MiniMax M2.5 highspeed vs MiniMax M3: เบนช์มาร์ก ราคา และความเร็ว (กันยายน 2569)

การเปรียบเทียบแบบตัวต่อตัวระหว่าง MiniMax M2.5 highspeed (minimax) และ MiniMax M3 (minimax) บน OrcaRouter — ราคา หน้าต่างบริบท ความหน่วง ทรูพุต และคุณภาพ benchmark เคียงข้างกัน เพื่อให้คุณเลือกโมเดลที่เหมาะกับภาระงานของคุณ

สรุป

ในด้านราคา MiniMax M3 เป็นตัวเลือกที่ถูกกว่า — ต่ำกว่า MiniMax M2.5 highspeed ประมาณ 50% ในด้าน tokens อินพุต สำหรับภาระงานที่ไวต่อความหน่วง MiniMax M2.5 highspeed ส่งคืน token แรกได้เร็วกว่า ในด้านคุณภาพ benchmark MiniMax M3 นำหน้าในดัชนีรวม เลือก MiniMax M3 เพื่อลดต้นทุนให้น้อยที่สุด หรือ MiniMax M2.5 highspeed เมื่อความเร็วในการตอบสนองสำคัญที่สุด

เริ่มใช้ฟรี · ทั้งสองรุ่นด้วยคีย์เดียว · คิดค่าใช้จ่ายตามราคาผู้ให้บริการ ไม่มีส่วนบวกเพิ่มต่อโทเคน

ทั้ง MiniMax M2.5 highspeed และ MiniMax M3 ให้บริการผ่าน endpoint เดียวกันของ OrcaRouter ที่ราคาต้นทุนของผู้ให้บริการโดยไม่มีการบวกเพิ่มค่า token ใด ๆ

อ่านบทวิเคราะห์ฉบับเต็ม

ดังนั้นการสลับระหว่างทั้งสองจึงเป็นการแก้เพียงบรรทัดเดียว และตัวเลขด้านล่างคือสิ่งที่คุณจ่ายจริง การเปรียบเทียบนี้ดึงราคาแบบเรียลไทม์ context window ที่ประกาศไว้ และการวัด latency กับ throughput ของ OrcaRouter เอง เพื่อให้คุณชั่งน้ำหนักต้นทุนกับประสิทธิภาพสำหรับภาระงานเฉพาะของคุณ แทนที่จะพึ่งพา benchmark หน้าร้านของผู้ให้บริการ ทางเลือกที่ถูกต้องมักขึ้นอยู่กับรูปทรงของทราฟฟิกของคุณเสมอ — ความยาวของ prompt ปริมาณข้อความที่คุณสร้าง ผู้ใช้ของคุณไวต่อ latency แค่ไหน และการให้เหตุผลยากเพียงใด — ดังนั้นส่วนต่าง ๆ ด้านล่างจึงแยกย่อยการตัดสินใจทีละมิติและปิดท้ายด้วยคำแนะนำที่เป็นรูปธรรม เมื่อใดที่ตัวชี้วัดของหนึ่งในสองโมเดลขาดหายไป แถวนั้นจะถูกตัดออกแทนที่จะเดา ดังนั้นทุกข้อกล่าวอ้างที่นี่จึงมีตัวเลขจริงรองรับ

ภาพรวมโดยย่อ

  • อินพุต $/ล้าน$0.30MiniMax M3 50%
  • ความหน่วง p501666 msMiniMax M2.5 highspeed 49%
  • คุณภาพ9.0MiniMax M3 29%
  • บริบท1MMiniMax M3 412%

