญาตที่จำกัด มันเป็นเครื่องเตือนใจว่าคำคุณศัพท์ในโพสต์บล็อกทำงานได้น้อยกว่าฟรอนต์แมตเตอร์ของการ์ด

ลองใช้โดยไม่ต้องเดิมพันเส้นทางโปรดักชันกับมัน

สูตรการปรับใช้ที่เผยแพร่เป็นแบบเครื่องเดียวอย่างชัดเจน และนั่นเป็นตัวกำหนดวิธีการประเมินผล คำสั่ง vLLM ของ NVIDIA ในทั้งสองการ์ดรันที่ TP4 บน 4× H100 หรือ TP2 บน 2× GB200 ด้วย --trust-remote-code — โมเดลมาพร้อมโค้ดการสร้างโมเดลแบบกำหนดเอง — และสูตร SGLang ใช้ lmsysorg/sglang:v0.5.20 บน GB200 สองตัว สำหรับ DGX Spark มีเช็คพอยต์ LiLiCorr drafter โดยเฉพาะ และ NVIDIA แนะนำให้ใช้ในทุกสถานการณ์ของ Spark; บริษัทอ้างว่าสร้างโทเค็นได้เร็วขึ้นถึง 2.3 เท่าเมื่อเทียบกับการถอดรหัสโดยไม่มีการคาดเดา บน B200 16 ตัวกับ Dynamo NVIDIA อ้างว่าสามารถให้บริการผู้ใช้ได้มากขึ้นถึง 8 เท่า โดยความหน่วงของโทเค็นแรกลดลง 85% ที่ 50 โทเค็นต่อวินาทีต่อผู้ใช้ ทุกอย่างที่กล่าวมาเป็นการวัดภายในของผู้ขาย

นั่นเป็นต้นทุนการประเมินที่แท้จริงสำหรับโมเดลที่เพิ่งอายุได้สามวัน ยังไม่มีสกอร์บอร์ดอิสระ และแถวมัลติโมดัลของมันมาพร้อมข้อแม้เรื่อง scaffolding ที่ยังไม่เปิด วิธีดูแบบประหยัดไม่ใช่การตั้ง H100s สี่ตัวก่อน

วิธีที่ประหยัดในการดูรีลีสที่ยังใหม่ขนาดนี้ คือใช้เกตเวย์เดียวแทนการสั่งซื้อฮาร์ดแวร์ชุดที่สอง บน OrcaRouter นั่นหมายถึงคีย์เดียวใช้ได้กับโมเดลกว่า 200 รายการ ในราคาตามรายการของผู้ให้บริการ โดยไม่มีมาร์กอัป ไม่มีสัญญาแยก และไม่ต้องแก้โค้ด และการ failover อัตโนมัติข้ามผู้ให้บริการ เพื่อให้โมเดลที่คุณยังไม่ได้ตรวจสอบความพร้อมไม่เป็นจุดล้มเหลวจุดเดียวในเส้นทางโปรดักชัน โมเดลนี้ยังไม่อยู่ในแคตตาล็อก — NVIDIA เพิ่งเปิดตัวเมื่อไม่กี่วันก่อน — ดังนั้นวันนี้จึงต้องใช้ผ่าน API ของผู้ขายเองหรือแพลตฟอร์มของบุคคลที่สามที่ให้บริการโมเดลนี้ สิ่งที่คุณได้คือการเปรียบเทียบที่คุณรันได้จริงตอนนี้: นำตัวเลือกที่มันอ้างว่าเอาชนะได้มาไว้หลังคีย์เดียวกัน รันงานของคุณผ่านตัวเลือกเหล่านั้นและเทียบกับโมเดลที่คุณใช้อยู่ และให้เลเยอร์การกำหนดเส้นทางทำให้การสลับเป็นเพียงการเปลี่ยนคอนฟิก ไม่ใช่การโยกย้ายระบบ เมื่อถึงตอนนั้นเท่านั้น คำถามเรื่อง 4× H100 หรือ 2× GB200 จึงกลายเป็นการตัดสินใจซื้อ ไม่ใช่การเดา

