การ์ดชื่อเรื่องของ MiMo-V2.6-Flash ที่ระบุให้ Xiaomi เป็นผู้เผยแพร่ พร้อมการ์ดสำหรับรหัสโมเดล การแบ่งพารามิเตอร์รวม 309B / ใช้งาน 15B และสัญญาอนุญาต MIT
Guides & Insights

MiMo-V2.6-Flash: เช็กพอยต์แบบเปิดขนาด 309B ที่ Xiaomi ขายเป็นรายโทเคนแล้ว

ผู้เขียน

Gideon Frost

วันที่เผยแพร่

โมเดลล่าสุด · 20ดูโมเดลทั้งหมด →
เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน
กลับไปยังโพสต์ทั้งหมด

MiMo-V2.6-Flash คือเช็กพอยต์ด้านประสิทธิภาพจากการเปิดตัวของ Xiaomi ในเดือนกันยายน 2026: โมเดล sparse mixture-of-experts ที่มีพารามิเตอร์ทั้งหมด 3.09 แสนล้านตัว และเปิดใช้งาน 1.5 หมื่นล้านตัวต่อโทเคน, คอนเทกซ์ 1 ล้านโทเคน, และน้ำหนักโมเดลแบบลิขสิทธิ์ MIT บน Hugging Face โดยอยู่ใต้ MiMo-V2.6-Pro ซึ่งเป็นเรือธงที่มีพารามิเตอร์ 1.02 ล้านล้านตัว ภายในซีรีส์ MiMo-V2.6 เดียวกัน — และทั้งสองเป็นการเทรนแยกกัน ไม่ใช่โมเดลเดียวในสองขนาด สิ่งที่เปลี่ยนไปนับจากการรายงานครั้งแรกเกี่ยวกับการเปิดตัวนี้ไม่ใช่ตัวโมเดล แต่เป็นทุกอย่างรอบ ๆ มัน แพลตฟอร์มของ Xiaomi เองตอนนี้เผยแพร่ราคาต่อโทเคนสำหรับตัวระบุตรงตัว mimo-v2.6-flash, ความยาวเอาต์พุตสูงสุดที่เผยแพร่, โควตาจำกัดอัตราการใช้งาน, และวันเลิกใช้งานซึ่งจะเปลี่ยนเส้นทางทราฟฟิก V2.5 มายังเอนด์พอยต์นี้ไม่ว่าคุณจะย้ายหรือไม่ นี่คือข้อมูลอ้างอิงถาวรสำหรับตัวโมเดลเอง: เช็กพอยต์ที่เผยแพร่แล้วสามรายการใช้ชื่อนี้ มีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้นที่เป็นตัวที่ผู้อ่านหมายถึง และตัวเลขสองค่าที่คุณอาจเคยเห็นสำหรับมันตอนนี้ล้าสมัยแล้ว

MiMo-V2.6-Flash คืออะไร — และสองชื่อที่มันไม่ใช่

เริ่มจากความแตกต่างที่ผู้อ่านต้องเข้าใจให้ถูกต้อง เพราะผู้ที่ค้นหาซึ่งมาถึงหน้านี้แยกออกเป็นสองฝ่ายในเรื่องนี้ MiMo-V2.6 เป็น ซีรีส์ ไม่ใช่โมเดล บันทึกการเปิดตัวของ Xiaomi ระบุว่าซีรีส์นี้ "ประกอบด้วยโมเดลมัลติโมดัลแบบเนทีฟเต็มรูปแบบสองรุ่น ได้แก่ Pro และ Flash" ดังนั้นชื่อซีรีส์เปล่า ๆ จึงหมายถึงเช็กพอยต์ที่เผยแพร่แล้วสองรายการ ซึ่งมีรอบการฝึกแยกกัน ตารางเปรียบเทียบแยกกัน และหน่วยความจำที่ใช้แยกกัน Flash เป็นรุ่นที่เล็กกว่า ถูกกว่า และสมดุลด้านประสิทธิภาพ ส่วน Pro เป็นเรือธง ทั้งสองไม่ใช่เวอร์ชันควอนไทซ์ของกันและกัน และไม่มี "V2.6 ธรรมดา" รุ่นที่สามอยู่ระหว่างกลาง

ชื่อที่สองที่ต้องแยกออกจากกันนั้นเก่ากว่าและมีต้นทุนในการสับสนสูงกว่า MiMo-V2-Flash เปิดตัวในเดือนธันวาคม 2025 และเมื่อดูจากสเปกแล้วก็ดูเหมือนเป็นโมเดลเดียวกัน คือเป็น sparse mixture of experts ที่มีพารามิเตอร์รวม 309B และพารามิเตอร์ที่ทำงานจริง 15B ใช้ hybrid attention ที่สลับบล็อกแบบ sliding-window กับแบบ global และมี sliding window ขนาด 128 โทเคนเท่ากัน ห่างกันเก้าเดือน และแทบทุกอย่างนอกนั้นก็ต่างกันด้วยเช่นกัน เช็กพอยต์จากปี 2025 อ้างว่ารองรับคอนเท็กซ์ 256K ส่วนตัวนี้ อ้างว่า 1M ทั้งสองเป็นไฟล์ดาวน์โหลดคนละตัว สูตรการเสิร์ฟคนละแบบ และโปรไฟล์ความสามารถคนละแบบ และการค้นหา "MiMo V2.6 Flash" ก็ยังคงส่งหน้าเว็บจากปี 2025 มาให้คุณอย่างหน้าตาเฉย

สิ่งที่ Xiaomi ไม่เผยแพร่คือที่เก็บน้ำหนักแห่งที่สองภายใต้ชื่อล้วน การขอ XiaomiMiMo/MiMo-V2.6-Flash จาก Hub จะคืนข้อผิดพลาดการอนุญาตเนื่องจากไม่มีที่เก็บดังกล่าวอยู่ อาร์ติแฟกต์หลักคือ XiaomiMiMo/MiMo-V2.6-Flash-RL. มีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับความหมายของคำต่อท้ายนั้นด้านล่าง เพราะมันเป็นส่วนที่ถูกอ่านผิดมากที่สุดเพียงหนึ่งเดียวของการตั้งชื่อโมเดลนี้

ใครเป็นผู้เผยแพร่ ภายใต้สัญญาอนุญาตใด และภายใต้เอนด์พอยต์ของใคร

ทีม MiMo ของ Xiaomi เป็นผู้เผยแพร่มัน บนองค์กร Hugging Face ของตัวเอง และสัญญาอนุญาตคือ MIT — ตรวจสอบวันนี้เทียบกับข้อมูลเมตาของที่เก็บ ซึ่งระบุ license:mit และไม่มีการกั้นการเข้าถึง นั่นคือสัญญาอนุญาตแบบผ่อนปรนที่ไม่มีเกณฑ์รายได้ ไม่มีข้อกำหนดด้านการวิจัย และไม่มีประตูการใช้งานที่ยอมรับได้ ดังนั้นการนำไปใช้งานเชิงพาณิชย์ การดัดแปลง และการเผยแพร่ต่อ ล้วนได้รับอนุญาตโดยไม่ต้องหารือกับ Xiaomi การ์ดโมเดลระบุว่าภาษาของมันคืออังกฤษและจีน

องค์กรเดียวกันเผยแพร่อาร์ติแฟกต์สามรายการบนสเต็มนี้ และความแตกต่างนี้มีความสำคัญสำหรับใครก็ตามที่กำลังวางแผนการดีพลอย:

• MiMo-V2.6-Flash-RL — เช็กพอยต์มาตรฐานที่เผยแพร่แล้ว สร้างเมื่อวันที่ 21 กันยายน 2026 จำนวน 90 ไฟล์ นี่คือเวอร์ชันที่ API ให้บริการ และเป็นเวอร์ชันที่ทุกเบนช์มาร์กในหน้านี้อ้างอิงถึง

• MiMo-V2.6-Flash-MOPD — เผยแพร่เมื่อวันที่ 27 กันยายน 2026 และในบัตรของตัวเองระบุว่าเป็น "การอัปเกรด MOPD ของเช็กพอยต์ MiMo-V2.6-Flash-RL" มากกว่าที่จะเป็นโมเดลที่แตกต่างออกไป มันเป็นผลลัพธ์ของขั้นตอนหลังการฝึกขั้นที่สองที่หลอมรวมครูผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านหลายรายเข้าเป็นโมเดลเดียว หากคุณดึงเช็กพอยต์ RL มาแล้ว นี่คืออาร์ติแฟกต์ที่ใหม่กว่าในสายตระกูลเดียวกัน ไม่ใช่โมเดลพี่น้องที่แยกออกไปต่างหาก

• MiMo-V2.6-Distill-Qwen-9B — โมเดลขนาด 9.4B ที่ได้รับสัญญาอนุญาต MIT ซึ่งเผยแพร่ในวันเดียวกัน โดยบันทึกการเปิดตัวระบุว่าเป็นจุดเริ่มต้นสำหรับการรันฝึก RL แบบโอเพนซอร์ส มากกว่าที่จะเป็นเช็กพอยต์ของผลิตภัณฑ์

Xiaomi ยังขายโมเดลนี้โดยตรง ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของภาพนี้ที่เปลี่ยนแปลงไปในเดือนตุลาคม ตัวระบุที่โฮสต์เป็นตัวพิมพ์เล็กและไม่มีส่วนต่อท้าย — mimo-v2.6-flash — และมันปรากฏอยู่ใน/v1/models ซึ่งเป็นรายการของแพลตฟอร์มเอง ควบคู่ไปกับ mimo-v2.6-pro, mimo-v2.6-pro-ultraspeed และรุ่น V2.5

สถาปัตยกรรม ซึ่งอ่านจากคอนฟิกแทนที่จะอ่านจากสรุป

บรรทัดสรุปของการ์ดโมเดลคือจุดที่การรายงานรองส่วนใหญ่หยุดอยู่ และไม่ใช่จุดที่ตัวเลขที่มีประโยชน์อยู่ จากตารางสถาปัตยกรรมของ Xiaomi เองและของรีพอซิทอรี config.json ซึ่งทั้งคู่อ่านเมื่อวันนี้:

• โครงหลัก — 48 เลเยอร์ แบ่งเป็น 39 เลเยอร์แบบ sliding-window attention และ 9 เลเยอร์แบบ global attention, ขนาด hidden 4096, 256 routed experts โดยเปิดใช้งาน 8 ตัวต่อโทเคน, หน้าต่างเลื่อนขนาด 128 โทเคน, และไม่มี shared experts บล็อกแรกเป็น global attention พร้อมด้วยโครงข่ายฟีดฟอร์เวิร์ดแบบหนาแน่น; ส่วนที่เหลือหลังจากนั้นจะสลับกัน

• Attention heads — 64 query heads ในทั้งสองบล็อก, 8 key/value heads บนบล็อก sliding-window เทียบกับ 4 บนบล็อก global นี่คือรูปแบบที่ทำให้บริบท 1M มีต้นทุนที่จ่ายไหว: รูปแบบไฮบริดคือสิ่งที่ทำให้ KV cache ไม่ขยายตามซีเควนซ์ทั้งหมด

• ตัวเข้ารหัส — MiMo ViT ขนาด 681M พารามิเตอร์ (28 เลเยอร์, 24 เลเยอร์แบบสไลดิงวินโดว์บวก 4 เลเยอร์แบบเต็ม), โทเคไนเซอร์เสียงขนาด 308M ที่มี 24 เลเยอร์และสมุดโค้ดควอนไทเซชันเวกเตอร์ส่วนตกค้าง 20 เล่ม, และตัวเข้ารหัสแพตช์เสียงขนาด 127M ที่พับสี่เฟรมให้เป็นหนึ่ง

• การถอดรหัสแบบคาดการณ์ — ตัวร่างการทำนายหลายโทเคนแบบหน้าต่างเลื่อน 5 ชั้น สไตล์ DFlash พร้อมหน้าต่างขนาด 1024 โทเคน ซึ่งอธิบายว่าทำนายโทเคนถัดไป 7 โทเคนต่อการส่งผ่านไปข้างหน้าหนึ่งครั้ง

• น้ำหนักบนดิสก์ — รายการไฟล์ของรีโพซิทอรีบน Hub ณ วันนี้รวมประมาณ 178 GB จาก 90 ไฟล์ โดยแชร์ดเป็น FP8 (e4m3) พร้อมสคีมแอกติเวชันแบบไดนามิก นั่นคือตัวเลขที่คุณต้องจ่ายใน VRAM และมันไม่สนใจว่าพารามิเตอร์จะถูกนับอย่างไร

มีคำถามเกี่ยวกับการนับสองข้อที่เกิดขึ้นตรงนี้ และตอนนี้คำตอบของทั้งสองข้อต่างจากเมื่อเดือนกันยายน ข้อแรก: ข้อมูลเมตา safetensors ของ Hub สำหรับที่เก็บนี้รายงานจำนวนรวมทั้งสิ้น 310,756,322,688 พารามิเตอร์ — ประมาณ 310.8B ซึ่งอยู่ใกล้กับยอดรวม 309B ของการ์ดมาก บทความก่อนหน้า รวมถึงของเรา ระบุตัวเลข 159B ที่อ่านได้จากแผงที่เก็บเดียวกัน ตัวเลขนั้นเปลี่ยนไปแล้ว และตัวเลขปัจจุบันคือตัวที่ควรใช้ คำถามข้อที่สองยังไม่ได้รับการแก้ไข: การ์ดอธิบาย drafter ห้าชั้นที่ทำนายเจ็ดโทเคน ขณะที่ config.jsonในที่เก็บเดียวกันกำหนด num_nextn_predict_layersเป็น 3 ทั้งสองอย่างไม่สามารถอธิบายอาร์ติแฟกต์เดียวกันได้ และ config คือสิ่งที่รันไทม์อ่าน กำหนดขนาดหน่วยความจำสำหรับ drafter จาก config และตรวจสอบหลังโหลด

คอนฟิกยืนยันข้ออ้างเด่นข้อหนึ่งได้อย่างชัดเจน และก็ควรค่าแก่การพูดถึงเช่นนั้น เพราะข้ออ้างอื่น ๆ ส่วนใหญ่ล้วนต้องมีข้อแม้กำกับ: max_position_embeddingsถูกตั้งค่าไว้ที่ 1,048,576 ซึ่งก็คือบริบท 1M โทเค็นที่การ์ดโฆษณาไว้พอดี

บริบท เพดานเอาต์พุต และข้ออ้างเรื่องโมดัลลิตีที่จำกัดการใช้นอกผู้ขาย

คอนเท็กซ์เป็นเรื่องง่าย Xiaomi โฆษณาไว้ที่ 1M tokens คอนฟิกก็สนับสนุน และสรุปโมเดลของแพลตฟอร์มก็ย้ำแบบเดียวกัน ส่วนเอาต์พุตสูงสุดคือตัวเลขที่หน้าอ้างอิงส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดเพราะละไว้ไม่กล่าวถึง และมันถูกเผยแพร่แล้ว: หน้าโมเดลของแพลตฟอร์มระบุเอาต์พุตสูงสุด 128K tokensเทียบกับคอนเท็กซ์ 1M สำหรับทั้งmimo-v2.6-flash และ mimo-v2.6-pro มีกับดักด้านพฤติกรรมอยู่หนึ่งอย่าง Deep thinking ถูกเปิดใช้งานเป็นค่าเริ่มต้น และ max_completion_tokensจำกัดทั้งเนื้อหาการคิดและคำตอบสุดท้ายรวมกัน — ดังนั้นการคิดวิเคราะห์ที่ยาวจึงกินงบเดียวกันกับคำตอบ และคำแนะนำของผู้ให้บริการเองคือให้ตั้งค่าไว้อย่างใจกว้าง ในโหมด thinking ค่า temperature และ top_pที่กำหนดเองจะถูกละเว้น: ไม่ว่าคุณจะส่งอะไรก็ตาม ค่าที่มีผลจริงจะถูกบังคับเป็น 1.0 และ 0.95

โมดัลลิตี้เป็นจุดที่เนื้อหาของผู้ขายและการวัดผลอิสระแยกจากกัน และเป็นเรื่องที่ควรกล่าวถึงทั้งสองโดยไม่เลือกผู้ชนะ การ์ดโมเดลและแพลตฟอร์มของ Xiaomi ต่างอ้างว่าซีรีส์นี้มีพื้นผิวอินพุตแบบ omnimodal โดยกำเนิด — ข้อความ รูปภาพ วิดีโอ และเสียงเข้าสู่โมเดลเดียวแทนที่จะเป็นสามไปป์ไลน์ที่ต่อรวมกัน การวัดผลอิสระให้ผลที่แคบกว่า ในหน้าโมเดล Artificial Analysis สำหรับ MiMo-V2.6-Flash ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคระบุโมดัลลิตี้ขาเข้าเป็น "ข้อความและรูปภาพ" และขาออกเป็น "ข้อความ" ในขณะที่หน้าของเว็บไซต์เดียวกันสำหรับ MiMo-V2.6-Pro ระบุขาเข้าเป็น "ข้อความ รูปภาพ คำพูด และวิดีโอ" ตระกูลเดียวกัน เอกสารของผู้ขายเดียวกัน และมีเพียงหนึ่งในสองเช็คพอยต์เท่านั้นที่มีพื้นผิวเสียงและวิดีโอที่บันทึกโดยอิสระ ไม่มีสิ่งใดที่เผยแพร่อธิบายความแตกต่างนี้ และเราไม่สามารถตัดสินได้จากภายนอก ให้ถือว่าอินพุตเสียงและวิดีโอเป็นคำกล่าวอ้างของผู้ขายสำหรับ Flash จนกว่าจะมีสิ่งอื่นยืนยัน

สิ่งที่ Xiaomi รายงาน และตัวเลขหนึ่งตัวที่บุคคลที่สามวัดได้

ตัวเลข benchmark ทุกค่าที่ Xiaomi เผยแพร่สำหรับรุ่นนี้ มาจากการรันฮาร์เนสของ Xiaomi เอง และยังไม่เคยถูกทำซ้ำอย่างเป็นอิสระบนฮาร์เนสเหล่านั้น นั่นไม่ใช่ข้อกล่าวหา แต่คือสถานะของหลักฐาน และเป็นสิ่งที่ควรค่าแก่การจดจำไว้ เพราะช่องทางที่ผู้ผลิตเองนำเสนอขัดแย้งกันเองในแบบที่มองข้ามได้ง่าย

• เอเจนต์เขียนโค้ด — DeepSWE v1.1: Flash 67.9, Pro 71.9 เทียบกับ Claude Opus 5 ที่ 74.0 และ GPT-5.6 Sol ที่ 73.0 ในการรันของ Xiaomi Terminal Bench 2.1: Flash 87.6 Terminal Bench 4.0: Flash 28.8 ProgramBench 26.0

• ตัวแทนทั่วไป — AutomationBench v1.0.6: Flash 52.3 สูงกว่าทั้ง GPT-5.6 Sol (45.8) และ Claude Opus 5 (50.3) ในการรันของผู้ขายรายเดียวกัน Toolathlon-Verified 73.6, OSWorld-Verified 80.8, Agents' Last Exam 27.6

• ความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์ — คอลัมน์ที่โมเดลที่เล็กกว่าชนะ CyberGym: Flash 95.1 เทียบกับ 94.0 ของ Pro จากนั้นระดับพื้นฐานก็ร่วงลง: ExploitGym 6.0, ExploitBench 25.3, SEC Bench Pro 47.5

• เอเจนต์ด้านภาพ — MiMo VisualCoding: Flash 71.5, Pro 72.3

ความไม่ลงรอยกันอยู่ที่คอลัมน์ DeepSWE v1.1 และมันพาดผ่านพื้นผิวของ Xiaomi ถึงสามแห่ง บันทึกการเปิดตัวบนแพลตฟอร์มของ Xiaomi ระบุว่า Flash ปรับปรุงขึ้น "ประมาณ 17 คะแนน (จาก 48.8 เป็น 65.7)" ตลอดการรัน RL การ์ดโมเดลพิมพ์ 67.9 สำหรับเวตที่เปิดตัว แดชบอร์ด RL แบบสตรีมที่รันไปจนถึงเดือนกันยายนเผยแพร่ 65.68 ภายใต้ฮาร์เนส mini-swe-agent ที่ค่าเฉลี่ยจากการรันสามครั้ง บนสแนปช็อตการเทรน ตัวเลขจากผู้ขายสามตัวสำหรับเบนช์มาร์กเดียวบนโมเดลเดียว และตอนนี้ไม่มีใครนอก Xiaomi บอกได้ว่าตัวเลขใดอธิบายอาร์ติแฟกต์ที่คุณดาวน์โหลด หากคุณอ้างอิง 65.68 มาตั้งแต่เดือนกันยายน ตอนนั้นมันอธิบายสแนปช็อตการเทรน และตอนนี้มันกลายเป็นตัวเลขที่ล้าสมัยสำหรับเช็กพอยต์ที่เปิดตัวแล้ว

เมื่อเทียบกับทั้งหมดนั้น มีการวัดผลอิสระอยู่เพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น และมันไม่ได้ดูดีในแบบที่ตารางของผู้ขายดูดี Artificial Analysis ให้คะแนน MiMo-V2.6-Flash อยู่ที่ 38 บนดัชนี Intelligence Index v4.3.2 ของตน — อยู่อันดับที่แปดจาก 117 โมเดลในคลาสนี้ — ด้วยความเร็ว 49.2 โทเค็นเอาต์พุตต่อวินาที, การสร้าง 240 ล้านโทเค็นสำหรับการรันดัชนีที่ทางเว็บไซต์ระบุว่า "ละเอียดเกินไปมาก" เทียบกับค่ามัธยฐานที่ 140 ล้าน และค่าใช้จ่าย $0.06 ต่อหนึ่งงาน Intelligence Index ประโยคสรุปของมันคือ โมเดลนี้ "อยู่ในกลุ่มโมเดลชั้นนำด้านความฉลาดและราคาสมเหตุสมผล" แต่ "ช้ากว่าค่าเฉลี่ยและละเอียดเกินไปมาก" สำหรับการเปรียบเทียบ ทางเว็บไซต์เดียวกันให้คะแนน MiMo-V2.6-Pro ที่ 46 และจัดอันดับให้เป็นที่หนึ่งจาก 117 — ตัวเลขที่ Xiaomi เองอ้างถึงในบันทึกการเปิดตัวของตัวเอง สำหรับ Pro ไม่ใช่ Flash

Scoreboard of the figures Xiaomi publishes for MiMo-V2.6-Flash: 309B total and 15B active parameters, 1M-token context, 128K maximum output, 256 routed experts with 8 activated, and the vendor-reported benchmark row.

ราคาที่ต้องจ่าย และตัวเลขที่ขยับ

นี่คือส่วนของภาพที่เปลี่ยนไปหลังการรายงานข่าวการเปิดตัว ดังนั้นจึงต้องพูดให้ชัดเจนว่า ข้อสรุปเดิมที่ว่า Xiaomi ไม่ได้เผยแพร่อัตราต่อโทเคนสำหรับรุ่นนี้ ล้าสมัยแล้ว หน้าจ่ายตามการใช้งานของผู้จำหน่ายมีตารางอัตราค่าบริการฉบับเต็มพร้อมตราประทับอัปเดตวันที่ 8 ตุลาคม 2026 และโมเดลที่กำลังกล่าวถึงก็มีแถวของตัวเองอยู่ในนั้น

• ในต่างประเทศ ต่อล้านโทเค็น — mimo-v2.6-flash ที่ราคา $0.0028 เมื่อแคชฮิต, $0.14 เมื่อแคชมิส และ $0.28 สำหรับเอาต์พุต mimo-v2.6-pro ที่ราคา $0.0036 / $0.435 / $0.87 และ mimo-v2.6-pro-ultraspeed ที่ราคา $0.036 / $4.35 / $8.70

• ราคาในจีนแผ่นดินใหญ่ ต่อล้านโทเคน — flash ¥0.02 / ¥1.00 / ¥2.00, pro ¥0.025 / ¥3.00 / ¥6.00, ultraspeed ¥0.25 / ¥30.00 / ¥60.00 แพลตฟอร์มคิดค่าบริการเป็นหยวนสำหรับในจีน และเป็นดอลลาร์สำหรับต่างประเทศ

• Batch API — ครึ่งหนึ่งของอัตราแบบเรียลไทม์พอดี: flash $0.0014 / $0.07 / $0.14, pro $0.0018 / $0.2175 / $0.435 โดย URL ฐานของ batch แยกจากแบบเรียลไทม์ Xiaomi ระบุว่าไม่รองรับ batch สำหรับ mimo-v2.6-pro-ultraspeed หรือตัวระบุ V2.5

• การเขียนแคช — ฟรีในช่วงเวลาจำกัด ตามที่ระบุไว้ในเรตการ์ด ณ วันนี้ แคชฮิตคือจุดที่เศรษฐศาสตร์เปลี่ยนแปลง: ที่ $0.0028 เทียบกับ $0.14 การฮิตหนึ่งครั้งคิดเป็น 2% ของการพลาด และ Artificial Analysis บันทึกส่วนลดแคช 98% และคู่ราคา $0.14/$0.28 เดียวกันจากการอ่านค่าผู้ให้บริการของตนเอง

• การค้นหาเว็บ — คิดค่าบริการแยกจากโทเค็น ในอัตรา 5 ดอลลาร์ต่อ 1,000 ครั้งสำหรับต่างประเทศ และ 16 หยวนต่อ 1,000 ครั้งในจีน โดยเนื้อหาหน้าที่ดึงมาจะถูกคิดเป็นโทเค็นอินพุตทั่วไป การค้นหาหนึ่งรอบสามารถยิงคำค้นหลายคำพร้อมกันได้ ผู้ให้บริการจึงเปิดเผยเพดานmax_keywordเพื่อจำกัดค่าใช้จ่าย

• การสมัครสมาชิก — Xiaomi ยังจำหน่ายแพ็กเกจ Token Plan หลายระดับที่คิดราคาต่อเดือนพร้อมวงเงินเครดิต และ "V2.6 Flagship Model Access" ซึ่งเป็นรูปแบบข้อมูลรับรองที่แยกต่างหากจากคีย์แบบจ่ายตามการใช้งานจริง รวมถึงตัวคูณเครดิตช่วงกลางคืนระหว่าง 00:00 ถึง 08:00 UTC+8 ทั้งนี้ ยอดการสมัครสมาชิกและยอดคงเหลือแบบจ่ายตามการใช้งานจริงไม่สามารถใช้แทนกันได้อย่างชัดเจน

Xiaomi MiMo Open Platform pay-as-you-go rate card showing the mimo-v2.6-flash row at $0.14 per million input tokens and $0.28 per million output tokens on a cache miss, alongside the pro and pro-ultraspeed rows, with a rate-card update stamp.

จะเรียกมันว่าอะไร

มีสามเส้นทาง และแต่ละเส้นทางต้องใช้ข้อมูลรับรองที่แตกต่างกัน

• Hosted API — the base URL is https://api.xiaomimimo.com/v1 for the OpenAI-compatible surface and https://api.xiaomimimo.com/anthropic for the Anthropic-compatible one. Authentication accepts either an api-key: $MIMO_API_KEY header or a Bearer token, and the model string is the lowercase mimo-v2.6-flash. Xiaomi's own note is blunt about the casing: use the all-lowercase names.

• ขีดจำกัดอัตรา — มีการประกาศไว้ที่ 100 คำขอต่อนาที และ 10 ล้านโทเคนต่อนาทีสำหรับ mimo-v2.6-flash โดยนับต่อบัญชีจากคีย์ API ทั้งหมด ไม่ใช่ต่อคีย์ ตัวระบุ ultraspeed เป็นข้อยกเว้น โดยจำหน่ายเป็นบริการที่ปรับแต่งเฉพาะแทนที่จะเป็นบริการที่คิดตามปริมาณ

• การโฮสต์เอง — การ์ดนี้มาพร้อมสูตร SGLang ที่ tensor parallel 8, data parallel 2 พร้อม DP attention และเปิดใช้งานเส้นทาง speculative แบบ EAGLE หลายชั้น (--speculative-num-steps 3, --speculative-eagle-topk 1, --speculative-num-draft-tokens 4), สัดส่วนหน่วยความจำแบบสถิต 0.65 และ chunked prefill 16384 พร้อมสูตร vLLM ที่ tensor parallel 4 ทั้งคู่ต้องใช้ --reasoning-parser mimo --tool-call-parser mimo เพื่อแยกวิเคราะห์เอาต์พุตการคิดและ tool call ได้อย่างถูกต้อง ความกว้างของพาราเรลในสูตรเหล่านี้ถูกแก้ไขตั้งแต่การเขียนครั้งแรกของรีลีสนี้; ใช้ค่าที่การ์ดระบุในวันนี้ การสุ่มที่แนะนำคือ temperature 1.0, top_p 0.95.

มีรายการที่ระบุวันที่อยู่หนึ่งรายการที่ควรปรากฏอยู่ในเอกสารอ้างอิงใด ๆ สำหรับโมเดลนี้ เพราะมันเปลี่ยนสิ่งที่การเชื่อมต่อที่มีอยู่เดิมทำอยู่โดยตัวมันเอง ประกาศการย้ายระบบของ Xiaomi ระบุว่าตั้งแต่วันที่14 ตุลาคม 2026 เวลา 18:00 UTC+8เป็นต้นไป คำขอที่ส่งไปยังmimo-v2.5-proและmimo-v2.5จะถูกกำหนดเส้นทางอัตโนมัติไปยังซีรีส์ V2.6 และตั้งแต่วันที่21 ตุลาคม 2026 เวลา 10:00 UTC+8ตัวระบุโมเดลเดิมจะหยุดทำงาน ดังนั้น ทราฟฟิกที่ปักหมุดไว้กับตัวระบุ V2.5 จึงกำลังถูกเปลี่ยนเส้นทางไปแล้วโดยไม่ต้องแก้ไขโค้ด — ควรค่าแก่การตรวจสอบ เพราะประกาศฉบับเดียวกันนี้ระบุว่าคำขอที่ส่งไปยัง ID สองตัวนั้นจะถูกส่งไปยัง Pro และ Flash ตามลำดับ ซึ่งไม่ใช่การสลับแบบเทียบเคียงกันได้ในแง่ต้นทุน

หากเหตุผลที่คุณอ่านสิ่งนี้คือคุณต้องการโมเดล frontier ที่เรียกใช้ได้ แทนที่จะเป็นไฟล์ดาวน์โหลด การพูดตามตรงคือ MiMo-V2.6-Flash ไม่ใช่หนึ่งในนั้นที่นี่ เราไม่ได้ route โมเดลของ Xiaomi เลย และการ์ดของ Xiaomi เองก็ชี้ว่ามีให้ใช้ที่ช่องทางของบริษัทเอง — Open Platform API, แอปสตูดิโอ, เครื่องมือเขียนโค้ด และไคลเอนต์เดสก์ท็อป อย่างไรก็ตาม โมเดลที่ Xiaomi ใช้เปรียบเทียบในตารางของตัวเองนั้นเรียกใช้ได้ และหลายตัวอยู่บน OrcaRouter ด้วยคีย์ API เดียวในราคาตามที่ผู้ให้บริการประกาศ โดยไม่มีกำไรเพิ่ม 0% ดังนั้นการเปลี่ยนแปลงราคาของผู้ขายจะปรากฏในบิลของคุณในวันเดียวกัน แทนที่จะเป็นตอนต่ออายุ สิ่งนี้สำคัญกว่าปกติในหน้าแบบนี้ ซึ่งมีการเผยแพร่ตารางราคาระหว่างทาง และยอดรวมมีการเปลี่ยนแปลง

"-rl" ในชื่อรีโพซิทอรี และอาร์ติแฟกต์อื่น ๆ บนสเต็มเดียวกัน

ผู้ใช้ค้นหาโมเดลนี้ว่า mimo-v2.6-flash-rl บ่อยพอ ๆ กับที่ค้นหาโดยไม่มีคำต่อท้าย จึงคุ้มที่จะระบุให้แม่นยำ ผู้ขายไม่ได้ตั้งชื่อ "RL variant" เป็นโมเดลที่แยกต่างหาก คำต่อท้ายเป็นส่วนหนึ่งของชื่ออาร์ติแฟกต์มาตรฐานเอง: XiaomiMiMo/Mi-V2.6-Flash-RL คือ checkpoint ที่เผยแพร่ และ -RL คือสายการพัฒนาแบบ post-training — ผลลัพธ์ของการรัน reinforcement แบบผสมที่ Xiaomi สตรีมตลอดเดือนกันยายน ไม่ใช่ adapter reinforcement-learning ที่วางอยู่บนโมเดลฐานอื่น หลักฐานสนับสนุนเป็นเชิงโครงสร้างมากกว่าเชิงวาทศิลป์: repository มาพร้อมเทนเซอร์หลายหมื่นตัวที่ครอบคลุมทั้ง backbone, vision encoder, audio stack และ speculative drafter และรายการไฟล์มีขนาด ~178 GB ส่วน adapter นั้นมีขนาดแค่ระดับเมกะไบต์ และสังเกตว่าสิ่งที่ API ของผู้ขายเรียกมันคือ — mimo-v2.6-flash ไม่มีคำต่อท้ายเลย ดังนั้น "-rl" จึงเป็นธรรมเนียมของ weights-repository และเมื่อพิมพ์ลงในคำขอแบบโฮสต์ มันก็จะไม่ resolve เลย

คำต่อท้ายอีกสามคำบนรากคำนี้เป็นคำธรรมดาและน่ารู้: -MOPDคือการอัปเกรดหลังการฝึกเพิ่มเติมที่เผยแพร่หกวันถัดมา -Proคือรุ่นเรือธง ไม่ใช่ Flash ที่ใหญ่กว่า และ -ultraspeedคือโหมดความเร็วที่ขายเป็นบริการแบบปรับแต่งเฉพาะ ดิสทิล 9B และสภาพแวดล้อมสำหรับงาน RL อยู่ในรีโพซิทอรีที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ไม่มีตัวใดเป็นการควอนไทซ์ของ Flash ซึ่งเป็นข้อสันนิษฐานที่คำต่อท้ายเหล่านี้ชวนให้คิด

สามคำถามที่ผู้อ่านมาด้วย

นี่เป็นโมเดลเดียวกันกับ MiMo-V2-Flash หรือไม่ ไม่ใช่ และความสับสนนี้มีต้นทุนสูง ไม่ใช่แค่เรื่องผิวเผิน เช็กพอยต์เดือนธันวาคม 2025 กับอันนี้มีสเปกหลักร่วมกัน — รวม 309B, ใช้งานจริง 15B, hybrid attention, หน้าต่างเลื่อน 128 โทเคน — แต่เป็นรอบการเทรนที่แยกกัน ห่างกันเก้าเดือน โดยมีการอ้างขนาดบริบทต่างกัน (256K เทียบกับ 1M), ตารางเบนช์มาร์กต่างกัน และสูตรการให้บริการต่างกัน การกำหนดขนาดโหนดจากตัวเลขของโมเดลรุ่นเก่า หรือการอ้างราคาของมัน จะผิดทั้งสองทาง

มันจะรันได้บนฮาร์ดแวร์ที่ฉันมีไหม? ไม่ได้บน GPU ตัวเดียว และผู้ขายก็ไม่ได้แกล้งทำเป็นอย่างอื่น ข้อมูลน้ำหนักที่เผยแพร่มีขนาดราว 178 GB ใน FP8 ก่อนจะนับ KV cache ใด ๆ และสูตรของ Xiaomi เองเริ่มต้นที่สี่ GPU สำหรับ vLLM และแปด GPU สำหรับ SGLang ให้อ่านส่วนการติดตั้งใช้งานเป็นขั้นต่ำของผู้ขาย ไม่ใช่ข้อเสนอแนะ และสังเกตว่าสูตรเหล่านั้นต้องใช้ reasoning parser และ tool-call parser อย่างชัดเจน — หากไม่มี โมเดลก็ยังสร้างข้อความได้ แต่คุณจะสูญเสียช่องทางการคิดและ structured tool calls ที่ benchmark ของเอเจนต์ส่วนใหญ่ของโมเดลพึ่งพาอยู่

จริง ๆ แล้วควรดึงอาร์ติแฟกต์ Flash ตัวไหน? ดึงเช็กพอยต์ RL ถ้าคุณต้องการสิ่งที่เบนช์มาร์กและ API บรรยายไว้ และดึงรีโพซิทอรี MOPD ถ้าคุณต้องการขั้นตอนหลังการเทรนในช่วงหลังที่การ์ดของมันเองเรียกมันว่าอัปเกรดของเช็กพอยต์ RL นั้น อย่าดึงทั้งคู่โดยหวังว่าจะมีขนาดต่างกัน พวกมันอยู่ในสายการพัฒนาเดียวกันในสเกลเดียวกัน ห่างกันหกวัน และโมเดล MOPD คือจุดที่การฟิวชัน domain-teacher ของ Xiaomi ลงตัว

อะไรจะเปลี่ยนหน้านี้

สามเรื่อง โดยเรียงคร่าว ๆ ตามผลที่จะมีต่อการตัดสินใจ การรันโดยบุคคลที่สามบนฮาร์เนสของผู้ขายเอง — DeepSWE v1.1 หรือ Terminal Bench ที่ยื่นผลเข้ามาแทนการรายงานเอง — จะชี้ขาดว่า 67.9 เป็นตำแหน่งจริงหรือเป็นคอนฟิกที่เอื้อผลดี และยังอธิบายได้ด้วยว่าทำไมสามเซอร์เฟซของ Xiaomi จึงแสดงตัวเลขต่างกันสามค่าสำหรับคอลัมน์เดียวกัน การทดสอบอิสระของเซอร์เฟซอินพุตเสียงและวิดีโอจะคลี่คลายช่องว่างระหว่างคำกล่าวอ้าง omnimodal ของการ์ด กับโน้ตทางเทคนิคที่แคบกว่าบนหน้าของบุคคลที่สาม และเซอร์เฟซของผู้ขายอีกหนึ่งแห่งที่ทำให้ดราฟเตอร์แบบห้าชั้น เจ็ดโทเคนในสรุปสอดคล้องกับสามชั้นในคอนฟิก จะขจัดความไม่สอดคล้องสุดท้ายที่ผู้วางแผนความจุต้องคอยหลบเลี่ยง

จนถึงตอนนั้น การอ่านอ้างอิงยังแคบและใช้งานได้ MiMo-V2.6-Flash เป็นเช็กพอยต์ sparse mixture-of-experts ขนาด 309B พารามิเตอร์ เปิดใช้งาน 15B พารามิเตอร์ ได้รับสัญญาอนุญาต MIT พร้อมบริบท 1M โทเคนและเพดานเอาต์พุต 128K เผยแพร่เมื่อวันที่ 21 กันยายน 2026 โดยมีคำต่อท้าย FLASH-RL กำหนดราคาโดย Xiaomi ที่ $0.14 ต่อล้านโทเคนอินพุต และ $0.28 ต่อล้านโทเคนเอาต์พุตเมื่อเกิด cache miss และ — ณ เดือนตุลาคม — สามารถเรียกใช้ได้ผ่านเอนด์พอยต์ของผู้ขายเองภายใต้ตัวระบุ mimo-v2.6-flash. ผลทดสอบ benchmark จากผู้ขายยังไม่มีการทำซ้ำ คะแนนอิสระเพียงหนึ่งเดียวของมันคือ 38 บนดัชนีที่พี่น้องที่ใหญ่กว่าของมันเองได้ 46 และจำนวนพารามิเตอร์ที่ยกมาเป็นจุดขายเป็นหนึ่งในไม่กี่ตัวเลขที่อยู่รอบ ๆ โมเดลนี้ซึ่งออกมาสะอาดจริง ๆ

Artificial Analysis page for MiMo-V2.6-Flash showing an Intelligence Index score of 38, rank 8 of 117, about 49 output tokens per second, and the $0.14 / $0.28 token prices.

การเปรียบเทียบในบทความนี้1

ตรวจพบจากบทความนี้ · เบนช์มาร์ก: Artificial Analysis · อัปเดตทุกวัน

© 2026 OrcaRouter

สำหรับผู้ให้บริการ

ให้บริการแพลตฟอร์มการอนุมานอยู่หรือไม่ นำโมเดลของคุณขึ้น OrcaRouter

providers@orcarouter.ai

เข้าร่วมคอมมูนิตี้ของเรา

Discordsupport@orcarouter.aiXGitHubYouTube