การเปรียบเทียบโมเดล

ราคา บริบท ความหน่วง ทรูพุต และคุณภาพสำหรับ MiniMax M2.5 highspeed และ MiniMax M3
ตัวชี้วัดMiniMax M2.5 highspeedMiniMax M3ข้อสรุป
อินพุต $/ล้าน$0.60$0.30MiniMax M3 ถูกกว่า MiniMax M2.5 highspeed 50% ในด้าน tokens อินพุต
เอาต์พุต $/ล้าน$2.40$1.20MiniMax M3 ถูกกว่า MiniMax M2.5 highspeed 50% ในด้าน tokens เอาต์พุต
บริบท205K1MMiniMax M3 รองรับหน้าต่างบริบทใหญ่กว่า MiniMax M2.5 highspeed 412%
ความหน่วง p501666 ms3255 msMiniMax M2.5 highspeed ตอบสนองเร็วกว่า MiniMax M3 49% ที่ค่ามัธยฐาน
ทรูพุต57 tok/s241 tok/sMiniMax M3 สตรีม tokens เร็วกว่า MiniMax M2.5 highspeed 319%
คุณภาพ7.09.0MiniMax M3 ได้คะแนนสูงกว่า MiniMax M2.5 highspeed 29% ในดัชนีคุณภาพรวม

ในด้านราคา MiniMax M3 เป็นตัวเลือกที่ถูกกว่า — ต่ำกว่า MiniMax M2.5 highspeed ประมาณ 50% ในด้าน tokens อินพุต สำหรับภาระงานที่ไวต่อความหน่วง MiniMax M2.5 highspeed ส่งคืน token แรกได้เร็วกว่า ในด้านคุณภาพ benchmark MiniMax M3 นำหน้าในดัชนีรวม เลือก MiniMax M3 เพื่อลดต้นทุนให้น้อยที่สุด หรือ MiniMax M2.5 highspeed เมื่อความเร็วในการตอบสนองสำคัญที่สุด

สองรุ่น คีย์ API เดียว เริ่มจากรุ่นไหนก็ได้ และสลับด้วยการแก้สตริงเดียว

รับคีย์ API

ใช้ MiniMax M2.5 highspeed และ MiniMax M3 ด้วยคีย์ API เดียว

คุณไม่จำเป็นต้องเลือกเพียงรุ่นเดียว ทั้งสองรุ่นให้บริการผ่านเอนด์พอยต์ที่เข้ากันได้กับ OpenAI เดียวกันบน OrcaRouter คิดค่าใช้จ่ายตามราคาของผู้ให้บริการต้นทางโดยไม่มีส่วนบวกเพิ่มต่อโทเคน การสลับระหว่างสองรุ่นทำได้ด้วยการเปลี่ยนชื่อโมเดล — ไม่ต้องมีบัญชีที่สอง SDK ที่สอง หรือข้อมูลรับรองแยกต่างหาก

นั่นคือสิ่งที่ทำให้การแลกเปลี่ยนข้างต้นจัดการได้จริงในระบบproduction: ส่งทราฟฟิกส่วนใหญ่ไปยังรุ่นที่ชนะในมิติที่คุณให้ความสำคัญ เก็บอีกรุ่นไว้สำหรับคำขอที่จำเป็นต้องใช้ และปรับสัดส่วนเมื่อตัวเลขของคุณเปลี่ยน

curl
# คีย์เดียว เอนด์พอยต์เดียว ได้ทั้งสองรุ่น
curl https://api.orcarouter.ai/v1/chat/completions \
  -H "Authorization: Bearer $ORCAROUTER_API_KEY" \
  -H "Content-Type: application/json" \
  -d '{
    "model": "minimax/minimax-m2.5-highspeed",
    "messages": [{"role":"user","content":"..."}]
  }'

# สลับโมเดลด้วยการแก้สตริงเดียว
#     "model": "minimax/minimax-m3"

ทดสอบจริง: MiniMax M2.5 highspeed vs MiniMax M3 ในโหมด Battle

โหมดต่อสู้ — ลองทั้งสองแบบเทียบกันสด
เปิดใน playground
MiniMax M2.5 highspeed
$0.60 /M · p50 1666ms
MiniMax: MiniMax M3
$0.30 /M · p50 3255ms

การกำหนดราคาและการวิเคราะห์ต้นทุน

สำหรับ token ขาเข้า MiniMax M2.5 highspeed คิด $0.60 ต่อ 1 ล้าน เทียบกับ $0.30 ของ MiniMax M3 และสำหรับขาออก $2.40 เทียบกับ $1.20 ต่อ 1 ล้าน โดยทั่วไปบิลถูกตัดสินที่ token ขาออก:

อ่านบทวิเคราะห์ฉบับเต็ม

ภาระงานแชทหรือ agent ที่สร้างคำตอบยาวจะถูกครอบงำด้วยอัตราขาออก ดังนั้นโมเดลที่ดูถูกกว่าฝั่งขาเข้าจึงยังอาจเป็นตัวเลือกที่แพงกว่าเมื่อคิดแบบครบวงจร ประเมินอัตราส่วนขาเข้าต่อขาออกจริงของคุณก่อนเลือกเพียงเพราะราคา — prompt ที่เน้นการดึงข้อมูลพร้อมคำตอบสั้น กับ prompt สั้นที่มีการสร้างเนื้อหายาว จะตกอยู่คนละขั้วของตารางนี้ วิธีประเมินขนาดที่ใช้ได้จริงคือหยิบตัวอย่าง prompt ที่เป็นตัวแทน นับจำนวน token ขาเข้าและขาออกเฉลี่ย แล้วคูณแต่ละค่าเข้ากับอัตราของทั้งสองโมเดลตามลำดับ โมเดลที่มีต้นทุนแบบผสม (blended) ต่ำกว่าบนส่วนผสมจริงของคุณคือโมเดลที่ต้องเอาชนะ จำไว้ว่าราคาทั้งสองที่นี่คืออัตราดิบของผู้ให้บริการ — OrcaRouter ไม่บวกเพิ่มใด ๆ — ดังนั้นการเปรียบเทียบจึงเป็นแบบเทียบเท่ากัน และเงินที่คุณคำนวณว่าประหยัดได้ก็คือเงินที่คุณเก็บไว้จริง

MiniMax M2.5 highspeed รับ context ได้สูงสุด 205K token และ MiniMax M3 รับ 1M context window กำหนดเพดานว่าคุณส่งวัสดุต้นทาง — เอกสาร โค้ด บทสนทนาก่อนหน้า — ได้มากแค่ไหนในคำขอเดียว

อ่านบทวิเคราะห์ฉบับเต็ม

หน้าต่างที่ใหญ่กว่าช่วยให้คุณข้ามการแบ่งชิ้นและระบบท่อการดึงข้อมูลสำหรับอินพุตยาว แต่คุณยังคงจ่ายอัตรา token ขาเข้าสำหรับทุกอย่างที่ส่ง ดังนั้นหน้าต่างที่ใหญ่กว่าจึงเป็นความสามารถ ไม่ใช่ส่วนลด จับคู่หน้าต่างให้ตรงกับคำขอเดี่ยวที่ยาวที่สุดที่ภาระงานของคุณสร้างขึ้นจริง ไม่ใช่ตัวเลขที่ใหญ่ที่สุดบนหน้า พึงระลึกด้วยว่าคุณภาพอาจลดลงเมื่อเข้าใกล้ตอนท้ายของ context ที่ยาวมากในทุกโมเดล ดังนั้นหน้าต่างขนาดใหญ่จึงควรถือเป็นพื้นที่สำรองสำหรับอินพุตยาวเป็นครั้งคราว ไม่ใช่ใบอนุญาตให้อัดทุกคำขอจนเต็มขีดจำกัด

ทั้งสองอัตราเป็นราคาดิบของผู้ให้บริการ — OrcaRouter ไม่บวกเพิ่ม ดังนั้นยอดประหยัดที่คุณคำนวณคือยอดที่คุณได้จริง

เริ่มใช้ฟรี

เปรียบเทียบราคาต่อโทเค็น

อินพุต $/ล้าน
MiniMax M2.5 highspeed$0.60
MiniMax M3$0.30
เอาต์พุต $/ล้าน
MiniMax M2.5 highspeed$2.40
MiniMax M3$1.20

ต่อ 1 ล้าน tokens

ความเร็วและความหน่วง

latency และ throughput ตัดสินว่าโมเดลให้ความรู้สึกอย่างไรในการใช้งานจริง latency การตอบสนองค่ามัธยฐาน (p50) คือระยะเวลาที่คำขอทั่วไปรอก่อน token แรก ส่วน throughput (token

อ่านบทวิเคราะห์ฉบับเต็ม

ต่อวินาที) กำหนดว่าคำตอบสตรีมเร็วแค่ไหนเมื่อเริ่มแล้ว สำหรับแชทเชิงโต้ตอบและลูป agent latency p50 ต่ำสำคัญที่สุดเพราะผู้ใช้กำลังรอ token แรกอยู่ ส่วนการสร้างแบบชุดและเอาต์พุตรูปแบบยาว throughput ครอบงำเวลารวมเพราะคำตอบยาว กราฟแนวโน้ม 7 วันด้านบนแสดงว่า latency ของแต่ละโมเดลคงที่หรือเลื่อนไหล ซึ่งเป็นสิ่งที่ตัวเลขเด่นเพียงตัวเดียวปิดบังไว้ — โมเดลที่มีค่าเฉลี่ยดีเยี่ยมแต่หางแกว่งก็ยังอาจพลาด p95 SLA ที่เข้มงวดได้ หากผลิตภัณฑ์ของคุณมีงบประมาณ latency ให้อ่านทั้งค่ามัธยฐานและรูปทรงของเส้นโค้ง และจำไว้ว่า latency แบบครบวงจรยังรวมถึงการกระโดดข้ามเครือข่ายของคุณและการดึงข้อมูลหรือการเรียกเครื่องมือใด ๆ ที่คุณทำรอบ ๆ โมเดลด้วย

ในช่วง 7 วันที่ผ่านมา MiniMax M2.5 highspeed รักษาความหน่วงในการตอบสนองมัธยฐานที่ต่ำกว่าไว้ได้

MiniMax M2.5 highspeed
MiniMax M3

เบนช์มาร์กและคุณภาพ

คะแนน benchmark ประมาณความสามารถได้แต่ไม่ใช่สิ่งทดแทนการทดสอบบน prompt ของคุณเอง ดัชนีรวมที่แสดงที่นี่รวบรวมการประเมินสาธารณะหลายรายการ

อ่านบทวิเคราะห์ฉบับเต็ม

และเปอร์เซ็นไทล์บอกว่าแต่ละโมเดลอยู่ตรงไหนเมื่อเทียบกับทุกโมเดลที่เทียบเคียงได้ในแคตตาล็อก — เป็นสัญญาณคัดกรองที่มีประโยชน์ ไม่ใช่การรับประกันสำหรับงานของคุณ โมเดลที่นำในดัชนีความฉลาดทั่วไปก็ยังอาจตามหลังในโดเมนของคุณ (การเขียนโค้ด การสกัด หลายภาษา การให้เหตุผลบน context ยาว) ดังนั้นจงใช้ benchmark เพื่อจำกัดตัวเลือก แล้วรันทั้งสองโมเดลบนสไลซ์ทราฟฟิกที่เป็นตัวแทน จงใส่ใจกับดัชนีเฉพาะที่ตรงกับกรณีใช้งานของคุณ มากกว่าตัวเลขรวมบนสุด: ผลิตภัณฑ์ที่เน้นการเขียนโค้ดควรให้น้ำหนักกับดัชนีการเขียนโค้ด ส่วนผู้ช่วยวิจัยให้น้ำหนักกับดัชนีการให้เหตุผล benchmark ยังล้าสมัยลงเมื่อโมเดลได้รับการอัปเดต ดังนั้นจงถือว่ามันเป็นสมมติฐานตั้งต้นที่คุณยืนยันด้วยชุดประเมินของคุณเอง

MiniMax M2.5 highspeed
37.4
AA Coding
ดีกว่า 35% ของโมเดลที่เปรียบเทียบ
อันดับ 86 จาก 134
34.5
AA Intelligence
ดีกว่า 40% ของโมเดลที่เปรียบเทียบ
อันดับ 79 จาก 136
MiniMax M3
58.6
AA Coding
ดีกว่า 69% ของโมเดลที่เปรียบเทียบ
อันดับ 42 จาก 134
45.4
AA Intelligence
ดีกว่า 69% ของโมเดลที่เปรียบเทียบ
อันดับ 42 จาก 136
59.2
AA Math
ดีกว่า 40% ของโมเดลที่เปรียบเทียบ
อันดับ 49 จาก 82

ควรเลือกตัวไหน?

หากต้นทุนเป็นข้อจำกัดที่ผูกมัด ให้เริ่มด้วยโมเดลที่ถูกกว่าบนส่วนผสมขาเข้าต่อขาออกจริงของคุณ และขยับขึ้นเฉพาะเมื่อคุณภาพไม่ถึง หากความสามารถในการตอบสนองเป็นสิ่งสำคัญ —

อ่านบทวิเคราะห์ฉบับเต็ม

แชทที่เผชิญผู้ใช้ agent หรืออะไรก็ตามที่มีคนกำลังรอ — ให้น้ำหนัก latency p50 และ throughput เหนือส่วนต่างราคาเล็กน้อย หากคุณกำลังผลักงานให้เหตุผล การเขียนโค้ด หรือ context ยาวที่หนักที่สุด ให้ผู้ชนะด้าน benchmark และ context window เป็นตัวนำ และยอมรับอัตราที่สูงกว่าในจุดที่มันคุ้มค่า เนื่องจากทั้งสองโมเดลอยู่หลัง API เดียวกัน การเคลื่อนไหวที่มีความเสี่ยงต่ำคือกำหนดเส้นทางทราฟฟิกจริงส่วนหนึ่งไปยังแต่ละโมเดลและเปรียบเทียบต้นทุน latency และคุณภาพคำตอบบน prompt ของคุณเองก่อนตัดสินใจ รูปแบบที่พบบ่อยคือการแบ่งชั้น (tier): ส่งคำขอที่ง่ายและปริมาณสูงส่วนใหญ่ไปยังโมเดลที่ถูกกว่าหรือเร็วกว่า และสงวนโมเดลที่แข็งแกร่งกว่าไว้สำหรับคำขอที่ต้องการมันจริง ๆ ซึ่งจะเก็บเกี่ยวข้อได้เปรียบด้านคุณภาพส่วนใหญ่ด้วยต้นทุนเพียงเศษเสี้ยว ไม่ว่าคุณจะเลือกอันไหน จงทำให้การสลับย้อนกลับได้ — คุณสามารถย้ายทราฟฟิกกลับได้ทันทีที่ตัวเลขหรือความต้องการของคุณเปลี่ยนไป

หรือจะไม่เลือกก็ได้ — จัดเส้นทางรายคำขอไปยังทั้งสองรุ่น ด้วยคีย์เดียวและเอนด์พอยต์เดียว

รับทั้งสองรุ่น

เหมาะที่สุดสำหรับ

  • อ่อนไหวต่อต้นทุน ปริมาณสูงMiniMax M3
  • แชทและเอเจนต์ที่ต้องการความหน่วงต่ำMiniMax M2.5 highspeed
  • การให้เหตุผลและการเขียนโค้ดที่ยากที่สุดMiniMax M3
  • อินพุตที่ยาวที่สุดMiniMax M3

คำถามที่พบบ่อย MiniMax M2.5 highspeed vs MiniMax M3

MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3 ตัวไหนถูกกว่า?
MiniMax M3 ถูกกว่าในด้าน tokens อินพุตที่ $0.30 ต่อ 1 ล้าน เทียบกับ $0.60 ต่อ 1 ล้าน
ตัวไหนมีหน้าต่างบริบทใหญ่กว่า MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3?
MiniMax M3 รองรับหน้าต่างบริบทที่ใหญ่กว่า จึงรองรับเอกสารและบทสนทนาที่ยาวกว่าในคำขอเดียว
อันไหนถูกกว่าในด้าน token ขาออก MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3?
MiniMax M3 มีราคาขาออกต่ำกว่าที่ $1.20 ต่อ 1 ล้าน เทียบกับ $2.40 ต่อ 1 ล้าน ราคาขาออกมักสำคัญกว่าขาเข้าสำหรับภาระงานที่เน้นการสร้าง ดังนั้นให้ชั่งน้ำหนักตามนั้น
ตัวไหนเร็วกว่า MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3?
MiniMax M2.5 highspeed มีความหน่วงในการตอบสนองมัธยฐาน (p50) ที่ต่ำกว่าในการวัดแบบเรียลไทม์ของ OrcaRouter
อันไหนสตรีมเร็วกว่า MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3?
MiniMax M3 มี throughput ที่วัดได้ (token ต่อวินาที) สูงกว่า ดังนั้นคำตอบยาวจึงเสร็จเร็วขึ้นเมื่อการสร้างเริ่มต้น
อันไหนทำคะแนน benchmark ได้สูงกว่า MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3?
MiniMax M3 นำในดัชนีคุณภาพรวมที่แสดงด้านบน แต่ความได้เปรียบด้าน benchmark ไม่ได้ถ่ายทอดไปยังโดเมนเฉพาะเสมอไป — ตรวจสอบบน prompt ของคุณเองก่อนกำหนดเป็นมาตรฐาน
ฉันควรใช้ MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3?
เลือก MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3 ตามลำดับความสำคัญของคุณ: ต้นทุน หน้าต่างบริบท ความหน่วง หรือคุณภาพ benchmark ตารางด้านบนแสดงว่าโมเดลใดชนะในแต่ละด้าน ให้จับคู่ผู้ชนะกับมิติที่สำคัญที่สุดสำหรับภาระงานของคุณ
MiniMax M2.5 highspeed และ MiniMax M3 คิดค่าบริการอย่างไรบน OrcaRouter?
ทั้งคู่คิดค่าบริการตามอัตราของผู้ให้บริการต้นทางโดยไม่มีการบวกเพิ่มค่า token ใด ๆ — คุณจ่ายราคาต่อ token เท่ากับที่คุณจะจ่ายให้ผู้ให้บริการโดยตรง ผ่านคีย์ API และ endpoint ของ OrcaRouter เพียงหนึ่งเดียว
ฉันสามารถเรียกทั้ง MiniMax M2.5 highspeed และ MiniMax M3 ด้วยโค้ดเดียวกันได้ไหม?
ได้ ทั้งคู่เปิดให้ใช้ผ่าน API แบบ OpenAI-compatible ของ OrcaRouter ดังนั้นคุณเปลี่ยนเพียงชื่อโมเดลเพื่อกำหนดเส้นทางระหว่างทั้งสอง — ไม่ต้องเปลี่ยน SDK ไม่ต้องมีข้อมูลรับรองแยกต่างหาก

เริ่มด้วย MiniMax M2.5 highspeed หรือ MiniMax M3

คีย์เดียว ทั้งสองรุ่น ผู้ให้บริการกว่า 40 ราย

คิดค่าใช้จ่ายตามราคาผู้ให้บริการ ไม่มีส่วนบวกเพิ่มต่อโทเคน เริ่มใช้ฟรี สลับโมเดลด้วยสตริงเดียว และย้อนกลับการตัดสินใจได้เสมอ

สร้างบัญชีฟรี