
Beam 1.0 vs Solar Mini 4: Một ưu đãi có thời hạn, đối đầu với một mức giá không tồn tại
- OrcaMỚIOrca: OrcaCyber Ultra 1.02026-10-17$5.00 / $10.00 trên 1 triệu token · 61 tok/s
- OrcaMỚIOrca: OrcaCyber Zero 1.52026-10-10$3.00 / $7.50 trên 1 triệu token · 76 tok/s
- openaiOpenAI: GPT-6.1 Sol2026-09-2952Trí tuệ
- anthropicAnthropic: Claude Sonnet 5.52026-09-2856Trí tuệ
- typesafeTypeSafe: Jev 1.132026-09-24$0.04 / $0.00 trên 1 triệu token · 723 tok/s
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Luna2026-09-2238Trí tuệ
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Sol2026-09-2248Trí tuệ
- AnthropicAnthropic: Claude Opus 5.52026-09-2258Trí tuệ
- xAIGrok 4.72026-09-2146Trí tuệ
- OrcaOrca: OrcaCyber Zero 1.02026-09-17$3.00 / $7.50 trên 1 triệu token · 36 tok/s
- OrcaOrca: OrcaVerify Text 1.02026-09-16$2.00 / $0.00 trên 1 triệu token · 821 tok/s
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4.1 Flash2026-09-1040Trí tuệ
- OpenAIOpenAI: GPT-6 Astra2026-09-0453Trí tuệ77Lập trình
- GoogleGoogle: Gemini 3.8 Flash2026-09-0241Trí tuệ76Lập trình
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Max (0902)2026-09-0245Trí tuệ76Lập trình
- AnthropicAnthropic: Claude Fable 5.12026-09-0153Trí tuệ82Lập trình
- TencentTencent: Hy4 preview2026-08-28$0.83 / $2.50 trên 1 triệu token · 52 tok/s
- AlibabaQwen: Qwen3.8 Flash2026-08-26$0.15 / $0.47 trên 1 triệu token · 109 tok/s
- z-aiZ.ai: GLM 5.3 Flash2026-08-2642Trí tuệ72Lập trình
- DeepSeekDeepSeek: DeepSeek V4 Flash Vision (Exp)2026-08-21$0.22 / $0.66 trên 1 triệu token · 185 tok/s
Sáu ngày nữa, ưu đãi ra mắt của Upstage dành cho Solar Mini 4 sẽ hết hạn. Chương trình khuyến mãi đã diễn ra theo hai giai đoạn kể từ khi mô hình ra mắt vào ngày 22 tháng 9: vòng đầu tiên ở mức 0,03 đô la cho mỗi triệu token đầu vào và 0,12 đô la cho mỗi triệu token đầu ra, kết thúc vào ngày 11 tháng 10, và vòng giảm giá 50% hiện đang áp dụng ở mức 0,05 đô la đầu vào và 0,20 đô la đầu ra, kết thúc lúc 00:00 UTC ngày 23 tháng 10 năm 2026. Sau đó, mức giá niêm yết 0,10 đô la và 0,40 đô la sẽ được áp dụng. Đó là một dữ kiện thương mại có mốc thời gian, và đáng để mở đầu, bởi vì mô hình ở phía bên kia của phép so sánh này có vấn đề trái ngược: Beam 1.0, mô hình mixture-of-experts trọng số mở 501,3 tỷ tham số của Reflection được phát hành ngày 16 tháng 10 năm 2026, hoàn toàn không có giá được công bố. Một trong hai lựa chọn này là quyết định có thời hạn. Còn lại là quyết định chứa một ẩn số. Không bên nào là lựa chọn hiển nhiên, và lý do nằm ở việc bạn thực sự đang mua gì: một endpoint được lưu trữ với mức giá có ngày hết hạn, hay một bản tải xuống 273 GiB và bốn GPU.
Đây không phải là những sản phẩm đối thủ theo bất kỳ nghĩa thông thường nào — một bên là MoE 35B được cung cấp với giá $0,10 mỗi triệu token, bên còn lại là checkpoint trọng số mở 501B do bạn tự host — nhưng chúng thường cùng xuất hiện trong một cuộc bàn về ngân sách hơn mức mà khoảng cách kích thước gợi ý, vì cả hai đều được định vị ở phân khúc rẻ của công việc ngữ cảnh dài.
