
Mistral Large 4 กับ Claude Opus 5.5: ตัวเลขการเปรียบเทียบโดยตรงเพียงค่าเดียวที่มี กลับเป็นการเทียบกับเวอร์ชันที่ผิด
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 54 tok/s
- openaiใหม่OpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 745 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 41 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 2230 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 57 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 134 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 210 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
การเปรียบเทียบแบบไม่เปิดเผยตัวตนแบบตัวต่อตัวเพียงหนึ่งเดียวที่มีอยู่สำหรับ Mistral Large 4และClaude Opus 5.5ถูกวัดเทียบกับเวอร์ชันก่อนหน้าของหนึ่งในนั้น Surge AI ซ่อนตัวตนของโมเดลและให้ผู้ประเมินมืออาชีพให้คะแนนผลลัพธ์การเขียนโค้ดบนสเกล 1–5; Mistral Large 4 Preview จบอันดับสองจากห้าด้วย 3.74 เป็นรอง Claude Opus 5ที่ 4.22 และนำหน้า Kimi K3 ที่ 3.59 และ GLM-5.3 ที่ 3.60 Claude Opus 5.5 เปิดตัวเมื่อวันที่ 22 กันยายน ดังนั้นสิ่งที่ใกล้เคียงที่สุดกับการเปรียบเทียบโดยมนุษย์ที่เผยแพร่สำหรับคู่นี้จึงเก่ากว่าการเปิดตัวปัจจุบันของคู่แข่งสามสัปดาห์ และไม่มีใครรันซ้ำ ทุกอย่างอื่นเทียบเคียงได้ และชี้ไปในทิศทางเดียว: บนดัชนี Intelligence Index ของ Artificial Analysis, Mistral Large 4 Preview ได้ 38.4 และ Claude Opus 5.5 ได้ 58 — เป็นอันดับหนึ่งจาก 216 โมเดล — ในขณะที่ค่าใช้จ่ายในการทำภารกิจดัชนีหนึ่งครั้งคือ $1.13 เทียบกับ $5.98
ข้อเท็จจริงสองข้อนั้นคือรูปร่างทั้งหมดของการตัดสินใจ ช่องว่างด้านความสามารถนั้นกว้าง และในเวอร์ชันนี้ก็กว้างกว่าที่เคยเป็น ช่องว่างด้านต้นทุนอยู่ที่มากกว่าห้าเท่าเล็กน้อย และมันไม่ขยับเมื่อ Anthropic ลดราคาลง
Claude Opus 5.5 คืออะไร ในคำอธิบายของ Anthropic เอง
Claude Opus 5.5 เป็นโมเดลเรือธงตัวปัจจุบันของ Anthropic เปิดตัวเมื่อวันที่ 22 กันยายน 2026 และถูกวางตำแหน่งไว้สำหรับงานเอเจนต์ระยะยาว ทั้งเซสชันแบบหลายขั้นตอน การใช้เครื่องมืออย่างหนักหน่วง และงานเขียนโค้ด ราคาตั้งไว้ที่ 4 ดอลลาร์ต่อโทเคนอินพุต 1 ล้านโทเคน และ 20 ดอลลาร์ต่อโทเคนเอาต์พุต 1 ล้านโทเคน โดยการอ่านแคชอยู่ที่ 0.20 ดอลลาร์ และการเขียนแคชอยู่ที่ 5 ดอลลาร์ ซึ่ง Anthropic