ประเด็นไม่ใช่ว่า routing เข้ามาแทน benchmark แต่อยู่ที่ว่าการตัดสินใจที่คุณทำได้วันนี้ คือว่างานใดที่โมเดลนี้ควรดูแลในสแตกของคุณ และการตัดสินใจนั้นไม่จำเป็นต้องมีการสั่งซื้อฮาร์ดแวร์

อะไรที่ยังไม่ได้กำหนด

รายการสิ่งที่ยังไม่รู้ฉบับซื่อสัตย์นั้นสั้นแต่มีนัยสำคัญ และเป็นรายการที่ควรใช้เป็นจุดตั้งต้นในการทำงาน ไม่ใช่สื่อการตลาด:

• ยังไม่มีการประเมินที่เป็นอิสระ คะแนนทุกตัวที่ยกมาข้างต้นมาจากการรัน NeMo Gym ของ NVIDIA บล็อกของ NVIDIA อ้างอิงถึงการทดสอบ benchmark ของ Artificial Analysis และการประเมินที่เป็นอิสระจาก EXO Labs ซึ่งจัดให้โมเดลนี้อยู่บนเส้นพาเรโต (Pareto frontier) ระหว่างความแม่นยำกับอัตราการทำงานสำเร็จบน DGX Spark แต่โมเดลการ์ดไม่ได้เผยแพร่คะแนนจากบุคคลที่สามของตัวเองเลย และ ณ เวลาที่เขียนนี้ ก็ยังไม่มีหน้าโมเดลที่เป็นอิสระสำหรับโมเดลนี้บนเว็บรวมข้อมูลรายใหญ่ใด ๆ

• ส่วนต่างความแม่นยำระหว่าง BF16 กับ NVFP4 ยังไม่ถูกวัดเป็นปริมาณ ข้อโต้แย้งเรื่อง NVFP4 ของ NVID​IA ตั้งอยู่บนการกลั่นแบบรู้การควอนไทซ์ (quantization-aware distillation) ที่ช่วยปิดช่องว่างดังกล่าว นั่นเป็นข้ออ้างเชิงระเบียบวิธี ไม่ใช่การเปรียบเทียบความแม่นยำที่เผยแพร่ระหว่างเช็กพอยต์ทั้งสองที่คุณดาวน์โหลดได้จริง

• แคมเปญการทดสอบ benchmark นี้ดำเนินการบางส่วนด้วยเครื่องมือของ N​VIDIA เอง แบบทดสอบ multimodal แปดรายการใช้การใช้งานอย่างเป็นทางการหรือโครงสร้างภายในที่ N​VIDIA กล่าวว่า "มีแผนจะเปิดซอร์สในอนาคต" — ซึ่งหมายความว่าผลลัพธ์เหล่านั้นสามารถทำซ้ำได้ในทางหลักการ สักวันหนึ่ง และไม่ใช่ตอนนี้

• ผลตอบแทนหลังการฝึกอบรมเป็นข้อมูลที่ผู้ขายและลูกค้ารายงานเอง การเพิ่มขึ้นของยอดเคลม 44% และตัวเลขของ Ramp และ Scale AI นั้น NVIDIA ระบุเกี่ยวกับลูกค้าของบริษัทเอง ยังไม่มีใครวัดผลเหล่านี้อย่างอิสระ

• พฤติกรรมแบบบริบทยาวที่หน้าต่างขนาดเต็ม 1M ยังไม่ถูกทดสอบนอกเหนือจากผู้ขาย สถาปัตยกรรมนี้ถูกออกแบบมาเพื่อรองรับสิ่งนี้ และ NVIDIA ได้เผยแพร่แนวทางการติดตั้งใช้งานสำหรับมัน การที่ความสามารถในการเรียกคืนข้อมูลจะคงอยู่ตลอดหนึ่งล้านโทเคนเต็มบนเอกสารจริงหรือไม่นั้น เป็นเรื่องแบบที่ปรากฏในการทดสอบอิสระ และไม่ปรากฏในตารางของผู้ขาย