Hai người họ là gì
• Solar Mini 4 — 35 tỷ tham số tổng cộng với 3 tỷ tham số hoạt động mỗi token, cửa sổ ngữ cảnh 512.000 token, tối đa 128.000 token đầu ra, và hỗ trợ chat, suy luận, đầu ra có cấu trúc và gọi công cụ. Tiếng Anh, tiếng Hàn và tiếng Nhật, với Upstage mô tả nó có tiếng Hàn lưu loát, mạnh về tiếng Anh và tiếng Nhật. Thời điểm cắt huấn luyện: tháng 2 năm 2026. Không có trọng số mở.
• Beam 1.0 — tổng cộng 501,3 tỷ tham số với 23,4 tỷ tham số hoạt động, 52 lớp trong đó 3 lớp dense và 49 lớp MoE, 256 chuyên gia, attention truy vấn nhóm có cổng kết hợp với attention cửa sổ trượt, và ngữ cảnh 1M token trên model card với tối đa 131.072 token đầu ra trên API. Chỉ văn bản, tiếng Anh. Trọng số Apache 2.0 ở BF16, FP8 và NVFP4.
Sự khác biệt về kích thước là có thật, nhưng khác biệt về tham số hoạt động không lớn như vẻ ngoài: 3B so với 23.4B là hệ số tám, chứ không phải hệ số mười bốn. Điều mà Solar Mini 4 đánh đổi là tổng dung lượng và, quan trọng hơn, là bất kỳ khả năng nào để được lưu trữ bên ngoài hạ tầng của Upstage.


Hai cách thanh toán, và vì sao chúng không thể so sánh
Solar Mini 4 được định giá như một mặt hàng phổ thông và được host cũng y như vậy. Trên danh mục của chúng tôi và trên bảng điều khiển riêng của Upstage, giá niêm yết là $0.10 mỗi triệu token đầu vào, $0.01 mỗi triệu token đầu vào được cache và $0.40 mỗi triệu token đầu ra — những con số này chưa bao gồm VAT 10% — và trong chương trình khuyến mãi hiện tại, chúng trở thành $0.05, $0.005 và $0.20. Ba con số đó là giai đoạn thứ hai của một chương trình khuyến mãi theo giai đoạn chứ không phải mức giá ra mắt: dữ liệu có cấu trúc của chính trang định giá cho thấy giai đoạn đầu diễn ra từ 22 tháng 9 đến 11 tháng 10 với mức $0.03, $0.003 và $0.12, điều đó có nghĩa là bất kỳ ai đã chọn dùng ngay từ ngày đầu tiên đều đang chứng kiến mức giá của mình tăng hai lần, chứ không phải một lần. Nó đã ra mắt trên Upstage Console, trong Playground và dưới dạng triển khai tại chỗ (on-premises), không có nhãn xem trước và không có danh sách chờ, nên không có gì là tạm thời về tính khả dụng. Chương trình khuyến mãi là thứ duy nhất mang tính tạm thời, và nó chỉ tạm thời trong sáu ngày.
Beam 1.0 có API chính thức tại api.reflection.ai với một ID mô hình, giao diện tương thích OpenAI, các giới hạn tốc độ được tài liệu hóa, đo theo từng tổ chức bằng số yêu cầu và token mỗi phút và mỗi ngày UTC, và một đường 429 đặt x-should-retry thành false sau khi hạn mức hằng ngày đã dùng hết. Nó không có giá trên mỗi triệu token. Thông báo của Reflection nói rằng API này "miễn phí để bắt đầu" và tài liệu có một trang giới hạn tốc độ đầy đủ cùng không có bảng giá, vì vậy cách duy nhất có giá để chạy Beam hiện nay là tải nó về.
Bản tải xuống đó có một ngưỡng phần cứng tối thiểu, và đó là con số để đặt cạnh tốc độ của Solar Mini 4. Bản dựng NVFP4 được khuyến nghị là 273 GiB và cấu hình tham chiếu là bốn GPU NVIDIA B300 SXM được kết nối bằng NVLink — một máy duy nhất, một ngưỡng thấp hơn nhiều so với mức mà một mô hình 501B thường ngụ ý. FP8 là 468.72 GiB và chạy trên tám H200. BF16 là 933.81 GiB và nằm trên tám B200 hoặc B300. Các công thức phục vụ giữ KV cache ở FP8 E4M3 với page 64 token và ngữ cảnh mặc định 262,144 token — toàn bộ 1,048,576 đều khả dụng, chỉ là nó không phải thứ mà các lệnh tham chiếu đi kèm.