ระบุว่าราคาเหล่านั้นต่ำกว่า Opus 5 อยู่ 20% สำหรับอินพุตและเอาต์พุต และต่ำกว่าถึง 60% สำหรับการอ่านแคช นอกจากนี้ยังมีโหมด Fast ในราคา 8 / 40 ดอลลาร์ ซึ่งบริษัทกล่าวว่าทำงานได้เร็วขึ้นถึง 2.5 เท่าภายใน Claude Code และ Claude Platform ตัวโมเดลใช้งานได้บน Amazon Web Services, Google Cloud และ Microsoft Azure พร้อมมีข้อเสนอ zero data retention และ Anthropic กล่าวว่า Claude Sonnet 5.5 และ Claude Haiku 5.5 จะตามมาในอีกไม่กี่สัปดาห์ข้างหน้า
มีรายละเอียดสองอย่างในหน้านั้นที่สำคัญกว่าส่วนที่เหลือ อย่างแรกเป็นข้อจำกัดด้านการย้ายระบบมากกว่าจะเป็นฟีเจอร์: Anthropic ระบุว่า Claude Opus 5.5 ไม่มีให้ใช้งานอีกต่อไปเมื่อปิดโหมดคิด หากไปป์ไลน์ปัจจุบันของคุณเรียก Opus 5 ในโหมดไม่คิด สำหรับเทิร์นที่ถูก เร็ว และให้ผลแน่นอน การตั้งค่านั้นไม่มีตัวสืบทอดโดยตรงในโมเดลนี้ อย่างที่สองคือข้อควรระวังของ Anthropic เอง ซึ่งพิมพ์ไว้ข้างคะแนนของตน ว่าช่องว่างของคะแนนเบนช์มาร์กได้กลายเป็นแนวทางที่เชื่อถือได้น้อยลงสำหรับความแตกต่างในการใช้งานจริง — ซึ่งเป็นเรื่องผิดปกติที่ผู้ขายจะเขียนไว้ข้างตารางที่ตนกำลังชนะ และควรรับมันตามที่เขียนไว้เมื่อคุณอ่านตัวเลขด้านล่าง
ตัวเลขที่ผู้ขายรายงานจากประกาศของ Anthropic ได้แก่ Terminal-Bench 4.0 ที่ 66.4%, FrontierCode v1.1 ที่ 54.4%, CursorBench 4.0 ที่ 57.8%, GDPval-AA v2.1 ที่ 1,846 Elo, AutomationBench ที่ 40.0%, Humanity's Last Exam ที่ 67.7% เมื่อใช้เครื่องมือ, Terminal-Bench-Science 0.1 ที่ 58.7% และ OSWorld 2.1 ที่ 81.8% แบบบางส่วน ทั้งหมดนั้นเป็นผลการรันของ Anthropic เอง โดยคะแนนของโมเดลที่นำมาเปรียบเทียบนั้นนำมาจากหน้าของผู้ขายเอง และไม่มีผลลัพธ์ใดในนั้นที่ถูกทำซ้ำอย่างอิสระสำหรับการจับคู่นี้หรือการจับคู่อื่นใด
Mistral Large 4 คืออะไร ณ วันที่ 13 ตุลาคม
Mistral Large 4 เป็นพรีวิวสาธารณะที่ประกาศเมื่อวันที่ 6 ตุลาคม 2026 รีวิชัน v26.10 และเป็นโมเดลที่ใหญ่ที่สุดที่ Mistral AI เคยเปิดตัว บริษัทอธิบายว่าเป็น sparse mixture-of-experts แบบมัลติโมดัลโดยกำเนิดที่มีพารามิเตอร์รวม 1.05 ล้านล้านตัว และ active 52 พันล้านตัว บวกกับ vision encoder ขนาด 1.6 พันล้านพารามิเตอร์ ฝึกตั้งแต่เริ่มต้นบน NVIDIA Grace Blackwell GPU จำนวน 3,800 ตัว ในศูนย์ข้อมูลยุโรปของ Mistral เอง ด้วยข้อมูลที่ครอบคลุมมากกว่า 160 ภาษา Artificial Analysis บันทึกจำนวน active ไว้ที่ 49 พันล้าน แทนที่จะเป็น 52 พันล้าน — ช่องว่าง 3 พันล้านในมิติหนึ่ง ซึ่งถูกบันทึกไว้มากกว่าจะถูกเฉลี่ย model card ของ Mistral เองระบุ context window ขนาด 1M โทเคน; Artificial Analysis อ่านค่าได้ 524,288 บนการกำหนดค่าที่ทดสอบ และ FAQ ของมันระบุ 520k ซึ่งเป็นความแตกต่างระหว่างเพดานที่ผู้ขายโฆษณา กับหน้าต่างที่ deployment ที่ให้บริการจริงมอบให้คุณ

ราคาอยู่ที่ $1.36 ต่อโทเคนอินพุตหนึ่งล้านโทเคน $0.14 สำหรับอินพุตที่แคชไว้ และ $4.18 ต่อเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเคนบนตารางราคา โดยมีโปรโมชันเปิดตัวที่แสดงสามบรรทัดเดียวกันนี้แบบขีดฆ่าในราคา $0.68, $0.07 และ $2.09 ป้ายสถานะบนการ์ดอ่านว่า Public Preview, Open และ v26.10 — และตัวที่สองในนั้นคือตัวที่ต้องอ่านให้ดี Mistral ระบุว่าเวตส์จะถูกเปิดเผยภายในสิ้นเดือนนี้ และโพสต์เปิดตัวก็ย้ำคำมั่นนั้นถึงสองครั้ง สิ่งที่โพสต์ไม่ได้ทำคือระบุชื่อสัญญาอนุญาต Artificial Analysis ติดตามวงการนี้อย่างเป็นอิสระ และบันทึกชื่อสัญญาอนุญาตไว้เป็น null ติดป้ายโมเดลว่า isOpenWeights: false และจัดประเภทว่าเป็นโมเดลแบบปิด ตรงนั้นไม่มีใครขัดแย้งกับใครเลย พรีวิวที่ให้บริการจากคลัสเตอร์ของผู้ขายเอง โดยไม่มีที่เก็บเช็กพอยต์และไม่มีข้อความสัญญาอนุญาต เป็นโมเดลที่เรียกใช้ได้ มากกว่าจะเป็นการเปิดตัวแบบเปิดเวตส์ และคำกล่าวอ้างเรื่องเวตส์เปิดก็เป็นแผนที่มีกำหนดเส้นตายแนบมาด้วย มากกว่าจะเป็นลิงก์ดาวน์โหลด
ตัวเลขเบนช์มาร์กของ Mistral เอง ซึ่งเป็นข้อมูลที่ผู้ขายรายงานตลอดทั้งฉบับ อยู่ที่ 61.7% บน DeepSWE v1.1, 59.4% บน SWE-Atlas-QnA, 28.3% บน Terminal-Bench 4.0 และ Coding Agent Index แบบรวมที่ 49.8%; 59.9% บน AutomationBench จากเวิร์กโฟลว์ทางธุรกิจ 657 รายการ; 1,393 Elo บน AA-Briefcase; 42% บน Dense 200 สำหรับ visual grounding; และในการประเมินด้านไซเบอร์ของบริษัท 82% ในการทดสอบ reproduce-and-patch ซึ่ง Mistral อธิบายว่าเป็นค่าสูงสุดของโมเดลใด ๆ ควบคู่กับ 93% บนแบบฝึกหัดการแข่งขัน 40 ข้อของ Cybench บริษัทยังได้ว่าจ้างให้ทำการศึกษาแบบ blind ในมนุษย์และเผยแพร่ผลการศึกษา ซึ่งเป็นรูปแบบหลักฐานที่แข็งแรงกว่าการรันเบนช์มาร์กด้วยตนเอง และก็ยังเป็นการศึกษาที่บริษัทควบคุมการเผยแพร่เอง
การเพิ่มเวอร์ชันเป็น 5.5 เปลี่ยนอะไรเกี่ยวกับการตัดสินใจนี้
