
MiMo-V2.6-Pro vs DeepSeek V4.1 Flash: เพดานกับราคา
- Orcaใหม่Orca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 54 tok/s
- openaiใหม่OpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952ความฉลาด
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856ความฉลาด
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 745 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248ความฉลาด
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258ความฉลาด
- xAIGrok 4.72026-09-2146ความฉลาด
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 41 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 2230 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040ความฉลาด
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453ความฉลาด77การเขียนโค้ด
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245ความฉลาด76การเขียนโค้ด
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153ความฉลาด82การเขียนโค้ด
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 57 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 134 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642ความฉลาด72การเขียนโค้ด
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 ต่อ 1 ล้านโทเค็น · 210 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.32026-08-1845ความฉลาด75การเขียนโค้ด
ชื่อทั้งสองนี้ชี้ไปในทิศทางที่ตรงข้ามกับสิ่งที่โมเดลเหล่านี้เป็นจริง ๆ ดังนั้นควรจัดลำดับชั้นให้ชัดเจนก่อนจะเปรียบเทียบตัวเลขแม้แต่ตัวเดียว MiMo-V2.6-Proเป็นรุ่นท็อปสุดของสาย MiMo-V2.6 จาก Xiaomi: โมเดลเรือธงแบบ mixture-of-experts ขนาด 1.02 ล้านล้านพารามิเตอร์ โดยมีพารามิเตอร์ที่ทำงานอยู่ 42 พันล้านตัวต่อโทเคน หน้าต่างบริบท 1 ล้านโทเคน เพดานเอาต์พุต 128,000 โทเคน และน้ำหนักโมเดลภายใต้สัญญาอนุญาต MIT เปิดตัวเมื่อวันที่ 21 กันยายน 2026 DeepSeek V4.1 Flashเป็นระดับรุ่นที่เร็วและราคาถูกของตระกูล V4.1 จาก DeepSeek: 552 พันล้านพารามิเตอร์ตามการนับของ DeepSeek เอง บริบท 1 ล้านโทเคน และเพดานเอาต์พุต 384K ภายใต้สัญญาอนุญาต MIT เปิดให้ใช้งานทั่วไปตั้งแต่ 10 กันยายน 2026 ตัวหนึ่งคือเพดานที่คุณต้องจ่ายเพื่อให้ได้มา ส่วนอีกตัวคือราคาที่คุณซื้อแบบยกปริมาณ หน้าหน้าเปรียบเทียบส่วนใหญ่เกี่ยวกับคู่นี้กลับเข้าใจสลับกัน เพราะคำว่า "Pro" ฟังดูเหมือนเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่ากว่า และ "Flash" ฟังดูเหมือนเป็นตัวที่ด้อยกว่า จากนั้นทั้งหน้าก็กลายเป็นการโต้เถียงกันเรื่องคะแนนดัชนีสิบจุดระหว่างสองโมเดลที่ไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่องานเดียวกันตั้งแต่แรก
แต่ละอย่างคืออะไร ในถ้อยคำของห้องแล็บของตัวเอง
DeepSeek V4.1 Flash เป็นโมเดลแบบ sparse mixture-of-experts ที่รองรับหลายรูปแบบ — รับข้อความและรูปภาพเข้า ส่งออกเป็นข้อความ — สร้างโดย DeepSeek ในฐานะสมาชิกที่เน้นปริมาณงานของสาย V4.1 มากกว่าจะเป็นผู้นำด้านความสามารถ เอกสารเปิดตัวของ DeepSeek เองอ้างว่าโมเดลที่ถูกกว่านี้เหนือกว่า V4 Pro รุ่นเก่าอย่างครอบคลุมทั้งด้านประสิทธิภาพ ต้นทุน ความเร็ว และเวลารวมของงาน และเป็นระดับที่มีเพดานการทำงานพร้อมกันสูงกว่า น้ำหนักโมเดลที่เผยแพร่รวมประมาณ 510 GB กระจายใน 48 safetensors shards ซึ่งทำให้การโฮสต์เองอยู่นอกเหนือความสามารถของเครื่องที่มี GPU เดียว พฤติกรรมการให้เหตุผลเริ่มต้นของมันละเอียดยาว และ DeepSeek เปิดให้เลือกความพยายามในการให้เหตุผลได้อย่างต่อเนื่อง เพื่อให้คุณลดระดับลงได้ สรุปของ Artificial Analysis เองเกี่ยวกับโมเดลนี้ตรงไปตรงมาเรื่องข้อแลกเปลี่ยน: อยู่ในกลุ่มโมเดลชั้นนำด้านความฉลาดและราคาสมเหตุสมผล เร็วอย่างเห็นได้ชัด และละเอียดยาวมาก
MiMo-V2.6-Pro เป็นผลิตภัณฑ์ที่มีรูปร่างตรงกันข้าม มันเป็นโมเดลที่ดีที่สุดที่ Xiaomi วางจำหน่ายในซีรีส์นี้ ดังนั้นราคาและความหน่วงของมันจึงเป็นผลสืบเนื่องมาจากการซื้อรุ่นท็อปสุดของไลน์ มากกว่าที่จะเป็นสิ่งที่มันถูกออกแบบมาโดยรอบ มันรับข้อความ รูปภาพ เสียงพูด และวิดีโอ และเป็นเพียงหนึ่งเดียวในสองตัวนี้ที่มีคะแนนรวมซึ่งวัดโดยอิสระและเผยแพร่พร้อมกับโปรไฟล์การใช้งาน: Artificial Analysis รายงานว่า 46 บน Intelligence Index ของมัน ประมาณ $0.13 ต่องานในดัชนี และประมาณ $206.66 ในการรันดัชนีทั้งหมดบนมัน
• ระดับ — MiMo-V2.6-Pro เป็นเรือธงประจำซีรีส์ของ Xiaomi; DeepSeek V4.1 Flash เป็นระดับเร็วในสาย V4.1 ของ DeepSeek ซึ่งอยู่ต่ำกว่า V4 Pro ที่มาก่อนหน้า
• พารามิเตอร์ — MiMo-V2.6-Pro 1.02T ทั้งหมด / 42B ที่ใช้งาน ตามที่ผู้ขายรายงาน; DeepSeek V4.1 Flash 552B ตามที่ผู้ขายรายงาน โดยดัชนี safetensors ของที่เก็บข้อมูลเองรวมเป็น 763B และช่องว่างดังกล่าวยังไม่ได้ข้อยุติ
• อินพุต — MiMo-V2.6-Pro รองรับข้อความ รูปภาพ เสียง และวิดีโอ; DeepSeek V4.1 Flash รองรับข้อความและรูปภาพ
• บริบท — 1M โทเค็นทั้งคู่ เป็นตัวเลขพาดหัวเดียวกัน
• เพดานเอาต์พุต — MiMo-V2.6-Pro 128,000 โทเค็น; DeepSeek V4.1 Flash 384,000
• สัญญาอนุญาต — MIT ทั้งคู่ ดาวน์โหลดเวทได้ ใช้งานเชิงพาณิชย์ได้โดยไม่มีข้อจำกัด
ถ้าคุณจะจำสิ่งหนึ่งจากบล็อกนั้น: ทางแยกแบบมัลติโมดัลที่ตัดสินใจการเปรียบเทียบหลายอย่างนั้นไม่ได้ตัดสินใจกรณีนี้ โมเดลทั้งสองรับภาพได้ ทางแยกด้านความสามารถที่แท้จริงคือเพดานเอาต์พุตและเพดานของตัวโมเดลเอง
แกนเดียวที่สภาทั้งสองได้รับการวัดร่วมกัน
ดัชนี Intelligence Index ของ Artificial Analysis คือจุดที่การเปรียบเทียบนี้มีหลักฐานแบบเผชิญหน้าโดยตรง แทนที่จะเป็นสไลด์จากผู้ขายสองชุด บนหน้าเปรียบเทียบที่บันทึกไว้เมื่อ 2026-10-13 โมเดลทั้งสองอยู่บนดัชนีเวอร์ชัน v4.3.2 — ชุดเดียวกัน เวอร์ชันเดียวกัน ดำเนินการโดยผู้ประเมินรายเดียวกัน — และ MiMo-V2.6-Pro ได้ 46 เทียบกับ 39 สำหรับ DeepSeek V4.1 Flash ที่การตั้งค่า effort สูงสุดของมัน ช่องว่างประมาณเจ็ดคะแนนบนดัชนีที่มีค่ามัธยฐานของคลาสอยู่ที่ 18 หน้าอิสระของ Artificial Analysis สำหรับ DeepSeek V4.1 Flash แสดง 40 ในการบันทึกอื่น ๆ และตารางรายโมเดลของมันมีทั้งสองตัวเลข ดังนั้นให้อ่านเป็นประมาณเจ็ดคะแนนมากกว่าเจ็ดคะแนนพอดี
นั่นเป็นแต้มนำจริง และเป็นข้อเท็จจริงเดี่ยวที่หนักแน่นที่สุดในหน้านี้ แต่มันก็แคบกว่าที่ดูเหมือน ด้วยเหตุผลสองข้อที่หน้าเปรียบเทียบเดียวกันระบุไว้ตรง ๆ ข้อแรกคือความพยายาม: ตัวเลขของ DeepSeek เป็นค่าสำหรับการตั้งค่าการใช้เหตุผลแบบเดียว และดัชนีจะขยับไปตามปุ่มปรับนั้น ข้อที่สองคือสิ่งที่คะแนนรวมปกปิดไว้ ดัชนีนี้ผสมการประเมินสิบชุด และในชุดที่ใกล้เคียงกับงานแบบเอเจนต์ที่สุด สองโมเดลไม่ได้ห่างกันเจ็ดคะแนนในทิศทางที่ชัดเจนใด ๆ — หน้าเปรียบเทียบจัดให้ MiMo-V2.6-Pro นำใน Terminal-Bench 4.0 และ SciCode ตามหลังใน AutomationBench และ GDP.pdf และพอ ๆ กันในที่อื่นมากพอจนช่องว่างของคะแนนรวมกำลังทำงานหนักมาก ซึ่งตัวเลขเดียวไม่อาจแสดงให้คุณเห็นได้
บิล และหน่วยที่มันมาใน
ราคาคือจุดที่ความแตกต่างระหว่างระดับกลายเป็นรูปธรรม และการระบุให้ชัดเจนว่าคุณกำลังอ่านค่าหน่วยใดอยู่นั้นเป็นเรื่องที่ควรทำ เพราะสองแล็บอ้างอิงหน่วยที่ต่างกัน
• อัตราที่ประกาศ — MiMo-V2.6-Pro $0.435 ต่อล้านโทเค็นอินพุต และ $0.87 ต่อล้านโทเค็นเอาต์พุต แบบคงที่ โดยแคชฮิตอยู่ที่ $0.0036; DeepSeek V4.1 Flash $0.15 และ $0.60 ช่วงนอกเวลาเร่งด่วน โดยแคชฮิตอยู่ที่ $0.003
• การคิดราคาช่วงพีค — DeepSeek V4.1 Flash คิดอัตราเป็นสองเท่าภายในช่วงเวลาสองช่วงของวันธรรมดา; MiMo-V2.6-Pro ไม่มีตารางช่วงพีคที่เผยแพร่
• ต้นทุนต่องาน index — MiMo-V2.6-Pro $0.13; DeepSeek V4.1 Flash $0.27 โดยวัดจากชุดงานเดียวกันด้วยวิธีเดียวกัน
• การใช้โทเคนต่องาน — MiMo-V2.6-Pro เอาต์พุต 64k โทเคน โดยในนั้น 38k เป็นการให้เหตุผล; DeepSeek V4.1 Flash เอาต์พุต 89k โดย 63k เป็นการให้เหตุผล
• ค่าใช้จ่ายในการรันดัชนีทั้งหมด — MiMo-V2.6-Pro ประมาณ $207; DeepSeek V4.1 Flash ประมาณ $477
แถวที่ขัดกับสัญชาตญาณคือแถวรองสุดท้าย และมันคือเหตุผลที่คู่นี้ควรค่าแก่การเขียนถึงหนึ่งหน้า โมเดลที่ถูกกว่าไม่ได้แปลว่าต้นทุนการรันถูกกว่า DeepSeek V4.1 Flash มีค่าใช้จ่ายต่อโทเคนในช่วงออฟพีคประมาณหนึ่งในสามของ MiMo-V2.6-Pro แต่กลับมีต้นทุนต่องานที่ทำสำเร็จสูงกว่าเกือบสองเท่า เพราะมันสร้างเอาต์พุตโทเคนมากกว่าราว 40% และโทเคนการคิดวิเคราะห์มากกว่าราวสองในสามเพื่อไปให้ถึงจุดนั้น หากคุณตั้งงบประมาณเป็นรายล้านโทเคน ซึ่งเป็นวิธีที่การ์ดราคาทั้งสองใบบันทึกไว้ คุณจะทำนายผู้ชนะผิด หน่วยที่ใช้ตัดสินคือต้นทุนต่องานที่ทำเสร็จ และบนหน่วยนั้นเรือธงนำอยู่ประมาณสองต่อหนึ่ง
ไม่มีสิ่งใดทำให้ระดับ DeepSeek เป็นการซื้อที่ไม่ดี งานปริมาณมากที่มีเอาต์พุตสั้นและการใช้พรอมป์ตซ้ำอย่างหนักคือสิ่งที่มันถูกสร้างมาสำหรับ และอัตราการแคชฮิตบนทั้งสองโมเดลคือตัวเลขที่สำคัญตรงนั้น มันหมายความว่าข้อได้เปรียบด้านราคาขึ้นอยู่กับความยาวของเอาต์พุต และคุณสามารถวัดของคุณเองได้
ความหน่วงเป็นแกนที่มีหลักฐานยังไม่เป็นข้อยุติมากที่สุด
บนหน้าเปรียบเทียบเดียวกันเมื่อวันที่ 2026-10-13 DeepSeek V4.1 Flash เป็นรุ่นที่เร็วกว่าในสองรุ่นนี้อย่างมากในทุกตัวชี้วัดความหน่วง: 197 โทเค็นเอาต์พุตต่อวินาที เทียบกับ 48, 1.06 วินาทีถึงโทเค็นแรก เทียบกับ 3.74 และ 13.74 วินาทีแบบต้นจนจบ เทียบกับ 55.92 ในงานตอบสนองของดัชนี ซึ่งสอดคล้องกับการออกแบบตามระดับชั้นและกับความแตกต่างด้านความเยิ่นเย้อข้างต้น — โมเดล MiMo ใช้เวลาคิดนานกว่ามากก่อนที่จะตอบ
ให้ถือว่าแถว吞吐量 (throughput) นั้นเป็นข้อมูลชั่วคราวโดยเฉพาะ รายการแบบสแตนด์อโลนของ Artificial Analysis เองสำหรับ MiMo-V2.6-Pro ได้แสดงตัวเลขความเร็วเอาต์พุตที่แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญในการเก็บข้อมูลครั้งอื่นๆ ของหน้าเดียวกัน และการตั้งค่าระดับความพยายามในการให้เหตุผล (reasoning effort) ส่งผลให้ตัวเลขนี้เปลี่ยนแปลงบนทั้งสองโมเดล ลำดับความหน่วงนั้นเสถียรและตรงกับสิ่งที่การออกแบบระดับ (tier) คาดการณ์ไว้ ส่วนตัวคูณที่แน่นอนไม่ใช่สิ่งที่ผมจะใส่ลงในแผนความจุ หากความหน่วงของโทเคนแรก (first-token latency) เป็นข้อจำกัดที่มีผลผูกพันของคุณ ให้ทดสอบทั้งสองกับทราฟฟิกของคุณเอง แทนที่จะอ้างอิงจากตัวเลขที่เผยแพร่ของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง

หมายเลขผู้ขายที่ไม่ตรงกัน
ทั้งสองแล็บเผยแพร่ผลการทดสอบ benchmark แบบ agentic สำหรับโมเดลของตนเอง และชุดผลลัพธ์ทั้งสองชุดไม่สอดคล้องกัน Xiaomi รายงานว่า MiMo-V2.6-Pro ได้ Terminal-Bench 2.1 ที่ 89.9, DeepSWE v1.1 ที่ 71.9 และ OSWorld-Verified ที่ 82.0 ส่วน DeepSeek รายงานว่า V4.1 Flash ได้ Terminal-Bench 2.1 ที่ 90.6, DeepSWE v1.1 ที่ 74.2, NL2Repo-Bench ที่ 65.4 และ GPQA Diamond ที่ 90.9 ตัวเลข Terminal-Bench ของแต่ละแล็บสูงกว่าของอีกแล็บ ซึ่งเป็นข้อสังเกตที่มีประโยชน์: benchmark แบบ agentic ที่ผู้ขายรันเองในระดับนี้ไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบข้ามแล็บได้ และไม่มีชุดผลลัพธ์ใดถูกรันซ้ำบนฮาร์เนสที่เป็นกลางภายใต้การตั้งค่าที่ตรงกัน ในที่นี้ไม่มีโมเดลใดมาพร้อมหลักประกันว่าปลอดข้อกังวล มีเพียงคะแนนคอมโพสิตของ Artificial Analysis เท่านั้นที่ถูกจัดทำโดยฝ่ายเดียวสำหรับทั้งสองโมเดล และครอบคลุมการตั้งค่าระดับความพยายามเพียงหนึ่งค่าในฝั่ง DeepSeek
สิ่งที่คุณสามารถปรับใช้ได้จริง และบนเส้นทางใด
DeepSeek V4.1 Flash ให้บริการบนแพลตฟอร์มของเราเอง โดยแสดงอยู่ในแค็ตตาล็อก OrcaRouter แบบเรียลไทม์ในชื่อ deepseek/deepseek-v4.1-flash— สังเกตจุดในเวอร์ชัน ขณะที่ slug บล็อกของเราใช้เครื่องหมายยัติภังค์ — พร้อมบริบท 1,048,576 โทเคน เอาต์พุตสูงสุด 384,000 โทเคน รองรับอินพุตทั้งข้อความและรูปภาพ และอัตราช่วงนอกเวลาของ DeepSeek เองที่ 0.15 ดอลลาร์ต่อล้านโทเคนอินพุต และ 0.60 ดอลลาร์ต่อล้านโทเคนเอาต์พุต โดยการอ่านจากแคชอยู่ที่ 0.003 ดอลลาร์ เราส่งต่อราคาตามรายการของผู้ให้บริการโดยคิดมาร์กอัป 0% ดังนั้นเมื่อ DeepSeek เปลี่ยนตารางราคา การเปลี่ยนแปลงนั้นคือสิ่งที่คุณจ่ายในวันเดียวกัน ไม่ใช่ตัวเลขที่เราต้องมาตั้งราคาใหม่ ระบบสลับสำรองอัตโนมัติ หมายความว่าคุณสามารถวางเส้นทางที่พร้อมถอยกลับไปใช้สำรองไว้ด้านหลังได้ เมื่อผู้ให้บริการเกิดข้อผิดพลาดหรือจำกัดอัตราการใช้งาน และ DSL สำหรับการกำหนดเส้นทาง ช่วยให้คุณประกอบเลนต่าง ๆ เข้าด้วยกัน แทนที่จะผูกกับปลายทางใดปลายทางหนึ่ง
MiMo-V2.6-Pro ไม่ได้อยู่บนแพลตฟอร์มของเรา และเราจะบอกเช่นนั้นแทนที่จะสื่อเป็นนัยเป็นอย่างอื่น การเข้าถึงมันหมายถึง API ของ Xiaomi เองหรือหนึ่งในแพลตฟอร์มบุคคลที่สามที่แสดงรายการมัน และ Artificial Analysis นับผู้ให้บริการ API เพียงรายเดียวสำหรับโมเดล ณ เวลาที่เก็บข้อมูล เส้นทางเดียวไม่ใช่เส้นทางสำหรับโปรดักชัน นั่นเป็นข้อเท็จจริงด้านการปรับใช้ ไม่ใช่การตัดสินเกี่ยวกับโมเดล: มันเป็นเหตุผลที่ควรปฏิบัติต่อ MiMo-V2.6-Pro เป็นสิ่งที่ต้องประเมินอย่างรอบคอบโดยมี fallback อยู่ข้างหลัง แทนที่จะเป็นช่องทางที่คุณจะย้ายเส้นทางโปรดักชันไปวางในสัปดาห์นี้

จุดที่ทางเลือกนั้นไปลงเอยจริง ๆ
เลือก DeepSeek V4.1 Flash เมื่องานมีปริมาณสูง ไวต่อเวลา เป็นข้อความและรูปภาพ และได้เอาต์พุตสั้น — การจำแนกประเภท การสกัด การสรุปความ ลูปเอเจนต์ที่ยิงการเรียกขนาดเล็กหลายพันครั้ง โดยเวลาถึงโทเค็นแรกเป็นตัวกำหนดจังหวะ และคำนำหน้าที่มีเสถียรภาพขนาดใหญ่ช่วยกินส่วนลดแคช เพดานเอาต์พุต 384K ยังเป็นเพียงตัวเดียวในสองตัวที่จะรองรับการสร้างที่ยาวอย่างแท้จริงได้ และการเข้าถึงได้บนเส้นทางที่มีความซ้ำซ้อนรองรับมีความสำคัญต่อการติดตั้งใช้งานครั้งแรกมากกว่าคะแนนดัชนีเจ็ดคะแนน
เลือก MiMo-V2.6-Pro เมื่อคุณกำลังซื้อรุ่นสูงสุด: การให้เหตุผลที่ยากที่สุด การสร้างต่อเนื่องครั้งเดียวที่ยาวที่สุดภายใน 128K อินพุตวิดีโอและเสียงควบคู่กับข้อความ และปริมาณงานที่ต้นทุนต่องานที่เสร็จแล้ว—ไม่ใช่ต้นทุนต่อโทเค็น—คือตัวเลขที่ทีมการเงินของคุณถามถึง มันเป็นโมเดลที่แข็งแกร่งกว่าบนคอมโพสิตเดียวที่ทั้งคู่ได้รับการวัด และมันถูกกว่าอย่างมีนัยสำคัญต่องานที่ทำเสร็จ ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ตารางราคาบอกไว้
หากเวิร์กโหลดเป็นแบบผสม — และส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นนั้น — คำตอบที่ตรงไปตรงมาคือ สองสิ่งนี้เป็นคนละเลนกัน มากกว่าที่จะเป็นสองตัวเลือกที่ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เราเตอร์ช่วยให้คุณวาง DeepSeek tier ไว้รองรับทราฟฟิกปริมาณสูงที่อ่อนไหวต่อ latency และส่งคำขอที่ยากกว่า ยาวกว่า และเป็น multimodal จริง ๆ ไปยังโมเดลที่ถนัดกับงานเหล่านั้นมากกว่า โดยมีการตั้งค่า fallback ไว้ด้านหน้าเส้นทางที่บางกว่า นั่นไม่ใช่ความลังเลใจ แต่เป็นการจับคู่แต่ละคำขอให้ตรงกับ tier ที่มันควรอยู่

การสะกดคำ และหนึ่งสิ่งที่ต้องตรวจสอบก่อนที่คุณจะย้ายข้อมูล
ผู้อ่านพิมพ์การจับคู่นี้เป็น mimo v2.6 pro โดยมีเว้นวรรคและจุด และ slug ของเราเติมยัติภังค์เป็นmimo-v2-6-pro ทั้งสองหมายถึงโมเดลเดียวกัน มีเพียงแบบที่สองเท่านั้นที่ปรากฏใน URL ของเรา กับดักที่เทียบเท่ากันในฝั่ง DeepSeek คือตัวระบุ: สตริงในแค็ตตาล็อกคือdeepseek/deepseek-v4.1-flash โดยมีจุด และไคลเอนต์ที่เติมยัติภังค์ให้มันจะไม่พบอะไรเลย คัดลอกตัวระบุจากรายการโมเดลแทนที่จะคัดลอกจากโพสต์บล็อก รวมถึงโพสต์นี้ด้วย
อะไรยังเปิดอยู่
มีสองเรื่อง และไม่มีเรื่องไหนเล็กเลย ยังไม่มีการทดสอบเปรียบเทียบโดยตรงที่เป็นกลางระหว่างสองโมเดลนี้ในการตั้งค่าการให้เหตุผลที่จับคู่กัน การเปรียบเทียบแบบรวมทำให้ทั้งสองอยู่ในเวอร์ชันดัชนีเดียวกัน แต่ไม่จำเป็นต้องอยู่ที่ระดับความพยายามเดียวกัน และช่องว่างด้านความหน่วงโดยเฉพาะมีแนวโน้มจะแคบลงหรือกว้างขึ้น ขึ้นอยู่กับว่าคุณตั้งค่านั้นไว้ตรงไหน และจำนวนพารามิเตอร์ของ DeepSeek V4.1 Flash ไม่สอดคล้องกันระหว่างการ์ดโมเดลของ DeepSeek กับรีโพซิทอรีของตัวเอง ดังนั้นการเปรียบเทียบขนาดใดๆ ที่เกี่ยวข้องกับมัน รวมถึงอันที่อยู่ในบทความนี้ จึงเป็นเพียงข้อสรุปชั่วคราว จนกว่าทั้งสองเรื่องจะได้ข้อยุติ จุดยืนที่ป้องกันได้นั้นแคบกว่าการตลาดของทั้งสองแล็บ: MiMo-V2.6-Pro นำในการเปรียบเทียบแบบรวมที่จัดทำขึ้นอย่างอิสระ และในต้นทุนที่วัดได้ต่องานที่ทำเสร็จ ส่วน DeepSeek V4.1 Flash นำในด้านความหน่วงของโทเค็นแรก ความยาวเอาต์พุต ราคาต่อโทเค็น และความพร้อมใช้งานของเส้นทางที่มีความซ้ำซ้อนรองรับอยู่เบื้องหลัง
ข้อเท็จจริงข้อเดียวที่มักตัดสินการเปรียบเทียบนี้บ่อยที่สุดคือระดับชั้น ไม่ใช่คะแนน: ตัวหนึ่งคือเพดานที่คุณซื้อ ส่วนอีกตัวคือราคาที่คุณซื้อเป็นปริมาณ ดังนั้นหากภาระงานของคุณมีคำขอทั้งสองแบบอยู่ การตัดสินใจจึงเป็นเรื่องของตารางการกำหนดเส้นทาง มากกว่าจะเป็นการเลือกผู้ชนะ