Vậy cách diễn đạt trung thực cho câu hỏi "cái nào rẻ hơn" là: 20 xu cho mỗi triệu token đầu ra chừng nào chương trình khuyến mãi còn kéo dài và 40 xu sau đó, so với chi phí phân bổ của bốn chiếc B300s cộng với điện năng cộng với thời gian kỹ thuật để phục vụ chúng. Ở khối lượng thấp thì khoảng cách không hề nhỏ. Ở khối lượng cao duy trì liên tục, trên một khối lượng công việc trông giống của Beam, cuối cùng nó sẽ đảo ngược — và điểm giao nhau là một bảng tính mà chỉ bạn mới có thể điền vào, bởi vì Reflection chưa đưa cho bạn phương án thay thế dạng hosted vốn sẽ khiến việc đó dễ dàng hơn.
Câu hỏi đánh giá mà cả hai nhà cung cấp đều chưa giải quyết.
Solar Mini 4 có một phép đo độc lập và Beam cũng có một, và sự so sánh này mang tính chỉ dẫn hơn là chỉ nhìn vào một trong hai con số riêng lẻ.
Artificial Analysis liệt kê Solar Mini 4 với Intelligence Index là 24,1, chi phí cho mỗi tác vụ hoàn thành là 0,36 USD và thông lượng đầu ra 204 token mỗi giây. Beam 1.0 đạt 30 trên cùng phiên bản chỉ số — v4.3.2 — xếp thứ mười chín trong số 120 mô hình, không có giá và không có tốc độ được ghi nhận vì Artificial Analysis vẫn liệt kê "Không có API công khai" cho nó. Con số về độ dài dòng (verbosity) mới là điều đáng chú ý: 79 triệu token đầu ra trên toàn chỉ số, so với mức trung vị 130 triệu, đứng thứ mười trong số bốn mươi sáu. Đó là phiên bản độc lập của tuyên bố Reflection rằng "số token suy luận trong lúc suy luận ít hơn khoảng ba lần", và bằng chứng từ bên thứ ba yếu hơn so với tiếp thị nhưng lại chỉ về cùng một hướng.
Hãy đọc hai con số đó cùng nhau và quy luật này nhất quán với mọi thứ khác ở đây. Mô hình rẻ hơn là mô hình chậm hơn và kém năng lực hơn; mô hình có năng lực hơn thì nhanh hơn trên mỗi token nhưng hiện chưa thể định giá. Upstage chưa công bố bảng benchmark nào của riêng mình cho Solar Mini 4 — mục nhật ký thay đổi chỉ có thông số kỹ thuật và không có điểm số — và bảng benchmark của Reflection, vốn báo cáo SWEBench Verified 81.6, Terminal Bench v2.1 80.1 và GPQA Diamond 90.6 trên checkpoint BF16, hoàn toàn do nhà cung cấp báo cáo và chưa được tái lập.
Câu hỏi về ngôn ngữ, nơi mà quyết định thường dừng lại
Solar Mini 4 nói được tiếng Anh, tiếng Hàn và tiếng Nhật, và cách diễn đạt của Upstage — "tiếng Hàn lưu loát với năng lực tiếng Anh và tiếng Nhật mạnh" — là thứ tự đúng cho một phòng thí nghiệm Hàn Quốc. Mốc cắt huấn luyện của nó là tháng 2 năm 2026, đã cũ bảy tháng khi phát hành, điều này là bình thường đối với kích cỡ đó và đáng để biết trước khi bạn hỏi nó về bất cứ điều gì gần đây. Beam 1.0 ưu tiên tiếng Anh, thẻ của nó ghi rõ như vậy, và nó không được xây dựng để phục vụ công việc tài liệu song ngữ.
Đối với bất kỳ ai xử lý văn bản tiếng Hàn hoặc tiếng Nhật, dòng duy nhất đó quyết định phép so sánh trước khi chi phí được tính đến: Beam 1.0 không phải là một ứng viên, và câu hỏi hữu ích trở thành liệu Solar Mini 4 ở mức $0.10 mỗi triệu có phải là bậc dịch vụ được host phù hợp hay liệu một mô hình được định tuyến lớn hơn có đáng để trả phụ phí trên tập con khó hay không. Danh mục của chúng tôi có các bậc lân cận với mức giá đã công bố — Qwen3.8-Max ở mức $2.00 và $6.00 mỗi triệu token với cửa sổ 1.000.000 token, GLM-5.2 ở mức $1.40 và $4.40, Kimi K3 ở mức $3.00 và $15.00 với 1.048.576 token. Việc định tuyến phần việc ngôn ngữ đến một trong số đó và bậc khối lượng lớn đến Solar Mini 4 là một cấu hình chứ không phải một cuộc di trú: một khóa tương thích OpenAI, giá niêm yết của nhà cung cấp được chuyển thẳng mà không cộng thêm gì, và tự động chuyển đổi dự phòng nên việc một chương trình khuyến mãi hết hạn hoặc một bậc bị suy giảm là một thay đổi định tuyến thay vì một sự cố ngừng dịch vụ.

Với khối lượng công việc chỉ dùng tiếng Anh, cách tính toán sẽ khác, và cửa sổ 512K của Solar Mini 4 với mức giá bằng một phần mười giá của mẫu chủ lực thực sự hấp dẫn cho việc tóm tắt và trích xuất hàng loạt. Lập luận của Beam 1.0 là bạn có được một mô hình lớn hơn nhiều với mức chi phí phần cứng mà bạn đã khấu hao sẵn — và rằng các trọng số không thể bị thu hồi, định giá lại hay giới hạn tốc độ bởi bất kỳ ai.
Cần làm gì trước ngày 23
Nếu Solar Mini 4 nằm trong kiến trúc của bạn, thì thời điểm khuyến mãi hết hạn vừa là cơ hội thật sự vừa là cái bẫy thật sự với cùng một dáng hình. Hãy tính chi phí cho khối lượng công việc theo cả hai con số, vì mức giảm giá 50 phần trăm sẽ hết hạn sau sáu ngày không phải là giá, mà là khuyến mãi, và một ngân sách được xây dựng dựa trên đầu vào $0.05 mà lặng lẽ trở thành $0.10 là kiểu mục chi phí không ai để ý cho đến khi quý kết thúc. Nếu khối lượng công việc vẫn trụ được ở giá niêm yết, thì khuyến mãi là phần cộng thêm. Nếu nó chỉ khả thi ở mức giá đã giảm, bạn có sáu ngày để tìm phương án thay thế.
Nếu Beam 1.0 nằm trong kiến trúc của bạn, thì hạn chót không phải là vấn đề — cái giá còn thiếu mới là. Khoảng cách mười ngày giữa thông báo và trọng số đã khép lại; khoảng cách giữa trọng số và một bảng giá vẫn còn bỏ ngỏ, và cho đến khi nó khép lại, bạn đang phải chọn giữa tự vận hành và một endpoint beta với các giới hạn trên toàn tổ chức và không có chi phí được công bố. Đó không phải là lập luận chống lại việc thử nó. Đó là lập luận ủng hộ việc thử nó trên một lộ trình mà bạn có thể rời bỏ.
Điều duy nhất cả hai mô hình cùng có là việc không mô hình nào đã được tái lập độc lập trên các bộ đánh giá mà nhà cung cấp của chúng quan tâm. Con số bên ngoài duy nhất của Solar Mini 4 là một điểm chỉ số; còn của Beam 1.0 là cùng chỉ số đó cộng thêm số lượng token. Mọi thứ khác trong cả hai cột đều đến từ bên bán mô hình, và thời hạn khuyến mãi là sự thật duy nhất trong bài viết này được đảm bảo vẫn còn đúng sau một tuần.
Không có gì trong số đó là giả thuyết: các lỗi AI và sự cố tác nhân được ghi nhận đằng sau những bản phát hành như bản này đều được tập hợp trong OrcaRouter AI Incident Archive, nơi mỗi mục đều có nguồn, mức độ nghiêm trọng, xếp hạng độ tin cậy và cờ tranh chấp riêng.