หากคุณอ่านหน้าเปรียบเทียบ Mistral Large 4 กับ Claude Opus 5 บนบล็อกนี้ มีสามสิ่งใหม่ที่นี่ และมีเพียงสิ่งเดียวเท่านั้นที่เป็นการลดราคา
• ช่องว่างความสามารถกว้างขึ้น ไม่ใช่แคบลง Claude Opus 5 ได้คะแนน 50.8 บน Intelligence Index; Claude Opus 5.5 ได้คะแนน 58 เมื่อเทียบกับ 38.4 ของ Mistral Large 4 Preview ระยะห่างเพิ่มจาก 12.4 จุดเป็น 19.6 การอัปเดตเวอร์ชันที่เพิ่มเจ็ดคะแนนให้กับอันดับต้น ๆ ของกระดานในขณะที่คู่แข่งยังคงอยู่กับที่ ทำให้เลนแนวหน้าเป็นตัวเลือกที่ชัดเจนขึ้น ไม่ใช่คลุมเครือมากขึ้น
• การลดราคาไม่ได้ไปถึงบิล Anthropic ลดราคาอินพุตและเอาต์พุตลง 20% — จาก $5 / $25 เหลือ $4 / $20 — แต่ต้นทุนของ Artificial Analysis ในการทำภารกิจดัชนีหนึ่งงานกลับเพิ่มขึ้น จาก $5.86 สำหรับ Claude Opus 5 เป็น $5.98 สำหรับ Claude Opus 5.5 โทเคนที่ถูกลงนั้นถูกใช้ไปโดยโมเดลที่ใช้โทเคนในปริมาณที่มากกว่า นี่คือตัวเลขที่มีประโยชน์ที่สุดในหน้านี้ และมันคุ้มค่าที่จะนั่งคิดใคร่ครวญดู: ราคาที่ประกาศไว้เป็นเพียงข้อมูลนำเข้าสู่ใบแจ้งหนี้ของคุณ ไม่ใช่การคาดการณ์ว่าใบแจ้งหนี้จะเป็นเท่าไร
• การตั้งค่าหนึ่งอย่างหายไป โหมดคิดไม่สามารถปิดได้อีกต่อไปใน Opus 5.5 หากคุณซื้อ Opus 5 บางส่วนเพื่อเป็นเส้นทางแบบไม่คิดที่ประหยัด โมเดลนี้ไม่ได้แทนที่เส้นทางนั้น และการตัดสินใจเปลี่ยนตอนนี้กลายเป็นการเลือกระหว่างสองโมเดล แทนที่จะเป็นการสลับเวอร์ชัน
สิ่งที่ยังไม่เปลี่ยน: เรื่องแคชยังคงได้เปรียบ Anthropic สำหรับบริบทที่ใช้ซ้ำ — $0.20 ต่อล้านในการอ่านจากแคช เทียบกับราคาตั้งของ Mistral ที่ $0.14 และราคาโปรโมชัน $0.07 ในลูปของเอเจนต์ที่ใช้บริบทขนาดยาวซึ่งมีพรีฟิกซ์คงที่ แถวนั้นคือแถวที่ทำให้บิลขยับมากที่สุด และตัวเลขทั้งสองจำเป็นต้องได้รับการตรวจสอบอย่างละเอียดแบบเดียวกับที่ราคาพาดหัวเพิ่งได้รับ
สองโมเดลที่ช่างพูดมากที่สุดบนกระดาน
Artificial Analysis เผยแพร่จำนวนโทเคนเอาต์พุตสำหรับการรันดัชนีของแต่ละโมเดล และสองโมเดลนี้อยู่ที่ปลายสุดทั้งสองด้านของช่วงนั้น Claude Opus 5.5 สร้างโทเคนเอาต์พุต 260 ล้านโทเคนในการรันนั้น Mistral Large 4 Preview สร้าง 200 ล้าน ค่ามัธยฐานของโมเดลที่วัดได้คือ 85 ล้าน ทั้งสองใช้โทเคนมากกว่าโมเดลทั่วไปสองถึงสามเท่าในการตอบคำถามเดียวกัน และมีเพียงหนึ่งเดียวในนั้นที่คิดราคา $4 และ $20 ต่อล้านโทเคนขณะทำเช่นนั้น
ความยืดยาวไม่ใช่ข้อบกพร่อง และก็ไม่ใช่สัญญาณของคุณภาพเช่นกัน มันเป็นตัวคูณของราคา และเป็นเหตุผลที่การลดราคาของ Opus มีผลแล้วแต่ไม่ได้ส่งผลถึงต้นทุนต่องาน ถ้าคุณตั้งงบจากตารางราคาเพียงอย่างเดียว ก็ต้องเผื่องบสำหรับตัวคูณนี้ด้วย: ที่ $20 ต่อเอาต์พุตหนึ่งล้านโทเค็น โมเดลที่ปล่อยเอาต์พุตเป็นสามเท่าของค่ามัธยฐานจะมีอัตราเอาต์พุตที่แท้จริงใกล้เคียงกับ $60 ต่อหนึ่งล้านโทเค็น เมื่อเทียบกับโมเดลที่ทำงานในระดับมัธยฐาน และ 260 ล้านโทเค็นในชุดการประเมินไม่ใช่ตัวเลขเล็กน้อยที่ปัดทิ้งได้

กระดานคะแนน
• ราคาต่อหนึ่งล้านโทเคน อินพุต / เอาต์พุต — Mistral Large 4 $1.36 / $4.18 ราคาปกติ, $0.68 / $2.09 โปรโมชัน เทียบกับ Claude Opus 5.5 $4.00 / $20.00
• อินพุตที่แคชไว้ — ราคาปกติ $0.14, ราคาโปรโมชัน $0.07 เทียบกับ $0.20 ต่อการอ่าน 1 ล้าน และ $5.00 ต่อการเขียน 1 ล้าน
• ค่าใช้จ่ายต่องาน Intelligence Index — $1.13 เทียบกับ $5.98 ตามข้อมูลจาก Artificial Analysis
• ดัชนี Intelligence Index — 38.4, อันดับ 65 จาก 216 เทียบกับ 58, อันดับ 1 จาก 216 ตามข้อมูลจาก Artificial Analysis
• โทเคนเอาต์พุตในการรันดัชนีนั้น — 200M เทียบกับ 260M เมื่อเทียบกับค่ามัธยฐานที่ 85M
• หน้าต่างบริบท — 1M ที่ Mistral ระบุ โดยมี 524,288 บนการกำหนดค่าที่ทดสอบ เทียบกับ 1M จากการอ่านของ Artificial Analysis สำหรับ Claude Opus 5.5 ซึ่งหน้าประกาศของรุ่นดังกล่าวไม่ได้ระบุตัวเลขไว้ไม่ว่าทางใด
• เอาต์พุตสูงสุด — ไม่ถูกเผยแพร่โดยผู้ขายทั้งสองราย
• ความเร็วที่วัดได้ — ไม่ได้เผยแพร่สำหรับ Mistral Large 4 Preview เทียบกับ 95.2 โทเคนเอาต์พุตต่อวินาที โดยมีโหมด Fast ราคา $8 / $40 ซึ่ง Anthropic กล่าวว่าเร็วขึ้นสูงสุดถึง 2.5 เท่า
• เวตและสัญญาอนุญาต — สัญญาไว้ว่าภายในสิ้นเดือนตุลาคม โดยยังไม่ระบุชื่อสัญญาอนุญาต ปัจจุบันถูก Artificial Analysis ติดธงว่าเป็นกรรมสิทธิ์เฉพาะ เทียบกับแบบปิด
• ความพร้อมให้บริการ — API พรีวิวและ Mistral Studio ของ Mistral ซึ่งให้บริการบนโครงสร้างพื้นฐานในยุโรปของ Mistral เอง เทียบกับ AWS, Google Cloud, Azure และแค็ตตาล็อก OrcaRouter
เมื่อ Mistral Large 4 คือตัวเลือกที่ใช่
เลือก Mistral Large 4 เมื่องานมีปริมาณสูง มีสเปกชัดเจน และตรวจสอบได้ในราคาถูก การจำแนกประเภท การสกัดข้อมูล การสรุปในระดับขนาดใหญ่ การสร้างเอาต์พุตแบบมีโครงสร้าง การรีวิวโค้ดรอบแรก และงานภายในที่เหลืออีกยาวเหยียดซึ่งคำตอบผิดมีต้นทุนเป็นการลองใหม่ ไม่ใช่เหตุการณ์ร้ายแรง ที่ราคา $1.13 ต่องานดัชนี เทียบกับ $5.98 ไพป์ไลน์ที่รันงานล้านงานต่อเดือนไม่จำเป็นต้องมีข้อโต้แย้งที่ละเอียดอ่อนเพื่อพิสูจน์ความสมเหตุสมผลของโมเดลราคาถูก; มันต้องการให้โมเดลราคาถูกดีพอ และบน AutomationBench — แถวที่โมเดลถูกขอให้ทำงานเวิร์กโฟลว์ธุรกิจทั่วไปให้สำเร็จ — ตัวเลข 59.9% ที่ Mistral รายงานเองนั้นเทียบเคียงได้กับตัวเลขที่ Anthropic รายงานสำหรับ Opus 5.5 บนฮาร์เนสเดียวกัน คนละรอบการรัน คนละผู้ขาย ดังนั้นให้อ่านเป็นสัญญาณมากกว่าผลลัพธ์ แต่มันเป็นแถวที่ใกล้เคียงที่สุดกับสิ่งที่หน่วยธุรกิจขอให้โมเดลทำจริง
Mistral Large 4 ยังเป็นฝ่ายเดียวในคู่นี้ที่มีเส้นทางน่าเชื่อถือไปสู่การปรับใช้ด้วยตนเอง และสำหรับผู้อ่านบางคน นั่นมีค่ามากกว่าคะแนน benchmark หนึ่งคะแนน คำสัญญาว่าจะปล่อย weights ภายในสิ้นเดือนตุลาคมก็ไม่ใช่ weights และสัญญาอนุญาตแบบไม่ระบุชื่อก็ไม่ใช่สัญญาอนุญาต ดังนั้นนี่จึงเป็นเหตุผลที่จะจับตามอง ไม่ใช่เหตุผลที่จะย้ายในวันนี้ แต่ในบรรดาโมเดลสองตัวตรงนี้ มันเป็นตัวเดียวที่ข้อโต้แย้งเรื่องการเก็บข้อมูลในประเทศหรือการเข้าถึงระหว่างเกิดเหตุสามารถลงเอยด้วย “เรารันมันเอง” ได้ เรื่องราวการฝึกและการให้บริการในยุโรปก็อยู่ฝั่งเดียวกันของบัญชีนั้น
เมื่อใดที่ Claude Opus 5.5 คือตัวเลือกที่ใช่
เลือก Claude Opus 5.5 เมื่องานยาว ขั้นตอนต่าง ๆ ขึ้นแก่กัน และการผิดพลาดมีค่าใช้จ่ายสูง Terminal-Bench 4.0 เป็นเส้นแบ่งที่ชัดที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ — Anthropic รายงาน 66.4% สำหรับ Opus 5.5 เทียบกับ 28.3% ของ Mistral สำหรับโมเดลของตนเองบนชุดทดสอบเดียวกัน — และงานเทอร์มินัลเป็นตัวแทนสาธารณะที่ใกล้เคียงที่สุดสำหรับการเขียนโค้ดแบบเอเจนต์ ซึ่งเป็นสิ่งที่ทีมส่วนใหญ่ซื้อโมเดลระดับแนวหน้าไปเพื่อการนั้น ช่องว่าง Intelligence Index 19.6 จุด และช่องว่าง Terminal-Bench เกือบ 2.4 เท่า พูดให้เห็นภาพเดียวกัน: นี่ไม่ใช่การตัดสินใจที่สูสีในด้านที่ยาก และไม่มีข้อโต้แย้งเรื่องราคาใดมาปิดช่องว่างนี้ได้ ถ้าภาระงานของคุณอยู่ในด้านนั้น เพิ่มบริบท 1M, 95.2 โทเคนต่อวินาทีที่วัดได้ เทียบกับตัวเลขที่ไม่ได้เผยแพร่ของอีกฝ่าย, โหมด Fast สำหรับเส้นทางที่ไวต่อเวลาตอบสนอง, และความพร้อมใช้งานบนคลาวด์หลักสามเจ้าโดยไม่เก็บข้อมูล (zero data retention) แล้วส่วนต่างราคาที่จ่ายไปก็ซื้อความคล่องตัวในการดำเนินงานได้จริง
คำถามในทางปฏิบัติคือคุณจำเป็นต้องใช้ความสามารถระดับพรีเมียมทั้งหมดในทุกการเรียกใช้งานหรือไม่ ทีมส่วนใหญ่ที่รันโมเดลระดับแนวหน้าในปริมาณมากพบว่าคำขอส่วนน้อย — คำขอที่มีความกำกวมหลายขั้นตอนอย่างแท้จริง — ใช้ความสามารถส่วนใหญ่ไป และคำขอที่เหลือไม่ได้เป็นเช่นนั้น นั่นเป็นการตัดสินใจด้านการจัดเส้นทาง ไม่ใช่การตัดสินใจเลือกโมเดล และเป็นกรณีที่คำตอบจริงคือการใช้ทั้งสองตัว Claude Opus 5.5 อยู่ในแคตตาล็อกของ OrcaRouter ในราคาตั้งของ Anthropic โดยบวกเพิ่ม 0% บนเอนด์พอยต์ที่เข้ากันได้กับ OpenAI เดียวกันกับโมเดลอื่นอีกกว่า 200 รุ่น ดังนั้นการลองทั้งสองจึงเสียแค่คีย์เดียว ไม่ต้องมีสัญญากับผู้ขายรายที่สอง Mistral Large 4 ยังไม่อยู่ในแคตตาล็อกของเราวันนี้ — คุณเข้าถึงมันได้ผ่าน API พรีวิวของ Mistral เองและผ่านแพลตฟอร์มบุคคลที่สามหลายแห่ง — และนี่เป็นการระบุเป็นข้อเท็จจริงเกี่ยวกับรายการของเรา ไม่ใช่ประกาศเปิดตัวแบบซอฟต์

สำหรับการพรีวิว ฟีเจอร์ที่คุ้มค่าที่จะนำมาใช้คือ failover การส่งทราฟฟิกส่วนหนึ่งไปยังโมเดลที่สัญญาอนุญาต ค่าน้ำหนัก และบริบทที่ให้บริการยังเป็นคำถามเปิด หมายความว่ารูปแบบความล้มเหลวที่มีประโยชน์คือการเปลี่ยนเส้นทางมากกว่าการหยุดให้บริการ และคุณจะได้เรียนรู้รูปแบบความล้มเหลวที่แท้จริงของโมเดลจากข้อมูลของคุณเอง แทนที่จะเป็นจากลีดเดอร์บอร์ดของใครบางคน
ข้อเท็จจริงเดียวที่ชี้ขาด
ยังไม่มีใครทำการทดสอบเปรียบเทียบ Mistral Large 4 กับ Claude Opus 5.5 แบบตัวต่อตัว ด้วยการตั้งค่าที่ตรงกัน บนชุดทดสอบที่มีชื่อ — ตัวเลขจากมนุษย์แบบ blind เพียงตัวเดียวที่มีอยู่คือการเทียบกับ Claude Opus 5 และเวอร์ชันที่คุณกำลังเลือกเทียบด้วยนั้นไม่ใช่ Claude Opus 5 — ดังนั้นพื้นฐานที่ซื่อตรงสำหรับการตัดสินใจในวันนี้ก็คือ โมเดลราคาถูกมีค่าใช้จ่ายต่อหนึ่งงานที่ทำสำเร็จเป็นหนึ่งในห้าของอีกตัว และตัวที่แพงกว่านำอยู่ราวยี่สิบจุดดัชนี พร้อมช่องว่าง Terminal-Bench เกือบ 2.4 เท่า ในราคาตั้งต้นที่ Anthropic ลดลงโดยไม่ได้ลดต้นทุนต่องาน
ถ้าคำตอบที่ล้มเหลวในภาระงานของคุณมีต้นทุนน้อยกว่าการลองใหม่ 4.6 ครั้ง ให้ซื้อ Mistral Large 4 หากมีต้นทุนมากกว่า ให้ซื้อ Claude Opus 5.5 — และถ้าคุณยังตอบคำถามนั้นเกี่ยวกับทราฟฟิกของคุณเองไม่ได้ ให้รันทั้งสองตัวบนเอนด์พอยต์เดียว แล้วปล่อยให้คำขอจริงหนึ่งเดือนเป็นตัวตอบคำถามนั้นให้คุณ
การเปรียบเทียบในบทความนี้1
ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