Timeline card titled 'How this model surfaced, and what would change the picture', with the kicker 'Two dates matter, and they are three days apart.' A gradient axis carries three nodes: '12 Oct 2026', described as the BF16, NVFP4 and Base repos created on Hugging Face within 41 seconds of each other with no announcement; '15 Oct 2026', described as NVIDIA's developer blog post explaining the model, with both model cards dating themselves the same day; and 'Next', described as the first score that was not collected through NVIDIA's own NeMo Gym harness. Below the axis sit three cards headed 'Act now if', 'Wait if' and 'Watch for', covering the workloads that fit the model, the Chinese-language OCR, long-context and visual-maths clusters where NVIDIA's own table shows the largest gaps, and the independent BF16-versus-NVFP4 comparison worth waiting for. A footer notes that the repo timestamps were read from the Hugging Face API, that the blog and card dates are as published by NVIDIA, and that all benchmark figures are vendor-reported. The OrcaRouter logo sits in the bottom-right corner.

คุณควรลงมือทำเรื่องนี้ตอนนี้เลยหรือไม่

หากคุณสร้างเอเจนต์สำหรับเอกสาร แผนภูมิ วิดีโอ หรือเครื่องมือหลายอย่าง และคุณได้จัดงบประมาณสำหรับการอนุมานระดับ 120B ไว้แล้ว สิ่งนี้คุ้มค่าที่จะลองดูจริง ๆ ในสัปดาห์นี้: ระดับ NVFP4 ทำให้มันรันบน H100 สองตัว ใบอนุญาตอนุญาตให้ใช้เชิงพาณิชย์ได้ และแถวการเรียกใช้เครื่องมือในตารางของ NVIDIA ก็เป็นส่วนที่แข็งแกร่งที่สุดของมัน รูปร่างแบบ 12B-active ยังหมายความว่ามันมีราคาถูกกว่าต่อโทเค็นกว่าที่ขนาดรวม 120B บ่งบอก — และในฝั่ง OrcaRouter การเปลี่ยนแปลงราคาจากผู้จำหน่ายสำหรับมันจะมีผลในวันเดียวกัน แทนที่จะเป็นหลังรอบการเรียกเก็บเงิน เพราะ ราคาตั้งต้นของผู้ให้บริการถูกส่งผ่านโดยไม่มีการบวกเพิ่มใด ๆ.

หากเวิร์กโหลดของคุณต้องพึ่งพา OCR ภาษาจีน บริบทการวิเคราะห์ที่ยาวมาก หรือคณิตศาสตร์เชิงภาพ ตารางของ NVIDIA เองก็ให้เหตุผลเฉพาะเจาะจงสามข้อที่คุณควรรอตัวเลขจากแหล่งอิสระแทนที่จะใช้เหตุผลจากสื่อการตลาด

ไม่ว่าจะทางไหน สิ่งที่ต้องจับตาดูไม่ใช่โพสต์ของผู้ขายอีกราย แต่คือการประเมินผลอิสระครั้งแรกที่รันเช็กพอยต์ NVFP4 เทียบกับตัว BF16 บนฮาร์เนสเดียวกัน และคือคะแนนจากบุคคลที่สามครั้งแรกที่ไม่ได้เก็บผ่าน NeMo Gym จนกว่าสิ่งเหล่านั้นจะมีอยู่ นี่คือโมเดลเปิดที่มีเอกสารประกอบครบถ้วน มีไลเซนส์ที่ผ่อนปรน และมีประสิทธิภาพจริง ซึ่งข้ออ้างที่แข็งแกร่งที่สุดของมันอาศัยการวัดของเจ้าของผู้สร้างเพียงอย่างเดียว — และเจ้าของผู้สร้างเองก็ชัดเจนพอที่จะเผยแพร่แถวที่มันแพ้

ช่องว่างระหว่างสิ่งที่สกอร์บอร์ดวัดค่าได้กับสิ่งที่การนำไปใช้งานจริงต้องเผชิญ คือเหตุผลที่บันทึกนี้มีความสำคัญคลังเหตุการณ์ AI ของ OrcaRouter ซึ่งเป็นที่รวบรวมความล้มเหลวของ AI และเหตุการณ์ที่เกิดกับเอเจนต์ของโมเดลในระดับนี้ที่ได้รับการบันทึกไว้ โดยแต่ละรายการมีแหล่งอ้างอิงของตัวเอง มีระดับความรุนแรง เกรดความเชื่อมั่น และธงข้อโต้แย้งกำกับไว้

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube